Msikilizaji, ukiwa kule Addis Ababa ni saa kumi na mbili zimepita dakika arobaini na tatu. Katika awamu ya mazungumzo kiongozi wa upinzani nchini Msumbiji, Venancio Mondlane amerejea nyumbani akitokea ukimbizoni ambako alikimbilia kwa zaidi ya miezi miwili. Amesema yupo tayari kwa mazungumzo ili kumaliza mzozo wa kisiasa baada ya uchaguzi wa urais mwezi Oktoba mwaka uliopita ambao wanaendelea kusisitiza kwamba aliibiwa kura. Kurejea kwake kuna umuhimu gani katika mustakabali wa siasa za Msumbiji? Mwenzangu Jason Sagini amezungumza na Abdul Karim Atiki, mtaalamu wa siasa za ukanda wa kusini mwa Afrika akiwa jijini Dar es Salaam. Kurejea kwake Venancio Modlane ni kwanza kuwapa nguvu wapiga kura wake na wanachama wa chama chake cha Podemo, kwa sababu yeye ndio tayari ndio kinara wa Podemo na ndio tayari wafuasi wake walikuwa hawaelezwi lolote wakaelewa. Bila shaka kutakuwa na utulivu, atawatuliza wafuasi wake na bila shaka ataweka madai yake hadharani kwa katika hayo mazungumzo kwa sababu mazungumzo lazima yawe na mpatanishi. Naam, Atiki, labda unafikiri nini ambacho kimemsukuma kukubali kuingia kwenye mazungumzo haya ya kisiasa? Wito, wito ambao umetolewa na viongozi mbalimbali, watu mashuhuri, Umoja wa Afrika, uh, Igadi, Sadaki, wote wote wamempa shinikizo kwamba, uh, amani ya nchi ni muhimu kuliko masuala ya uchaguzi. Kwa hiyo stability ya nchi ni jambo kubwa kuliko hilo la kusema ameshinda au ameshindwa baada ya kuwasili jijini Maputo, Mondlane amesema yeyote anayetaka mazungumzo naye yeye yupo tayari. unafikiri anamaanisha nini kwa kusema hivyo? Kwa kusema hivyo anamaanisha kwamba katika njia ambayo aliitegemea kwamba huenda serikali ingeanguka kutokana na zile vurugu, kama vile serikali ya Ferdinand Marcos ilianguka kutokana na vurugu, ama serikali ya shaha wa Iran, si ilianguka kutokana na vurugu? Sasa serikali ya Frelimu haikuanguka, bado iko imara. Sasa ni namna gani nyingine ya kuweza kuyaweka madai yake hadharani na aweze kushughulikiwa. Hakuna namna nyingine yoyote, ni namna ya mazungumzo, na hata Frelimo wenyewe inaonekana wanahitaji hayo mazungumzo, kwa sababu zile fujo zimeathiri watu wote, hazikumbakisha mtu ambaye alibaki salama. Mazungumzo yanatarajiwa kufanyika, yanatarajiwa kuwa ya namna gani, au tutarajie nini kwenye hayo mazungumzo baina ya Monlen na labda waliokuwa nao kwenye kinyanganyiro cha uchaguzi cha Oktoba mwaka jana? Mazungumzo ni ya upatanishi, yeye atasema madai yake ni nini yanayowezekana yatapatiwa ya majibu, yasiyowezekana ataelezwa kwamba haya hayawezekani, lakini la muhimu ni kwamba kwa, kwa sababu uchaguzi hii sio uchaguzi wa mwisho, bila shaka utakuja uchaguzi mwingine, na bila shaka katika muundo wa serikali atataka pia labda asikose vyote, kwa sababu bila shaka mpata wabunge wengi. Kwa hiyo katika uundwaji wa serikali naye atashinikiza, labda kunaweza kuwa na serikali shirikishi labda kwa namna moja ama nyingine tutatarai jia mabadiliko pia ya kimuundo wa kiserikali katika nchi ya Msumbiji. Bila shaka yote ni mtazamo wake. Abdul Karim Atiki, mtaalamu wa siasa za