Ni saa 12 na dakika 43 Afrika Mashariki. Na kwenye mahojiano yetu jioni hii tunaangazia hatua ya waasi wa M23 wanaoungwa mkono na Rwanda kuendelea kuchukua maeneo kadhaa jimboni Kivu Kaskazini, hivi punde wakiuteka mji muhimu wa kimkakati wa Masisi. Mwenzangu Jason Sageni amezungumza na Telesfor Mitondeke, mwenyekiti wa mashirika ya kiraia wilayani Masisi. Watu wanakuwa katika hali mbovu na kusema wakaaji wanakuwa kabisa, ni sawa wakati ya ukoloni, na ni kusema wakaaji ambao wanakuwa hapo hawana hata sahuru moja, hakuna kibete yoyote ambayo wanakuwa nayo, hali ni mbovu sana. Wakaaji wamoja wanakuwa katika hiyo ambayo tunaita ukoloni wa Rwanda kupitia hiyo M23, na wakaaji wengine wanakuwa katika hali mbovu kupitia ukimbizi tu, waliweza kuhama makwao, hawakubeba lolote. Kuna watoto ambao kwa leo wanafariki na njaa watu wengi wanakufa kwa kukosa matibabu, kuna wengi ambao wanakufa kwa kulala uwanjani. Hali kwa ujumla inakuwa mbovu mli Masisi, na ni hatari kubwa kabisa kwa ngambo ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Unafikiri ni kwa nini waasi wa, wa M23 wameendelea kuchukua maeneo zaidi huko DRC? Unajua, waliweza kubenefisie na hiyo mawakati yote ambayo kwenye ngambo ya ya bara la Afrika wala ko niveu ya ya sor region hiyo mambo mbali ambayo waliweza kupitia kwa kusema kunatafutika amani kupitia maongezi kwa adui, ilikuwa ni wakati wake kuweza kutuma jeshi la Rwanda kwenye miji mbalimbali la za Kongo. Na hiyo wakati yoya, yote ya hiyo mamekanisme yote Luanda, Nairobi iliweza kupelekea adui kuweka kabisa kusukuma ngome zake uh, ndani ya, ya, ya nchi DRC na ni hiyo ndiyo sababu kubwa kwani DRC aliweza Gavumenti ya Kongo iliweza kabisa kuheshimu yale ambayo yakisemeka, kukomeswa kwa vita kupitia hiyo mekanism na mengine. Na kwa ngambo ya adui, ilikuwa ni wakati ya kusukuma ngome zake, na hiyo wakati yote iliweza kupelekea adui kabisa kujitayarisha, ndipo inampatia muda ya kuweza kabisa kushambulia jeshi la taifa, kushambulia wazalendo na kushika maeneo mbalimbali. Ni kusema na ndiyo kwa maana anakuwa akishika eneo mbalimbali ndani ya DRC nam je ishwa na namna jeshi la serikali na wapiganaji wa wazalendo wanavyopambana kuwalinda raia na kuwashinda M23. Unajua, siyo kusema M23 anakuwa kabisa na nguvu ambazo haziwezi zikawezekana. Hapana, aliweza kubenefisie na hiyo distraktion mbalimbali eh, kwa ngambo ya ya DRC kutokea na hiyo maapel ya kommunaute international mekanisme ya slfe verifikation. Uliweza wewe mwenyewe unaangalia mambo yote ambayo ilikuwa akiandaliwa Rwanda na ambayo Kagame aliweza kukanyangia, aliweza kuwadharau uh, wenzao, kwani alikuwa tayari akijua ya kwamba alikwisha kusukuma tayari ngome zake ambazo zitaweza kufanya vita, na ni kwa hiyo ndio Rwanda anakuwa akishika maeneo mbalimbali, lakini sio kusema hiyo jeshi ya Rwanda na hao wenzake wanakuwa kabisa na fursa kubwa sana, hapana. Ni kauli yake Telesfor Mitondeke, mwenyekiti wa mashirika ya kiraia huko Masese. Na sasa nimpishe Ali Bilali na makala habari rafiki. Vilali, ndiyo jina