Msikilizaji, kule uh, Bujumbura nchini Burundi ni saa kumi na moja zimepita dakika arobaini na tatu Kwenye awamu yetu ya mahojiano jioni ya leo, tunachambua kauli ya rais wa Ufaransa, Emmanuel Macron, kwamba mataifa ya Afrika Magharibi yamesahau kushukuru baada ya wanajeshi wa nchi yake kusaidia kupambana na makundi ya kijihadi. Kauli hii msikilizaji, imewakasirisha viongozi wa mataifa kama vile Chad, ambayo yameamua kumaliza ushirikiano wa kijeshi na Ufaransa. Mwenzangu Jason Sagini amezungumza na Mali Ali ambaye ni mchambuzi wa masuala ya Afrika na Ufaransa wa jijini Pari. Nadhani pia ni katika hali ya kuwasimanga, kwa sababu wanadhani Waafrika hawajui yale mabaya na madhara hadi leo na vizazi vitakavyokuja vita kutana nayo kutoka katika mkoloni wao wa zamani ambaye ni Ufaransa. Kwa hiyo, ninadhani Waafrika sasa wanatakiwa waweke hali halisi ya ukoloni wa Ufaransa Afrika na madhara yake na wafundishe vizazi vijavyo, kwa sababu ukimya na usiri unaweza kudhuru vizazi vijavyo na kufikiria kwamba hawa Wafaransa au hawa wakoloni walikuwa ni watu wazuri. Unafikiri mataifa ya Afrika Magharibi yalipaswa kushukuru vipi Ufaransa kwa kuwa na wanajeshi wake katika nchi zao? Kwa kweli anayeshukuru ni yule anayefanyiwa wema. Sioni sababu ya afrika ya Afrika Magharibi wanaweza kushukuru Ufaransa kwa kitu gani? Kwa sababu uhusiano mzima uligubikwa na uporaji na unyonyaji na ukoloni mamboleo. Kwa hiyo hata wanajeshi hawa wa Ufaransa kuwepo katika ardhi zile za Afrika Magharibi haukuweza kumaliza ugaidi na uasi, bali uliweza kuchochea hali ambayo imesababisha viongozi wenyewe na wananchi waweze kuchukua hat Hatima mikononi ya nchi yao na uhuru wao na kujitegemea. Naam, ni nini hasa kimechangia mataifa ya Afrika Magharibi kuamua kuwa hayataki tena ushirikiano wa kijeshi na nchi ya Ufaransa? Jambo liko wazi, vipi utashirikiana na mtu au utaendelea kupokea msaada usiokuwa na faida na wewe? Lengo la wanajeshi kuwa hapo, machoni mwa nchi za Afrika, ni wao wanajeshi hao kuwasaidia kupata amani na usalama wa kudumu, lakini katika macho ya Ufaransa, kuwepo kwa wanajeshi katika nchi hizo ni kurudi tena katika ukoloni kwa kuwekea nguvu ya kijeshi ambayo inaonekana imefanya vitendo vingi katika kupindua marais na katika kuua maraisi. Kwa hiyo hivi sasa Waafrika wanaona hakuna sababu ya hivi vi wanajeshi kuwa huku kwetu, kwa sababu wa amani imeshindikana kurudia licha kuwa wawepo. Kwa hiyo sasa, tunajiamini sisi wenyewe tuna uwezo wa kurudisha amani. Unaona wapi uhusiano wa Ufaransa na nchi hizo za Afrika Magharibi ambazo zilikuwa koloni yake, ule ambao tunauita uhusiano wa zamani, hivi sasa lazima utabadilika, umekumbwa na matatizo kwa sababu imefika wakati wa uhusiano ule uliotengenezwa katika misingi ya kikoloni mambo leo uweze kushitishwa kabisa na kuweza kutafuta sasa wale wa shiriki wapya ambao wataingia katika misingi mipya ya ushirikiano ambayo ni ya kuwapa, ya kutoa faida katika washirika wote sawa sawa, kinyume na uhusiano ambao uliojengwa na kuweza kutoa faida kwa nchi zenye nguvu na kuzidi kunyonya na kudhoofisha na kumaskinisha nchi ambazo zilikuwa ni