Msikilizaji kule Lubumbashi, ni saa kumi na moja zimepita dakika arobaini na tatu. Wanaharakati wa kutetea haki za binadamu mawakili na raia wa kawaida nchini Kenya wameendelea kuongeza shinikizo kwa serikali kuwaachia wale ambao inadai kwamba wametekwa na idara za usalama kwa kuwa wakosoaji wakubwa wa, wa rais William Ruto. Ruben Lukumbuka amezungumza na Francis Auma, mwanaharakati wa kutetea haki za binadamu kutoka shirika la Muhuri la nchini Kenya. Watu wanahuzunika, watu wamepotea. Kwa hivyo sisi hatuogopi, tutatoka kimasumasu, na licha ya kutushika, kutupiga, kudhalilisha, lakini bado tutahakikisha kuwa sheria imefuatwa na wale waliohusika kuandama hawa watu na kuwashika wamefikishwa kisambani na naje. Na, na maandamano yenu ya haya yanaweza kuwashtua maafisa wa polisi na ama kuifanya serikali wachie huru watu inaowashikilia, kidonda cha kufa akisikii dawa serikali imekinai, sidhani kama maandamano haya italeta na tija. Aa, hapana, kwa sababu tunaona licha ya kupiga kelele na nduru, wanasiasa wakereketwa, viongozi wa dini, lakini tunaona bado watu washikwa wakiolelaolela na kupotezwa nam. Lakini Francis, uh, Rais Ruto mwenyewe amesema kwamba atamaliza suala hili la utekaji. Je, unaona kauli yake inaaminika? Siasa uzi sindano kushona na kufumua. Kauli zake kauli mbiu ni urongo. Alipoingia kwa utawala alisema kutakuwa hakuna watu kupoteza kiolela, lakini yeye ime, ameongoza kuliko maraisi wote. Hatumwamini yeye, anatumia vyombo vya dola kuangamiza wanaomkosoa. Na je, unafikiri nini kifanyike wakati huu baada ya nyinyi kushuhudia haya? Sisi tunasema tutatumia mbinu zote, Njia zote za kikatiba kuhakikisha kuwa haki imetendeka, lazima sheria ifuate, yeah. Lakini Francis, polisi wenyewe wanasema kwamba hawahusiki kwa, hawa kwa vyovyote vile. Polisi wanasema hawahusiki vyovyote vile, maanake ni lugha ya kawaida tangu jadi. Miaka ishirini na tano mimi nikipigania mambo haya Polisi wanakana. Tangu lini polisi akasema kweli? Limemshika likampoteza, wote ni wamoja na sisi tunaona kuwa ni walagai, ni watu ambayo hawana interest yoyote na maisha ya Wakenya, bali maslahi yao wenyewe. Kwa hivyo polisi wanajua na vyombo vya dola wanajua aa watu wako wapi, na wao wanakana tu kwa sababu ya PR public relation, kujitetea tu, lakini polisi wanahusika na hali hii. Inaweka wapi serikali ya Kenya? Serikali ya Kenya, liwalo na liwe. Tuko na big brothers international, pia wanaangalia. You never know, one day, one time kutakuwa na maswala ya kuwa twendeni ICC ama twendeni pahali mtastahili, wale vijana waachiliwe. Nchi lazima tufate katiba, mtu akikosa twende kotini, tuangalie institution kama vile polisi, judiciary, DPP wafanye kazi yao. Hali hii pengine eh, unadhani nini hatima yake iwapo itaendelea ama mtaendelea na maandamano? Sisi hatuchoki, watu wasiogope, tuko na katiba. Francis Auma, asante sana. Shukran jazeela, asante. Mwenzangu Ruben Lukumbuka kwenye mazungumzo na Francis Auma ambaye ni mwanaharakati wa kutetea haki za binadamu kutoka shirika la Muhuri la nchini Kenya. Nampisha Victor Moturi na makala ya habari Rafiki. <coughs> Jambo ya shabiki wa kipindi hiki cha barafiki mahali ulipo, natumai mwishinda vyema. Karibu kwenye kipindi cha leo ambapo tunaangazia mada kuhusu hatua ya baraza la usalama la umoja wa mataifa mwishoni mwa juma kupitisha