Msikilizaji kule Goma, mashariki mwa DRC, ni saa 11 zimepita dakika 43. kwenye mahojiano yetu jioni ya leo tunaangazia Marekani kuishtumu Urusi kwa kufadhili kifedha pande mbili zinazopigana nchini Sudan, yani jeshi na wanamgambo wa RSF kwa masilahi yake ya kisiasa na kukwamisha upatikanaji wa suluhu ya vita hivyo. Mwenzangu Jason Sagini amezungumza na Hamdun Masel ambaye ni mchambuzi wa siasa za kimataifa akiwa jijini Mwanza nchini Tanzania. Uwe. Moja ni kwamba serikali ya Khartum kwa vyovyote vile lazima italazimika kuungana na RSF e, ili kuweza kuunda serikali. Mgogoro ule hauwezi kuisha kwa watu wa RSF kuondoka japokuwa wanaonekana kujiliwa nguvu. Hii jambo la kwanza. Kwa hiyo akiungwa mkono ikionekana yani, kuungwa mkono wa Warusi kwa namna moja nyingine, Urusi atakawa wamewekeza kwa pande zote mbili, serikali yenyewe lakini vilevile na waasi wa RSF na kadhalika na kadhalika. Kwa hiyo masilahi yake yatakuwa mapana katika nchi ya Sudani na kuwadhibiti wa Marekani wasiweze kupata e, fursa kuweza kuungwa mkono na pengine. Kuipata Marekani, kuipatia inachokihitaji katika eneo ina hili. Kwa hiyo, biashara, masuala ya ulinzi na usalama na kadhalika, lazima Urusi anufaika na hili nandio maana pengine, kama ni kweli kwamba anahusika katika kuunga mkono makundi makuni yote mawili ni kwa ajili ya kuakisha kwamba Wamarekani au nchi za Magharibi au NATO kwa ujumla wake haipati nafasi ya kuingia pale, iwe ni biashara au kijeshi na kadhalika, na kadhalika kadhalika. Je, unaona kuwa jumuia ya kimataifa imesahau kwa kiasi gani mzozo huu wa Sudan kwa ujumla? Imesahau na imesahau, jumuia ya kimataifa imesahau na kusahulishwa mengi vita ya Ukraine kwa upande mmoja vita ya Gaza huko na Lebnani, sasa ambayo inakwenda mpaka Yemen, inakwenda mpaka Iran e, na kadhalika, ambayo ina Uturuki kwa namna moja nakuwa na husika ikihusia mataifa mengine ya Ulaya magharibi ya Marekani, uwezekano wa kuikumbuka Sudani umekuwa ni mdogo zaidi, kwa sababu masilaha zaidi yanaangaliwa kutokana na na kinachoweza kupatikana kadhalika na, na, na kadhalika na kadhalika. Lakini kibaya zaidi ni kwamba watu ambao huonekana kama dunia na nimekuwa nikizungumza kwenye redio hii mara nyingi, wa, wale watu wa Ulaya na magharibi na Marekani ndio inaonekana kwamba wao ndio jumuiya ya kimataifa. Kwa hiyo kusahaulika kwa mgogoro wa Sudani ni kutokana na wao wenyewe kuwa katika mvutano wa vita ya Ukraine na nyinginezo. Kwa hiyo wanaanza kuangalia umuhimu priority uweko wapi wapi, kuwe na umuhimu wa kwanza, wa e, pili, wa tatu. Kwa hiyo Sudani mgogoro wake umewekwa kwenye kama kama eneo la pili au la tatu, na baadaye migogoro kama Kongo ya yani nne na tano na kadhalika na kadhalika. Ndiyo bwana, unaona shughuli nyingi sana, wala kupigiwa kelele zaidi zaidi ya vikao vya na Katar na kuna e, wakati mwingine vinasauri kabisa kama kuna vita au namna gani na kadhalika. Naam na, Hamdun ni kwa nini imekuwa vigumu sana kupata suluhu kuhusu vita hivi vya Sudan? Inakuwa ni vigumu kwa sababu mivutano ya mataifa makubwa, maslahi ya mataifa makubwa yana nafasi kubwa sana. Kwa hiyo kila mmoja anajaribu kutia vikwazo kwa namna moja au nyingine, katika