Kule Goma, mashariki mwa DRC, ni saa 11 na dakika 43. Kiongozi wa chama cha upinzani nchini Uganda, National Unity Platform, Robert Chagulanye, maarufu kama Bobi Wain, amesema kwamba yuko tayari kufanya kazi na vyama vingine kuunda muungano wa pamoja kuelekea uchaguzi wa mwaka 2026. Lakini je, hii itatosha kumtikisa rais Yoweri Museveni? Ruben Lukumbuka amezungumza na Timothy Chemonges, ambaye ni mchambuzi na mtaalamu wa siasa za Uganda, akiwa nchini Kenya. Ukiangalia kwa ukaribu, serikali imekuwa kwa makini sana kuhakikisha ya kwamba um, coalitions Are not as strong as much as they should be. Kuna, kuna changamoto mingi na, na ukiangalia upande ya serikali ukiangalia pia uh, goodwill, uh, ya, ya, ya viongozi wa, wa upinzani kukuja pamoja lakini u, u, u, u, ukiangalia si kitu ita, itasaidia sana na ni hapo linakuja swali. Timothy, uh, je, hatua hii inaonyesha kama upinzani unaweza kumwangusha Museveni madarakani kiurahisi? Haiwezi. Ay, uki, uki, ukiangalia siasa ya Uganda kidogo ni, ni tofauti ma, u, uh, demokrasia bado haijakomaa kuhakikisha ya kwamba uh, uongozi unaamuliwa na mambo ya ya, ya kura. Mi, miaka mingi tumekuwa tukiangalia kwa karibu uh, kumekuwa na uh, complaints, kila upande zote zinaleta complaints ya kwamba kuna wizi wa kura Penye penye tumefika ni, ni, ni ngumu sana naam. Unafikiri nini kimemsukuma Bobi Wine kutoa kauli hiyo? No, ni, ni ni mambo imekuwa mambo ya coalition ijaanza saa hizi. Hii ni maongeo imekuwa tangu wakati wa Kiza Vesije hata saa hizi So kitu yenye imemsukuma ime sana Bobi Wine kuhakikisha ya kwamba anasema hii, ni in the, in the recent past tumekuwa tukiona, uh, viongozi wa, wa upinzani, especially FDC, uh, uh tukiongezwa na Kizza Besigye, na pia kuna viongozi wengine wachache wa, wa upinzani wenye wamekuwa wakiongea, lakini pia unajua changamoto ni pia kuna viongozi wa upinzani wengine wenye wako kwa upande wa serikali kama UPC, kama Democratic Party uh, na wote wako na mkataba na serikali NRM mm. kufanya kazi pamoja na. So unapata, mm. Mm. endelea eh, unapata? Yeah, unapata ya kwamba upinzani kwa saizi eh, kumekuwa na, na, na, na mvutano kwa, kwa uh, the leading opposition party hii ya Bobi Wine mm. kumekuwa na mvutano kidogo na tumeona Mathias Mbuga ametoka na Timothy, je, unaona kwamba muungano wa upinzani huko Uganda unaweza kumtikisa Rais Museveni? Si kwa urahisi vile, si kwa urahisi vile, kwa sababu kando na mambo ya changamoto zenye zinakuja na, na ele, election process. Uh, NRM kwa ukweli im, im, imejaribu kuhakikisha ya kwamba iko kila mahali mm-hmm. Lakini ni, ni, ni, ni safari safari nzuri Naam, Timothy Chemunges, asante sana. Meshukuru sana wakati mwema mtazamo wake Timothy Chemunges, mchambuzi na mtaalamu wa siasa za Uganda akiwa nchini Kenya kwenye mazungumzo na mwenzangu Ruben Lukumbuka. na sasa Victor Moturi anatuletea makala ya habari rafiki <mulia> Ni wasaa mwingine mwema, tunakutana hewani kwenye kipindi hiki cha Bararafiki, hiki kikiwa kipindi cha mwisho cha mwaka huu 2024 ambapo tunajadili kuhusu matumizi ya mitandao ya kijamii nchini Kenya, jinsi ya mibwa mjadala mkali, ambapo baadhi wamekuwa wakiitumia kuikosoa serikali ya rais William Ruto kwa kiwango ambacho wengine wanasema wakosoaji wamevuka