langu, msikilizaji anakukaribisha katika makala habari rafiki. Juma lililopita Ghana imekuwa taifa jingine la Afrika kuondoa vikwazo vya viza kuingia nchini humo kwa raia wa bara hilo, ikiungana na mataifa mengine kama Rwanda, Ushelisheli, Gambia na Benin ambayo tayari yametekeleza mpango huo. Unazungumziaje hatua hii? Unadhani wakati umefika nchi za Afrika kuondoa vikwazo vya usafiri kwa raia wake. Hili lipoje katika nchi yako? Yupo tu mtunir wa Moses kutoka DRC, Kanyabayonga. Hiyo hatua ya nji ya Ghana iko hatua nzuri, maana barani Afrika tumeshindwa kutembea sababu ya kuwa tukitia vizuio vikwazo kwa nji na ijapokuwa sisi ni majirani. Hiyo kuondoa visa iko jambo jema sana, na ilikuwa jambo muhimu la kuweza kuigwa na la kuweza kutia maanani pamoja nchi zote barani Afrika ili tuweze kushirikiana, na hiyo itakuwa imeonyesha umoja katika nchi za Afrika. Hiyo ni jambo la muhimu sana. Sauti ya mzee Makindar kutoka Bujumbura, Burundi. Mada ya leo kuhusu utoaji wa visa katika nchi eh, moja moja za Afrika. Upande mmoja mambo mazuri, upande mwingine ni angalisho linastahili kuwepo, kwa sababu e, uhalifu ni mwingi sana sana nchi za Afrika, kwa sababu ya maisha duni. Nikichunguza sana, kutolewa kwa viza inaweza ikarahisisha wazuri na wabaya kuweza kuingia kwenye nchi, na pakaza pakatokezea majanga yasiokuwa mazuri Toka Lubero, Kivu Kaskazini, DRC, maeneo ya Vuhale, naitwa Didieka kule sahani bin hodari kweli. Ngoja nipongeze Ghana kwa kuweza ni kufanya hivyo, na kila njhi ya Afrika inatakiwa kufanya hivyo, maana sisi wa Afrika tunatakiwa kuishi kama nji moja, lakini wakati tunaendelea kupeana vikwazo, hilo jambo linaonekana kutusikitisha na kuonesha kwamba waafrika huwa hawapo kwenye umoja, lakini jambo ambalo Ghana imeweza ni kuchukua ni jambo njema ila a nchi za Afrika ambazo zinaendelea kuzozana zinatakiwa kuacha hivyo, na nchi zingine zifuate mkondo wa Ghana. Kwa majina naitwa na kaka kubwa kutoka mashariki mwa DRC, nikiwa hapa kijijini Migera. Kuhusu mada ya leo, mimi nitaanza na kupongeza utawala wa huko Ghana ambao ulichukua hatua hiyo nzuri, sababu hatua hiyo inafurahisha kabisa. Na inaonyesha kwamba Ghana inapenda Mwafrika na Mwafrika anapashwa kutembea katika bara lake la Afrika bila kujishakia. Kwa hiyo ningeomba pia nchi ambazo hazijakamata mpango huo kuiga mfano huo mzuri sana wa nchi ya Ghana ili kwamba Waafrika wote wajisikia ya kwamba wamekuwa huru katika bara lao na wameruhusiwa kuwa wanatembea bila kujishakia. Kwa jina naitwa Geoffrey, nikiwa hapa mjini Lusaka, Zambia. Kwa mada yangu ya leo mbaameweko hapo mezani ya RFA Kiswahili kuhusu nchi za Afrika, baadhi ya nchi especially Rwanda, Ghana na nyinginezo kuondoa nani viza ya kuingia kwenye nchi zao, mi naona kweli wamefanya vizuri kwa sababu hili litamrahisishia kila msafiri ambaye anataka kwenda nchi yoyote kwa urahisi. Mimi ningeomba nchi zote za Afrika wafanye hivyo kwa sababu, wakishafanya hivyo mi nadhani bartu vitaanza kuwa enda vizuri Especially upande wa uchumi, biashara zitakuwa zinaenda