Msikilizaji kule Kigali nchini Rwanda ni saa 11 zimepita dakika 43. Mapigano zaidi yameendelea kuripotiwa tangu jana, kati ya waasi wa M23 wanaosaidiwa na Rwanda dhidi ya wanajeshi wa serikali ya DRC wanaosaidiwa na makundi kadhaa ya wapiganaji ambao wana silaha kwenye vijiji kadhaa vya mji wa Masisi Kilomita sabini, uh, sabini na mji wa Goma. Ruben Dukumbuka amezungumza na John Banyene, mwenyekiti wa muungano ya mashirika ya kiraia mkoani Kivu Kaskazini, akiwa Goma. Sisi kama vile shirika la raia, tuwa tunaomba gavumenti ya Kongo iweze kufanya yote iwezekanavyo ili vita hivi iweze kusitishwa. Tunaomba hata Umoja wa Mataifa, Umoja wa Wilaya au wote, kwa nini hawapendi kusitisha vita hivi, watu waendelee kuuawa kama vile wanyama kabisa, na watu kuteseka ndani ya makambi. Na John Banyene licha ya kuomba msaada, um, kutoka jumuia ya kimataifa, ninyi mna usomi gani kuhusu kuendelea kwa mapigano haya? Je, ni jeshi tu la Kongo na wazalendo wameshindwa? Mianya iko wapi, na mbona vita vinaendelea hivyo? vita kuendelea vita hivi unaangalia kuna manchi jirani ambao zinasapoti hao M23 inaonekana kabisa kuna hata manchi zingine ambazo zinasapoti vita hivi na ndio maana unaangalia vita vinaendelea kuwa vikali kabisa tunaomba umoja wa mataifa waweze kushutumu nchi hizo zote ambao zinasapoti vita hivi na mbali na Rwanda umetaja nchi nyingine ni kama gani haswa? Sisi tulisema tangu zamani kuna Rwanda, kuna Uganda, hao wote wanasapoti hawa M ishirini na tatu, na ndio maana vita havipendi kusitishwa huku kwetu. Na kama mashirika ya kiraia, pengine kuna tetesi kwamba hawa waasi wa M ishirini na tatu wanataka kushinikiza serikali ya Kinshasa kufanya na wao mazungumzo, ninyi mnalitathmini vipi swala hili? watu ambao wanapenda hiyo mazungumuzo tunajua ya kwa kwamba hao wanasapoti Rwanda na waza, ndipo maana Rwanda haikukuwa na haki ya kusema iwezi toka kwenye mazungumzo ya Rwanda, kwa sababu huko ilikuwa Rwanda iweze kuzungumuza na Congo. Ni nini wanataka kwani? M ishirini na tatu hao ni matiketi tu, hakuna lolote huko. Hiyo ni Rwanda ambayo inasimamia M ishirini na tatu na ndipo eh, sisi tukawa tunaomba kama vile shirika la raia Jinsi Rwanda alikuwa akiongea na government huko Rwanda, ilikuwa muhimu wawezi kumalizia huko huko tu. Umesema waasi hawa ishirini na tatu wamekaribia mji wa Masisi na pengine raia wamo katika hali gani, hasa katika hayo maeneo ya Bashali Mokoto? Tuna taarifa kwamba uh, maeneo ya Katale huko na vilevile vile Kahira sijui na Kaniro huko hali si nzuri. Ndiyo, huko kote raia, eh, wakaaji wameisha kuondoka. Eh, huko Kaniro usultani wa Buabo huko nako wakaaji wamekisha kuondoka huko Kaira ndipo ndani ya usultani wa Bashali huko nako vita inakuwa karibu siku ine hizi. Eh, ngambo za Kaniro ni siku ine, huko hakukuwa sikukuu ya mwaka mpya nini, hiyo yote haikukua kwa sababu raia kabisa wanakuwa kwenye hali mbaya. John Banyene, asante sana. Ni mimi nakushukuru ni sauti yake bila shaka, John Banyene, mwenyekiti wa muungano wa mashirika ya kiraia mkoani Kivu Kaskazini, akiwa Goma, katika mazungumzo na mwenzangu Ruben Lukumbuka. Nampisha Victor Moturi upande wa pili wa studio. Makala ya habari rafiki <mucho> Ni wakati mwafaka tena tunakutana hewani kwenye kipindi hiki maarufu Afrika mashariki