Saa kumi na mbili na dakika arobaini na tatu Afrika Mashariki. Punde tunaelekea kwenye wasaa wa mahojiano, na kwenye mahojiano yetu jioni ya leo tunaangazia Donald Trump ambaye saa chache zijazo ataapishwa tena kuwa rais wa Marekani baada ya kushinda uchaguzi mwaka uliopita. Dunia na Afrika itarajie nini kutoka kwa Trump anaporejea madarakani. Mwenzangu Benson Wacol amezungumza na Eric Irungu ambaye ni mchambuzi wa siasa kimataifa, akiwa jijini Nairobi, Kenya. Rais Trump ananuia sana uh, kwamba sera yake ya Marekani au uh, sera ya kigeni itakuwa inaangazia sana masuala ambayo yanaambatana ya ya na um, shughuli nzima za uchumi wa Marekani. Ukitazama uh, utaona ya kwamba usemi wake au uh, kauli mbiu yake uh, kwa wakati mrefu sana imekuwa ni Make America Great Again. Anajaribu sana kuhakisha umaarufu wa Marekani na ya kuhakisha kwamba mashirika na makampuni na biashara za Kimarekani zinaweza kupata nafasi kubwa sana ya kuweza kujiendeleza. Basi tunatarajia kwamba kutakuwa na uh, ugumu kidogo eh, wakati unapoangazia mambo kama yale, pale ambapo pengine hakuna zile interest kwa kimombo za Marekani. Na, na Bwana Irungu, wengi walitaraji ama wanataraji kwamba um, Donald Trump pengine ataifanya dunia vita vinavyoendelea kule Ukraine, na tayari juhudi kule Gaza zimeanza. Hivi kweli kiongozi huyu ana uwezo wa kufanya dunia itulie? Ana nafasi nzuri sana ya kujaribu kuhakikisha kwamba uh, kunapatikana utulivu uh, mathalani niseme, pindi tu atakapoapishwa, basi kutakuwa na mambo mazito yatakaweza kufanyika, na nadhani ya kwamba uh, lile tishio likaweza kuchukuliwa kwa uzito sana. Kwa hivyo, uh, namwona ni kama rais anayetaka sana kujaribu kuingia katika nafasi ambayo uh, rais aliyekuwa mbele yake hajaweza kuweza kuwa na ushawishi mkubwa sana wa kuhakikisha kwamba amani ya dunia inapatikana. Na Bwana Irungu, swala la uhamiaji, hasa wahamiaji haramu ambao wako nchini Marekani, wana chochote cha kuhofia? Kabisa. Eh, uh, wale wahamiaji ambao uh, sio halali, hawajaidhinishwa, basi kuna tishio kubwa sana uh, na nadhani, ukiangalia pia wale ambao wameweza kuwateua uh, kuingia katika nyadhifa za uongozi katika baraza lake, basi unaona zile semi ambazo zinatoka ni kwamba sera ambayo serikali yake itakuwa inafuatilia ni kuhakikisha kwamba hawa wahamiaji basi wanaweza kufurushwa. Afrika bwana Irungu, inashuhudia mambo mengi tu. Kule Sudani vita vinaendelea, Ethiopia bado kuna mapigano wenyewe kwenyewe, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo waasi wa M23 wanaendelea kutatiza usalama eneo la mashariki. Tutarajia chochote kutoka kwa utawala wa Donald Trump pengine kama pembe ya Afrika na Afrika Mashariki? Nadhani la muhimu ni kuangalia, je, interest, uh, au tuseme tukitaka kusema uh, manufaa ambayo marekani inaangazia katika haya maeneo uh, kidogo ninaona ya kwamba lile ambalo limefanya marekani isiweze kuwa na ushawishi mkubwa sana au kutaka uh, kujihusisha sana katika hizi sehemu ni kwa sababu eh, kidogo ukiangalia yale tuseme matarajio ambayo Marekani inaweza kuwa nayo pale hayajakolea sana. Naam, ni sauti yake Eric Irungu, mchambuzi wa siasa za kimataifa, alikuwa akihujiwa na mwenzangu Benson