Msikilizaji, ukiwa kule Bujumbura nchini Burundi, ni saa 11 zimepita dakika 43, katika awami yetu ya mazungumzo. Mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, wakati huu mapigano yakiendelea kati ya jeshi la serikali na waasi wa M23 wilayani Masisi. Rais wa Rwanda Paul Kagame amesema kwamba jitihada mpya uh, zinahitajika ili kutatua mzozo huo, na kukosoa mchakato wa Rwanda kwa kutumiwa na viongozi wa kikanda kama fursa ya kukutana na kupiga picha tu bila ya kutafuta suluhu la kudumu. Mwenzangu Jason Sagini amezungumza na Mali Ali, mchambuzi wa siasa za eneo la maziwa makuu, akiwa jijini Paris, Ufaransa. Kwanza naanzia yeye kukataa kuhusika na mzozo huu, jambo ambalo yoyote anayesikia kauli hiyo tayari anaona huyu mtu hana njia yoyote ya kuleta suluhu kwa masilahi ya Kongo, bali anaitafuta suluhu kwa masilahi yake mwenyewe, kwa sababu mwenyewe ameshazungumza kwamba sababu ya Rwanda kuwa kule ni kwa sababu ya kufata vikundi vile vya waasi vya ugaidi ambavyo vina nia ya kuvuruga usalama wa Rwanda. Na kukataa pia kunaleta mashaka kwa sababu njia ambayo atakayoitumia sasa ili amani irudi, kwa muono mpya, kwa fikira mpya, ni njia ambayo bado inaleta kitandawili hadi sasa kwa sababu ni mtu ambaye anazingatia maslahi yake zaidi kuliko maslahi ya nchi au ya wananchi wa Kongo, ambao ndio wanaoteseka kwa muda mrefu. Naam, kauli hii ya kiongozi huyo wa Rwanda sasa inaweka wapi mchakato wa Rwanda ambao unalenga kumaliza vita hivyo? A, ni wazi kwamba tayari yeye kashajitoa kwa kauli hiyo. Ni wazi anaona kwamba mchakato wa Rwanda hautofika popote, na hiyo ni kawaida yake. Pale tu atakapoona mazungumzo au jitihada zozote zinamwondoa kwenye maslahi ya basi huwa anadharau na kujiondoa kwenye mchakato huo na kuzungumzia kubuni mpya, jambo ambalo linakuwa ni la kuvuta muda na kuzidisha kupeleka vikosi na vita kuweza kuendelea. Kwa tathmini yako, hawa viongozi wa nchi za maziwa makuu wanapaswa kufanya nini zaidi ili kusaidia kupata amani ya mashariki mwa DRC? Udhaifu wao na hali ya kisiasa katika kanda hii yetu unawafanya wasiwezi kutafuta suluhisho katika vita ya ma, ya mashariki mwa Kongo, ukizingatia kwamba ni vita ambayo inahitaji sana watu waelewe sababu za vita au vyanzo vya vita, kwa sababu watu wanaiona Rwanda ikiwepo, lakini nyuma ya Rwanda nadhani kuna mataifa, kuna mashirika makubwa duniani, sawa na utajiri wa Kongo na mahitaji ambayo yanahitajika katika ulimwengu huu wa maendeleo ya teknolojia. Kwa kweli vita ya Kongo inawashinda nguvu viongozi wa kanda, kila mmoja akitizama kwanza faida za nchi yake na asiji kujiingiza katika mzozo huo, kwa sababu juhudi zimekwisha fanyika katika kanda ya jumuiya ya Afrika Mashariki, katika kanda ya Sadeki mpaka kwenye jumuiya ya kimataifa na vikosi vya umoja mataifa viko Kongo. Lakini sasa miaka zaidi ya thelathini, mzozo ule bado upo na unakomaa. Kwa hiyo ni jambo ambalo linashangaza ulimwengu hata tatizo lile kuweza kuzungumziwa kimataifa na vyombo vya habari ili kuliweka juu kama tatizo lizito, halizungumziwi. Kwa hiyo unaona kuna ushirikiano wa makundi mengi na nchi nyingi ambazo zina masilahi katika vita ile ya Kongo na, na kusababisha mzozo ule uwe mzito na kuwashinda viongozi wa nchi jirani kuweza kutafuta ufumbuzi