Msikilizaji kule Kigali, Rwanda, ni saa 11 na dakika 43. Nchi za Ivory Coast na Senegal yamekuwa mataifa mengine ya Afrika magharibi kuagiza kuanza kuondoka kwa wanajeshi wa Ufaransa kwenye nchi zao, uamuzi ambao unafuatia kama ule ambao ulichukuliwa na nchi za Burkina Faso, Mali na pia Niger. Ruben Lukumbuka amezungumza na George Msamali ambaye ni mtaalamu wa masuala ya usalama akiwa nchini Kenya. Hili ni jambo ambalo naona linahusiana na siasa za ulimwengu hivi sasa na hali kadhalika siasa za uh, biashara ya sina uh, zana za kivita ambayo inafanywa sana na mataifa ya magharibi, na kwamba wanajeshi hawako hapo kwa minajili ya kuhakikisha usalama wa mataifa haya, bali kwa minajili ya taifa la Ufaransa ambalo hilo limekuwa na kambi za kijeshi nyingi katika mataifa ya uh, ya Afrika hasa magharibi mwa Afrika. George Msamali, ilianza Mali, ikafuata uh, nchi ya Burkina Faso, majuzi Chad, kisha Cote d'Ivoire na sasa Senegal. Uh, pengine uh, hii inaashiria nini? Uh, kwangu kwa mtizamo, nikiangalia siasa za ulimwengu hivi sasa, siwezi sema ni moja kwa moja mataifa haya yameamua, bali naona mkono wa mataifa ya kigeni ambayo yanasinikiza mataifa haya barani Afrika kuwaondoa wafaransa katika mipaka yao na ukiangazia maeneo ambayo uh, wanajeshi wa Ufaransa wametoka, tumeona Urusi imepeleka wamiluki wale wa, wa, wa Wagner kuchukua nafasi ambayo ilikuwa inashikiliwa na, na Ufaransa. Uh, tumeona nchi hizo hizo za Afrika Magharibi zikigeukia Urusi na China, kama ulivyosema katika kusaini mapatano ya kijeshi. Hii ina maana gani mara baada ya kukataa mkoloni wao Ufaransa? Uh, ni kwamba wao labda wameona kwa kipindi kirefu hawajafaidika na kuwekwa kwa Ufaransa katika mataifa haya na hivi karibuni tu kumekuwa kuna usemi ya kwamba uh, taifa la Ufaransa ndilo limekuwa likifadhili uh, magaidi katika mataifa haya hasa tukizungumzia Mozambik, tukizungumzia Niger. Hivi karibuni tumesikia swala kama hilo likitokea kule Nigeria, na nafikiri hiyo ndilo huo ndio umekuwa msukumo wa mataifa haya kujaribu kutafuta mbinu mbadala ya kuweza kulinda mipaka yake, na hali kadhalika utapata ya kwamba taifa la Uh, Urusi na hali kadhalika Uchina limekuwa na msukumo mkubwa, na mbinu tu ambayo wameitumia ni kwamba kwanza ni kuondoa wanajeshi wa kigeni ambao wamekuwa wakishikilia doria katika mataifa haya kwa kipindi kirefu. Nam, na kumalizia tu, pengine unadhani hatua hii inaweza kuathiri vipi mahusiano uh, ya kidiplomasia kati ya nchi hizo na Ufaransa ambaye ni mkoloni wao wa zamani? Ni kwamba imeathiri pakubwa, na hali kadhalika pia imeathiri usalama barani Afrika. Kuondoka kwa Wafaransa hivi sasa kumefungua mwanya, na ukiangazia hivi karibuni, unaona ya kwamba uh, wale maharamia ambao walikuwa wanateka meli nyara katika ufuo wa Somali wamerudi na mshindo mkubwa. Hizi ndizo athari ambazo tunaziona, na hali kadhalika, ingawa mataifa haya yamesema ya kwamba hawajafaidika kibiashara na Ufaransa, hili ni jambo ambalo litaathiri uhusiano wa kidiplomasia na hali kadhalika wa kibiashara baina ya mataifa haya. Nam, ni mtazamo wake George Msamali, mtaalamu wa masada ya