Wakoli, na sasa ni mkaribishe mwenzangu hapa, anakujia na makala ya habari rafiki. Hujambo msikilizaji, na nikukaribishe sana katika makala ya leo ya Habari Rafiki. Israel na Hamas wameanza kutekeleza makubaliano ya kusitisha mapigano katika ukanda wa Gaza, ikiwemo kuachilia mateka walioshikiliwa na pande zote mbili. Leo hii tunakuuliza wewe, msikilizaji, unazungumziaje hatua hii? Nini kifanyike kuzuia mapigano haya kurejea tena? Karibu tuandamane hadi tamati. Mimi ni George Ajui. Tuanze kwa kusikiliza sauti mliotutumia kupitia mtandao wetu wa WhatsApp kama kawaida ni mfuasi wenu ushindi poro balozi toka hapa Rwanda wilani ya Bibu trafia ya Mbarakata na makutokana mada nataka kuzungumza meza na Alfa Kiswahili naweza kusema kwamba uh, fikra hizo ni nzuri sana kutekeleza ukubaliano uh, kati ya Hamas na jeshi la Israeli uh, uh, hivyo kubadilishana wafungwa uh, jirani vizuri sana nimeona kwamba uh, uh, waziri mmoja hapo Israeli ame uzuru kwa sababu Israeli imekuwa na makubaliano na, e, uh, na wasi wale wa Hamas kwa kubadilishana wafungwa nacho, na naweza kusema kwamba uh, hiyo ni wazo nzuri, na hiyo ni fikra na hisia nzuri kabisa kutekeleza ukubaliano na kufanya kikao na itifaki kati ya Hamas na jeshi la Israeli nikiwa goma jamhuri ya kidemokrasia ya kongo naitwa ingenier jonathan bakuzola kwa kweli kabisa hatua ambao amasi imekamata pamoja na israeli ni hatua nzuri sana yenye inaheshimu mkataba ambao waliweza kukubaliana ndani ya treve ambao wameweza kusinyekwa pamoja hiyo iwe fundisho hata kwa nchi nyingine ambayo zinakumbwa na changachanga la vita hususan nchi yangu ya jamhuri ya kidemokrasia ya kongo Jambo, naitwa Muganza toka DRC Shabunda. Wa Palestine wasilete vurugu, vile Waisraeli wanawaachilia huru, nao waige o tabia, wakikamata Waisraeli wako wanaoacha huru, waheshimu mpango ambao wamesikiana kwa kuleta amani katikati yao. Naitwa Mtundro wa Moses kutoka DRC Kanyabayonga. Uh, hivi nashukuru kwanza Kwenda Israeli na Hamas kwa kukubali kusitisha mapigano, lakini jambo ninalo ni kwamba ingelikuwa ya muhimu sana hao wawili. Kwanza, Israeli wanavamia nchi isiyokuwa yao, hiyo haifai. Na ingelikuwa ya muhimu sana nchi zenye nguvu kama vile Marekani wangeweza kuingilia kati ili Israeli wakomeshe vita na wanawaishe hapo, maana raia wasiokuwa na hatia ndio wanafariki. Na Hamas vile vile wangeweza kukubali na kuachilia mateka wote ambao waliwashika maana wengi ndio wamefariki kuliko wale ambao wameshika. Kwa jina naitwa Jeofrey, nikiwa hapa mjini Lusaka, Zambia. Kwa mada yangu ya leo iliyowekwa hapo mezani, kuhusu Israeli na Hamasi kuingia kwenye majadiliano, yani maongezi, ili waweze kunanii mateka wao, mimi naona kwanza wamefanya jambo jema, kwa sababu heli kama wangeli kubali toka mwanzo, waka wakanegoti waka, yani wakafanya mazungumzo kidogo, hali isingeendelea kuwatete Gaza, kwa sababu wale ni watu, wale ni binadamu. Kwa hiyo wanapoendelea kuzozana, wanaendelea kupigana pasipokuwa na suluhu, ubinadamu ndo wanaendelea kuteketea. Na kuua wezao ni dhambi kama dhambi nyingine, kama Biblia inavyoainisha kwamba kuua ni dhambi. Ah, mimi kiufupi tu nimefurahi kusikia kwamba wanataka waingie kwenye