ile suluhu ya mgogoro, anapogundua kwamba hanufaiki wala hata nufaika na mapatano yanayokuja. Itachukua muda gani ili kupata suluhu ya muda mrefu ama ya kudumu katika vita hivi huko nchini Sudan? Ikiisha vita ya Ukraini, ikaisha vita ya Gaza na Lebnani, ka, ikaondokana vita ya ohofu, itakuja kuonekana kwamba haswa na Waisraeli sio zaidi ya hapa, itakuja mgogoro huu kumalizika kwa sababu eh, uh ulimwengu wa wale wanaostaarabika wanastaarabika utaanza kushughulikia masuala haya baada ya kuonekana kwamba hawana tena mgogoro huko na nguvu kubwa inayopelekwa Ukraini na kadhalika itaelekezwa Sudani. Ni mtazamo wake Hamdun Maseli, mchambuzi wa siasa za kimataifa kikuu akiwa jijini Mwanza, Tanzania, kwenye mazungumzo na mwenzangu Jason Sagine. Ali Bilali upande wa pili wa studio, karibu makala ya habari rafiki. <laughs> Ali Bilali ndiyo jina langu, nakukaribisha katika makala ya habari rafiki, ambapo leo tunazungumzia kuhusu wananchi wa mashariki mwa DRC wameendelea kukimbia makwao, huku wengine wakilazimika kuvuka mpaka na, na kuingia katika nchi jirani ya Uganda kufuatia mapigano kati ya vikosi vya serikali na vile vya waasi wa M23. Juhudi za kutuliza machafuko hayo zinaonekana kugonga mwamba, wakati huu waasi wa M23 wakidai kuiteka miji muhimu, ukiwemo mji wa kimkakati wa Masisi. Je, upo Masisi tuambie kinachoendelea na unafikiri serikali ya DRC inakwama wapi kumaliza vita vinavyoendelea? Tuanze na ujumbe wa... Wa Moses kutoka DRC Kanyabayonga. Nashukuru kwa mada ya leo. Mimi naenda nikitazama serikali yetu ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo haijali zaidi sana, kama raisi hajali wananchi wa kawaida sababu ukienda kuta wanaoteseka wanaofariki ni raia wasiokuwa na hatia, lakini hao viongozi wa serikali wao, sababu wana wanakaa wakiwa katika maisha mazuri, hawajali maana vita hivi naenda kuta ni shamba za wale viongozi wanaokuwa serikalini. Ndio maana naenda nikisema vita vimeshindikana kufika ukomo ni kuwa sababu serikali yetu ya Kongo ama serikali ya Felix Tshisekedi haina hata haja kidogo ya kujali maslahi ya raia wao. Wanajali maslahi yao binafsi, hawatazame raia walio waliowachagua. Jambo RFA, naitwa Libanga Ukumbusho, napatikana hapa Kigali, Rwanda. kabisa ni huzuni kabisa kusikia namna raia wanavyouwawa, wanavyokimbia makwao kuhusu vita hii hii ni vita ambayo inamaliza miaka mingi mimi kama raia kama jirani wa nchi hii atuka sifurahie kabisa vita hii hata kama M20 ndo itarudisha amani ishikilie kongo yote kama kongo inashindwa kurudisha amani sisi tunachotaka ni amani kwa ni mfasi wenu, bazitoka, parwando, ya ya sasa, anaweza kusema kwamba nchi ambazo zina nguvu zije zisaidie maisha ya binadamu ambayo yanavurugwa hapo Jamhuri ya Kidemokrasia zitta Kongo na kuwapa makazi mema ya pakuishi. Kwa majina anaitwa Selemani Kashunga, nachangia mada ya leo kutokea Kenya, ndani ya kambi ya Kakuma. Kwa kusema kweli, hiyo vita ambayo iko mashariki ya Kongo haitaisha tu kupitia negosiation Marangapi tulishaona Kongo na Rwanda wanakutana, si Zambia, si Angola, si South Africa, si Kenya, na hiyo renkontre yote iko na butirku zero. uu ya maane patikani mashariki ya Kongo