washirika wao kama nchi za Afrika ni mtazamo wake Mali Ali, mchambuzi wa masada ya Afrika na Ufaransa, akiwa jijini Paris kwenye mazungumzo na mwenzangu Jason Sagine. Namkaribisha Ali Bilali. Makala ya habari rafiki. Nam Ali Bilali ndio jina langu. Nakukaribisha msikilizaji katika na makala ya habari rafiki. Leo tunajadili kuhusu kauli ya balozi wa Marekani kwenye Umoja wa Mataifa Linda Thomas Greenfield, ambaye hakutoa maelezo ya kina, ameishutumu Urusi kwa kulenga maslahi yake ya kisiasa na kukwamisha upatikanaji wa suluhu ya mzozo huo huku wakitoa msaada kwa kundi la RSF. Unaizungumziaje kauli ya balozi huyu wa Marekani? Unafikiri nini kifanyike kumaliza vita nchini Sudan? Tuanze na ujumbe kutoka kwa, yupo mtundro wa Moses kutoka DRC, Kanyabayonga. Mimi kwa mtazamo wangu, naenda nikitazama suluhu ya Sudan huenda ikamalizwa na Wasudani wao wenyewe, sababu kikuta zaidi sana mizozo mingi barani Afrika imechochewa na hao wazungu, alafu wazungu wakiwa wenyewe wanafanikiwa katika mizozo ya bara la Afrika. Lakini Wasudani wenyewe wakikaa meza ya mazungumzo na wakiona kipi ambacho hakiendeki kati ya hao wawili, alafu watatatua na suluhu itakuwa imepatikana. Ite Israel kahero toka mashariki mwa DRC, ulani Beni ndani ya muji wa Nobili. Akwe kufatana mada leo, mimi nasema huko Sudani, yaani kuna mkono huo mkono nyeusi ambao unasapoti maadui na wengine wengine wanasapoti jeshi la Sudani, halafu kile ambaye ndaita tu, naomba watu wa huyo mkubwa wa majeshi ya, ya Sudani na ule mkubwa wa RSF lazima wangeikala meza moya watatue ushida shida hapo ndipo kutaonekana solution, lakini wasema wanafaa tu vita, watashi wataendelea kuuana na hakuna solution ambayo itakuwa kwa maana, waikae hifadhi moya, na vita hiyo itaisha bila tatizo. Kutoka kabisa ile kitungiro DRC, mimi nikaniki Salomu, mtetezi wakiza binadamu ndani ya shirika Sidope, kinachoweza kufanyika ili mzozo wa Sudani uweze kuisha ni hawa mababe wenye kutafutisha masilahi zao, wasikie huruma ya wakazi, watoto wake wanaofariki kila kukicha, wasikie huruma, watafute namuna ya kuwa wakijinufaisha na hii madini bila kuwa wakiua watu wenye kuwa kwenye maeneo haya, kwani hiyo ndiyo inasababisha mizozo hata ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Arefi, napiga simu kutoka mashariki mwa Kongo, hususani mjini Beni mi hmm. Kwa upande wangu naangalia kuwa Marekani ndio inachochea mauaji makubwa duniani, na kama wanalaani Urusi kwa kuweza kuchochea mzozo huko Sudani, lakini wao huwa hawakumbuki hata ani wanaokufa usiku na mchana huko Gaza. wao ndio wanaotoa silaha wanaotoa vifaa kila kitu, lakini huwa hawajilani wao wenyewe na hawakumbuki hata duniani kote. Wao ndio wanaochochea mizozo mauaji yanayoendelea. Kwa nini washutumu Urusi tu, japokuwa wao ndio wanaoongoza wana mauaji duniani, toka Lubero, Kivu Kaskazini, DRC maeneo ya naitwa kule sahani bin Hodari, kwa kweli. E, Marekani imekuwa ikitoa lawama peke yake, lakini wanashindwa kutoa suluhu za kudumu, sababu wao wanaendelea kusapoti vita ambavyo vinaendelea huko Israel, vita ambavyo vinaendelea Ukraine, lakini wanashindwa kusapoti vita ambavyo