ukanda wa kusini mwa Afrika, akiwa jijini Dar es Salaam. Nampisha Ali Bilali na makala. Habari rafiki Rafiki msikilizaji wa RFI Kiswahili, mimi ni Ali Bilali mtangazaji wako, nakukaribisha hapa kwenye makala yetu. Leo tunajadili kuhusu kauli ya rais wa Faransa Emmanuel Macron kuwa mataifa ya Afrika Magharibi yamesahau kutoa shukrani baada ya wanajeshi wa nchi yake kusaidia kupambana makundi ya kijihadi, na kauli ambayo imewakasirisha viongozi kadhaa wa mataifa ya Afrika. Kiongozi wa Chad Mahamad Idris Debi amesema hajafurahishwa kamwe na matamshi ya rais Macron wakati huu mataifa ya Cote d'Ivoire na Senegal yakitangaza kuwa mwaka huu yatafunga kambi za wanajeshi wa Ufaransa. Unazungumziaje sakata hii la Ufaransa na mataifa magharibi? Tuanze na ujumbe kutoka kwa... Tundirwa Moses kutoka DRC Kanya Bayonga. Mimi sione umuhimu wa kuweza kushukuru vile vile serikali ya Ufaransa, sababu ukienda kutazama shukurani, inakuwa wakati mnapotazama mazuri na mambo matendo ambayo watu wametenda lakini mimi natazama Ufaransa ni nchi ambayo inaleta migogoro barani Afrika sababu kienda kuta katika nchi ya jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, Ufaransa sioni mafaa yake katika nchi yangu, lakini naenda kutazama hao ndio wachochezi, na ingalikuwa ya maana eh, majeshi ya Ufaransa ingeweza kuondoshwa katika nchi nyingi barani Afrika. Hii ni jambo la maana na ni jambo la kuigwa, sababu hatuoni mafaa ya wanajeshi wa Ufaransa katika bara letu la Afrika. Jina langu naitwa na Kaku Kubwa, kutoka mashariki mwa DRC, nikiwa hapa kijijini Migera. Kuhusu mada ya leo, mimi siungi mkono matamshi ya President Macron, sababu nasikia ya kwamba amelaumu nchi moja za Afrika ya kwamba zimekosa shukurani. Kwa hiyo mimi najua ya kwamba mtu anatoa shukurani wakati ambapo ameona mazuri ambayo wamemfanyizia na ikiwa kwamba nchi hizo hazikuona mazuri ambayo zimefanyiziwa na France, haziwezi kushukuru. Kwa hiyo tungemuomba aache kulaumu nchi hizo. Kubayunda nikiwa Butembo, mashariki mwa DRC. Eh, kauli ya Macron ya kusema kwamba ingeliomba pewe heshima nchi za magharibi, hapana. Naomba wao ndo walipe fidia Afrika, sababu ametesa Afrika sana. Ametesa Afrika sababu zile makundi zote za kijihadi, wao ndo anaziunda wanaziunda ukiangalia Siria, Mali, burkina Faso, Nigeria wanawanaunda zile zile makundi, wanazipatia masilaha na kuzifadhili, kisha zinakuja tesa watu, kisha wanajifanya kama wanakuja maliza vita, na hali ya kwao ndo wameanjisha vita. Kwamba wanalipa fidia Afrika, wanatesa Afrika sana. Wasiwaze kama Afrika ingali mutumwa, utumwa umekwisha, na warudi makwao, na hii vita zitaishia wakati watakuwa wameondoka. kiwa hapa Biriba, Uvira, mashariki mwa DRC. Kwa jina na itwa Honorable Simon Sambaza Rekeza, kuhusu kauli ya Rais wa Ufaransa Emmanuel Macron kwa nchi za Afrika Magharibi na kusema kwamba wangepasha kusema Asante kwa Ufaransa mara moja, inaonekana kwamba ni zarau, na jambo la pili kutushimanga, na jambo la tatu kuonyesha sisi wa Afrika ni watu wa kutegemea ombaomba omba na misaada. Mimi ningeomba kwa viongozi wa bara la