Saa sa kumi na mbili na dakika arobaini na tatu Afrika Mashariki na hii leo kwenye mahojiano yetu, rais wa Marekani Donald Trump ametangaza mpango wa taifa lake kujiondoa katika mkataba wa mazingira wa Paris kwa mara ya pili, hili likionekana kuwa pigo kwa juhudi za ulimwengu kukabiliana na athari ya mabadiliko ya tabia nchi. Trump anasema mkataba huo unaegemea upande mmoja. Benson Wakole amezungumza na Abdullahi Boru, mchambuzi wa siasa za kimataifa, akiwa Washington, kutathmini kauli za Donald Trump hatua za kisera zinazochukuliwa na nchi ya Marekani katika utawala wake wa kwanza na utawala huu na hata katika utawala ambao umekwisha, bwana Biden, yanaongozwa na hatua serikali ya China inayochukua. Serikali ya China japo kwa sasa inatoa gesi chafuzi ambayo yanaharibu uh, mazingira, China pia iko katika mstari wa mbele katika kukuwa na magari ambayo yanatumia gesi safi. Uwekezaji wa Marekani ukilinganishwa na zaji wa nchi ya uchina ni mkubwa zaidi katika upande wa uchina katika kuhamia gesi safi gesi mbadala au njia ya, ya uzalishaji wa nishati mbadala. Inaeleweka ni kwa nini serikali, serikali ya marekani na hususan serikali yake imechukua hatua hii, lakini baada ya miaka minne sote tutauliza, je, hii ilikuwa njia bora ya kujaribu kupambana na uchina au ni njia ambayo haileti natija? Bwana boru amegusia maswala mengi tu, pia ametishia kwamba marekani jondo katika kufadhili shirika la afya duniani WHO, ukizingatia kwamba Marekani ndio mfadhili mkubwa. Hii itakuwa na athari gani, bwana Boro? Hii itakuwa na athari kubwa zaidi, iwapo shirika la afya duniani halitakuwa na fadhila, halitakuwa na fedha za kutosha, wataalamu wa kutosha, ushirikiano kutoka kwa mataifa, hususan mataifa kama Marekani, basi hali hiyo itawaweka watu wengi sana katika njia panda katika kukabiliana na mlipuko wa magonjwa, jambo ambalo zidi kuongezeka kwa sababu ya mabadiliko ya tabia nchi. Bwana Boru, suala jingine ambalo pia linatia wasiwasi ni kuhusiana na wahamiaji haramu. Anasema atatuma polisi maeneo ya mipaka kudhibiti wahamiaji haramu, hili litawezekana? Hili ni jambo ambalo watalitekeleza, lakini sidhani kama wataweza kutatua tatizo ambalo linalochangia watu wengi kutafuta uhamiaji Marekani, njia ya halali ya kutafuta uhamiaji Umezimwa kwa kweli, bwana Abdulahi. Mwisho kabisa kabla ni kuachilie, aliguzia swala tata sana ambalo wengi, viongozi wengi wa dunia huogopa kulizungumzia, kutambua kwamba yeye atatambua tu mwanamume na mwanamke. Maswala ya mashoga ni kama vita ndivyo vimeanza. Hili litatoa taswira gani kama kiongozi wa dunia? Hili, hatua hii itawapa nguvu mataifa au wale ambao wanadhani kwamba watu hao hawatahitaji kupewa ulinzi wa kisheria, lakini katika baadhi ya nyanja, nikitolea tu mfano katika michezo, ambapo watu ambao wanajitambua kama wasichana na wengine wanasema wao ni wanaume wanashiriki katika michezo. Hili litaongezea mafuta taa hali hiyo ambayo bado inazidi kutokota katika mataifa mengi. Ni mtazamo wake Abdullahi Boru, mchambuzi wa siasa za kimataifa akiwa Washington, Marekani. Na sasa tupate makala Habari Rafiki. <tipi> Ni wakati mwingine tena umefika, washabiki wa Rafi Kiswahili kujunga kwenye kipindi ukipendacho