Saa 12 na dakika 43 saa za Afrika Mashariki. Katika majadiliano yetu leo nchini Sudan, ripoti ya shirika la Umoja Mataifa zimesema zaidi ya watu elfu tatu wameutoroka mji wa Om Rawaba katika jimbo la Kordofan lililoko kusini mwa nchi hiyo tangu mapigano kuongezeka wiki iliyopita kati ya jeshi la Sudan na wapiganaji wa RSF, wakati huu mashirika ya kibinadamu yakisema ama kielezea wasiwasi wake kuhusu ukosefu wa chakula na kutaka pande hizo mbili kuingia kwenye meza ya mazungumzo. Mwanahabari wetu Victor Motori amezungumza na Agostin kwang mtaalam wa usalama akiwa nchini Kenya. Aa, kwa kweli ukiangalia mitambo e, mashine za kijeshi e, kambi za za kijeshi ukiangalia hata kwa general ile kontrol ambayo askari wa kijeshi wako wa nayo katika nchi mzima ni ya zaidi kuliko hii ya RSF. Jeshi kwa kweli ndio serikali na hivyo ndio ilikuwa. Sasa, RSF ni kitengo tu ambayo ilikuwa ni E, mojawapo ya serikali hii. Na pengine huu mzozo wa Sudan, bwana Augastini, umechukua muda mrefu na kwamba kuna uwezekano wa kusitishwa mapigano? Aa, kwa kweli kama RSF na kikundi hiki cha jeshi, wale wanaongoza vikundi hivi wakitafuta nafasi na pia waweke matakwa ya wananchi, pamoja na kwamba nchi ya Sudani ni kubwa zaidi ya hawa wawili hapo, ndio tutaanza kusema kwamba kutakuwa na nia ya kusitisha mapigano na tuone bidii zaidi kwa mambo ya diplomasia na mambo ya peace building. Commitment ya hawa wawili, Dagalo na Buran, ndio cha muhimu zaidi kwa vyovyote vile kama e, mapigano yatasitisha kweli nam e, Bwana Agosto, ni kwamba mashirika ya haki za binadamu nayo yanasema hali nchini humo kwa kweli imekuwa mbaya zaidi kwa ukosefu wa chakula. Je, nini kifanyike ili misaada hiyo iweze kufikia raia? Kwa sasa nafikiri hapo awali e, UN Secretary General alisema kwamba e, Sudani inaelekea katika mwelekeo mbaya kwa upande wa humanitarian, e, crisis. Itabidi mashirika haya sana sana ikiongozwa iki na United Nations, waweze tu kumobilize msaada wa kusaidia wananchi hao ambao wanaendelea kuumia chini ya vita hii ya pande hizi mbili. Mwisho kabisa bwana uh, Agustin, ni kwamba jamii ya kimataifa imekuwa kijitahidi kweli kuleta makundi ya mawili pamoja, uh, na jambo hilo alijafua dafu, pengine wakati huu kukiwa na uwezekano kwamba jeshi uh, la RSF ama kundi la RSF limeweza kuonekana kushindwa. Je, unaona kwamba uh, mikutano hiyo ikirejelea tena, hali itaweza kuwa nzuri katika taifa hilo? Uh, kwanza sasa hivi nafikiri upande wa jeshi umeona kwamba imepata nguvu na inaweza kukabiliana na vilivyo, kuweza kushinda. Kwa hivyo mambo ya kuweza kuongea na kupata msimamo ambayo italeta upatanishi, nafikiri kwa sasa hivi ni nafasi da, ni duni, sababu pande moja kama umepata nguvu kama sasa vile upande wa kijeshi imeweza itataka itumie ile tasema military means kumaliza uh, shida hii ni kauli yake agostin lokwang mtaalamu wa usalama akiwa nchini kenya na sasa nimkaribisha ali bilali na makala habari rafiki ni kukaribishe leo jumatatu uko nami ali bilali katika jamvi la habari