mazungumzo. Nawatakia kila laheri kwenye mazungumzo yao. Asanteni sana RFI Kiswahili. Toka Lubero, Kivu Kaskazini, DRC, maeneo apo ale didieka kule sahani bin hodari kuhusu mada ya leo, kwa kweli ni jambo la kupongeza sana. Wakati Israel na Hamas wana, wanafanya makubaliano ya kusitisha vita, kwa kweli jambo hilo linaridhisha, sababu watu wengi walikuwa wamekimbia makazi yako yao huko Gaza, watu wengi wamepoteza wame maisha yao. Ni jambo la dhiada sana na vita vingine ambavyo vinaendelea duniani, ni bora waweze ni kufanya hivyo mazungumzo, waweze ni kuleta na kutatua migogoro yao mana ili amani e, ili mapigano yasiweze ni kurejea tena. Ningoendelea ni kuomba e, inji kubwa kubwa za dunia mabeberu wa dunia waachi kuwa wakisapoti vita kwa kuwatumia vifaa e, inji ba, e, baadhi ya njini soma jimbo wako wa Facebook na kabazi Jean kutoka tarafani Moba Nunda nchini DRC unasema ni jambo la kufurahisha sana kwa kusitisha mapigano, maana mapigano kati ya Israel na Hamas yamewaua raia wengi sana, kikubwa pande zote mbili ziwe na no utulivu wakati huu wa maridhiano. Jackson Kilonzo, hujasema ulipo, lakini unasema Hamas watambue kwamba ardhi waliokalia sio yao, ni ya Israel waliopewa na babu yao Abraham. Kwa hivyo waache kung'ang'ania mali isiyo yao. Zablon kijana mkongwe, ukiwa Beni nchini DRC, unasema hakika jambo hili ni sahihi na hatua nzuri sana ambayo Israel na Hamas wamefanya, sababu tunachokitaka ni amani katika pande zote mbili. Tuungane Balike Hasani ukiwa jijini Kampala nchini Uganda, unasema nawapongeza sana pande zote mbili Israel na Hamas kukubaliana kusitisha vita ambavyo vimedumu kwa muda mrefu. Tunachoomba katika pande zote mbili ni amani ya kudumu, ili waweze kurejelea katika maisha yao ya kawaida. Makala hewani ni habari rafiki, tuzidi kusikiliza sauti mliotutumia kupitia ujumbe wetu wa WhatsApp. Naitwa Mapenzi Togera Moise maharufu historia Nikiwa mlongwe uvira, mashariki mwa DRC. Kusitishwa mapigano Gaza ni furaha kwa ulimwengu mzima. Kile kilichokuwa kikiendelea Gaza ilikuwa ni uhasama mkubwa, hali ya kuhuzunisha, watu walikufa wengi, uharibifu wa mali. Tunategemea kwamba ili machafuko yasirejelewe, ni bora Israeli na Hamas kusikue wale ambao watavamia wengine tena kwa makombora, na suluhu kubwa ni kwamba kupatikane mataifa mawili, Israeli wapo pale, alafu Wapalestina pia wapewe taifa lao. Hiyo naweza kupata suluhu la kudumu kwa mzozo wa Israel na Palestina ili vita tishwe na zani Israeli na Hamasi, pande mbili zinatakiwa kuheshimu makubaliano, lakini vita hiyo kama munavyo kijua ya muda murefu, sina matumaini kuwa vita hiyo ita, itasimama. ni arumva kutoka Vukirasazi talafani Vukirasazi, mkoani Gitega, nchini Burundi. Asante RFI. Uh, jambo Kiswahili, mimi kwa muonekano wangu naona kabisa, uh, jambo la Israel na Hamas kusitisha mapigano ni jambo muhimu sana, kwa sababu raia walikuwa wameshakufa wengi sana, walikuwa wameshafariki wengi wengi sana ikakuwa kama vile waswahili waga wanasema kwamba sehemu ambayo tembo wale wanapigana, ni majani ndio wanapata shida, na ijapokuwa majani hiyo haina kabisa hatia. Na unaona katika vita ya Hamas na Israel walipokuwa wakipigana, ni raia ndio