cha Habari Rafiki, na matumaini unaendelea vyema ulipo. Kwenye mada ya leo, tunaangazia kurejea kwa Donald Trump kama rais wa Marekani na kuahidi nchi mpya. Tunakuuliza, dunia itarajie nini kutoka kwa uongozi wa Trump? Na je, waafrika wawe na matumaini gani kuhusu uongozi wake? Andamana nami hadi tamati mwa kipindi hiki. mimi ni Victor Muturi Itakuwa vyema nikianza na maoni yako ya sauti e. Jambo RFI Kiswahili, naitwa Mtundro wa Moses kutoka DRC, Kanyabayonga. mimi sitazame matarajio yoyote kwa ya uongozi wa Donald Trump, kwani Afrika mambo ya Afrika inahusu wa Afrika wenyewe na wale wazungu mambo inayowahusu ni ya wao wenyewe. alafu siamini kama katika utawala na uongozi wake kuna mabadiliko ambayo yatakuwepo, lakini mnajua mabadiliko yatakuwepo kwa nchi za Ulaya zenyewe, maana wao wanajua yapi ambayo wanazungumzia na yapi wanaelekea mesisi. Barani Afrika siamini kama mabadiliko yatakuwepo. Jambo Electric Kiswahili ni safari jamba, nikiwa Lubumbashi DRC. Kusema kweli, jana nilifata mambo yote ya bwana Trump, lakini nilipendezwa na mambo kaza kwa kaza ambayo aliyaongea Akasema ya kwamba yeye ni mtu wa amani kweli. Watu wote wakashangilia, hata na mimi mahali nilikuwa kwenye TV nikashangilia, nikasema huyu ni, ni rais wa amani. Yani tunachokitarajia sisi Afrika ni amani tu. E, hatuhitaji hayo mambo mengine, kwa sababu hakuna chochote kitakachobadilika katika nchi zetu kama marais wetu hawafanyi kitu. Yeye hataleta hata, hata mabadiliko hata moja kwenye nchi yangu, lakini tunahitaji amani. Ni sauti ya mzee Makindare kutoka Bujumbura, Burundi. Eh, Rais Trump kuweza kuingia kuchukua hatamu ya kuongoza Marekani, hakuna ubaya, hakuna uzuri, ni kawaida. Afrika hatustahili kutizama ameingia nani, ametoka nani. Kumbe Afrika sana, tujikakamue, tuweze kujitegemea, inaweza kuwa jambo la maana kuweza kuzungumza, kujua tufanye nini, sio moja kutizama ule ndo ameingia fulani, ule ndo ametoka. Hapo hatutaendelea hata siku moja. Afrika inastahili kujikakamua na kuweza kujitegemea. Asante RFI kwa jina, naitwa Geoffrey nikiwa hapa mjini Lusaka, Zambia, kwa mada yangu ya leo kuhusu nchini Marekani, rais kuweza kuapishwa. Mimi nampongeza kwanza Rais Donald Trump kwa sababu naona amekuja kwa kasi kubwa, ameanza kufanya vitu vizuri, vile vitu ambavyo aliviahidi. Naona kweli ameanza kuvitekeleza. Mimi kwa hilo nampongeza sana na namuombea siha njema, Mwenyezi Mungu aendelee kumbariki kazi yake ambayo anaendelea kuifanya hapo nchini Marekani. Mimi navoona kweli kikubwa tu waendelee kuwa na mahusiano mazuri na Afrika, kwa sababu kutegemeana ni kitu kizuri na ujamaa ni kitu kizuri. Unajua, wale wana hivi, sisi tuna hivi, kwa hiyo tukishaweka nguvu pamoja kidogo, tutasaidiana. Asanteni sana RFI Kiswahili. Amujambo, RFI Kiswahili, ni Justin Kungamwego, napatikana Uvira, mashariki ya Kidemokrasia ya Congo, Kivu ya kusini. Kwangu mimi, kwa mtizamo wangu, kuingia madarakani kwa rais Donald Trump, sioni kama kunaweza badili chochote barani Afrika, kwani kuanzia muhula wake wa kwanza hakuwahi kutembelea e, bara hili hata nchi moja. Sidhani kama kweli anaweza katilia maanani zaidi kwenye bara letu. Kabans Jin kutoka DRC. Tafarani Moba Nunda, nimtakie