usalama akiwa nchini Kenya, kwenye mazungumzo na mwenzangu Ruben Lukumbuka. Victor Moturi. Karibu makala ya kwanza ya mwaka mpya. Habari rafiki. <coughs> Ni tarehe moja mwezi wa kwanza mwaka 2025. Karibu ewe shabiki wa kipindi hiki cha barafiki. Natumai umeukaribisha vyema mwaka mpya, na natumai malengo yako ya mwaka huu umeyapanga vyema. Kwenye mada ya leo, tunakupa fursa utuambie umeukaribisha mwaka mpya vipi na ukiwa wapi, na unatarajia nini na kipi ungependa kuona kinabadilika kwenye nchi yako. Karibu tuandamane pamoja, mimi ni Victor Muturi. kabla ya kusoma jumbe zako, ni ruhusu niangazie maoni yako ya sauti kwanza. Niite Mtundirwa Moses kutoka hapa DRC, Kanyabayonga. Niende nizungumzie shamra shamra, sisi haikuwezekana sababu, ukienda kuta mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ni vigumu sana. A, mazingira tunayoishi ni ya vita, alafu kile ambacho tungekaribisha zaidi sana ni kwenda kutazama rais wetu wa Kongo ya Kidemokrasia kuona jinsi gani ya kurejesha amani ili tuweze kuishi katika hali inayofaa. Na ingine ni kuenda kutazama hali uh, tunayoishi ni hali ya ukami, inakuwa ni vigumu sana. Jambo RFI kwa majina, naitwa Samson Nyasimi na pia nikitoka Kericho, Kenya. Nasema happy new year 2025 eh, hii mwaka, matarajio yangu ni kwamba katika nchi yetu ya Kenya tuweze kuwa na ile kutii sheria na rule of law iweze kuwakilika. Maana tumeona sana huyo mwaka imepita, vijana waki, wakiwa abducted. Wengi sana wamepotea, wengine wacharuka mwaka, wengine hawajulikani wa, mahali walipo. So tunaomba kwamba serikali na vyombo vya usalama viweze kufuatilia vijue ni kina nani hawa wanachukua vijana na ni kwa nini waweze kuwachiliwa <tune> Rufai Kiswahili hapa unazungumza na Buchume Judo, mkazi wa Kakonkwo, Kigoma nchini Tanzania. Binafsi ni kutarajia kuona amani, uhuru na haki vikishika hatima yake hapa nchini. Kwa upande wangu mimi nitafurahi kama malengo yangu ambayo sikuyatimiza ndani ya mwaka ambao umepita huu elfu mbili na ishirini na nne niweze kuyatimiza ndani ya mwaka elfu mbili na ishirini na tano Pia nipende kuwatakia heri uh, ya mwaka mpya kwa marafiki zangu na nduguzo wote waliopote pale walipo. Kazi njema hapo RFI Kiswahili na niwatakie kazi njema mimi kwa majina naitwa Eme Paluku Kabwavi, napatikana hapa Goma. Mimi ni mpasha habari kwa hii bonane, ndio tunaita huko kwetu. Ni mwaka mpya, tunaiona inatufikia. Tuna wasiwasi juu ya vita, tuna wasiwasi juu ya uh, inji na mambo mengi, lakini watu wanajikaza kufurahi mafasi yote, wanakuwa watu wale wanatembeza pikipiki piki, kuna wengi wamekamata picha waki, wakinywa pombe hii mchana, watu wanafurahi isi wana, vilivyo. Hawapendi kutia hiyo mambo ndani sana, wabaki wanawaza hapana, na wengine wanaita nio wanaita meditation eh. Ni wengi wanaosema basi hii mambo ya vita iweze kuisha. Majina ni Kwizera Baraka. Ninatuma voice nikiwa hapa Kampala Uganda, kwa mada ya leo. Mimi mwaka huu nimeukaribisha sana, wazazi wangu wako mzuri na ndugu zangu wote wako mzuri, mage ni furaha kwangu na famili yangu, shukuru mbole. Darius kutoka Lubumbashi DRC anasema, kwanza tuseme