wanapata shida uh, vitu vyao vikabomolewa, manyumba yao yakabomolewa, biashara vya vyao vikanyanganywa. Uh, ikaonekana kwamba raia kabisa wanapata shida, lakini mimi binafsi namshukuru tena rais ambaye anayeondoka madarakani, ambaye ni Joe Biden wa Marekani, ambaye alifanya uh, nguvu ili vita hii ifikie kusema ambayo nafikia, na tunatarajia kuona mwisho wake, ni jambo la, ku, la muhimu la kumshukuru sana. Mimi ni AD, kutoka nchini Uganda jijini Kampala. Kwa jina ni Selemani Kashunga na changia mada ya leo kutokea Kenya. Hatua hiyo ambapo Israeli na Hamas wamefikia ni hatua nzuri sana, kurudishana mateka. Hiyo ni hatua nzuri tena nzuri kabisa. Sasa kitu inatakana ifanyike kwa sababu usalama iendelee kudumu hiyo eria, inatakana Israeli iache kuingilia masilaha za Hamas na Hamas nayo waache kuingilia Israeli wakishemiana, yani hivyo utona usalama itadumu kabisa eria hiyo ya kati ya mashariki ya dunia. Mtazama wangu kutokea Nairobi, Selemani Kashunga. Ni Kasereka Tieri kamatoa matabishi, mimi nasema kwanza ongera kwa wapatanishi, wapatanishi kuunganisha waisraeli na wapalestina kuitika kufaa shanja ya wale wa mateka. Hatimaye nisoma mjumbe wako wa Facebook na Ushindi Paul Balozi ukiwa Kigali nchini Rwanda unasema nawapa heko pande zote mbili. Naomba waziri mkuu wa Israel Benjamin Netanyahu kuwa na itifaki kati ya jeshi lake na waasi wa Hamas. Hili ndilo suluhu pekee la kuweza kuleta maridhiano kutoka pande zote mbili. Isaya Ruben Alex kutoka Uvira nchini DRC unasema hatua hii ni nzuri kabisa kwa kurudisha amani katika nchi hizi, kwa kuachia mateka walikuwa wanateseka sana, na ni vyema pande zote mbili kuheshimu mkataba uliowekwa ili kuleta amani ya kudumu. Chemi Edigo kutoka Kakonka, Kigoma nchini Tanzania unasema kimsingi itikadi za kidini ziondolewe baina ya Israel na Palestina, kwa kuwa tofauti za imani ndizo zimepelekea mapigano ya miaka mingi, miaka nenda miaka rudi. Dovi Sav kutoka tarafani Moba Kirungu nchini DRC unasema kiukweli, inapongeza pande zote mbili kwa kuweka mkataba wa kudumu ya kuleta amani kati yao. Kasemengo Agwero kutoka Kivu Kaskazini, jijini Butembo nchini DRC unasema, nawashukuru sana mataifa hayo mawili kuelewana na kuleta amani ya kudumu. Na kufikia hapo ndipo natamatisha makala ya leo ya Habari Rafiki kutoka kwangu George Ajowi, kwa heri na uwe na jioni njema. nam shukran za dhati kwako George Ajoi kwa makala hayo Habari Rafiki ni kukumbushe msikilizaji, mkurugenzi mkuu wa shirika la afya duniani WHO yuko nchini Tanzania ambako taifa hilo limethibitisha kuwepo kwa maambukizi ya maradhi hatari ya Mabag. Naam, tuhitimishe na, na kibao hicho kutoka nchini Kenya. Kibao hicho ndicho kinatufikisha kwenye tamati ya matangazo yetu jioni ya leo, matangazo ambayo alikuwa aleta kwenu nami Ali Bilali chini ya usimamizi wa mwenzangu Victor Abuso. Fundi mitambo alikuwa ni Vital Mogisho. Shukran za dhati kwake Benson Wakoli, lakini pia Florence Kiua ambaye alisababisha matangazo yako kujia mubashara kupitia mtandao wetu wa kijamii wa Facebook. Ni mshukuru pia Georgia Joy ambaye alikuletea makala ya habari rafiki. Na hivi punde tu nitakuacha na wenzetu kutoka huko Paris Ufaransa.