mipaka, huku baadhi wakisema watu wako huru kukosoa wanavyotaka. Tunakuuliza je, unaamini baadhi wamekuwa wakivuka mipaka nchini mwako? Hili likoje? ukosoaji wa aina gani haukubaliki au unakubalika? Karibu tuandamane pamoja hadi tamati. Mimi ni Victor Muturi. Kwanza tuangazie maoni yako ya simu. Jambo erefi Kiswahili, ni safari jamba, nikiwa Lubumbashi DRC. Hacha serikali zetu ziwe zinakosolewa ingawaje watakuwa wanaona vibaya. E, inaonekana naye William Ruto huko Kenya naye kweli ni rais naye ambaye has, hasikii na haeleweki e, yaani Afrika ni moja moja tu, yaliyoko huko ndiye yaliyoko na huku, acha e, wao wanaokosoa kwa sababu bila kuwakosoa kwa hakuna kazi yoyote wanaweza wakaifanyi, kwa sababu kama man, mambo yanaendeka vizuri hawawezi kukosolewa. Asante sana RFI Kiswahili. Nito Teresia Njoki ais, si hatuwasumbui juu tuko na hiyo right ya kuji express. So, tukijiongea kwa mitandao yetu wanafaa kutusikiza pia, vile sisi tunawasikizanga kwa maoni yao juu wao wanakunga na platform zao, wakienda kwa makanisa wanaongea, tunawasikiza. So, hata sisi tukiongea wanatupe chance pia, watusikize pia on our side, vile tunateseka kama Gen Z tunazunguka hii Nairobi kutafuta makazi batatupati nona, so lazima pia wao watusikize. Mimi ni Mheshimiwa Professeur Sele Marega maarufu Papa Visionnaire 2024 naita nikiwa Kalundu Uvira, nawaza kwamba utumiaji wa mitandao ya kijamii uh, inasaidia sana kwa raia kufanya communication Unaona, kama katika maisha maisha yanaenda kuwa magumu katika nchi nyingi za bara la Afrika, hususan ni Kenya, ambako labda serikali inataka kuleta chokochoko choko kwa ajili ya mitumizi ya mitandao ya kijamii. Lakini sisi tungeomba kwamba serikali zikuwe zinatumika vizuri, kwa sababu kama serikali inatumika vizuri, hawawezi wakaikosoa, na ikiwa wanaikosoa inamaana kwamba kuna kosa hapa. Jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo na sisi tunaitumia kukosoa serikali zetu, kwa sababu ndo hivyo tena, hazijali raia Jambo erefi Kiswahili, kwa majina anaitwa na Kakukubwa, kutoka mashariki mwa DRC nikiwa hapa kijijini Migera, napenda kuongea kuhusu mada ya leo ambayo inasema kinachojiri huko Kenya kuhusu vijana kutumia mtandao vibaya. Kweli mimi ningeomba serikali ya Kenya, ikiwa kuna baadhi ya vijana ambao wametumia mtandao huo vibaya na wamekwisha kukamatiwa, ni lazima wawaikalishe chini na wawashaurie na kwa wale vijana ambao tunatumia mtandao, ningeweza kuwashauria wakati tutakapotumia mtandao tuangalie ni maneno gani tunapaswa kutumia kwenye mtandao na yale ambayo hatuwezi kutumia. Hasa tuzingatie sana jambo la heshima mtandaoni. Naitwa Susan Kipto. Lazima tukosoe jamii kama vijana, kwa sababu hatuwezi ona jamii ikielekea pabaya na tusiwakosoe sasa hawa tukireiza wa concerned wanasema tunawasumbua, lakini in real sense hatuwasumbui, tunajaribu tu ku, ku direct jamii vile inafaa kufanya. Kwenye jumbe zenu kupitia ukurasa wetu wa Facebook ninaanza na Hamisi Mangati Nyonyo Mnyausi wa Mayamaya Maya, Dodoma, Tanzania, anasema kuikosoa serikali kwa mapana ya haki kwa wananchi ni vizuri, lakini kuikosoa serikali ya madarakani kisiasa ni kuvuka mipaka. Huku kwetu Tanzania ukivuka mpaka umekwenda na maji. Brave Ibrahim, si jambo RFI Kiswahili. Tunaomba kwa