kila la heri rais Trump kwa kuwa tena rais wa Marekani. Ni mchapakazi hodari, kikubwa hatimize ahadi yake kwa sisi wa Afrika. Hakuna cha kujivunia maana migogoro mingi inayoendelea kuripotiwa hapa Afrika huwa inachochewa na wazungu. Shukuru Mbole Darias kutoka DRC, Lubumbashi. Mzee Trump, sijaona kama atafanikiwa sana kubadili mazingira au kutufanya sisi wa Afrika tuwe na amani. Sijaona kitu atakachofanyia Afrika. Wa Afrika tujiendeleze wenyewe, sio kutegemea rais wa Marekani na nchi zingine. Zabulon Mayongezo, kijana mkongwe wa Beni, DRC. Kwanza nampongeza Trump kuwa tena rais wa Marekani. Dunia inachokitarajia ni kuwa na mapenzi ya jinsia moja imekomeshwa, pia Waafrika wawe na matumaini kwamba bara letu linaelekea kupata amani. Mkulima halisi Baba Charity wa Moro, nina imani nchi nyingi zitarajia kujisimamia zenyewe pasipo kutegemea misaada kutoka Marekani, kwani Trump ana misimamo yake ambayo huwa akisema anasimamia. Nimtakia kila raheri kuiongoza Marekani japo alipitia kipindi kigumu. Pacific Asifiwe kutoka DRC, jijini Butembo: huyo rais aangalie kwanza namna ya kumaliza vita huko DRC. Tunateseka sana huko Kivu kaskazini na kusini. Asante sana RFI Kiswahili. Kasemego Aguero kutoka jijini Butembo, DRC: kwa kweli nashukuru sana Trump kurejea madarakani, nikiwa na imani kwamba atamaliza mzozo unaoendelea kwenye mataifa mbalimbali ulimwenguni kote. Asante sana RFI Kiswahili na kuangazia tena ujumbe wako wa sauti. Na wasalimu RFI Kiswahili ni Esaka Zambia, kuhusu mada ya leo kuhusu rais mpya wa Marekani. Mimi kama mwana afrika nafurahia sana uongozi wa Donald Trump, kwa maana huyu kwanza ni rais mcha Mungu, ni rais ambaye anampenda Mungu, na nakataa ushenzi wa hawa viongozi wa Demokrati ambao wametoka kwenye madaraka na kitu kingine ni mtu ambaye anasisitiza sisi waafrika kuipenda afrika yetu, tuache kuchukia afrika yetu, kwa sababu kule kutubagua. Maana yake anataka sisi waafrika tuweze kujielewa, tuweze kuipenda afrika yetu na tuweze kuijenga afrika yetu. Na kitu kingine ni mtu ambaye anatufungua sisi wafrika fikra za kuweza kujifanyishia vitu sisi wenyewe kama wa afrika. Asante RFI Kiswahili, naitwa Tusame Gilles. Mimi ni mkongomani nikiwa Tanzania ukimbizini kwenye kambi ya Nyarugusu. Kufuatana na mada ya rais mteule Donald Trump kwamba amerejea madarakani na kuahidi Marekani mpya, kwa hiyo hapa kuna swali kwenye RFI kwamba waafrika tutarajie nini? Kwa maoni yangu mimi sijaona kwamba kutakuwa mabadiliko makubwa sana kufuatana ule mfumo wa Marekani na Afrika, sijatarajia kwamba kutakuwa mabadiliko au kutakuwa msaada zaidi. Maoni yangu nikiwa hapa Goma, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, Engineer Jonathan Bakuzola. Kwa kweli kabisa tusitakie kungojea tuzo kubwa kutoka Umarekani kupitia rais Donald Trump, ila sisi wenyewe tuendelee kujifunza namna gani sisi nasi tunaweza kupenya ili Umarekani iwe na lazima yetu. Shukrani sana RFI Swahili. Kwa jina anaitwa Selemani Kashunga, nachangia mada kutokea Kenya, Nairobi. Kwa utawala wa Donald Trump waafrika wasitegemee kikubwa sana, kwa sababu Trump ana objective yake, na objective kubwa ya Trump ni kufanya Amerika ibaki kuwa super power, na hizi shida