Afrika, tuache kutegemea misaada kutoka ngambo, bali tujitegemee sisi kwa sisi. Ikibidi e kila hali tutatue sisi huyo peke wa Afrika, hiyo itakuwa ni msaada mkubwa. Ni sauti ya mzee Makindari kutoka Bujumbura, Burundi. Mada ya leo kuhusu rais wa Ufaransa Emmanuel Macron e, na nchi za Afrika ya magharibi. Nchi za Afrika zinakwenda zinajiondoa, zinakwenda zinafunga kambi za kijeshi na nini. Hapa suluhu yenye ipo ilikuwa ni rais wa Ufaransa Emmanuel Macron kujichunguza kwa nini haya mambo yanatokea Afrika, kumbe mimi nina dosari, alafu akaweza kujirekebisha na kujikosoa kwa sababu haya mambo yasiendelei Toka Lubero Kivu kaskazini DRC maeneo ya Bohale, naitwa Didieka kule Sahani bin Hodari. Kwa kweli mimi sijafurahishwa sana na kauli ambayo aliweza ni kutamka rais wa Ufaransa Emmanuel Macron, sababu usijui kama alikuwa anataka wamuharifu ya kwamba wamefaulu nini, sababu bado makundi ya, ya, ya kigaidi yanaendelea kusumbua nchi hizo hata hao majeshi wa Ufaransa wakiwepo kwenye inji hizo. Ndio maana tu wanatakiwa kuondoka kwenye inji hizo, na wapongeza sana kwa kuweza ni kuchukua hatua hiyo, sababu ni kama MONUSCO pia hapa inji kwetu DRC hawafanyi lolote, wanakuwa tu kama watazamaji. Ndio maana makundi yote ambayo eh, makundi ya kijeshi ambayo yote haitusaidii lolote, makundi ya wazungu natakiwa kuondoka kwenye inji yetu, sababu wameonekana kuja kutizama tu, lakini hawatupee msaada wote. Ujumbe mfupi wa maandishi kutoka kwenye mtandao wetu wa kijamii wa Facebook unaitwa Bienfait Kasemengo Agero kutoka Kivu Kaskazini, jijini Butembo, DRC. Wewe unasema Ufaransa ni wanafiki sana, siwezi kuunga mkono matamshi yake, kwani hata ulimwengu mzima unajua kwamba Ufaransa ndio inachochea vita hapa barani Afrika. Isaya Ruben Alex toka Uvira, DRC unasema, rais wa Ufaransa anapashwa kujua kuwa yeye alikuja kusaidia ili wawepo suluhu katika nchi ambapo jeshi lake lipo. Isitoshi, viongozi wa Magharibi bado hawakupendezwa na kazi ya wanajeshi wa Ufaransa, kwani raia wanaendelea kuuawa bila hatia. Na wanaitwa Zabulon Mayongeza, kijana mkongwe wa Beni, DRC, unasema kwanza unawapongeza marais wa Afrika ambao wameonyesha kwamba bara letu linaweza kujilinda kijeshi bila kutegemea msaada kutoka nchi zingine za nje. Kabanzi Jean toka DRC tarafani Mopa unasema kauli ya rais Emmanuel Macron ni kauli ambayo itafanya viongozi wa Afrika wajitegemee wao wenyewe, sababu Afrika ingelikuwa inajitegemea Rais Macron asingetoa kauli hii. Unaomba viongozi wa Afrika wajifunze kitu kupitia kauli ya Macron, wajitegemee misaada kila taifa Ina wanajeshi wake Nzoyisaba Jean-Claude, unasema kuwataka wanajeshi wa Ufaransa kuondoka nchini Chad, Senegal, Mali, Niger, Burkina Faso, Côte d'Ivoire ni jambo jema sana maana mataifa magharibi mwa Afrika yamejitambua. Sadat Enyonyi kutoka Burundi, Ngozi kambini Musasa, wewe unasema Kauli ya rais wa Ufaransa kwa kweli si kauli nzuri, kwani hata maandiko yanasema, tenda wema uende zako, usisubiri malipo. Kwa hiyo ukiamua kusaidia mwenzako, saidia kwa roho moja tu. Merci. Manda Bin Kiwes, mzaliwa wa DRC, Moba Kala