Saa kumi na mbili na dakika arobaini na tatu saa za Afrika Mashariki. kwenye mahojiano yetu tunaangazia wagombea wa kiti cha uenyekiti wa tume ya umoja Afrika ambao hivi punde watashiriki katika mdahalo ili kueleza maoni yao kabla ya uchaguzi wa mwezi Februari. Kuangazia hili, mwenzangu Ruben Lukumbuka amezungumza na Daktari Brian Wanyama, ni mwadhiri wa chuo kikuu cha Kibabii kilichopo Bungoma nchini Kenya. Aliyekuwa waziri mkuu Raila Odinga anakombea kiti cha kuwa mwenyekiti wa AU na ni kiti ambacho kina tajriba ya juu hii katika upande wa kuongozi wa serikali, nafikiri. katika jitihada zake za kugombea kiti cha kuwa wenyekiti wa AU ameweza kupiwa ji ikikungwa mkono na serikali ya Kenya chini ya uongozi wake Daktari William Ruto, na pengine mwezi wa Februari ambapo kutokana na uchaguzi yeye aweze kuongeza jitihada za kujaribu kuwashawishi wapigaji kura. Tumeona kwamba Mahmud Ali Yusuf wa Jibuti naye Richard Randria Mandrato wa Madagaskar wamekuwa na ushawishi fulani katika kugombea wenyekiti huu, tutegemee kwamba pengine huenda akapata ni kinyang'anyiro kikali na wale wagombezi wawili ambao wamewataja ile kutoka Jibuti e, na mwingine kutoka nafikiri taifa la Mauritius kama zijakosea, ni, ni, ni wagombezi ambao wana uzoefu mkubwa na tunapotazama pakubwa maeneo mbalimbali ya mbali Afrika kanda pepembe mbalimbali za Afrika, mataifa ya SADC, kuna mataifa ya ECOWAS, kuna mataifa ya Maghreb, kuna mataifa ya IGAD. Ikiwa uchaguzi utafuatilia mipaka hiyo, basi huenda kukawa na challenge kubwa sana kwa Raila Odinga. Kwa hivyo lazima uh, aliyekuwa waziri mkuu Raila Odinga aweze uh, kupanga mbinu za kujaribu kuona ni jinsi gani ambavyo anaweza kuingia kupenyeza katika makundi haya ya kikanda, kwa sababu sasa SADC ni kama una usemaji mkubwa, ushawishi mkubwa. Kuna vilevile vile francophone countries ambayo naongea Kifaransa, umezungumzia Kifaransa hapo sijui nini, lakini pia Raila Odinga anasema kwamba yeye kwake lugha ya Kifaransa si shida. Kuna mjadala ambao unaandaliwa, ambapo oh, watakutana wagombea hao. Pengine mjadala huu unaweza ukabadilisha fikra, uh, Raila Odinga anaweza kudhihirisha kwamba ana kipawa kizuri cha kuongea Kifaransa naelewa kwamba katika lugha ya Kijerumani yeye ni mzuri, ana uzoefu mkubwa sana. Lakini ikiwa taweza kudhibitishia taifa ma, ma, bara hili la Afrika kwamba ana uzoefu mkubwa wa kuongea Kifaransa, nafikiri hiyo kidogo itamwongeza jiki, itampa alama zaidi. E, nini mustakabali wa uh, Raila Odinga, kama waziri mkuu wa zamani huyu wa Kenya kuelekea uchaguzi wa mwezi Februari mwakani? e... Mambo hapa ni mawili. Kwanza kabisa, nafikiri serikali yake Daktari William Ruto imedhirisha uwazi kwamba inamuunga mkono mgombezi aliyekuwa waziri mkuu Raila Odinga. Raila Odinga akipita itakuwa ni tena ni heko kwa taifa la Kenya. D Brian Wanyama, asante sana, shukrani ndogo na sasa tupate makala ya