Msikilizaji kule Goma, mashariki mwa DRC ni saa 11 na dakika 43. Wachambuzi wa mambo wanasema huenda mwaka huu ukawa ni mwaka muhimu sana kwa bara la Afrika hasa katika juhudi zake za kujaribu kuwa na nafasi ya maamuzi katika taasisi za kimataifa ambazo kwa muda mrefu bara hilo limekosa uwakilishi kwa muda Afrika inataka kupewa nafasi ya kudumu kwenye baraza la usalama la Umoja wa Mataifa, Benki ya Dunia na shirika la fedha duniani na taasisi ya kimataifa ya kibiashara. Mwenzangu Ruben Lukumbuka amezungumza na Mali Ali, mchambuzi wa siasa za kimataifa, akiwa nchini Ufaransa. Kwa kweli linaweza likawakilishwa kama tofauti na muda uliopita. Wakati uliopita lilikuwa kama halipo bara la Afrika, licha ya kuwa ni bara muhimu sana. Kuwakilishwa kunamaanisha nini haswa? Kwa sababu ukizingatia kwenda kushirikishwa katika taasisi hizo za kimataifa, na usiwi mdau ambaye una sauti, ukabaki kuwa mteja, nadhani itakuwa ni kule kule kushindikiza tu wangine na mali ali pengine. Nini kinasababisha kwamba bara la Afrika lisiwakilishwe vema katika taasisi za kimataifa? Ah, bara la Afrika bado lina matatizo ya ndani lenyewe kwa lenyewe, ukizingatia ni bara ambalo bado bara tegemezi ni bara ambalo nchi zake licha kuwa zina utajiri wa mali asili mkubwa lakini bado ni bara ambalo halijafanyia kazi changamoto ambazo zinaziwia maendeleo na kuweza kutoka kwenye utu, hali ya utegemezi duniani. Kwa hiyo ukienda kushirikiana na wenye nguvu, wewe uko dhaifu, basi wewe utategemea nguvu zao, kiasi kwamba sauti ya Afrika haijasikilizika kwa kweli, katika taasisi hizo ambazo zina vigogo vya miaka mingi mjini kule Marekani, mijadala kuhusu kuundwa kwa viti viwili vipya vya kudumu, uh, katika Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa imeendelea na inaonekana kwamba kuna baadhi ya nchi za Afrika ambazo zimetamani, uh, kupata viti hivyo. Nini tathmini yako kuhusu hili? Je, nchi hizo zitafanikiwa kwa kweli? Uwakilishi katika kamati ya kudumu ya baraza la Umoja wa Mataifa ni uwakilishi ambao kihistoria tunaelewa kwamba ni wababe walioshinda vita ndio walijipanga na wakawakilisha, wakajiweka ndani ya baraza lile la usalama la kudumu. Lakini sio bara, hakuna mwakilishi wa Ulaya, hakuna mwakilishi wa Asia, wala hakuna mwakilishi wa bara lingine. Kwa hiyo Afrika inakwenda kama bara hili, pia ni la kushangaza pia. Mi nadhani umoja wa mataifa unahitaji mabadiliko makubwa, na isiwi taifa moja lina, linawakilisha na kuwa na uwezo wa kura ya veto kama tunavyoona hivi. Je, unadhani kwamba bara la Afrika litawakilishwa vema katika taasisi za kimataifa mwaka huu wa elfu mbili ishirini na tano tunapofikia kuingia kwenye mwaka huu? sidhani kwamba uwakilishi utakuwa ni uwakilishi ambao ni mzuri haswa, lakini utakuwa ni uwakilishi wa bendera kama kiini macho, kwa sababu tayari kuna msukumo huyu wa kundi hili la briksi unakuja na nguvu nyingine. Mali Ali, asante sana. Ya nami nakushukuru, asante sana kwa kazi njema. Mtazamo wake Mali Ali, Ali mchambuzi wa siasa za kimataifa akiwa nchini Ufaransa. Victor Motori, karibu makala ya habari rafiki. <laughs> Ni Alhamisi ya kwanza ya mwaka huu 2025. Natumai unaendelea vyema kusherekea mwaka mpya mahali ulipo. Karibu kwenye kipindi cha leo cha habari