vinaendelea Afrika. Wanatakiwa kufanya jitihada ili RSF na jeshi la huko Sudan waweze ni kukaa kwenye meza ya mazungumzo, sababu vita haviwezi vikamaliza vita, lakini mazungumzo yanaweza yakaleta amani ya kudumu. Ndio maana eh, Marekani ache kutoa lawama peke yake, bali wa watoe suluhisho za vita ambavyo vinaendelea. Pia inji ambazo zinaendelea kuzozana ziache hiyo tabia. Naitwa Mapenzi Togera Moize maharufu historian, nikiwa Uvira, mashariki mwa DRC. Lawama ambazo zimetolewa na balozi wa Marekani dhidi ya Urusi nawaza, hazina msingi wowote. Kulaumu Urusi kusaidia RSF ina maana kwamba Marekani pia wanasaidia upande mwingine. Sasa wanalaumia kwa kuwa upande wao ambao wanaosaidia wana umeshindwa kufyeka kundi la RSF. Mzozo wa Sudani unaingiliwa kati na nchi jirani na nchi zingine za kigeni ikiwemo nchi za Ulaya, Marekani na Urusi. Basi ni bora waache kuingilia masuala ya Sudani, suluhu itapatikana. Wote Marekani na Urusi wasiingilie kati, suluhu itapatikana mara moja na Sudan itapata amani. Na kwenye ujumbe mfupi wa maandishi kupitia mtandao wetu wa kijamii wa Facebook unaitwa na kaku Kyubwa, kutoka mashariki mwa DRC kijijini Migera. Wewe unashauri mataifa ya Marekani na Urusi waache kulaumiana, sababu ni wao ndio wanaosapoti vita hivyo. Kwa hivyo waweke kipaumbele ya amani na kuacha kuchochea uasi nchini Sudan, wa Sudani watakaa kwenye meza ya mazungumzo na vita hivyo vitamalizika. Didia Sahani kutoka Lubero, Kivu Kaskazini huko DRC, wewe unasema Marekani imekuwa ikitoa shutuma pekee bila kutoa suluhu. Vita vinavyoendelea huko Sudan vinahitaji mazungumzo. Nchi zinazosapoti vita hivyo kwa kutumia vifaa vya kivita, pande zote zinazopigana ziache tabia hiyo na ziunge mkono diplomasia, maana wanaopigana ni ndugu wa nchi moja, wanaowapa kiburi ni nchi zinazowasapoti. Na unaitwa DJ Belge ukiwa mjini Butembo, DRC w unasema, kwako wewe ungesema hivi Kinachotakiwa kufanyika Sudan ni serikali ifanye juu chini kuhakikisha inazungumza na waasi hao, kuangalia namna gani wanaweza kuwauliza wa wanataka nini, ili mzozo umalizike. Unaitwa Mwelwa Juma Chabalala, kutoka Burundi, Bujumbura, wewe unasema kusema vita vyote vinavyoendelea duniani vinasababishwa na sisi wenyewe wanadamu, na hapo sisi wenyewe tunazo nguvu za kukabiliana navyo, ikiwa kila taifa litabeba jukumu lake bila kuingiliwa na taifa jirani. Unaona kwamba amani itapatikana dunia nzima. Bf Kasemengo Agero kutoka Kivu Kaskazini, uko Butembo DRC huwa anasema, kwa kweli umechunguza vita nyingi barani Afrika vinaletwa na wazungu. na nawewe unaitwa Miwani Kenneth wa Kishanja, Bukoba, Tanzania, unasema kauli iliyotolewa na balozi wa Marekani kwenye Umoja wa Mataifa ni kauli sahihi kabisa. Ikiwa hapa Biriba, Uvira, mashariki mwa DRC. Kwa jina naitwa Honorable Simo Sambazaru Rekeza, kuhusu kauli ya balozi wa Marekani huko kwenye umoja wa mataifa, huyoyo balozi anasaulika ya kwamba Marekani ndiyo nasapoti vita vinaendelea huko mashariki mwa Kongo, kati ya kundi ya M23 na nchi ya Rwanda. Sasa tunamlomba Rusia iingilie kati mahali popote Marekani inatia mguu, ili tuone ya kwamba amani inaweza kurudia