rafiki na tunajadili kuhusu juma lililopita baadhi ya viongozi wa afrika katika mkutano nchini uganda wamezitaka nchi za afrika kutekeleza mikakati ya pamoja na kujenga mifumo thabiti ya kuimarisha kilimo na chakula ili kuinua uchumi. Masuala ya kilimo nchini mwako yakoje? Nchini mwako una chakula cha kutosha? Na unafikiri nini kifanyike ili kuimarisha mifumo ya chakula Afrika? Tuanze na maoni kutoka kwa, naitwa mtundi wa Moses kutoka DRC Kanyabayonga. Acha niende kwanza, nikizungumzia nchi yangu ya Kongo, ni vigumu sana uh, sababu kienda kuta chakula kinakosekana, na chakula kinapokosekana kuna ugumu sana. Serikali haijali kuwa ikifikiria juu ya wakulima na kuona jinsi gani ya kuweza kuleta mbegu nyingine ambazo zinafaa, na ndio maana ukikuta nchi ya Kongo tumeishi hali ambayo njaa zipo katika maeneo mbalimbali, na ijapokuwa tuna mishitu inayofaa kwa, kwa kulima na kwa kupata vyakula kwa urahisi, ila ningeweza kusema serikali ingetia, ingefaa juu chini kuweza kuona jinsi gani ya kutuletea mambegu inayofaa kwa wakulima na ili tuweze kufanikiwa kwa mazao ya shamba kama ilivyo kawaida. Jambo RFI Kiswahili, natuma ujumbe wa sauti nikiwa hapa mji wa Rama warama wa Likale na Usala e, kupitia kikao ile ambao ulikuwa Uganda, kupitia injili la bara la Afrika, ile ni ya maana sana, ya maana sana, ni ile ni kuleta kabisa maendeleo ya inji na kuleta maendeleo ya inji ili inji ipate usalama na ipate amani. Amani, naitwa Amani, naishi hapa DRC mjini Butembo kwa ngambo yangu kuhusu mambo ya chakula, DRC kabisa tuna chakula kifaacho. Kuhusu walimaji ndo wanalia sana, akisema eti kwamba chakula chao kimedharauliwa sana, akina bei bei imekuwa ndogo sana, wameshusha bei akina fursa, yaani chakula kimewekwa nyumbani. Kweli kukula, tunakula ila, kusema kupata mtu atakayenunua hakuna, ndo tunaomba viongozi waangalie namna gani wanaweza kutia bei kwenye chakula. Toka Lubero, Kivu Kaskazini, DRC, maeneo ya Yavohale, naitwa Didieka kule sahani bine hodari. Kwa kweli kuhusu kilimo hapa kimedidimia sana, kimedhorota kwa kweli. Ukiangalia miaka ya nyuma, kilimo kilikuwa kikali sana hapa kwenye nchi yetu ya DRC, na watu walikuwa wakipata mazao mengi sana, na chakula kilikuwa kingi kwenye soko. Lakini kwa sasa e, chakula kimeonekana kupungua sana kwenye soko na kimeongeze kimeongeza bei, e, sababu ya hizi vita ambazo zinaendelea kuonekana pia, hali ngumu ya kimaisha e, sababu wakaaji walikuwa wakijielekeza mahali ambapo kunapatikana mashamba mazuri ambayo yana toa chakula, lakini kwa sasa mashamba hayo yanapatikana ya kwenye maeneo ambayo yanashikiliwa na magaidi wa IDF M23. Hali hiyo inaonekana kutusikitisha kwa kweli, umoja wa mataifa ufanyike. Hii ni sauti ya mzee Makindari kutoka Bujumbura, Burundi. Mada leo kuhusu mkutano kwa ajili ya kilimo na kuweza kueneza vyakula Afrika. Busara kabisa, neno la maana, neno lizuri, lakini umoja wa Afrika ulikuwa na staili mbele ya kila kitu kwanza kuikalia kitu kinayoitwa usalama Afrika, watafute usalama