rafiki, ambapo mada ya leo ni kuhusu salamu za mwaka mpya walizotoa viongozi karibu wote wa ukanda wa Afrika Mashariki, huku wakitoa wito wa umoja na amani, na kwa mataifa yenye utovu wa usalama, viongozi wakiahidi kurejesha utulivu. Tumekuuliza, unazungumziaje kauli ya viongozi wa nchi yako? Unaamini wataenda kubadili mambo mwaka huu? Basi jiunge nami hadi mwisho. Mimi ni Victor Muturi na kwanza nipekwe maoni yako ya sauti. Jambo Erefai Kiswahili. Mimi naitwa Ishara Nkere, natuma ujumbe wa sauti nikiwa Mlinde Nyengezi jumbani, Kivu Kusini, mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Kiukweli viongozi wetu mengi ambayo wanatuahidi lakini wakati ya kutenda ni ya kidogo. Nikiangazia huku nchini DRC, wakati ya kampeni uh, wanasiasa wengi na hasa zaidi viongozi wetu wa ngazi za juu wanatuahidi mengi, lakini wakati ya kutenda hawatendi kitu. Uh, ningeomba kwa mwaka huu mpya watende ile ambayo waliahidi. Jambo RFE. Kiswahili ni Mtuiri wa Moses kutoka DRC, Kanyabayonga. Ninachozungumzia ni kwamba tunachohitaji zaidi sana ni kutaka amani irejeshwe na tuweze kurudi katika shughuli zetu za kawaida. Alafu, katika nchi yetu ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo hatuna umuhimu wowote wa mambo ya viongozi ama raisi, isipokuwa tu kuzungumzia kuona jinsi gani ya kurejesha amani mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo. Na hii ndiyo hali ambayo kila mmoja anahitaji kwa nchi yetu ya Kongo. Kwa jina naitwa Jofle, nikiwa hapa mjini Lusaka, Zambia. Kwa mada yangu ya leo ambayo imewekwa hapo mezani, mimi naona kweli bado nchi zetu za Afrika zina changamoto kutokana na viongozi ambao tunao. Ukiangalia nchini Kenya, ni kweli kama Rais alivyokiri kwamba waandamanaji kweli walitawanywa kwa nguvu kutumi, maaskara, na maaskari ambao walikuwa wanawatawanya wasiandamane. Kweli walitumia nguvu nyingi. Na nikija kuangalia nchi yangu ya Tanzania, ndiyo kweli Rais Samia alihutubia akasema kwamba kuna baadhi ya vitu itabidi avikamilishe mwaka Kau, mimi naona kweli kama ulifeli miaka iliyopita, kwa nini sasa uanze kusema kwamba mwaka huu ndio unaweza kufanya vizuri? Mimi naona kweli nchi zetu bado zina changamoto na DRC bado naona hali inaendelea kuwa tete mwaka ulioanza huu ambao tumeimaliza huo, waliahidi kwamba watamaliza hizo zinaendelea, lakini bado. Asanteni sana RFI Kiswahili naitwa Notable Cele Marega Marcelin na ita niko hapa Kalundu, tumefata ujumbe za wakuu viongozi wa taifa nyingi za hapa Afrika ambao wamekwenda kutoa salamu na kuomba watu kwamba wanataka amani, lakini sisi kama watu wa kongomani tunakwenda kuona kwamba rais wetu hajaongea kitu ili kwenda kumaliza vita ambavyo vinafanya mamilioni ya wakongomani waishi mumakambi na wengine wanakufa na njaa na wengine wanabakwa kila mara, na waza ile ndio yenye wakongomani wote wanasubiri na sio kusemasema venye havina maana. Asante sana, Arafai kutoka Sud Kivu, tarafa tarafani Fizi mjini Baraka, ni ye peke ama na Bagin Mstafa Kasongo wenye mada ya leo kuhusu mwaka mupya, viongozi wa Afrika wakitoa wa makauli mbali mbalimbali kuna wengi wanasemaka wana uongo na wana watatekeleza na kuna wengi wana, na wengine wanatekeleza lakini zaidi kwenye nchi yetu atuzani, kwa sababu hali ya usalama imekuwa