Habari Rafiki ambayo yameandaliwa naye Jupiter Mayaka, leo tukiangazia maoni ya msikilizaji kuhusu taarifa mbalimbali ambazo tumekuwa nazo wiki nzima <mulia> Habari rafiki, natumai juma yako imekuwa njema popote pale ulipo. Leo kwenye makala ni mada huru na niliyeshika usukani ni Jupita Mayaka. Wakati wa mada huru, tunakupa fursa kuchangia suala lolote ambalo limetokea nchini mwako kwa wiki hii au hata kile ambacho umekisikia katika matangazo yetu ya juma nzima. Moja kwa moja tuanze kusikia maoni ya sauti kupitia namba yetu ya WhatsApp. Kwa jina naitwa Geoffrey nikiwa hapa mjini Lusaka Zambia, kwa mada huru ya leo ambayo ningependa kuchangia hapo mezani RFA Kiswahili. Napenda nitoe wito kwa serikali yangu ya Tanzania kwa sababu ninavyoona, tunaelekea kwenye uchaguzi mkuu wa serikali na kumchagua rais. Mimi ningemwomba Samia afanye siasa ambazo anajua kwamba hizi siasa ni za haki na kweli asiendelee kuweka kipaumbele cha kuendelea kuwanyanyasa wapinzani, kwa sababu ile inaonyesha dhahiri ni jinsi gani alivyokuwa dhaifu. Kikubwa tu ni kushindana kwa hoja. Sisi wananchi ndio tutaamua, tutajua huyu rais anahitajika endelee au anahitajika arudi nyumbani kwanza. Asanteni sana RFI Kiswahili. Naitwa mtundo wa Moses kutoka DRC, Kanyabayonga. Acha basi niende nishukuru na kupongeza vile rais wa Kongo Felix Tshisekedi kwa kuweza kufanya mabadiliko ya katiba. Hiyo ni jambo jema, sababu vipengee ambavyo vinaomba kubadilishwa, ikiwa ile kipengee inayozungumzia uchaguzi kwa muungano wa vyama, sababu tunapochagua mnadhani mnachagua lakini baada ya kuchagua mnakuta wale viongozi wa vyama wanapendelea sana jamaa zao na kuwaweka kwenye uongozi kwa majina. Naitwa na Kakukubwa kutoka mashariki mwa DRC nikiwa hapa kijijini Migera. Kwa mada yangu huru ya leo, mimi napenda tu kuwaonya watu wa Siria sababu nilisikia kwamba watu wa Siria walimkimbiza rais wao ambaye alikuwa madarakani. Sasa napenda niwaonye waangalie vizuri sababu rais huyo akikuja kurudia na nguvu ingine, huenda nchi yao inaweza kudumbukia katika vita ambavyo hawatamaliza jambo. RFI Swahili, kutoka Burundi, Bujumbura, ni Mwelwa Juma cha Balala. Kuhusu mada uhuru ya leo, napenda kutoa shukrani zangu za dhati kwa watangazaji wote wa RFI Swahili, kwa kuwa wanatujuza habari muhimu za kila siku zikiwemo ukweli kabisa bila uongo. Amjambo RFI Kiswahili, mimi nachangia mada huru ya leo. Ninatuma voisi nikiwa Rama Grupe Maustala, mutaa wa Likale. Kwa majina ni Honorable Mwindo Masolo wa Mpimbo. Mimi kwa mada huru ya leo Ijumaa, nilipenda watumishi wote na Wakristu wote waombee wakimbizi wote, kwani hapa na pale mumutaa wa Lubero mangorejipa kupitia maombi yenu Mungu atajibu vilevile. Vile hali ya ukimbizi inasababisha vilevile, bei ya chakula inapanda bei. Aksan sana RFI Kiswahili, ninawapenda sana kule Nairobi, wenzangu wa mtandao wa Facebook wa RFI Kiswahili, mnasemaje? Didier