Afrika. Usalama ukiwepo, kila ch kitu chote kinawezekana. Usalama uwe alafu waikalie swala la chakula Afrika, kwa sababu usalama ndo kila kitu. Kwanza usalama wa utafute Afrika, halafu mambo ya chakula yatakuwa, kwa sababu yote ni muhimu, lakini kwanza muhimu ni usalama sana. Jambo rafiki, Kiswahili ni safari. Jamba, nikiwa Lubumbashi DRC. E, kwenye mada ya asubuhi ya leo, kweli ni mada nzuri sana e, ila marais wetu kweli wa Afrika wanazidi kuzungumza sana. Ukiangalia e, swala hili la kilimo limeshazungumziwa mara kaza wakaza, lakini hakuna kinachotekelezwa kama nchi yangu kabisa. Sijui yani tunasema mingi lakini kufanya kazi kweli kweli hamna najua ya kwamba msimu huu wa mvua hatujaona serikali inaleta mashini nyingi za kutosha za kulimia nchi yote na kwenye ujumbe mfupi wa maandishi kupitia mtandao wetu wa kijamii wa Facebook unaitwa cherima koti mtoto mpole ukiwa mashariki mwa DRC kivu kaskazini wewe unasema kwenu DRC kinachotutesa ni maswala ya amani na ndiyo chanzo cha ukosefu wa chakula mahali tulipokuwa tunaendesha kilimo sasa yanakaliwa na waasi. Zabulon Mayongeza, kijana mkongwe wa Beni, DRC, unasema hakika hapa kwetu tuna udongo wenye rutuba, lakini hatupati fursa ya kupata mbolea. Eric Rigen Delfin kutoka Uvira Kalimabenge kwenye duka la ogopa Mungu, huwa unasema kuhusu chakula nchini mwako. Ndiyo, unasema kipo ila kununua sasa chakula hicho ndiyo tatizo, kwa sababu ya dola. Merci Manda Bin Kiwese, mzaliwa wa DRC, Moba Kala Kisakala, maskani kwa sasa unapatikana nchini Burundi, huwa unasema kwenu DRC maswala ya kilimo yapo taabani sana, kwa sababu siasa ya serikali kuhusu kilimo haifuatiliwi kiundani zaidi. Bienfeka Semengo Agero toka Kivu Kaskazini, jijini Butembo, DRC, we unasema, kiukweli kama nchi jirani kuhusu vyakula tunabadilishana na kusaidiana. kwetu chakula ni kingi, tuna udongo mzuri, lakini tumetatizwa sana na vita. Ushindi Paulo Balozi kutoka Rwanda, wilayani Nyabihu, tarafa ya Rambura, unasema nchi nyingi za Afrika zinazalisha chakula cha kutosha na unashauri watu kuzuia kupeleka chakula ugenini kuliko kujilishiza wenyewe na unasema unaitwa Kabanzi Jean toka tarafani Moba Nunda. We unasema, hakika unapongeza sana mkutano huo uliofanyika huko Kampala. Kwa kweli, hapa DRC hususan Moba chakula kipo sana tu, ila bei ipo juu sana. Isaya Ruben Alex toka Uvira, DRC unasema, hatua hii ni nzuri, kwa sababu italeta miradi mingi ya kilimo, ili jamii husika sana kilimo, kwani bila chakula hakuna maendeleo ya kudumu. Naitwa Bienvenu Ricardo kutoka mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo sasa katika mji wa Goma. Mimi nadhani viongozi wetu wa serikali kuangalia namna ya kuweza kuboresha hasa uh, mambo ya kilimo na kuweza kusaidia walimaji uh, kuweza kuwasaidia na vifaa vya kulima na mashamba na vilevile kufungulia watu maeneo ambao haijalimiwa, sababu Utaangalia watu wamelima shamba siku za kutosha inachoka, haizai tena matunda gishi, inastahili. Emile kutoka nchini Burundi. Nchini mwetu ni un, un, una