azimio kuunga mkono unduaji wa kikosi kipya cha bara la Afrika cha kulinda amani nchini Somalia. Kikosi hicho kikichukua nafasi ya kilele cha ATMIS na kitakuwa na jukumu la kuwakabili wanamgambo wa Al-Shabaab. Tunakuuliza, unaamini kikosi hiki kipya kitafanikiwa na je, unadhani kwa nini vikosi vya awali kuanzia AMISOM na ATMIS havikufanikiwa? Andamana nami hadi mwisho. Mimi ni Victo Muturi. Niangazie maoni yako ya sauti. kutoka Kabisi, RDRC mimi ni Kandiki, salamu mtetezi wa haki za binadamu, nai nashirika SIDOP. Hiki kikosi sizani kama kitafanikiwa, kwani hata kikosi cha mbele kama haikufanikiwa, na kama vikosi vya Umoja wa Mataifa vifanikiwi hata huko ndani ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Ni kama wawa, wale wenye kusababisha usalama wanapata sapoti kubwa kuliko hivi vikosi vya Umoja wa Kimataifa, kwani ukaona hawa wa Al Shabab wana nguvu kubwa kuliko kiku vikosi ambavyo vinakuja kuleta usalama, kama vile hata huko huko DRC ukaona waasi wa, wa, wa M23 wana shapoti kubwa kushinda hawa wa Umoja wa Kimataifa. Nipeni fursa jamani ya kuwasalimu wasikilizaji wote wa rafiki Kiswahili na watangazaji. Mimi ni Bwana Elisha Charles kutoka Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, Congo Kivu Kusini, hapa mjini Uvira. Mtazamo wangu kutokana na mada ya leo ya Habari Rafiki, kiukweli vikosi kama na hivyo ya vinafanya kazi kama serikali na wananchi wote wanahazimia kweli kupata amani na kushikana mkono kwa mkono. Nitawaomba waraia wa Somalia kuungana mkono na vikosi hivyo ambavyo vinakuja mara kwa mara kwa ajili ya kuwasaidia kurejesha amani, na nitapongeza pia e, serikali ya Somalia na wananchi wote wa Somalia ambao pia wanaonyesha pia ushirikiano na vikosi hivyo ili kurejesha amani na kutokomeza hayo makundi ya Alshababu. Asante harafi Mpresida wa Comission de Suivi kwenye Radio Nguvu za Uvira Marco Fomadiego, acha niseme kwa mada hii ya leo ya kwamba Umoja wa Kimataifa hawataki ile tunaita e, tatizo wanaleta wanageuza tu vile vikosi, lakini e, chanzo cha mzozo au chanzo cha magaidi, kukuwa na magaidi hawaishi, hawataki kozi, lakini wangeangalia chanzo ya ile matatizo ni nini? hata wanaweza kubadilisha kama hawatake hiyo. Eh, kwangu mimi kabisa sioni ya kwamba mafanikio inaweza kuwa na vile vikosi. Hawatafanya lolote, watakuwa kama wengine. Asante. Binafsi sidhani kama hilo litakuwa ndio suluhisho. Kwanza ukiangalia sisi ni watu mojawapo watunapendwa kuendeshwa, na ni watu mojawapo watupendi kujitegemea. Kwa hilo, hata kuwepo na hilo jeshi litakuwa ni sawa na kupoteza wakati tu, na bado lawama litakuwa ni pale pale tu. La muhimu ni sisi kwanza tuendelee kujitegemea. Rondeonde Nkamba Balungu, maarufu kama Mzee Mkonte Gabriel, kutoka Mulonde Commanda DRC, toka mashariki mwa Kongo, kijijini Katobo ni Museveni Rushigira. Bwana mtangazaji, kuhusu mada ya leo hii, vikosi vyetu vya Afrika vya kuleta amani havipewi nguvu hata ya kupigana na wanamgambo, na hii yenye inaingia nchini Somalia haiwezi kaleta amani nchini Somalia, haiwezi kupigana na hao wanamgambo. Unakutana hawa wanamgambo wana nguvu kuzidi vikosi vyetu vya Afrika vya kuleta amani. Asante na msikilizaji, tuende moja kwa moja kwenye mtandao wetu wa Facebook. Naona Kifungo Benard kutoka Moba, DRC, anasema hapo ni mazungumzo ndiyo yanaweza kumaliza mizozo, sio