Hodari kutoka Lubero, Kivu Kaskazini, DRC. Madahuru yangu leo, ningependa kuzungumzia kuhusu rais wetu Felix Chisekedi kuendelea kusisitiza kugusa katiba ya nchi yetu, kitu ambacho si muhimu sana. Sisi hapa mashariki ya DRC kuna vita vikali, watu wanaendelea kufa kupitia uvamizi wa waasi wanaotatiza nchi yetu, tena wanasapotiwa na nchi za kigeni. Kwa sasa rais angeweka kila kitu ili amani ipatikane kwenye nchi yetu. Mzee Mkonta Gabriel kutoka Mulunde anasema yangu leo ni kuhusu na vijana kutopenda kufanya kazi. Walio wengi hupenda sana kujifanya kama wasanii, na ndio sababu inawapelekea wengi kuwa wezi. Ategemeaye chanduguye hufa maskini. Ajira yangu ni nguvu yangu mwenyewe. Huo ni ujumbe wake mzee Mkonta Gabriel. Mwingine ni Tungane Hasani akiwa Uganda, Kampala. Leo mada huru, ningependa anizungumzie kuhusu mkutano wa rais wa Kongo na Rwanda Jumapili huko Angola. Huwe ni mkutano wa kusitisha vita mara moja mashariki mwa Kongo, kwa kuwa waasi wa m ishirini na tatu wanaendelea kuchukua vijiji kadhaa. Tunawaomba wakubaliana jinsi Somalia na Ethiopia wamekubaliana. Asante sana Arifa ya Kiswahili. Medad Baraka akiwa mjini Bukavu. Kwa mada yangu ya leo, unachukua fursa hii kuongelea kuhusu takataka za uchafu ambazo zinazidi kutamba kotna zote za mji wa Bukavu. Ningeomba meya wa mji wetu afanye vya kutosha. Msikilizaji, tuendelee na maoni ya sauti kwenda namba yetu ya WhatsApp. Chambo, mimi ni Hategeka Ineza Tejo kutoka kiwanja Ruchuru nchini DRC. Kwa leo, mada huru ya leo nipenda nizungumzie wakaji rahia ambao wanajiandaa kwa sherehe tofauti bona nena Noele, nilitaka kuambia tusipoteze pesa nyingi katika sherehe, ili hapo mbele tuje tukalie. Watu wako wanapana mimea zao, wanauzisha soja, wanauzisha maharagwe, mahindi na vinginevyo. Ila nawambia mkadirie, ili tusipoteze pesa nyingi na hapo kesho ili tulie. Hilo ndilo onyo langu kwa raia wote. Hii ni sauti ya Mzee Makinda kutoka Bujumbura, Burundi. Mada huru ya leo nazungumza kuhusu nchi ya Siria. Nchi ya Siria wamemfurusha Raisi Bashar el Assad. E, walikuwa wanaitwa ma nini, watu wa maguguni, wameingia wameshika nchi. Lakini kitu mtu anaweza kawaomba ni kujua kama wenyewe ni, ni Wasiria na wanaokutwa Siria ni Wasiria. Kumbe sasa wangefanya kuweza kukutana na hao wamekuta, wazungumze waweze kuwa kitu kimoja, kwa sababu umoja ni nguvu, mtengano ni udhaifu, waweze kuijenga Siria iliyobomoka siku nyingi ajili ya vita. Asante RFI. Jambo RFI Kiswahili, natuma ujumbe wa sauti nikiwa mjini Lusaka, Zambia. Kwa majina ni Roger Michel Munaba Mahinga ikiwa e, leo Ijumaa ni mada huru na mada yangu huru ya suki ya leo ni angazie ziara ya rais wa Gambia Mheshimiwa Adama Baro ambapo anazuru taifa la Kenya hapo jana, ambao alipokelewa na kiongozi wa taifa hilo Daktari William Ruto na lengo la ziara yake ni kwa ajili ya kuimarisha uhusiano kati ya taifa la Kenya na