inatekana, serikali ya Kongo waunde jeshi lao ambao litakabiliana na M23. M23 tu ne etiketi angalia ile kunyuma ya M23 ambao ni Rwanda. Rwanda iko na jeshi, sasa serikali ya Kongo pia waunde jeshi la ambao itakabiliana na M23, ambao ni parasite tu, itakabiliana na Rwanda na njoo sululisho tapatikana ya kudumu mashariki ya Kongo. Jambo RF Kiswahili, kwa majina yanaitwa Paolo Karegeza Pogba, nikiwa DRC Makobola, Fizi. kuhusu mada ya leo sisi kama waraia raia wa mashariki mwa DRC atujui kama kuna mchezo gani kati ya m na serikali yetu ya DRC. Sizani kama waasi wenye wako mpori, wanaweza kuwa na nguvu zaidi kuzidia serikali yetu ya DRC na kuendelea kuushika mji kama vile Masisi. Na wanaikala mle na serikali yetu na vifaa ya kivita, na inaendelea tu kuwaona vile anvilio hizo ziuza za kivita zinafanya nini hapa kwetu DRC. Kweli sisi kama wakongomani wa hapa Mashariki mwa DRC tunauzinyishwa sana na kukamatwa kwa muji wa Masisi. Napiga simu kutoka Kivu Kaskazini, DRC. Kwangu mimi, kwa mtazamo wangu, ilikuwa muhimu jeshi ama serikali ya DRC iweze kazungumuza na waasi, kwani vita haijenge, vita inabomoa, kwani sisi rahia ndio tunaendelea teseka kwenye vita. Ni muhimu mazungumuzo kuliko vita na kwenye ujumbe mfupi wa maandishi kupitia mtandao wetu wa kijamii wa Facebook, unaitwa Shukuru Mbole Darius kutoka Lubumbashi, wewe unasema pole kwa ndugu zako walio huko Masisi ambao wanaendelea kuteseka kila wakati. Na unaitwa DJ Shukuru Musavi wa mjini Butembo, maeneo ya Katwa, DR Congo, unasema kweli, M23 wanaungwa mkono na Umoja wa mataifantia Karubandika huwo unasema upo katika jimbo la Tanganyika, unasema kwa kweli serikali ya Kongo inakwama pakubwa kumaliza ukosefu wa usalama mashariki mwa DRC. Na wewe unaitwa Nakaku Kubwa kutoka mashariki mwa DRC katika kijiji cha Migera unasema kwanza, unatoa pole kwa wenzenu huko wanaoishi mahali uh, ya kivita. Wewe unasema hujaona serikali ikishindwa. Justin Kilendu wewe unasema serikali ya Kongo inatakiwa itumie nguvu sasa kuikomboa nchi kwa ajili ya raia, raia wake. Rais Tshisekedi ajifunze kutoka Siria. Felix Gabikire unasema huko Ruchuru mashariki mwa DRC wewe unasema ungependa kusema hii vita, sisi kama raia tunazidi kuteseka sana kila mara kwani sisi hatujui kitu, twateseka kila mara, ila serikali ijitahidi kumaliza vita. We unaitwa Zuberi Joshua ukiwa Lusaka, Zambia, unasema kiukweli, uzani kama serikali haina uwezo wa kufanya vita. We unaitwa Kabanzi Jean toka tarafani Moba Nundu unasema ungeomba kwa serikali ya kongo ijaribu kufanya mazungumzo na waasi wa M23, maana tunachokihitaji sisi ni amani tu. Pasipo mazungumzo, hakuna kitachofanyika. Serikali tafakari upya na ionee huruma raia wake namna wanavyoteseka jameni. Ezras Musumikwa wa CI kutoka Kaina, mashariki mwa DRC, unasema, kwa kweli serikali ya Kongo haina nia nzuri ya kumaliza vita, kwani tangu vita vianze hujasikia maamuzi ya waziri wa ulinzi, waziri mkuu na serikali yake kwa ujumla unaomba tu M23 iendelee hata mpaka Kinshasa ndipo waelewe kwamba kuna vita nchini. Samuel Liho kutoka Kamanyola, jimboni Kivu Kusini, DRC. Wao unasema haupo Masisi, ile unazidi kusikia habari ya kwamba mji wa