kubadilisha wanajeshi. Nakakuchubwa kutoka mashariki mwa DRC kijijini Migera anasema mimi naona kama kikosi hiki kinaweza kufanikiwa kulinda amani kama hakutakuwa wanafiki ambao watajitokeza nyuma ya kikosi chenyewe, sababu kuunda kikosi haitoshi, ila utashi wa kufikia lengo ni wa maana zaidi. Ushindi Paul kutoka Rwanda wilayani Nyabihu tarafa ya Rambura kata ya Nama tulisikia kwamba washiriki wa kijeshi wa IGAD walienda Sudan kuleta amani. Je, nao waliachiwa mkono au la? Kasemego aguero kutoka kivu kaskazini jijini butembo DRC anasema umoja wa mataifa hausaidii kitu chochote katika bara la Afrika na Somalia isiamini msaada kutoka kwao, ijipange, sababu umoja wa mataifa ndio unaleta mzozo wote. Tungane basilike akiwa Kampala, Uganda, anasema hadhani kutakuwa na mafanikio yoyote kwa kuwa inafikia sana kwenye viongozi wetu na pia wa Somalia na nchi ambayo sio salama. Na nirejelea maoni yako ya sauti Naitwa Mheshimiwa professeur Sele Marega maarufu Papa Visionnaire 2024 naita, nikiwa hapa Kalundu, Uvira, mi nawaza kwamba kikosi hicho ambacho kitaundwa na, na Umoja wa Mataifa ni vikosi vya kwenda kufanza, ni kama sisi tunaita marche de sante, kwa sababu sio vikosi vimoja ama viwili ambavyo vimetumwa katika nchi za bara la Afrika na wakashindwa mishene yao. Mfano hai ni hapa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, ambako jeshi la Monisco liko tokea mwaka elfu moja miakenda makumi kenda na tisa, lakini mpaka sasa hivi watu wanauawa, watu vita haviishi. Kwa hiyo sisi hatutumaini kitu, kwa hiyo asante. Jambo hilefi Kiswahili kwa majina, mimi ni Msombwa Kainanga Shombwa, napiga simu kutoka Kakolokelwa Mwenga Kivu Kusini DRC, kuhusu ile kikosi ya kulinda amani na Umoja wa Afrika y kutumiwa kule Somalia. Sione mafanikio hata yoyote, sababu ina inakuwa ya mara tatu ile banatuma vikosi kule na haifai kitu. Hii nyingine inaenda kule itakuwa tu sana, zile zingine mbili zilianzaka mbele na zikupata mafanikio, banaweza kuwa na uwezo wa kuleta mafanikio na y kumaliza vita lakini kitu yenaharibisha Afrika ni rushwa, tena unafiki. Banaenda sema nafuata kwenda piganisha, banaanza kalia bingine, banaanza tafuta majini ya nchi ya watu fulani, evalenda saidie saidia avatafatana tena na vita. Ni sauti ya mzee Makindar, kutoka Bujumbura, Burundi. Mada leo kuhusu kikosi kipya kuweza kutiwa Somalia, kuweza kugomboa kilichokutwa hatuwezi kuandikia mate na wino upo. Kumbe wameweza kubadilisha hiyo mbinu, pana kitu wamechunguza na wameona. Kumbe sasa, tuwangoje hao wapya waingie, tuone kama kweli wanaweza kuweza kupigana na Alshabab, kwa sababu hatuwezi kusema wameshindwa. Walipima uwezo wao, tuone na hao wamekuja itakuwaje. Hatuwezi tukasema wataweza hawawezi. Mimi kwangu binafsi sioni kama vikosi hio vikosi hivyo vipya vinaripotia huko. Kwa nini hawakamati vikosi vya Umoja wa Mataifa nao waendelee kushikamana na wenzao huko? Kwa nini wanatumatuma vikosi tu fulani fulani, kwani maadui ni wengi, wanaripotiwa hapa na pale kwa sababu hawezi maliza maadui, maadui ni wengi ambao wanashikilia silaha. Kumbe serikali zetu za barani Afrika ziangalie namna gesi hii zitafanza kwa kutekeleza hivyo. Vikosi vya waasi ni Luka Salumu kutoka Uvira ndani ya kupemea Kalungu ya lokalite ya, ya Gomba kutoka tarafani Moba mjini Kaonja parcele kwa majina naitwa