uko imara kabisa, naona kabisa unaendelea kusonga mbele kwa kuwa miaka ijayo kweli eh, itakuwa ni nzuri, kwa kuwa sisi wananchi kabisa tumeamkia kabisa kulima vile vya vyakula kabisa, e, muhimu vya kutosha kabisa, tunajitoa e, kwa udi na uvumba, ili tuweze pata eh, vyakula vingi kwa bei nafuu na e, tuweze kabisa ku eh, uza nje ya nje kabisa. Kwa jina naitwa Jofre nikiwa hapa mjini Lusaka, Zambia. Kwa mada yangu ya leo iliyowekwa hapo mezani kuhusu Afrika kuweza kuwekeza kwenye kilimo, mimi naona kweli waliongelea na masuala ambayo kidogo wakiyachukulia hatua kidogo, Afrika itajikwamua kwa sehemu kubwa, especially wakiwekeza sana kwenye kilimo, kwa sababu nchi zetu za Afrika bado zina ardhi nzuri, bado zina ardhi nzuri zenye rutuba Naitwa Ishara Nkere, natuma ujumbe wa sauti nikiwa Mulende Nyangezi jimbwani Kivu Kusini, mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Mulimo nchini DRC unaendelea kuzofika sana, ndo maana nchi mzima imekumbwa na njaa. Lakini kwa kumaliza hili, ningeomba hizi shirika ambazo zinajihusisha na mulimo pia na serikali hawa wakiunga wakulima mkono, naamini kwamba njaa itafika mwisho. Sebastian Kasongo wao wanasema nchini mwangu chakula kipo kingi, lakini usalama imekuwa kizungumkuti. Dedone Kiezala, mzalio wa Moba, anasema kwa sasa huko Lubumbashi, DRC, unasema binafsi swala la chakula inakuwa ni paswa kichwa hasa hapa Lubumbashi. kuna chakula ya mtindo mbalimbali, ila inauzwa kwa bei ghali. Tumalize na ujumbe kutoka kwake Jodi, ukiwa pale Embakasi, Nyayo Estate. unasema bado unaendelea na likizo, unamalizia malizia sasa. Wewe unasema unasikitika sana kuona miaka zaidi ya sitini baada ya ukombozi ama uhuru mataifa ya Afrika bado yanaendesha vikao, kukutana, kuzungumzia swala la uhaba wa chakula. Ni masikitiko sana kwako, unasema hivyo. Tukutamatishie hapa msikilizaji. Mimi ni Ali Bilali ambaye nilikuwa nawe Jumatatu ya leo. Ungana na mwenzangu hapo kesho Ruben Lukumbuka katika makala kama haya. Mpaka sasa nikutakie jioni njema na msikilizaji, nikukumbushe miongoni mwa habari ambazo tumekuletea jioni hii, mwanaharakati Maria Sarungi raia wa Tanzania aachiwa nchini Kenya. Kesi dhidi ya kiongozi wa upinzani nchini Uganda Kiza Besigye kuendelea kusikilizwa hapo kesho. Uchunguzi waanzishwa dhidi ya jeshi kuwaua kimakosa raia katika shambulio la anga kule Nigeria na Israeli katika harakati za kufikia mkataba wa kuachiwa kwa mateka wa Gaza. Oh, piki wine remix ndio <laughs> wimbo kutoka kule Afrika Kusini Remix kutoka kule Afrika Kusini, wasanii wengi kule Mega akimshirikisha J Music na Naidi. Unatukamilishia matangazo jioni hii ya tarehe 13 mwezi Januari mwaka 2025. Ni mshukuru Karo Koril, amekuwa msimamizi wa matangazo. Vitali Mgisho amekuwa fundi wa mitambo. Florence Kibuba amehakikisha kwamba matangazo haya yanakujia mbashara kupitia ukurasa wetu wa Facebook RFI Kiswahili. Lakini pia Victor Moturi amekuletea habari za michezo. Mimi ni Jupiter Mayaka. Usisahau ubaharia kwa sababu ya unahoda.