Kanyabayonga upo mikononi mwa waasi wa M23, unafikiri ya kwamba serikali yetu inakwama sababu hakuna motisha kwa ngambo ya askari waliopo kwenye uwanja wa vita Vijana wanajituma ila vifaa vya vita hakuna kabisa. Mimi kwa maswali ya serikali ya kwetu DRC Congo kuhusiana na jambo la wanamgambo wa na M23 wa nafikiri kama serikali haitafanya jambo lolote, kwa sababu kama wale wanamgambo wanapata nguvu ya kufanya hivi vitu, ni kwa sababu wanashirikiana na Watoto wa Kongo wanashirikiana na kabisa watu ambao wanahusika na serikali ya Kongo. Kwa hiyo itawezekanaje, wewe kama adui anafika nyumbani pako na unaweza uweza kumukimbiza je, wakati ndani ya wale wanamgambo ambao wanakuja kukushambulia kunapatikana wana memba wa familia yako? Naitwa Fabiano na bebe Adolfine. Napiga simu nikiwa tarafani Mwaba mjini Kaonja parcel. Kusema kweli, vijana wanaoendelea kupambana kule mashariki mwa DRC ili kumaliza vita hivyo, uwezo wanao na wana nguvu tele. Tatizo ni kwa viongozi wenyewe wa serikali ya DRC, huwa wanaingiza siasa kwenye vita hivyo, ndiyo maana inakuwa vigumu kabisa vita hivyo kuweza kumalizika. Kwa hiyo ninaomba kwa viongozi wa kiserikali ya DRC waweze, kuto, waweze kutosha siasa kwenye vita hivyo, maana wanaoteseka na kupoteza maisha ni raia wasiokuwa na hatia. Asante sana Kiswahili. Kwa majina naitwa Bienvenue Ricardo kutoka mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo, hasa katika mji mkuu wa Goma pembezoni tu na mji wa Masisi. Serikali yangu mimi ya DRC mahali ambapo meweza kukwamia ni pale ambapo, kukuamia, ambapo uh, wasaidizi wake ambao mara nyingi wanakuja kuseidi, kusema wanasaidia DRC, lakini uh, wanakuja ni kama ni kupokonya tu pesa za DRC na, ku, na kuondoka tuma kwao, lakini kama wangekuja kusaidia wanajeshi wa DRC uh, kupambana na waasi wa M23 kama jeshi letu lina ushindi Tumalize na ujumbe wa Libanga wanasema kutoka upo Kigali, kama M23 ndiyo jibu la amani mashariki mwa DRC, basi iungwe mkono, sababu inaonekana Kongo haihangaishwi na raia wake huko mashariki mwa DRC. Kila siku raia wanauawa, lakini serikali imekuwa kimya na mimi ni Ali Bilali ambaye nikuwa nawe katika makala ya habari rafiki. Ungana nami tena hapo kesho tukijaliwa. Mpaka sasa ni kutakie jioni njema, nam shukran sana. Ali Bilali msikilizaji. Ni matangazo ya RFI Kiswahili. Miongoni mwa taarifa kuu tulizokuwa nazo jioni ya leo Umoja wa Mataifa washtumu kuendelea kwa vita katika wilaya ya Masisi, mashariki mwa DRC, huku maelfu ya raia wakitaabika. John Dramani Mahama aapishwa uh, kuwa rais wa Ghana mbele ya maelfu ya raia na wanahabari. Duniani waadhimisha miaka kumi tangu kushambuliwa kwa ofisi za jarida la kuchora vibonzo la Sharili Hebdo nchini Ufaransa. Kutukamilishia matangazo haya ni msanii Mr. Nice kutoka nchini Tanzania kidalipo dalipo kutoka kwa msanii Mr. Nice, ndiye ambaye anatukamilishia matangazo yetu jioni ya leo. Msikilizaji, wewe ni wa maana sana. Asante kwa kusikiliza matangazo yetu hapa RFI Kiswahili. Nasema shukrani pia kwa wote ambao wamefanikisha matangazo haya. Nahodha amekuwa ni Victor Abuso na, na wengine wote ambao wamefanikisha. Mimi ni Douglas Omariba, hadi hapo kesho, kwa heri.