na suluhisho la kudumu mtazamo wake Mali Ali mchambuzi wa siasa za eneo la maziwa makuu akiwa jijini Paris. Upande wa pili wa studio mwenzangu Ali Bilali yuko tayari. Makala ya habari rafiki nam, jina langu ni Ali Bilali, msikilizaji, tutamatishe juma la habari rafiki na madahuru kawaida Swahili na fasi. Mada huru kama ilivyo kawaida RFI Kiswahili hukupa nafasi msikilizaji kuzungumzia mada uipendayo. Tuanze na baada iliyochaguliwa na Alain Mwenemanje kutoka DRC Congo mjini Lubumbashi. Napenda niangazie mapigano ambayo tunakuwa nayo kwenye nchi ya kwetu na nchi ya Rwanda. Kwa kumalizisha vita hii, serikali ya kwetu ikamate mikakati ya kuondoa wale wanajeshi wa Kinyarwanda ambao tunawaona wanaongoza askari polisi wa nchi ya kwetu na askari jeshi wa nchi ya kwetu, na ndipo tutamaliza vita hii wa kuhusu mada huru ya leo, ningependa kusema kama hiyo kauli ambayo rais wa Faransa alisema sio nzuri kutupendeza sisi binadamu Afrika. Kwa hiyo kama kuna maraisi kama na, hawa kweli hawana nia ya kuitumikia wananchi wao. Naitwa Mapenzi Togera Moise maarufu Historia, nikiwa Mlongwe Uvira, mashariki mwa DRC. Mada huru ya leo nitazungumzia machafuko ambayo yanaendelea huku mashariki mwa Congo, hususan Kivu ya Kaskazini. Kuchukuliwa kwa muji wa Masisi na FRDC na M 23 kurejea tena Masisi Centre ni hali ambayo inahuzunisha, ni mchezo wa paka na panya. Tungeomba serikali yetu Ijitahidi sana hayo machafuko yaishe, watafute mbinu za kumaliza vita. Raia wamechoka na vita, ni bora amani irejee. Kama wameshindwa kusuluhisha kwa njia ya vita, basi wasuluhishe kwa njia ya mazungumzo ili raia waache kusumbuka. E, kutoka Mwinga, kambi ya Gasogwe. E, ni faraja amani anaongea. Mada ya leo nagusia kwenye sports. E, napongeza timu yangu ya Mazembe, ifanye mambo mazuri ili iingie katika robo final na iendelee hadi katika nusu final mpaka ilete kikombe hapo DRC, hususan Lubumbashi, na itakia mafanikio mema na matokeo mema. Kwa jina naitwa Geoffrey, nikiwa hapa mjini Lusaka, Zambia, kwa madahuru ya leo ambayo ningependa kuchangia hapo mezani, RFA Kiswahili. Penda kutoa wito kwa vijana wenzangu, tuendelee kupiga kazi kwa sababu mafanikio yatatukuta kwenye kazi. Na kitu kingine ambacho ningependa kuongelea, napenda kuongelea kuhusu nchini Tanzania, wapinzani wa Tanzania Tundu Lissu pamoja na Freeman Mbowe wasirumbane, waweke nguvu pamoja ili waweze kufanya kitu cha maana. Mwisho wa siku sisi wananchi tutawaamini na kuwachagua. Mzee Makindari kutoka Bujumbura, Burundi. Mada huru ya leo nazungumza kuhusu nchi ya Chadi na Afrika kwa jumla. Afrika sana, tunadanganywa na wazungu, kuona kila mara huyu rais amechukua, wangine wanakwenda, wanataka wamtowe huyu, akifika huyu, wangine wanafata, tayarisha wamtowe, sijui wafanye nini, sijui nini, wazungu wanatudanganya. Kumbe afrika tungeikaa tuka tukaamka tukajua kama na sisi tunaweza tukafanya kitu, na tunaweza tukajitembeza wenyewe na tukajiendeleza wenyewe, kuliko kungoja kutizama wazungu wakuambia, acha hiki, fanya hiki. Uh. Jambo RFI ni yategeka ineza tejo kutoka kiwanja ruchuru nchini si DRC. Kwangu madahuru ya leo nilitaka kuzungumzia hii tabia ya wakaaji rahii ambao wamejifanya wote kuwa wahariri, yaani wapasha habari. Unakuta kila mtu amejifanya