asante kwa Mungu kwa ulinzi wake. Haikuwa rahisi sana kumaliza mwaka uliopita tunasherekea kama ilivyo kawaida kwa sababu hali ya maisha haipo sawa kabisa kama miaka mingine. Goodlack Moses na thamani, uchaguzi uwe huru na haki ili tupate watu wenye akili ya mbali, hofu ya Mungu na huruma kwa wananchi walipa kodi. Nadhani huyu ni kutoka Tanzania. Emmanuel Tawembe Bahati, tuko wazima kiasi hapa Lubumbashi, DRC. Jambo la muhimu ni kumshukuru Mungu, maana kuna wengi hawakufanikiwa kuvuka mwaka. Bila shaka hakuna kile tulimlipa Mungu. Hamisi Mahati Nyonyo Mnyausi wa Mayamaya, Dodoma, balozi Tanzania, anasema habari za hapo studioni Erefi Kiswahili. Kikubwa tunapongeza Mwenyezi Mungu katika kutufikisha hapa tulipo mwaka elfu mbili na ishirini na tano. Bali tamaduni za Kiafrika zinatoweka kwa kasi kubwa, maana mabeberu bado hawatamatiki katika sehemu za Kiafrika kuleta maendeleo. Kilichobaki ni mizozo tu. Sebastiani Kasongo, heri ya mwaka mpya. Nawatakia wote watangazaji, pia wakongomani wote, heri mwaka mpya wa amani na mafanikio. Musa Zuberi Kabumai wa Chanika, Dar es Salaam, Tanzania: kiukweli nimeukaribisha mwaka mpya nikiwa nyumbani, nimetulia tu baada ya kutoka maangaiko ya kawaida, na natarajia huu mwaka 2025 kuimarisha kampuni yangu kuwa kubwa zaidi, maana bila kuweka nia na juhudi basi kampuni haitaimarika. Maono mazuri hayo Musa, na kila la heri. Jambo RFI Kiswahili, natakia mwaka mwema kwa wote ambao wanaosikiliza RFI Kiswahili sehemu zote walipo. Mwaka huu kabisa uwe mwaka wa amani kwa wote, na hasa zaidi uwe mwaka wa amani pia kuma nchi ambazo zinazokumbwa na vita ulimwenguni pote, na hasa zaidi kweli katika nchi yangu DRC ambao vita imetukumba kwa muda mrefu na kabisa watu wanakufa kadhaa wa kadhaa kila siku kabisa, na hata sio DRC peke yake, lakini kuna wengine ambao wanakufa Ukraine, wengine wanakufa Palestine, wanakufa Israel, uh, wanakufa Iran na kadhalika y yani, mwaka huu kabisa iwe mwaka wa amani duniani pote, watu wote wapate kabisa amani na Mungu atujalie kila laheri. Ni Bati Bisimwa Edi, kutoka jijini Kampala nchini Uganda. Eri ya mwaka mpya ni nswima kapindo etien naita nikiwa mwele mtarafa ya Moba, na okaribisha mwaka elfu mbili, makumi mbili na tano vyema kabisa, nikijua kama Mungu ni mkubwa na ndo mwenyewe anatuwezesha nafikia kukutanishiwako. Binafsi nilipendelea inchi yangu ya DRC ipatia na amani ya kudumu zaidi sana mashariki mwa Kongo. Vita imalizike, bakimbizi badurudie mumigini yao, bajikute uru kama banainchi kawaida, kwa mwaka wa amani, mwaka wa furaha. Mungu anabajalia ako baoneko kama ni banainchi nao banajaliwa na government ya Kongo. Gavumenti ya Kongo ifanyepo juu chini iwezekanavyo, wapate kwa amani ya kudumu. Asante sana, RFI Kiswahili. Jambo RFI Kiswahili, kwa majina naitwa Mipango Jilibere Jikando, nikiwa hapa Kamanyola nchini DRC. Kwa kweli, kufatana na mada iliyo mezani leo, tungependa kuona mabadiliko katika nchi yetu ya Kongo e, viongozi wabadilike kwa kuwa tumeanza mwaka mpya, nao pia mioyo zao zibadilike waache kufanya kazi kwa maslahi yao wenyewe, bali wajifunze kutumikia