Kisakala, maskani kwa sasa unapatikana Burundi, wewe unasema kauli ya rais wa Ufaransa Emmanuel Macron si sahihi, kwa sababu kama angesaidia asisubiri kupewa shukrani kwa mataifa, ila Mungu pekee anaona kile ambacho amefanya. Tunaita kwa jina la faraja amani. Mtoto akindela kutoka mkoa wa Mwinga. E, kuhusu swala la kuondolewa kwa majeshi wa ufaransa katika kanda ya afrika ya magharibi, e, kweli inaonekana hakuna mawasiliano mazuri kati ya jeshi la Ufaransa na hizo afrika za magharibi, na ndio sababu wanaamua ku toa wanajeshi wa Ufaransa kwa hizo Afrika za magharibi kama Senegal. Sasa kwa hiyo Ufaransa ivumilie, inaonekana imani imekuwa ndogo kati ya hizo Afrika za magharibi na Ufaransa. Kauli ya prezida raisi wa Ufaransa Emmanuel Macron inakasirisha na taasisi wa Kongomani. Kauli ishatolewa, inabidi tu wafaransa waombe msamaha kwa Afrika na kisha vitu vingine vitaendelea. Wakongomani, tuone mbali vile manchi zingine za magharibi zimefanya na sisi pia tufanye hivyo. Asante RFI kutoka Uvira, Kivu ya Kusini. Jambo RFI Kiswahili, mimi ni Ala Mwanemanje kutoka DRC Congo, mujini Lubumbashi. Mtazamo wangu kwa masemo ya Rais wa Ufransa Emmanuel Macron kwa kudai shukrani kutoka kwenye nchi za Afrika ya magharibi si jambo halali, kwa sababu katika dunia hii hata nchi zinaweza kuingia katika urafiki wa kidiplomasia na wanasaidiana, kamwe hawajawahi kudai shukrani. Ni jambo la kutafuta kila mmoja faida kwa mwenzake. Kwa nini yeye anaweza kudai hili jambo la shukrani? Ni jambo tu la kuzalilisha nchi za Afrika. Naitwa Ishara Nkere, natuma ujumbe wa sauti nikiwa Mulende Nyangezi, jimboni Kivu Kusini, mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Kwa kahuli aliyosema rais wa Ufaransa haipo sahihi. Hakuna nchi ya Afrika Magharibi au nchi ya bara la Afrika ambayo inaweza ikasifia rais au nchi ya huko Marekani Ulaya, wote ni matapeli. Tumalize na ujumbe wa bwana David Sechenga akiwa, akiwa Tanga, Tanzania. Wewe unasema kauli ya Emmanuel Macron ni kauli ya kupiga vita kabisa, kwa sababu hakuna lolote jeshi la Ufaransa lililofanya katika kukabiliana na magaidi. Mimi ni Ali Bilali ambaye nilikuwa nawe, tukutane tena hapo kesho Ijumaa katika mada huru tukijaliwa. Mpaka sasa nikutakie jioni njema. Kwako pia Ali Bilali mwenzangu, jioni njema msikilizaji. Hii ni RF Kiswahili. Miongoni mwa taarifa kuu tulizokuandalia jioni ya leo, mapigano yameripotiwa tena kusini mwa wilaya ya Lubero, kati ya waasi wa M23 na jeshi la DRC. Haa. wakati tupate kutoka Zabu. kwa Daktari Yoro kula nchini Ufaransa, wimbo ambao unatukamilishia matangazo yetu. ni mosa kutoka kwa Daktari Yaro kutoka nchini Ufaransa ndi ambao unatukamilishia matangazo yetu leo. Msikilizaji, wewe ni wa maana sana. Asante kwa kuisikiliza RFI Kiswahili. Fundi wa mitambo leo amekuwa ni Vital Mugisho na George Maina tumeshirikiana na wenzangu Jupiter Mayaka, Jason Sagini na Ali Bilali. Mwelekezi wa matangazo haya amekuwa ni Victor Abuso Matma, matangazo mengine ni hapo kesho midi ya saa moja na nusu saa za Afrika ya Mashariki. Naitwa Douglas Omariba, hadi hapo kesho, kwa heri.