na kati ya kipindi Habari Rafiki i leo, ikiwa ni siku ya Ijumaa ni mada huru, ambapo tunakupa fursa kuchangia swala lolote ambalo limetokea nchini mwako au kile ambacho umekisikia katika matangazo yetu ya wiki hii. Nahodha wa kipindi hiki kwa leo ni mimi Victor Muturi. Nianza na kupekua maoni yako ya sauti kwa mada huru. Mimi ni Kaniki Salomo, mtetezi wa kiza binadamu nani ashirika sidope kutoka kavisire kichumbiro. Najiuliza kulikoni leo Umoja wa Mataifa, M23, wa mataifa mbeleni. Wakati M23 iliweza kuendelea kutesa Wakongomani, Umoja wa Mataifa uliweza kupatia Kongo resolusheni ya ya kuwamaliza na ikaunda kikosi ya kuingilia kati kilichokuwa na ongozwa na Tanzania na Malawi na Afrika Kusini. Kwa nini leo ambao wamekamata eneo kubwa, watu wanataabika, lakini wanaachilia wakongomani? Tuwaomba umoja wa mataifa na nchi za Afrika kusikilia Waafrika wenza, huruma, tuko tabani kutoka Kampala kwa majina naitwa SBW Sympatika Faranga. Kwanza nitawatakia mwaka mpya wa amani na usalama kwa wakongomani wote ambao wanapatikana sehemu mbalimbali mbali, na hizo ambazo zinakumbwa na changamoto wa vita. Leo nitazungumzia kuhusu uh, government ya Rais Felix Tshisekedi ambao haishughulikii kupata amani na usalama ndani la mashariki la nchi la Kongo. So tutamwomba kabisa aweze kuona kama atawezi kaa chini ya meza na waasi wa M23 ili wakongomani wenzetu waweze kupata usalama na amani. Jambo RFI Kiswahili kutoka Burundi, Bujumbura ni Mwalwa Juma cha Balala. Kuhusu mada huru ya leo, napenda kutoa salamu zangu za dhati kwa watangazaji wote wa RFI Swahili na mashabiki wote wa RFI Swahili popote pale walipo ulimwenguni. Asante RFI Swahili. Jambo RF Kiswahili, kwa majina naitwa Dombosco kutoka kwenye chuo kikuu cha kiseminaristi cha kikatoliki nchini Kongo DRC, kwenye jimbo kuu la Lubumbashi la Mtakatifu Paulo. Kwa mada huru ya leo, nilitaka kusemezea kitu kimoja, tumeshangaa na serikali ya Bwana Chisekedi. Kwa nini kumualika gavana wa Kasai ya Kati wakati ambale kwa hotuba wake aliosema ukweli kwa, kwa vitu ambavyo haviendeke katika jimbo la Kasai. Gavana kwa kuongea ukweli imeonekana imekuwa ni kikwazo kwa chama tawala, na kumuitisha mjini Kinchasa inamaanisha nini? Yaani, kama wameshinda na utawala kuongoza nchi ya DRC ni afadhali waondoke. Jina, naitwa Lee, nikiwa hapa mjini Lusaka Zambia, kwa mada huru ya leo ambayo imewekwa hapo mezani. Kwanza, awali ya yote napenda kuwashukuru watangazaji wote wa RFI Kiswahili. Mwenyezi Mungu aendelee kuwabariki sana kwa habari ambazo naendelea kutuhabarisha especially huu mwaka mpya ambao tumeuanza juzi juzi. Nawatakia heri ya mwaka mpya watangazaji wote wa RFI Kiswahili. Kingine ambacho ningependa kuongelea siku ya leo, napenda kutoa wito kwa vijana wenzangu. Jamani, huu ni mwaka mpya na tumeanza kila kitu kipya tuendelee kufanya kazi kwa sababu mafanikio siku zote yatatukuta kwenye kazi, na zaidi ya yote tusisahau kumtanguliza Mungu kwa kila kitu ambacho tunakipanga mwaka huu. Asanteni sana RFI Kiswahili. Na nikitupia jicho ukurasa wetu wa Facebook RF Kiswahili, naanza nawe Merci Manda Bin Kiwens kutoka nchini Burundi. Kwenye mada huru ya leo, napenda kuwakumbusha wanafunzi wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ya kwamba tayari mapumziko yameisha, warudi