mpasha habari anatapanya habari ambazo hakufanyia uchunguzi, hajue ni lini mambo yale yalifanyika kila mtu anatuma habari kwenye mitandao. Nilikuja kuwaambia e, bwana, muregepishe wa ndugu, kwa sababu mtu ambaye atashika katika njia ile atakuja kupata matata. Ni hai kutoka Lubero, Kivu Kaskazini, DRC, maeneo ya Buhale. Naitwa Jijieka kule Sahani bin Hodari. Mada yangu huru, ningependa kuzungumzia kuhusu hali ya kiusalama ambayo inaendelea kuwa mbaya huku magaidi wa ADF wakionekana kuwaua watu na kusababisha wakaji wengi kuweza ni kuondoka makazi yao huko kwenye sekta la Bapere mahali ambapo hospitali nyingi zimeonekana kufungwa sio tu kwenye hii wilaya ya Lubero ambapo wanaua watu, lakini wilayani Beni pia wilaya zingine huko kwenye jimbo la Ituri. Kwa kweli hali hiyo inaonekana kusikitisha watu na uh, tunaendelea kuomba jeshi la Kongo kuwafuatilia kama vile wanavyofuatilia M23, sababu wakiachilia ADF itaonekana kuwaua watu wengi zaidi na wakaaji wataonekana kukimbia makazi yao. Kuna ujumbe mfupi wa maandishi kupitia mtandao wetu wa kijamii wa Facebook. Unaitwa Felix Gabikire ukiwa Ruchuru, DRC. Wewe unasema mada yako leo, unazungumzia kuhusu vita mashariki mwa DRC ambavyo vinaendelea kupamba moto. Unaomba Mungu atukumbuke sisi raia, kwani tunateseka bila kujua tatizo ni nini. Na unaitwa Zabulon Mayongeza, kijana mkongwe wa Beni, DRC. Unasema kwenye mada huru ungependa kutoa pole kwa raia wa huko Sake kwa kupoteza wenzao katika mapigano ya waasi wa M23 na jeshi la FRDC. Pia ungeomba serikali yetu kuongeza jitihada kubwa ili kuwashinda waasi wa M23 na unaitwa DJ Belge ukiwa Butembo, DRC. Unasema leo siku ya mada huru, ungependa kuzungumzia kuhusu waasi wa M23. Hivi kweli serikali imeshindwa kuwaondoa waasi hao kwenye ardhi ya Kongo? Na kaku kubwa kutoka mashariki mwa DRC, kijijini Migera, wewe unasema kwa mada yako huru leo, ungetoa wito kwa viongozi wa bara la Afrika wafanye jitihada ili kuwatumikia raia, hususani vijana tuone kwamba idadi ya vijana wanaokwenda kutafuta maisha nje ya bara la Afrika iweze kupungua. Bienfait Kasemengo Agero ukiwa Butembo unasema kwenye madaraka uhuru ungetaka kuangazia juu ya swala la ukosefu wa usalama nchini mwako. Kabanzi Jean kutoka DRC tarafani Moba unasema Ijumaa leo ungependa kuzungumzia kuhusu mauaji yanayoendelea kuripotiwa hapa kwetu Moba. Kisa cha hivi karibuni kiliripotiwa, mama mmoja ambaye alikutwa amepoteza maisha akiwa shambani. Nawe unaitwa Edison Kisuba Mumbere ukiwa Kaina, DRC, mada yako Uhuru leo unaonya wakongomani wote waunge mkono waungane mkono ili waweze kushinda adui. David Sechenga toka wagumu tunadumu, Muheza, Tanga, Tanzania, wao wanasema askari wa usalama barabarani, pamoja na uwepo wenu mwingi barabarani, lakini ajali bado mmeshindwa kudhibiti na kugharimu kwa kiasi kikubwa maisha ya watu wengi. Jambo Kiswahili toka DRC, Uvira Kiliba Ondese maeneo, Sekreti, Dikivu Alengezi anazungumza kufuatana na mada ya habari rafiki. Mada huru, leo nataka kuchangia juu ya zaidi ya mzozo ambao unaonekana DRC, ambao unakuwa na muda mrefu, lakini kitu ambacho tunachokijua kwamba kila jambo ambalo linakuwa na mwanzo lazima liwe na mwisho wake. E, wakongomani wangempa ama wangikubali kumwongezea huyu rais wetu