Msikilizaji kule Kigali nchini Rwanda ni saa kumi na moja zimepita dakika arobaini na tatu. kwenye mazungumzo yetu leo, shirika la kimataifa la kutetea haki za binadamu Human Rights Watch limetuhumu serikali za pembe ya Afrika kwa kushindwa kulinda haki za raia wake. Mwenzangu Benson Wakoli amezungumza na Elizabeth Kamundia, mkurugenzi wa shirika hilo ukanda wa Afrika kuhusiana na vita kama ukiukaji mkubwa wa haki za binadamu katika ukanda wa Afrika. The World Health Organization imesema ya kwamba mtu mmoja kwa kila watu watano, mtu mmoja ako na matatizo ya akili ama ulemavu wa akili. Kuna changamoto mingi ambazo watu ambao wako na ulemavu wa akili wanazipata. Kuna unyenyepaa Stigma. Kuna kukosa madaktari na usaidizi wa madaktari kwa community kwa mahali ambapo wanaishi. Kwa hivyo familia zinakosa lingine, zinawafunga, zinawaficha, zinawakosesha kupata kazi, kupata matibabu, kupata shule, wanapata shida mingi. Athari yake ni nini kwa kijumla? Ya kwanza, inafaa tu kuwe na sheria mzuri sheria ambazo zinahakikisha ya kwamba hawa ni binadamu na wako na haki. Hiyo ni muhimu kwanza. Ya pili, lazima serikali itumie pesa eh, kwa, kwa budget, i, i, ikuwe mental health imepewa, imepewa kipao mbele kwa sababu kama hatutafanya investment kwa mental health tutaumia sisi wote kama jamii. Na kama Human Right Watch, sijui kama mmejaribu kushirikiana na serikali ama mamlaka katika mataifa ambayo ripoti mmekuwa mkikusanya, serikali zinaitikia kivipi? Aa, serikali. Mara mingi zinasema m, hazina pesa ya kufanya kila kitu ambayo inafaa ifanye ndio watu wapate matabibu na serikali ni kama inapuuza kidogo. Mi, serikali nyingi zinapuuza kidogo zinasema unajua tuko na mashida mingi hii kwanza tuweke kando hmm. Kimtazamo unaona kama kweli dunia itafikia malengo yake kukomesha vita. Nyinyi kama Human Rights Watch tusichangia matatizo ya afya akili, manake matatizo haya yamekuwa mengi sana sasa, haistahili kuchangiwa na vita. Je, Human Rights Watch mtazamo ni upi kabisa? E, kukiwa na vita ya ukweli ukweli, ni mahali kuko na vita, watu wanaumia. Kwa hivyo Human Rights Watch tunafanya mambo kadhaa. Ya kwanza, tunaangaza tunaangaza hizo experiences za watu ambao wako kwa ambao wanapata ulemavu wa akili kwa, kwa vio vyote vile including in conflict. Hiyo ni ya kwanza. Ya pili ni kuenda kwa serikali sana na, na pia UN um, United Nations. Nchi ziambiwe lazima zi respect. Sauti yake Elizabeth Kamundia, mkurugenzi wa Human Rights Watch Afrika, wakati wa makala Habari Rafiki na Ruben Lukumbuka. Asante sana Douglas Omariba. Msikilizaji, Daniel Chapo wa chama tawala cha nchini Msumbiji aliyeapishwa jana kuwa rais mpya wa nchi hiyo baada ya kipindi cha miezi kadhaa ya maandamano ya kupinga matokeo ya uchaguzi ambapo mashirika yasiyo ya ya kiserikali yanasema zaidi ya watu mia tatu aliuawa huku mwanasiasa wa upinzani katika nchi hiyo Venancio Mondlane akipinga matokeo kwa madai kuwa uchaguzi huo haukuwa huru na haki. Tumekuuliza unafikiri Daniel Chapo anaweza akafanya nini ili kuleta suluhu ya mzozo huo wa kisiasa unaoikumba nchi yake? Nikukaribishe wewe msikilizaji kwa moyo mkunjufu, ungana nami Ruben Lukumbuka hadi tamati. Tuanze kwa kusikiliza jumbe za wasikilizaji waliobahatika kupata muda wa kujirekodi na kututumia maoni yao kwa njia ya mtandao wa WhatsApp. Wa kwanza hapa unaitwa mimi naitwa Ishara Ngere, natuma ujumbe wa sauti nikiwa Mlende Nyangizi, jimboni Kivu Kusini, mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Rais mpya aliyeapishwa hapo jana huko Msumbiji, ningemwomba aongoze vizuri kuliko watangulizi wake, asiwaime nafasi katika uongozi hawa makandideti wa upinzani, aboreshe maisha ya raia wote huko Msumbiji, hasa zaidi, asiwe na ubaguzi wa rangi ama kabila. Jambo RFI Kiswahili, yupo tu Mtundirwa Moses kutoka DRC, Kanyabayonga. Mimi natazama, kuna