raia kama vile nchi zingine. Tunamwomba Chilombo ashushe dolari, ashushe taux de change. Vraiment, dolari inasumbua sana watu, kufuatana na taux de change kupanda, watu wanakufa umaskini. Lakini kama ingewezekana mwaka huu bibadilike, juu kisha kuwa mabadiliko ya taux de change, kila mtu atakuwa anafanya kazi zake kwa nguvu zake, anajiretrouver anapate gisi ya kuishi. Mjambo, RFI, RFI, naitwa Mapenzi Togera Moise maarufu historia. Nimeukaribisha mwaka huu nikiwa kijijini kwangu Rubuga milima ya Uvira Ho Plateau. Mwaka huu nimeukaribisha kwa hali ya wasiwasi kwa kuwa machafuko yanaendelea huku maeneo ya mashariki. Ndugu zetu wengi wamekimbia makazi yao wanaendelea kuteseka. Mwaka huu mambo ambayo tunatarajia katika nchi yetu ni amani. Tunamuomba rais wetu achane na mambo ya kubadilisha katiba, amalize kwanza vita. Katiba haizuii vita kuisha, katiba sio tatizo. Tatizo ni uongozi mubaya. Tunataka amani, tunataka makazi na tunataka maendeleo. Asante sana. RFI, Lukas Mavunga tokea Bulongo, Kivu Kaskazini nchini DRC. Nawatakia familia yangu mwaka mwema wa 2025 na wenye mafanikio. Naomba serikali ya Kongo itekeleze ya kazi yake kwa kuleta amani kwa wakaji wa mashariki mwa nchi, ndio tunaweza kufanikisha ndoto zetu. Kutoka DRC, Kivu Kaskazini, tunaomba amani ndani ya nchi yetu, hatuna raha kabisa na tunaomba wakubwa wetu watusaidie. Ni Jospin kutoka eneo la Lubero Kusini. Maji Moto Malole wa Kibara, Bunda, Mara, Tanzania. Nimeukaribisha mwaka mpya nikiwa nyumbani na familia yangu. Jambo RFI Kiswahili, ni Fiston na Luhogola kutoka Kalemi ya DRC. mwaka wa elfu mbili na ishirini na tano, naomba Mungu atupatie maisha mazuri, maisha marefu kwa watangazaji wote wa RFI Kiswahili. Mwaka elfu mbili na ishirini na tano, huyo mwaka wa amani nchini kwangu Kongo, na Mungu abariki nchi yangu. Amina. Ituri safari nikiwa komanda tafarani rumu wilayani Ituri, mashariki mwa DRC. Mimi binafsi nashukuru Mungu kwa sababu amenichunga kati ya mwaka elfu mbili na ishirini na nne na amenipatia leo nguvu ya kuingia mwaka elfu mbili na ishirini na tano nikiwa na pumzi ya uhai, kwa sababu mashariki mwa Kongo mauaji yanazidi sana. Tunaomba kusaidiana sana kwa maombi na kufikia hapo, niruhusu nitie kikomo kipindi cha leo cha habari. Rafiki, tukutane kesho kwenye kipindi sawia na hiki. Mimi ni Vikta Moturi, jioni njema. Nam shukran sana, Vikta Moturi. Msikilizaji, asante kwa kuendelea kutusikiliza. Taarifa kuu ambazo tumekuwa nazo jioni ya leo: Rais Ruto wa Kenya asema maadili nchini mwake yako hatarini. Ivory Coast na Senegal waagiza wanajeshi wa Ufaransa kuondoka kwenye nchi zao mwaka huu. Basi mtaniita bosi, ushirikiano wa dayo na, na reivani kutoka chini Tanzania ndio wimbo unatukamilishia matangazo ushirikiano wa wasanii wa Tanzania Dayo na Raibani. Kwa mwaka msikilizaji, nami na kuombea heri ya mwaka mpya, baraka tele za Maulana na ushindi katika kila ambacho unakifanya, mradi sio kinyume cha sheria. Shukran kwa wote ambao wamefanikisha matangazo haya. Mwelekezi amekuwa ni Emmanuel Richard Makonde, naitwa Douglas Omariba. Heri ya mwaka mpya, kwa heri.