vizuri, kwa sababu hata kama ukiwa unataka kupeleka biashara nje ya nchi itakuwa ni rahisi zaidi kuliko sasa hivi ambapo watakuwa wanataka visa sijui nini na nini. Mimi naona itakuwa vizuri. Amjambo RFI, naitwa Mapenzi Togera Moise maarufu historia Nikiwa Uvira, mashariki mwa DRC. Hatua iliyochukuliwa na serikali ya, ya Ghana ni hatua nzuri sana. Ile inaonyesha na inaashiria kwamba Ghana ina uhusiano mzuri na inataka uhusiano mzuri na nchi zingine, na wanaipenda pia Afrika. Tungeomba mataifa mengine yaige ule, uh, mfano wa Ghana ili kuendeleza umoja wa Afrika na, ku, na kupatia kipaumbele maendeleo ya bara la Afrika kwa kuachia wananchi kuwa wanaenda nchi bila matatizo yoyote. Naitwa Kabanzisha, napatikana dia rasmi hapa tarafa ni Moba Nunda. Hacha nipongeze kwa taifa la Ghana kwa kuendelea kuondoa vikwazo kwa wasafiri, maana vikwazo kwa wasafiri vinaasiri sana pakubwa mataifa letu la Afrika, haswa zaidi kwa wasafiri hawa wafanya biashara. Hawa wafanya biashara huwa wanasumbuka sana kwa kuendelea kuondoka kwenye mipaka kwenda kwenye taifa jirani huwa wanasumbuka kabisa. Unakuta mpaka imefungwa na wafanya biashara hao wanasumbuka kabisa kwa kupata biashara mbalimbali. Kwa hiyo ni wakati sasa wa mataifa zetu za Afrika kuondoa vikwazo kwa usafiri, maana itaathiri pakubwa. Hapa kwetu DRC hali ni shwari kabisa, wafanya biashara wengi na wasafiri kwa ujumla wanaendelea kuingia na kutoka kwenye taifa hii bila vikwazo vyovyote na kwenye ujumbe mfupi wa maandishi kupitia mtandao wetu wa kijamii wa Facebook unaitwa Kazi Business Maujanja kutoka jijini Uvira Kalimabenge DRC katika duka la Ogopa Mungu, unasema hilo swala ni nzuri sana kwa wananchi wengine kwa kuingia na kutoka kwa maana, inabidi mataifa mengine yajikaze kuiga mfano huo. Na Kakukyubwa kutoka mashariki mwa DRC kijijini Migera, wewe unapongeza serikali ya Ghana kwa hatua hiyo nzuri kurahisisha mataifa ya Afrika kuingia na kutoka katika nchi hiyo. Inaheshimisha sana wa Afrika. Tena unaomba nchi zingine kuiga mfano huo. Na unaitwa Isaya Ruben Alex kutoka Uvira, DRC, unasema hatua hiyo ni nzuri, kwa sababu kila raia ana haki ya kwenda pale anakotaka, kwa kutafuta namna anaweza kuishi au kuboresha uchumi wake ili aweze kuendelea mbele. Isitoshe hiyo inasaidia kwa biashara kuingia katika nchi wao. Unasema wanaitwa Santa Imata mkongomani wa damu kutoka Nairobi, Kenya. Wao unasema kibinafsi kilichowakosesha kusafiri katika nchi za afrika ni serikali za Afrika kuweka kiwango kikubwa cha viza. Bienfe Kasemengo Agero kutoka Kivu Kaskazini, jijini Kasindi Boda, unasema unashukuru sana kwa hatua hiyo ambayo itarahisisha wananchi wa Afrika wanaohitaji kutembelea katika mataifa hayo kutembea bila kuwa na wasiwasi yoyote ya ulipaji wa viza. Jidoneke zala mzalio wa Moba kwa sasa upo Lubumbashi, DRC huo unasema binafsi, hatua nzuri sana tena ya kupongeza, tukiwa hatuna vikwazo, ndiyo mwanzo wa amani. Aluku bayuna nikiwa Butembo mashariki ma DRC ni kwamba ile hatua ya Ghana kuondoa visa ni hatua nzuri sababu itasaidia wananchi