Gambia na ambapo alisherekea sikukuu ya uhuru wa taifa hilo la Kenya na fikiri kweli ni manufaa ya wananchi wa mataifa hayo mawili. Asante refi na kazi njema. Mada areu unataka kuzungumza, naweza kusema kwamba vita inayotokea huko Siria, nchi ambazo zinaweza kuidhibiti na kutafuta suluhisho kali ili kupunguza vita hiyo inayotokea nchini Siria. Uh, na kuomba rais wa nchi hiyo uh, Bashar al-Assad kurudi kwenye nchi yake na kutatua kila tatizo inaloshika nchi hiyo. Kwa nini nchi yako ikiwa iko kwenye matatizo na wewe ukapata uhamisho wa kwenda Urusi? Asante lfienushindi poro barosi Toka Uvira Kawizi, naitwa Kashindi baba Shambale, nikiwapa Uvira Kawizi, DRC, kwenye mada rafiki. Mimi maoni yangu kwa uku, viongozi watusaidie sisi wa Kongomani, tunateseka sana na vita, vita ya mara kwa mara, kila siku vita ndani ya nchi yetu Kongo. Umoja wa Mataifa, muko wapi? Inaita e, nikiwa Kongo DRC. Asanti sana. Niangalia maoni yako ya madahuru hii leo kwenye ukurasa wa Facebook wa RFI Kiswahili. Natumai pia umebonyeza like ili kutufuata. Shukuru Musai wa mjini Butembo, maeneo ya Katwa, DRC Congo. Leo kwenye madahuru, napenda kumwomba waziri wa michezo wa DRC aone namna gani atatujengia kiwanja cha mpira hapa mjini Butembo. Kusema kweli, vijana wana vipaji, lakini vipaji vyao vinamalizika kwa kuvuta bangi sababu ya kiwanja cha mpira kukosekana. Kanal Ahadi kutoka Uvira anasema, mimi nafurahia kusikia rais wetu wa Kongo na wa Rwanda Kagame kukaa pamoja kwa kutafuta amani katika mkoa wa Nord Kivu. Asante sana RFI Kiswahili, Kiswahili nawapenda sana, tuna kupenda pia. Stanislas Sadiki kutoka Moba, DJ Stanislas Mwarabu wa Mbeya, suala ambalo nazungumzia sana ni kuhimiza watu ili wajitume na kilimo ili kupunguza njaa. Ni washukuru pia Daima Katimbo, Eric Delphin, Zabloni Mayongezo kijana mkongwe, Marco Fuma, Diego Doni, Savier Espoa, Drama Isaya Rubeni, kuna Fiston Boneza na Bernard Kalumba kwa mchango wenu kwenye mada huru hivi leo na wiki nzima. Basi siku zote, mbiu ya mgambo ikilia, kuna jambo. Ukiniita juu kupita mayaka nitaitika. Kwa heri, nikutakie wikendi njema. Kwa kumalizia, hizi ni baadhi ya taarifa ambazo tulikuwa tumekuandalia. Idara ya hali ya hewa nchini Tanzania yatoa tahadhari kuhusu kimbunga Chido. Utawala wa kijeshi nchini Niger yasitisha matangazo ya BBC na kuonya kituo cha RFI. Rais wa Ufaransa Emmanuel Macron amemteua Francois Bayrou kuwa waziri mkuu mpya kuchukua nafasi yake Michel Barnier. Kibao ambacho tunamaliza nacho ni Don't Matter Akon kutoka kule Senegal. Kibao don't mata cha kwake Akon, msanii kutoka Senegal, kikitamatisha matangazo ya jioni ya leo kutoka RFI Kiswahili. Shukrani msikilizaji ambao umekuwa pamoja nasi wiki nzima. Shukrani msimamizi wa matangazo Benson Wakoli, fundi wa mitambo Vital Mugisho, pamoja na Florence Kibuba, Ruben Lukumbuka. Mimi naitwa Carol Korir na kutakia jioni njema.