shuleni wiki ijayo mara moja, ili wasiendelee kutangatanga mijini, wasije kupata madhara hapo baadaye. Asante sana RFI Kiswahili. Marco Fuma Diego kutoka Uvira, DRC, kijijini Masango. Mimi napenda kuambia viongozi wa Afrika waache wapinzani wagombania uchaguzi. Kwa nini nchi ya Burundi isiache Agatogwasa kugombania kwenye ubunge? tunaomba demokrasia Jakis Masipa nice Wise nikiwa wilayani Mambasa y jimboni turi kutoka mashariki mwa DRC. Katika siku za mwanzo wa mwaka, serikali inatakiwa ifanye uchunguzi kwa ajili ya kurejesha usalama katika miji na vijijini mwetu. Kasemengo Aguero kutoka Kivu Kaskazini, jijini Kasindi. Basi ni washukuru sana wafanyakazi werefi na kuwatakia mwaka mpya wenye amani, maendeleo pamoja na mafanikio ya kudumu zaidi. Tuzidi kupendana, wapendwa. Bwana anarejea hapa karibuni. Inaonekana huyu ni mhubiri Ituri Safari kutoka Komanda, katika tarafa la Irumu wilayani Ituri, mashariki mwa DRC. Katika mada huru ya leo, nataka nizungumzie kwanza jambo la waasi wa M23 na wanamgambo nyingi nchini Congo. Naona kama wanatatiza maendeleo ya nchi na kusababisha vifo vya wananchi wasio na hatia na lilie tu wakuu, viongozi wa DRC waweze kurejesha usalama nchini. Na nirejelea tena maoni yako kupitia simu. Jambo RFI Kiswahili, ni Safari nikiwa jamba Lubumbashi, DRC. Kwenye mada huru ya asubuhi ya leo, mimi nitasemezea kwenye unafiki ambao unaoendelea kati ya hiyo eh, Umoja wa Afrika na EAC kwa ujumla. Kweli najua ya kwamba mambo yanayopitikana nchini mwetu Congo yamesikitisha sana na yanaleta haya duniani kote kweli. Kongo, tunajua ya kwamba tunaonekana ya kwamba nguvu hamna, lakini tuna huo umoja wa Afrika ambao uko pale, unaweza kusaidia na mambo yote yanakuwa sawa, lakini umoja wa Afrika wenyewe hausaidii chochote. Jambo RFI, ni hategeka ineza tejo kutoka kiwanja Ruchuru nchini DRC si. Kwangu madahuru ya leo nilitaka kuzungumzia ni sherehe, nikiwashukuru wale wote ambao walisherekea kwa kusaidia wale wasiojiweza, wanyonge, maskini, wazee, walemavu. Kila yote ambao alinyoosha mkono wake kuwasaidia, Mwenyezi Mungu aweze kumrudishia baraka nyingi, na pia nitaka shauria wale ambao hawajiunge na makundi kwa kufanya cotisation, ili waweze kupata mboga ya sherehe. Sasa muanze kujiunga. Wewe siku ya feto, nenda nunua kwenye kilo, aone kama unatesa jamaa lako, tujunge na wengine ikiwa hapa biriba Uvira, mashariki mwa DRC. Kwa jina na itwa Honorable Simon Sambazaro rekeza Hacha. Kwanza ni mpongeze Rais Felix Tshisekedi Chilombo kwa kutafuta amani huko mashariki mwa Kongo. Amefanya mabadiliko ya kijeshi katika ngazi ya juu na kumpatia Pacifique Masunzu jimbo la Kivu ya kaskazini na jimbo la Kivu ya kusini pamoja na Itori, majimbo ambayo inaendelea ukosefu wa usalama. Ninamwomba sasa Pasifiki Masunzu aonyeshe mahiri wake ya kwamba yeye ni mwanajeshi wa taifa la Kongo, afanye nguvu, apige hao M23 na kudhibiti maeneo ambao walikuwa akidhibiti. Asante. Ni sauti ya Mzemakindar kutoka Bujumbura ya Burundi. Mada huru ya leo nazungumza kuhusu ajali ya moto e, uliotokea kwenye soko ya Ghana. E, haya mambo ya masoko kuwa yanaungua, unasikia nchi sana za Afrika, hapa soko imeungua soko imeungua. Hiki ni kitu cha kuweza kukamata mikakati, kwa sababu watu wameshasogea mbele katika maisha, kwenda