matatizo kubwa sababu naenda kusikia wale ambao wanakaa madarakani hawana muda wa kuzungumza na wapinzani kuweza kupanga serikali, lakini jambo ambalo unaweza kulizungumzia ni kwamba wakae meza moja, yeye pamoja na mpinzani wake waweze kuona jinsi gani ya kupanga serikali pamoja. Hiyo itakuwa jambo la maana ni Honorable Muindo Masolo wa Mpimbo kutoka muji wa Rama Grupe Mausala mutawali kale, kwa kurapishwa rasmi kwa Daniele Chapwe raisi wa Mozambike. Acha kwanza nipongeze wa ndugu yetu wa Mozambike ya kwamba muwe na imani muwe kabisa na utulivu kwa kujenga inji yenu la taifa yetu ya Mozambike. Kwa majina mimi ninaitwa Salazar Lambert, napiga simu nikiwa katika nchi ya jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo katika mji wa Kinshasa. E, maoni yangu mimi inaweza kutoa kutokana na raia wa Msumbiji ni kusema ya kwamba wakubali tu matokeo ambayo yenye huyu mzee Daniel Chapo amepata na kusudi wakuwe na amani katika nchi yao ya Msumbiji. Huyu Daniel Chapo naye akubali kutumikia raia kwa roho moja, kwa mapendo na bidii. Asante. Jambo rafiki Kiswahili. Ni Visionaire merci, amogo Pacifique napiga si na simu kutoka Uvira DRC mashariki mwa Congo. Maoni yangu kufuatana na Msumbiji uh, kweli wamempata rais mpya sasa. Mimi naswali viongozi wa Afrika sana sana, sana, sana, wapinzani. Kwa nini wapinzani hawapendi kuitika wakati wameshindwa, ila wanaanza tu kuleta maandamano, watu wanakufa, watu wanaumia. Mimi ninge ita serikali za Afrika, kwa kweli wapinzani wote wa Afrika kwa ujumla wakuwe wanaitika kushindwa, ila wasiku wanaleta fuyu ya kutia hiki watie maandamano watu wakufe. Asante sana RFI. Hii ni sauti ya mzee Makindar kutoka Bujumbura Burundi. Mada leo kuhusu nchi ya Msumbiji. E, uchaguzi Afrika, tumekushazoea Afrika, uchaguzi ukiisha, mpinzani lazima asikubali matokeo. Sasa hayo mambo yameshakuwa kizingi mkuti katika nchi zote za Afrika kwa jumla, yakitokea tu chaguzi lazima patakuwa mpinzani kusema hatukukubali. Na wanasema asiyekubali kushindwa si mshindani. Kumbe tugeuze Afrika, igeuke kuwa mtu akishindwa anajua ameshindwa, ameshinda ameshinda. Nipitie jumbe nyingine katika mtandao wa kijamii wa Facebook, RFI Kiswahili. DJ Shukuru Musa iwa mjini Butembo, maeneo ya Katwa unavyoandika huko DRC Kongo unasema, kusema kweli, Daniel Chapo ni mtu mwenye hekima kama Yohana Mbatizaji. Natumai ataibadilisha nchi yake Msumbiji kuwa kama paradiso, na pia nipongeze raia waliomchagua kwa sababu wanakiamini chama tawala cha Frelimo. Chenge Joseph, nikiwa nikiwa city cabanas jijini Nairobi nchini Kenya. Hapa mimi nadhani suluhisho kwa sasa ni kuleta uwiano na utengamano baina ya maasimu ambao ni wanasiasa wa chama tawala na pia wapinzani hasa zaidi, lazima Daniel Chapo ahakikishe kuwa anamsogelea Venancio Mondlane, waongee pamoja ili kuiokoa nchi yao. David Sechenga toka wagumu tunadumu, Muheza, Tanga, Tanzania. Umesema wenye uchu wa madaraka ambao wako tayari kuua hata raia ili wawepo madarakani, hao hawafai kabisa. Tunachohitaji ni kwamba Msumbiji iwe na amani. Mwingine hapa anasema mimi naitwa Ibrahim baba mzazi. Kwa upande wangu, kulingana na sakata nzima la Msumbiji, mimi naona tu kwamba ni ulafi wa madaraka. Unasema viongozi wengi wa Afrika hawaji na sera ya kuzitumikia nchi zao bali wana sera ya kutumikia familia zao tu. Ni wazi kwamba kinachofanyika huko, tumeona, ni uchu huu wa madaraka tu wa viongozi wetu wa Afrika. Na sasa basi, nikumbushe kwamba haya yote ni maoni ya wasikilizaji wetu. Makala hewani, habari rafiki. Leo tunazungumzia kuapishwa kwa Daniel Chapo hapo jana, wakati nchi ikikabiliwa na machafuko tumekuuliza, Daniel Chapo anastahili kufanya nini kufikia suluhu ya pamoja ili wananchi wapate kuishi kwa amani? Tupate tena maoni yenu mliyotuma kwa njia ya WhatsApp. Mimi ni profeseur Sele Marega maarufu Papa