kichanzo kwa labda miaka tatu, watu wakichinjwa sanyama. Ni siku viongozi watathamini wanadamu kuliko fedha zao. Na leo shabiki anayetufungulia jumbe zenu ni Suleman Ali kutoka Afrika Kusini. Kwa maoni yangu mimi, tulishazoea kudanganywa na watu kama hao, Kwani tusijisumbue eti watabadili kitu, hakuna kitu hapo. Ushindi Paul balozi kutoka Rwanda, wilayani Nyabihu, tarafa ya Rambura. Tuko pamoja nanyi RFI Kiswahili. Sasa maoni yangu ni haya, tunachotaka ni amani kwa mashariki ya jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Ikiwa rais wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo anasikia, achunguze jinsi ya kukabiliana na kupiga vita waasi wa M23 wa na waasi wengine wanaoizunguka nchi kwa sababu vifo vya watu wengi vinaongezeka kila siku. Chisekedi atafuta suluhisho la kutatua mzozo unaoendelea. Benjamin Maloani Kintuntu. Mimi nimekwisha toa tumaini kwa viongozi wetu kwa sababu ya uongo wao, hasa zaidi viongozi wanaoongoza DRC kuanzia rais hadi kwa nyumba kumi, wote ni waongo sana. Ila wajue ipo siku Mwenyezi Mungu atawauliza yale wametendea watu. Nakakuchubwa kutoka mashariki mwa DRC kijijini Migera. Tunatoa pongezi kwa viongozi hao kututakia amani na umoja, hasa zaidi rais wa Kenya aliyetambua utumizi wa nguvu ya polisi kwa waandamanaji. Huo ndio ungwana, ila wajue tunasubiri utekelezaji wa ahadi hizo. Diudon Kizala, mzaliwa wa Moba, kwa sasa niko Lubumbashi, DRC. Anasema binafsi sidhani kuwa viongozi hao watatekeleza walioanena, kwa sababu kinywa husema ila tu kutenda hakitendi hata siku moja, na niwakumbushe kusema ahadi ni deni. Na hebu tena niangazie maoni yako ya sauti. Waluku Bayunda ni kwa Butema, mashariki ma DRC. E, marais kutoa kauli ya amani ni vizuri sana, sababu amani ni kitu cha maana sana katika nchi zetu hizi haswa katika nchi yangu ya Kongo hii demokratiki ambayo watu wanauliwa siku ni siku, kila kukicha watu wanauliwa, lakini sidhani kauli zenyewe kama zitaleta amani, sababu amani sio kusema. Amani inakuja kwa nguvu na kwa kauli na kwa kutekeleza. Kusema ni lingine na kutekeleza ni lingine. Yale ambayo ameyasema wayatekeleze, ili amani iweze kuingia ambayo itadumu. Jambo, karibu Kiswahili. Naitwa kwa jina la Faraja Amani mtoto wa Kindela kutoka mkoa wa Mwinga. Hizi kanda zetu za Afrika Mashariki, sioni ya kwamba kwa mwaka wa elfu mbili na ishirini na tano amani itapoweko mpaka uchaguzi utakuwa kuwa umu katika hii kanda zetu za Afrika Mashariki, na wa viongozi wapinzani wanatolewa tolewa hawataki na wenye wagombei. Sasa kwa hiyo tunaona ya kwamba hapo hapatakuwa amani. Hatakuwa ni mifurugu mifurugu kwa hii kanda yetu ya Afrika ya Mashariki, tungeomba kwa viongozi walioko warahisishe mambo ili vitu vyote viende vizuri. Asante sana. Jambo Kiswahili, kwa majina naitwa Mipango. aliahidi kuwa ataleta ajira kwa vijana, atamaliza vita mashariki mwa Kongo, e, sijua atajenga barabara sijua, ataleta umeme, atashusha to de change dollar, lakini yote, hakuna hata neno moja aliyotekeleza. Kwa hiyo wasiwe na disumbua tena kusema maneno ambayo hawatatimiza, maana tumeshazoea na ahadi zao za uongo. Wafanye wanavyovitaka, e, ila anajua tu iko siku moja sisi sote tutafariki tuta, tuta na tutaviacha vyote vya dunia hata wakusanye