wanaendelea maisha, kutafuta maisha yao, alafu baadaye wanarudi nyuma kitu kilikuwa na stahili katika nchi za Afrika wakiikalia chini, wajifunze watizame namna gani. Hata kama waalifu kusema uwamalize haiwezekani, lakini wangejifunza sana, kwa sababu ajali hii inarudisha watu nyuma, kulikuwa watu waende mbele. Asante refi. Jambo refi Kiswahili, hapa ni Jiste Katembo kutoka Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo katika teritori ya Beni. Mada huru ya leo penda kuwaonesha kwamba kinachochafua ulimwengu na kumaliza amani yote ni hiyo sheria yenu ya kukubali uwasi kwa sababu mnaupatia nguvu kila mara sawa. Katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, maaskofu wanakemea serikali wanalaumu serikali, lakini hakuna hata siku moja watalaumu yule aliyefanya uwasi. Kama kawaida, ni mfuasi wenu Ushindi Paul balozi kutoka hapa Rwanda, wilayani Nyabihu, tarafa ya Rambura, kata ya Nama. Tuko pamoja na Nyerethi Kiswahili. Sasa kwa mada huru, natuma ujumbe kwa rais wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo Feliks Chisekedi Chilombo kwamba anachoka na amezembea madarakani, kwa sababu kuongoza na kuratibu nchi ile ni vigumu. Ikiwa hawezi kuratibu nchi yake na kutatua mikasa inayoendelea mashariki mwa DRC kutokana na waasi kadhaa, namwomba Chisekedi Chilombo ajiuzuru kabisa. Amin Cloud nikiwa Lubumbashi, DRC kuhusu mada ya leo. Mimi nipongeze wapasha habari wa RFI kwa kutupa habari zilizo sahihi na zenye kuaminika. Pia nawatakia wasikilizaji wote wa RFI mwaka mpya. Zabulon Mayongezo, kijana mkongwe wa Beni, DRC. Leo ikiwa ni mada huru, mimi ningependa kupongeza serikali ya Kongo kwa kuwahukumu baadhi ya wanajeshi wa FRDC adhabu ya kifo, sababu hiyo huenda ikaboresha nidhamu na kuleta tija kubwa katika jeshi letu wakati huu wa mapigano dhidi ya waasi wa M23. Jibri Kipoka kutoka DRC mjini Lubumbashi. Kwangu mimi ningependa kuwatakia kila la heri kwa, kwa timu yetu ya TP Mazembe kwa mechi kubwa hapo jijini Dar es Salaam kati ya Yanga katika mchuano wa klabu bingwa barani Afrika. Josepin Kavaka nikiwa mjini Butembo nchi DRC na wapongeza jeshi la taifa letu la FRDC pamoja na wazalendo katika juhudi zao za kurejesha amani nchini mwetu, hususan maeneo ya mashariki ambapo kuna machafuko makubwa kwa zaidi ya miaka kumi. Naomba raia wa kongomani tuendelee kuombea nchi yetu, na kufikia hapo ndipo nakamilisha kipindi cha leo vilevile. Wiki hii tukutana tena wiki ijayo kwenye kipindi kingine cha habari rafiki. Nimekuwa wako Victor Muturi, wikendi njema. Namshukran Victor Moturi. Asante msikilizaji pia kwa kuendelea kutusikiliza. Taarifa kuu tuliyokuwa nayo jioni ya leo, waasi wa M23 waendelea kukabiliana na wanajeshi wa DRC mjini Masisi. Kutukamilishia matangazo haya ni ushirikiano wa wasanii kutoka Uganda, Orezi na Shiba, Sweet Sensation. Ushirikiano wa wasanii orezi na shiba kutoka nchini Uganda, wimbo wa sweet sensation ndio ambao unatukamilishia matangazo. Shukran msikilizaji kwa kusikiliza matangazo ya RFI Kiswahili, juma la kwanza la mwaka 2025. Na shukrani kwa wote ambao wamefanikisha matangazo haya: mafundi wa mitambo wakiongozwa na Collins Kadambi, wenzangu Ruben Lukumbuka na Victor Moturi. Msimamizi amekuwa ni Emmanuel Makundi. Naitwa Douglas Omariba, kwa heri.