mingi zinatokea barani Afrika. Usishangae ndugu yangu Mwafrika, ni wazungu wa kuchanja hii mashida mingi na endelea Afrika, waibe gold, waibe diamond, waibe zuma petrol. Sasa sisi waafrika tusitegemee Donald Trump kama ataleta suluhisho kwa hiyo mashida zetu hata ule mtangulizi wake ambao alikuwa neta Obama alisemaga vizuri, shida nyii wa Afrika ni nyinyi pekee mtafute sululisho. Kwa ufupi, sisi wa Afrika tusitegemee kikubwa kutokea Amerika, tuchitegemee na tuangalie vila kutafuta sululisho kwa mashida zetu hapa barani Afrika. Asanteni sana. RFI Kiswahili Don Seva kutoka DLC, tafarani moba kirungu mtawa kaseke kwa mtazamo wangu, sidhani kama Rais Donald Trump ataleta chochote duniani kwa sababu sio mara yake ya kwanza kuchaguliwa. David Sechenga kutoka wagumu tunadumu mwea za Tanzania. Dunia itarajia kuona maasi zaidi na migogoro na ugumu wa maisha kupitia kwa uongozi wa Trump, na Waafrika tusio na matumaini yote ya msaada kutoka kwa uongozi wa Trump kwa kuwa mtu huyu anachuki na Waafrika, hata viongozi wa bara hili. Thiofile kutoka DRC wilayani Beni hapa Oicha kwangu mimi nina imani kwamba kurejea kwake Trump madarakani kutaleta suluhu kwa mizozo mingi ya vita na zaidi sana vita vya M ishirini na tatu nchini DRC. Kaka mjomba hakusema yuko wapi, hakusema anasema kuwa sasa, Waafrika hatutaki malalamiko, tunataka tunataka nyie viongozi mnaoang'ang'ania madarakani, ili hali kuongoza, amwezi mkubali tu tutawaliwe, au mwachie hayo madaraka kwa vyama vingine vipya tuungane. Basilik hasani kutoka Uganda Kampala. Mimi binafsi nampongeza tena kukuwa rais wa Marekani. Sisi wa Afrika tutarajie mengi kwa uongozi wake, na naamini atamaliza mizozo yote iko hapa Afrika, na mwomba asiwe kama Joe Biden mwenye alikuwa anaunga mkono makundi yenye silaha. Paul Mangwa, sisi wa Afrika hatuna matumaini na Trump. Kwanza anampongeza sana kwa kufungua viongozi wa Afrika akili, maana hakuna hata mmoja aliyehudhuria sherehe ya kuapishwa kwake. Maneti Magongo kione wairinga uluti, Trump hana utani awamu hii. Na kufikia hapo ndipo anakamilisha kipindi cha leo cha habari rafiki, tukutana hiyo kesho kwenye kipindi kingine. Mimi ni Victor Muturi, kwa heri. Ni kushukuru Victor Moturi kwa makala Habari Rafiki. Pia ni kushukuru Jean Claude. Unasikiliza matangazo haya ukiwa nchini Burundi. Na msikilizaji, nikikukumbusha miongoni mwa habari ambazo tumekuletea jioni hii: vyanzo mbalimbali vyathibitisha kwamba waasi wa M23 wameuteka mji wa Minova kule mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Raia wa kigeni aliyetekwa kaskazini mwa Mali achiwa huru. Na Rais Donald Trump asaini maagizo ya Marekani kuondoka WHO na makubaliano ya Paris. Anayetumalizia matangazo jioni hii ni Mr Champagne kutoka Burundi na wimbo Jua Nini Mie tu juu ya hizi siku, na mimi sijielewi, wananiongelea sana, sijue kwa nani, niko na deni, wananionea sana sana, nina ubaya na nani Ni washukuru tulioshirikiana nao, vital mugisho, victor motori, benson wakoli, ali bilali na florence kibuba. Na msimamizi wa matangazo amekuwa victor abuso. Mimi ni jupite mayaka. Matangazo mengine ni saa moja na nusu asubuhi ya Afrika Mashariki hapo kesho. Mgaga na opwa hali wali mkavu. kwa heri.