katika bara la Afrika. Na jana na hapa anaitwa Kabanzi, jana patikana hapa tarafani Moba Nunda, acha nipongeze kauli ya balozi wa Marekani bwana Linda Thomas. Ni kauli sahihi, maana maana migogoro nyingi inayoendelea hapa kwetu Afrika Afrika Afrika sana sana sana na na na mataifa mataifa mataifa mataifa makubwa makubwa makubwa kama vile eh, Marekani na mataifa mengine makubwa. Kwa hiyo niliomba sana mataifa haya makubwa kuacha kuchochea machafuko yanayoendelea kwenye mataifa ya Afrika. Maana, sisi uh, wananchi wa Afrika, huwa tunateseka sana na baadhi yetu kuwe Kupoteza maisha kwenye migogoro hiyo. Ni Fabiano na bebe ya Dolfine, napiga simu nikiwa tarafani Moba, mjini Karonja Parcele. Kauli hiyo ya bwana Linda Toma ni nzuri kabisa, ila kinachotakiwa kufanyika kule Sudani ili kumaliza vita hivyo ni serikali yenyewe ya Sudani iweze kujitegemea, isijaribu kutegemea misaada yoyote kutoka kule Marekani kutoka DRC Lubumbashi, kutokana na kauli la balozi wa Marekani Thomas. Amerika ikishaendelea iko na shutumu Urusi. Urusi ina malengo yake ya msingi, ambayo iko inahituma inafanya mambo yale kutokana na kuleta amani katika nchi ya Sudani. Sudani inakuwa ni changamoto kubwa, ili inapashwa tu Wasudani wenyewe wakae katika meza moja, wazungumuze mambo yao ya kisiasa watatue mizozo ambayo inayowatenganisha wenyewe kwa wenyewe. Naitwa Ishara Nkere, moja kwa moja natuma ujumbe wa sauti nikiwa Mulende Nyangezi, jimboni Kivu Kusini, mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Kwa maada ya leo, naongelea vita inayoendelea huko Sudan. Kiukweli, kipofu haizi akamwongoza kipofu mwingine. Tukiangazia huko Urusi, kuna vita; huko Sudan kuna vita a. kwa kumaliza hili, ningeomba wanamgambo wa RSF na serikali ya huko Sudan waketi kwenye meza mazungumzo, ajajili jambo hili na Naamini kwa hili watapata suluhisho kamili. Tumalize na ujumbe wa David Sechenga kutoka wagumu tunadumu, Muheza, Tanga, Tanzania. Unasema kama Bi Linda Thomas Greenfield ni mmoja wa viongozi wa Umoja wa Mataifa, iweje asiweke nguvu kubwa katika kuwakutanisha viongozi hao wa nchi mbili hizo kukutana katika meza moja ya mazungumzo na kumaliza tofauti zao badala ya kuishia tu kulaumu. Mimi ni Ali Bilali, mtangazaji wako ambaye nilikuwa nawe katika makala ya Habari Rafiki. Ungana nami tena hapo kesho tukijaliwa. Mpaka sasa nikutakie jioni njema na mshukran sana. Ali Bilali, msikilizaji, ni matangazo ya RFI Kiswahili ambayo unayapata mbashara kutoka jiji kuu la Nairobi nchini Kenya. na kutukamilishia matangazo yetu ni ushirikiano wa wasanii Rose na Bruno Mars kutoka Korea Kusini na Marekani. Epitindo wimbo game, game, game start. <laughs> ushirikiano wake Rose na Bruno Mars kutoka Korea Kusini na kule Marekani mtawalia, wimbo wa APT ambao unatukamilishia matangazo. Msikilizaji, wewe ni wa maana sana. Asante kwa kusikiliza matangazo yetu hapa RFI Kiswahili. Fundi wa mitambo amekuwa ni Vital Mugisho na George Maina. Tumeshirikiana pia na wenzangu Jason Sagini, Jupiter Mayaka na Ali Bilal. Mwelekezi wa matangazo haya amekuwa ni Victor Abuso. Anaitwa Douglas Omariba, hadi hapo kesho, kwa heri.