Visionnaire 2024 naita nikiwa hapa Kalundu, Vira. Ni kusema kwamba bwana Daniel Chako kwenda kuapishwa ni vitu ambavyo tunavizoea hapa mm, barani Afrika, ulimwengu mzima viko vinaenda vinafika. E, wakati banafanya uchaguzi inaonekana kwamba kunakuwa uwizi wengi, na maana uchaguzi unagubikwa mambo mengi yasiyokuwa mazuri, na raia ama wapinzani naenda kusema ile inaonekana kwamba havisikiliki na anaenda kutangazwa haswa haswa wale wenye kuwa kwenye madaraka Ndo kwa maana unakutanisha kwamba nchi za Afrika nyingi haziendelea. jambo elfu Kiswahili ni safari jamba nikiwa Lubumbashi ni DRC kwa ndugu zetu huko Mozambiki, hata tuseme ya kwamba kweli huyo rahisi. Eh, ana haki ya kutetea haki yake kwa sababu yeye ndiye rais mteule ambaye amechaguliwa na raia. Huko Mozambiki wamesema ya kwamba kufa tumesha kufa, na tutaendelea kufa, lakini lazima tutetee haki zetu. Afrika tumechoka na mambo ya kutuletea vibarua, eti ni marais. Ona jinsi mateso yanavyoendelea. Asante sana eh. Toka Lubero, Kivu Kaskazini, DRC, maeneo ya Buhale. Naitwa Ewad kule Sahani Bin Hodari. Kwa kweli, ngoja kwanza ni mpongeze Rais Daniel Chapo kuweza ni kuapishwa, na nadhani ya kwamba ataweza ni kutimiza ahadi zote ambazo aliweza ni kuahidi wakaaji ambao wanapatikana huko Msumbiji kutoka Uvira kijijini Masango, mimi ni Marco Foma, Diego Defenseur des Opprimes. Acha niseme ya kwamba tumtakie huyu ambaye alishinda ushindani mzuri na aongoze wa raia wake vizuri, na tuambie huyu ambaye angali nakataa uchaguzi matokeo, acha nimwambie ya kwamba asiebali kushindwa simshindani, na tumekwisha kuwazoea kwenye nchi nyingi, tunasikia hai wapinzani wanakataa matokeo lakini ukiangalia wanafanya nini? Acha tumwambie ya kwamba asindikize mwenzake, nao watumike masilahi wa waraia wake. Kuelekea tamati, tupitie tena jumbe zenu kwa njia ya Facebook. Hapa katika mtandao wa Facebook, Stanislas Sadiki kutoka Moba Kitenta Town unasema, mimi ni mwarabu wa Mbea, nachomtaka Rais Daniel Chapo kufanya ili kuleta amani katika nchi yake akubali tu kuwapa kasuku karanga nah. Mimi sielewi hata kabisa unamaanisha nini, Stanislas Sadiki kutoka Moba Kitenta Town huko DRC, mwenyewe unajua ni nini unamaanisha. Aha, lakini kigeuza ukarasa hapa unasema kwa wananchi atimize kile alichoahidi, labda ndo njugu ama zile karanga unazozitaja. Fabiano na bebe Adolfine toka Moba Karonja kunasema kwa nini mara nyingi tume huru ya uchaguzi kwenye nchi zetu matokeo yao huwa yanapingwa na wapinzani? Lazima wajitathmini pia wakuu wa tume za uchaguzi barani Afrika. Na msikilizaji, ni kwa ujumbe huo wake Fabiano, ndio nami na shusha nanga katika makala ya Habari Rafiki jioni hii. Naitwa Ruben Lukumbuka, kwaheri. Asante mwenzangu Ruben Lukumbuka. Msikilizaji, hii ni RFI Kiswahili. Taarifa kuu tulizokuandalia jioni ya leo: Human Rights Watch yatuhumu serikali za Pembe ya Afrika kwa kushindwa kulinda haki za raia wake. Rais wa Angola Joao Lorenzo awasili jijini Paris nchini Ufaransa katika ziara rasmi ya siku mbili. Na Israeli imechelewesha kura ya baraza la mawaziri kuhusiana na mpango wa kusitisha mapigano katika ukanda wa Gaza. Ni miongoni mwa taarifa ambazo, msikilizaji, tumekuandalia jioni ya leo. Kutukamilishia matangazo ni msanii Afande Reddy, yuko tayari na wimbo crs kutoka DRC kule Bukavu. changer ma qualité bateau Parce qu'elle a changé sa patte Comme une agueille, je vois qui m'en côté Disait qui t'y suis pas trop Et n'y s'y. Sikilizaji, mwezi wa Januari ni wengi wanalia kusota, ni wimbo wake Afande Redi kutoka kule Bukavu, DRC. Unasema crize, siku zote wewe ni wa maana sana Asante kwa kusikiliza matangazo yetu. Matangazo mengine ni hapo kesho asubuhi, mida ya saa moja na nusu saa za Afrika Mashariki. Muda umeturuhusu jioni, yaliyokuwa na hayo. Mwelekezi amekuwa ni Carol Coril, naitwa Douglas Omariba. Kwa heri.