wake kutembea na vilevile nchi yake kutembelewa na watu wengine sababu binadamu ni mmoja eh. Wakati yenyewe wanaondoa viza inakuwa sababu ya binadamu kuweza kuzunguka kule na huko na kule, eh, inesipokuwa nchi zetu za huku kwetu Congo, Uganda, Zigali na shida ya, ya kugangania tu kulipisha viza na nakuta wengi, watu wengi wanashindwa kutembea na kutembelea nchi zingine sababu ya viza. Na wao wakifata mwenendo wa wengine kama vile Rwanda na, na Ghana kuondoa viza ili watu waweze kuzunguka katika ulimwengu, kwenye chuu kikubwa chahacha, nipongeze kwanza viongozi wa, wa Ghana kwa kuwa wamefanya jambo njema na itafasilite Eh, wakaaji eh, inakuwa vizuri sana hata kwenye nchi yetu ya DRC. Sisi vingali vigumu kupata passport bei, kupata CPGL ni problem stadi, vingali vigumu kabisa. Tungeomba viongozi wetu nao wafate nyayo hizi. As salamu alaikum, rafiki Kiswahili. Mimi naitwa Ishara Nkere, natuma ujumbe wa sauti nikiwa mlende Nyangezi, jimboni Kivu Kusini, mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Naipongeza nchi ya Ghana kwa kuondoa visa kwa wasafiri wake. Hii ni jambo nzuri, ningeomba mataifa mengine yajifunze kitu hapo. Huku DRC bado hawajaondoa visa, ndio maana washikaji wetu ndugu zetu raia wengi wamebaki nje ya nchi kwa ukosefu wa visa. Jambo jambo RFI Kiswahili. E, mimi ni Jean Fabien Yuma, nimepatikana pa pa Bujumbura. Ile mpango ya Ghana ni mpango nzuri sana, nzuri nzuri, tena nzuri sana. Manchi yote ya Afrika ikakamata ile mpango, tutakuwa na umoja wa Afrika wenye kukomaa sana. E, ni kusema hakuna visa, ni raia anaingia mwinchi yingine kama vile ni raia mwenyewe. Hili ni mpango mzuri, tunaomba kwa kuwa wengine mainchi wa kamati ili hatua ya Ghana kwa mainchi yote yote ya Afrika, ku nchi yote ya Afrika itakuwa mpango mzuri, na si raia tutafanika sana, tutafaidika sana sana sana sana. Unaitwa Juma J, ukiwa Nairobi kwa sasa likizo, wewe unasema, unapongeza hatua hiyo na unauliza, je hatua hiyo imefikia wapi kwa mataifa mengine hapa Afrika Mashariki, hususan kutoka katika jumuiya ya Afrika Mashariki? Mbona wananchi katika mataifa haya wamekuwa na vikwazo vikubwa kuishi katika mataifa hayo, licha ya sheria zilizopo kuruhusu wananchi kutoka mataifa hayo kuishi bila bugudha? Mimi ni Ali Bilali ambaye nilikuwa nawe katika makala haya, na kusihi kuungana nami tena hapo kesho tukijaliwa. Mpaka sasa, nikutakie jioni njema. Asante bili Bilali kwa makala ya habari. Rafiki na msikilizaji, ni kukumbusha miongoni mwa habari ambazo tumekuletea jioni hii: watu zaidi ya milioni 30 wanahitaji misaada ya haraka ya kibinadamu nchini Sudan na China yaendeleza ushawishi barani Afrika, huku Nicolas Sarkozy rais wa zamani wa Ufaransa akifikishwa mahakamani. bo ni mvivu wake Bargosi kutoka DRC akimshirikisha Rivani kutoka nchini Tanzania ambao unatukamilishia matangazo jioni hii. Nimshukuru Victor Busa amekuwa msimamizi wa matangazo, akiwemo Vital Mugisho, Florence Kibuba, Jason Sagini, Ali Bilali, nami ni Jupiter Mayaka. Usitukane wakunga na uzazi unga lipo. Kwa heri.