serikali zote za Afrika watafutie vijana namna wanaweza kuwa na shughuli mbalimbali. La pili, wanasiasa waache kudanganya watu, wanasema mengi lakini hawatimizi. Rashid Abdul anasema mimi kama Mkenya, Kenya imeoza, kwa hivyo lazima tutatumia mtandao, na wakizidi tutaandamana hadi majumbani kwao. Jambo RFI kutoka Burundi, Bujumbura ni Mwelwa Juma Shabalala napenda kuwambia wenzangu wananchi, kama ni lazima tuheshimu wenye mamlaka ile, viongozi nao wajitahidi kutimiza hadi walizowapa wananchi, hivyo ukosoaji hautakuwepo. Nirejelea tena maoni yako ya sauti. Naitwa James Maligi Waweru. Vijana naona wanajaribu, lakini saa zingine, unajua, kila kitu iko na uzuri wake na ubaya wake, inafaa wanasimamia mambo ingine vizuri, na ingine wanarekebisha ile ya maana, wasaidi ya kusaidia waichukulie kwa uzuri yake, lakini ile inaweza haribu, waangalie juu kila kitu, faida ya faida ndio muhimu kuliko hasara. Na tunafurahia vile wanajaribu kukosoa nchi yetu vile wao wanaweza kaa nchi yenye amani yenye watu wanajiendelesha na kujitegemea bila kuogopa na bila kutumiwa vibaya. Na ku, sana sana wakuwe na ukweli. Ile ukweli iko juu nayo, ukweli inasaidianga sana. Toka Lubero, Kivu Kaskazini, DRC, maeneo ya Bohale, naitwa Didieka kule sahani bin hodari kwa kweli, mimi sidhani kama wakosoaji hao wanakosoa vibaya. Kwa kweli ni jambo la kutaka kujitetea kuonekana na hali ya kiusalama ama ya kimaisha ambayo inaendelea kwenye nchi fulani. Kwa kweli, kwenye nchi yangu ningependelea nasi tumkosoe rais ili aweze ni kujua. E, yale ambao anatakiwa kufanya sababu huwa tunaona kama viongozi wetu wanaonekana kutusahau sisi raia ambao tunaendelea kupitia mambo mabaya, mambo mabaya maovu kwanza, hapa hususan hapa mashariki ya Kongo mahali ambapo vita vinaendelea na hali ya kimaisha kunaonekana kuwa mbaya. Tunatakiwa kukosoa rahisi na anatakiwa kutuelewa na kukubali makoso yetu ili aweze nikurekebisha. Asante sana RFI. <muchasana> kwa, kwa, ni kwa ya nama. Sasa ni watakia mwaka mpya wa elfu mbili ishirini na tano kwa watangazaji wote wa RFA Kiswahili na wasikilizaji wa RFA Kiswahili. Kwa maoni yangu naweza kusema kwamba kutumia mitandao ya kijamii kama vijana ni vizuri sana, lakini wakati wa kutumia mitandao hiyo tunaweza kuitumia vizuri kwa kutokuvuruga eh, na kufedhehesha tabia ya wengine kwa sababu si vizuri sana Wea, tulisikia nchini Kenya vijana watatu walikamatwa na kupelekwa mahakamani kwa sababu ya kufedhehesha tabia ya William Ruto kama rais wa nchi hiyo. Kama sisi vijana, naweza kutoa maadili kwa vijana wengine wenzangu kwamba tutumie mitandao ya kijamii kwa njia nzuri. Asante. Hamjambo, harafi bwana Elisha Charle kutoka Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo Kivu Kusini, hapa mjini Uvira. Kwa mtazamo wangu mimi wakosoaji bado hawajavuka mipaka, na kama wamevuka mipaka, sioni kosa lolote, kwa sababu uongozi mubaya, na wale ambao wanaokula mali ya nchi ni wanasiasa, na kila ambacho wanakionesha, hawajali hata maisha ya mwananchi wa kawaida. Ni mateso zidi ya mateso, hakuna ajira, hakuna chochote ambacho kinaendelea. Kisha wategemee nini, e, kutoka kwa vijana hawa? Nini kutoka kwa wale ambao wanaowakosoa kwa majina anaitwa David Moshangi, nimetoka pande za Embu County, lakini