kuchenji katiba, sababu wale ambao waliotangulia waliharibu nchi, lakini yeye anaonekana kwamba iko na hiyo mapenzi na nchi yake. Wamkubalie achenji katiba ili kwamba apate kupanga mambo ambayo yaliyo mazuri. Jambo RFI Kiswahili, mimi ni Jean Claude kutoka Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo ninyi katika mada huru ya leo nazungumzia kuhusu kauli ya Paul Kagame. Mara ya kwanza alisemaka watusi wenye asili ya kikongomani wanaishi katika nchi ya Kongo ndo wanaonewa na ndio wanaendesha vita. Mara ya pili, anageuka na kuwa ni wakimbizi wa kutoka Uganda ndio wanaendesha vita. Kama mkimbizi anaweza kuwa na ndege isiyo na rubani ya kuyapigana katika ardhi ya Kongo? Jina langu naitwa na kaku kubwa kutoka mashariki mwa DRC nikiwa hapa kijijini Migera. Kwa mada yangu huru, napenda kuongea kuhusu habari ambayo imepitikana huko katika nchi ya Chade sababu, tumesikia kwamba kuna mashambulizi ambayo yamefanyika kwenye ikulu ya rais. Kwa hiyo mimi ningependa kuonya wale ambao wanafanya mashambulizi kama hizo, sababu huko Chade sio mara ya kwanza, ningewaonya wasiwe wanafanya vita hiyo ya kuisha tu watu kwa bure, sababu najua ya kwamba kwenye maikulu za rais nako kuna kuaka na ulinzi mkali. Alafu wakati wanaingiza watu katika vita hivyo vya gizagiza, vinafikisha watu kupoteza maisha bila mafanikio yoyote. kutoka, kutoka Uvira. Kalima Bengi unasema mada yako huru leo unaambia wenzetu wakungumani Tuungane ili tukomboe nchi yetu hususan huko Masisi na mtumalize. Na ujumbe wa Jodi unasema unamalizia likizo yako pale Embakasi Nyayo Estate, unazungumzia kuhusu swala la usafiri katika mataifa ya bara la Afrika, na unahoji mabasi ambayo husafirisha raia kutoka katika maeneo mbalimbali kuelekea mijini. Unahoji, je, mabasi hayo yana bima? Mimi ni Ali Bilali, ambaye nilikuwa nawe kwa juma lote zima, hili ni kushukuru msikilizaji kwa kuendelea kuwa mwaminifu na kuendelea kuisikiliza RFI Kiswahili. Ututane tena tukijaliwa, mpaka sasa nikutakie mwanzo mzuri wa mwisho wa juma. Na shukrani sana mwenzangu Ali Bilali. Msikilizaji, miongoni mwa taarifa kuu ambazo tumekuwa nazo leo ni kutoka kule nchini Kenya, ambapo mahakama imesema kwamba Sheria inayoharamisha mtu kutaka kujiua ni kinyume cha katiba. <tiple> kutukamilishia matangazo haya ni ushirikiano wa wasanii saru na triomio kutoka nchini Kenya. Wimbo wa mentain leo ni Jumamosi sani saa sita naifika ile siku ya kukubali ni na na shuku kama mi ni chita naamkia suku na kindukulu na shuku mausiku kama kawa ni mafomu zitajipa sema wapi kuna shika kasavera ama kuiva naeza piga zangu timba ndo nisunde shada shida nikifika saki mtu anaambia nitembe jaba niko na ubad na ugeto bado inanitatiza anaeza sema zimpaka zi Msikilizaji, ni wasanii hao, ushirikiano wa Saro na, na Trio Mio kutoka nchini Kenya, wimbo wa Maintain ama hivyo hivyo, ndi ambao unatukamilishia matangazo yetu jioni ya leo. Siku zote nasema wee ni wa maana sana. Shukrani kwa kusikiliza matangazo haya. Fundi wa mitambo amekuwa ni Vital Mugisho na George Maina. Tumeshirikiana na wenzangu Jason Sagini, Ali Belali na wengine wote, nasema asante. Msimamizi wa matangazo haya amekuwa ni Victor Abuso. Naitwa Douglas Omariba, kutoka kwangu nasema kwaheri na wikendi njema.