mali wajaze manyumba na manyumba, hawatazibeba mbinguni au kuzimu. Yote vitaishia hapa chini ya juo. Asante RFI Kiswahili. Jambo RFI Kiswahili, kutoka Burundi, Bujumbura, ni Mwelwa Juma Tabalala. Kuhusu mada ya leo, kwa kweli napenda kutoa shukrani zangu za dhati kwa viongozi wetu wa Kiafrika kwa haja ambazo wanatuahidi mwaka huu kwa kuleta amani kwetu afrika sa lazima tu wazingatie kile ambacho wamesema wakikizingatia nina imani kama amani itapatikana katika nchi zetu za kiafrika asante rfi swahili na hatimaye kwenye jumbe zenu maina ya kimura kutoka nairobi kenya hawa viongozi wetu na haswa afrika mashariki ni wanafiki wakubwa kama wako na hakika wanachokisema vijana wetu waliotekwa nyara na polisi wako wapi Tungane Basilika Sane, kutoka Kampala, Uganda. Mimi binafsi sidhani kama viongozi wetu kuna kile watabadili mwaka huu elfu mbili na ishirini na tano. Kila mwaka wanasema tunabadili, lakini hali na baki hiyo hiyo. Kitu ambacho naomba kwa serikali zetu za Afrika ziache kubaguana, na nchi zetu zinategemea mataifa ya Ulaya, hawajitegemei wenyewe na hawaelewani. Asante sana Refi Kiswahili. Marco Foma Diego, kutoka Uvira DRC, kijijini Masango: mimi kwa nchi yangu hali si nzuri, watu wako porini, tunakufa kila siku mashariki mwa DRC. Eric Delphine, kutoka Uvira Kalimabenge DRC, kwenye duka la Ogopa Mungu: mimi kibinafsi naomba viongozi wa nchi yangu wajikaze sana, huu mwaka 2025 wabadili mambo kabisa. Huu ni mwaka mpya na mambo yawe mapya. Asante sana Eric. Kiswahili. Zabuloni Mayongezo, kijana mkongwe, kutoka Beni DRC. Mimi sidhani kabisa, sababu viongozi wetu wa Afrika huwa wanapenda kunena mambo ambayo hawayatekelezi. Arsen Kulembwa anauliza mbona rais wa DRC hakuongea kitu naye? Judison Kambali anamjibu aliongea tena sana. Isaya Ruben Alex kutoka Uvira DRC tunawatakia kazi njema kwao, ila raia wapate kunufaika na yale ambayo wanapanga, ila shida tu, ahadi hazitimizwi kwa ajili ya usalama wa kudumu. Na kufikia hapo ndipo wanakamilisha kipindi cha leo cha habari rafiki. Tukutana tena kesho, ikiwa ni siku ya Ijumaa na kama ilivyo kawaida ni mada huru. Mimi ni Victor Muturi, kwaheri. Shukran sana Victor Moturi. Msikilizaji ni kukumbushe taarifa kuu jioni ya leo, wanasiasa mashuhuri nchini Burundi akiwemo Agathon Ruasa wamezuiwa kuwania ubunge, na wadau nchini Mali wamtaka kiongozi wa kijeshi Asimi Goita kutaja tarehe ya uchaguzi. Kutukamilishia matangazo yetu ni msanii kutoka Kenya, Nadia mkab mkame wimbo wa nipe yote. Bahari na zama, acha yanipige, nimeshakwa mapenzi la huyu mvulana, sijui ni Italia. Na jinsi tamu inavyoingia ni kama keki ya vanila, na nikwambie jinsi najisikia nikikosa ni Italia, oh baby makeke ya vanila na nikwambie, ni kwambia jinsi najisikia nikikosa nitalia, oh baby, tena oh ipe yote, wimbo wa msanii Nadia Mkami kutoka nchini Kenya, ndiye ambaye anatukamilishia matangazo. ni washukuru msikilizaji kwa kusikiliza na wote ambao wamefanikisha matangazo haya. Mafundi wa mitambo amekuwa Collins Kadambi na George Maina, wenzangu Ruben Lukumbuka na Victor Moturi, nasema sante. Msimamizi wa matangazo haya amekuwa ha ni Emmanuel Richard Makunde. Naitwa Douglas Omariba. Matangazo mengine ni kesho saa moja na nusu Afrika Mashariki, kutoka kwangu