mkaaji wa hapa Nairobi. Mitandao inatumika vizuri kulingana na venye inahitajika, manake hii serikali wakati tuliichagua ilituahidi mambo mingi, wakiemo sisi watu wa mbonda mbonda, maana alisema tutaanza chini tukienda juu. Vitu kama hizo hatutaziona bandara ya kupata manufaa, hata ni kuvinyika zaidi Lazima Ruto wajue ya kwamba uongozi wake wezi vananisha na uongozi ambao tumekuwa nao hapa awali, ama serikali ambazo tumekuwa nazo. Hii si serikali mzuri, tungane basilika sani. Nikiwa Uganda, Kampala, mimi binafsi naona nchi ya Kenya imekuwa hatari sana kwa kuteka nyara vijana kila mara, na serikali kuikosoa, labda waone kama itajirekebisha na kuachia huru wale waliotekwa nyara. Hapa Uganda hali ni hiyo hiyo kama Kenya. Asante sana RFI Kiswahili. Alan Kaita kutoka Bungoma nchini Kenya anasema hata marais wengine waliokuwekwa madarakani walichimbwa, ila hawakuwa na haja ya kufuatilia, ila katika hili msumari umegonga. Ndipo hasa Fiston Boneza kutoka DRC Tafrani Lushuru, kiukweli utumiaji wa mitandao ya kijamii umevuka mipaka ndani ya nchi nyingi za barani Afrika. Mheshimiwa Mrima Mwangombe, ndio hapa Kenya wanavuka mipaka sana. David Sachenga toko wagumu tuna dumu mwenza Tanga, Tanzania: huku kwetu Tanzania kuna mamlaka ya kusimamia mitandao hii ambayo ni TCRA na hivyo kama ukosoaji utakuwa umevuka mipaka utawajibishwa kwa mujibu wa sheria. Sasa Wakenya hawana mamlaka inayosimamia maudhui ya kimtandao watawajibishwaje? Masi Manda bin Kiwense kutoka DRC, Mobakala Kisakala maskani: kama kuna kitu kizuri kinachostahili kutumiwa kwa ajili ya kukosoa serikali ni mtandao wa kijamii, kwa sababu wakati unapokosolewa kwenye mitandao, ujumbe utakuwa mwepesi kufika kwa wahusika, na kama serikali ya William Ruto inaendelea kufanya vibaya kwa wananchi wake, hacha ikosolewe. Asante sana RFI Kiswahili. Na kufikia hapo ndipo wanakamilisha kipindi cha leo. Asante sana kutembea nasi mwaka mzima, na kukaribisha tena mwaka ujao, tuandamane pamoja. Kutoka kwangu Victor Muturi pamoja na wenzangu hapa RFI, tunakutakia mwaka mpya wenye heri na mafanikio. Jioni njema. Shukrani Victor Muturi. Msikilizaji, miongoni mwa taarifa kuu tulizokuandalia jioni ya leo: Mapigano makali yaendelea kuripotiwa jijini Khartoum nchini Sudan. Leo ilifaa kuwa siku ya mwisho kwa watawala wa kijeshi nchini Guinea, na Israeli yatoa onyo kali kwa waasi wa hudhi nchini Yemen. A -a -a -a, Tukutane mwakani ndio wimbo ambao unatukamilishia matangazo yetu leo, kutoka kwa wasanii Aslama na Mabantu pamoja na Masauti, ushirikiano wa Tanzania na Kenya. Daiwa kodi mwenye nyumba na kupanda kichwani, ah, mwambie freshi mzee, tutaonana mwakani amekuja, yeah, majanga mwaka huu umefukuzwa kazini, so mwaka wako mzee, tuungane twende mwakani, nimeota mwakani i Tukutane mwakani. Ushirikiano wa Aslam Mabantu na Masauti, wasanii wa Kenya na Tanzania, ndio wanatukamilishia matangazo. Msikilizaji, ombi langu kwako ni kwamba mwaka 2025 utakuwa bora zaidi kuliko mwaka 2024. Asante kwa kusikiliza matangazo ya RFI Kiswahili mwaka mzima. Kutoka kwangu na wenzangu, tutakutakia heri njema unapovuka mwaka. Shukran kwa wote ambao wamefanikisha matangazo ya leo chini ya usimamizi wa Emmanuel Richard Makundi. Naitwa Douglas Omariba. Kwa heri.