Fabiano na bebe ya Dolfine. Kiukweli kibinafsi, kwenye mada ya leo, siamini kama kikosi hiki kinaweza kufanyikiwa. Ana mawazo na siasa ya Umoja wa Mataifa iko nguvu kuliko viongozi wa Umoja wa Afrika, kwani mizozo ambayo tunaishuhudia barani Afrika huwa inachochewa na Umoja Mataifa. Ndiyo maana imekuwa vigumu kwa vikosi vya awali kuweza kufanyikiwa. Hata leo kikosi hiki kipya kikifuata siasa ya umoja wa mataifa, itakuwa vigumu kabisa kufanyikiwa. Asante sana RFI eh, Kiswahili. Ujambo RFI Kiswahili, inaitwa Prince Kimonge, natokea mji mkuu wa Bukavu, DRC. Kwa mada ya leo, mimi naona kuwa, uh, umoja wa mataifa inaendelea kufanya distraction wanaita mkifaransa kwa nchi ya Somalia kwa sababu vikosi vingi vimepita pale na havikuleta amani. Kwa hiyo suluhu moja ni kuikaa chini wa Somalia wao wenyewe kwa wao wenyewe na watatue mgogoro wao, hiyo unaweza kaleta amani katika nchi hiyo na sio vikosi hivyo. Asante. kutoka DRC anasema hadhani kama kikosi hicho kitaleta mafanikio yote mazuri kwa sababu viongozi ni walewale. Mois Togera anasema tunawatakia, kila laheri na amani irejee ya Somalia na ukanda mzima wa pembe ya Afrika. Isaya Ruben kutoka Ubira, DRC anasema vikosi hivi vinaenda huko kusaidia kupata amani, ila waasi wa hapa na pale wanajua njia nyingi za kupitia ili wasishikwe wakati wa mapambano. Kwa mtazamo wangu, kikosi hicho hakitafanikiwa. Ni njama ya kubaki Somalia tu. Kutoka DRC ni mimi Sebastin Kasongo. Naye Charonzai anauliza kwani AMISOM walirudi nyumbani? Medad Baraka Bim akiwa Bukavu DRC, kwa mtazamo wangu Umoja wa Mataifa kuunga mkono kikosi kipya ambacho kitalinda amani nchini Somalia ni kama unafiki fulani. Kwa nini wasitume makamanda wao wa Umoja wa Mataifa kusaidiana na kikosi kipya hicho? Sidhani kama kikosi hicho kipya kitafanikiwa kuleta amani Somalia, kwani nyuma ya Alshabab kuna mataifa makubwa ambayo yanaunga mkono wa kikundi hicho. Na kufikia hapo ndipo nakamilisha kipindi cha leo cha Habari Rafiki. Tukutane tena hiyo kesho kwenye kipindi kingine. Mimi ni Victor Muturi, jioni njema. Msikilizaji, hii ni idhaa ya Kiswahili ya Radio France International. Shukran kwa kuendelea kutusikiliza. Miongoni mwa taarifa ambazo tumekuwa nazo jioni ya leo ni kutoka nchini Kenya, ambapo polisi wamewakamata waandamanaji ambao walijitokeza kupinga visa vya utekaji lishia matangazo yetu ni ushirikiano huu wa wasanii Sol Generation, Sauti Sol na Kristo Asige kutoka nchini Kenya, wimbo ukiwa Mbali. Tukapanga nayo mipango mingi, lakini chache zikatimizwa. Sasa sherehe Kristola kajudikana, asante Maulana, lakini ningeweza mama, nifungue macho ni kuone. wanasherehe bila wewe eh, penzi harakisha usichelewe, nilizaliwa Disemba kama wewe njoo njoo nipembeleze moyoni <laughs> ni mengi ninatarajia, dada wiki vida bingu ni na dunia na wewe, muda muda unawadia jo nile rumba na wewe taimi imeharibiwa na kazi mm -hmm, nitafanyaje sijui, nichome moja na wewe niko kraini, na nimekushikia ya zawadi. Yani, sijui nitafikaje, ningependa nikupe mwenyewe nikiwa mbale na tamane, sijui nitafanyeje, krispas nile nawe shirikiano wa wasanii Soul Generation, Sauti Soul na Kristo Asige ukiwa mbali kutoka nchini Kenya ndio ambao wanatukamilishia matangazo. Mwelekezi wa matangazo haya amekuwa ni Emmanuel Richard Makundi. Naitwa Douglas Omariba, hadi hapo kesho kwah