Mashariki mwa DRC ni saa kumi na mbili na dakika arobaini na tatu. Hivi punde tunaelekea kwenye maujiano Na m, habari kuu katika matangazo ya jioni hapa RFI Kiswahili, tutajikita jijini Nairobi nchini Kenya ambako polisi wametumia mabomu ya kutoa machozi ili kusambaratisha maandamano ya wanaharakati wanaopinga unyanyasaji na mauaji ya wanawake. Mwenzangu Florence Kivuva amezungumza na Nancy Kimeo Kimeu, ha, miongoni mwa wanaharakati walioshiriki kwenye maandamano hayo. Tunapouliwa na wameletewa muuaji ama aliyefanya kile kitendo, watilie maanani, waone maisha haya ya ule aliyeuliwa. Hizi ni ndoto zake zimezimwa akiwa umri mdogo, ni ndoto zake zimezimwa za kuendeleza familia yake. Ameacha mtoto wake yatima, ameacha wazazi na pia ameacha vitu vingi angefaa kufanya katika maisha yake. Na si kifo cha kawaida, ama kifo cha Mungu, ni kifo kilichosababishwa na binadamu. Kenye naweza sema hata sisi ni wanadamu, tunafaa tuonyeshe upendo, hata ni kila fea niite ni tuketi tutu. Jadiliane tuelewane, na tuendelee. Ukiona hatuwezi endelea, kila mtu ende njia yake, maisha yaendelee, usimuue mwenzako. Pengine unafikiria ni kwa nini waathiriwa wa ukatili huwa wananyamazia wanachopitia. Ni nini hichi ambacho kinawafanya wao kunyamazia dhuluma? Tunahofia kuuliwa. Mimi hapa naweza sema mimi ni survivor, lakini naogopa kufunguka, kwenda kuripoti, ilali nachunga maisha yangu na mtoto wangu kwa maana mimi ni nisipuliwe, ule anayetaka kuniua akiona hata nifikia mimi, atafikia mtoto wangu kwa njia ya rahisi, atamuua. Uchungu yote ni yangu mimi, kwa maana mimi ndio mama. Sasa asiponipata mimi, atapata mtoto wangu. Ndo maana huwa tushtaki, unaogopa. Wengine hata wanakutishia ukishtaki, eidha ni maisha yako ama maisha ya mtoto wako, na penye nitakupeleka utaionekana. Tunaogopa hiyo. Nam uh, Nancy uh, kwa kile ambacho umekisema, ningependa kukuuliza, pengine unafikiria serikali imechangia pakubwa katika ongezeko la visa kama hivi ndio? Yeah, kwa sababu tunapowapelekea kesi hizi wanafaa wazitilie maanani, kwa maana unaanza katika kile kigango kidogo kilicho katika kijiji chenye kama ni nyumba kumi, ndo uende kwa chief, ndio uende polisi alafu kotini. Sasa nyumba kumi ikifunikia kesi hii, kwa maana wanakujua ama wanajua huyu uh, mwenye anakudhulumu, wafunikie kesi hii. Wamechukua ongo, labda wamepewa ongo ya elfu mia mbili wewe una wewe uwezi pata hiyo ongo, hiyo kesi inaishia hapo hata isongi kwenda kwa chifu ama kwenda kotini. Sasa maisha yako hapo ndo yanaanza kuwa kwenye hatari. Nyinyi kama wanaharakati, pengine mmeshirikiana vipi na serikali kuhakikisha kwamba visa dhidi ya ukatili wa wanawake vinapungua? Hatujashirikiana na serikali, kwa maana unaona wakati kama huu tunapowapelekea rotbama mahitaji yetu awatusikii, wanatumia nguvu zaidi, na tulikuwa tumekuja kwa amani. Sasa serikali itupi muda kutusikia sisi kama wanaharakati. Naam, huyo ni Nancy Kimeu, mwanaharakati wa kutetea haki za binadamu hasa wanawake na watoto nchini Kenya, katika mazungumzo na mwenzangu Florence Kivuva. Na sasa tugeukie makala ya habari rafiki. <laughs> Habari za jioni rafiki, karibu kwenye makala ya leo, habari rafiki. Leo tunazungumzia utawala wa Bashar al Asad ambao umeangushwa baada ya familia yake kuongoza Siria kwa zaidi ya miaka 50. Kiongozi huyo muda mrefu amekimbia nchi baada ya vikosi vya upinzani kuingia jijini Damascus. Msikilizaji, nini maoni yako kuhusu kinachotokea nchini Siria? Alafu pia unafikiri kuangushwa kwa uongozi wa asad kutamaliza vita vya muda mrefu nchini Siria? Na je, kuna lolote la kujifunza kwa viongozi wanaopenda kukaa madarakani kwa muda mrefu? Karibu tuandamane hadi tamati. Mimi naitwa Jason Sagini. Tuanze kwa kusikiliza maoni uliotutumia kwa njia ya sauti aitwa Ishara Ngere natuma ujumbe wa sauti nikiwa mlinde nyengeti jimboni Kivu kusini mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Kiukweli, hakuna marefu yasiokuwa na mwisho. Pia viongozi wetu wajue kwamba kubaki madarakani miaka ya kutosha haimaanishi kwamba unatumikia raia vilivyo. Naamini kwa asilimia mia amani itashuhudiwa huko Syria, kwani rais aliyeondoka ni miongoni mwa watu ambao wanasababisha usalama mdogo nchini humo. Asante RFI Kiswahili. Paluku Bayunda nikiwa Butembo mashariki mwa DRC. Ah, kilichokuwa na mwanzo lazima kiwe na mwisho mm, isipokuwa tu Mwenyezi Mungu peke yake. Vita ya Siria imedumu sana muda mrefu miaka zaidi ya ya nane hivi. Basi Bashar al-Assad aliamua kukimbia baada ya kuona kwamba nguvu zimemwishia. Sasa utawala ambao umewekwa na waza uta utadumu sababu wale wa Marekani, Ufaransa ndio wenyewe walikuwa wanasaidiana kupigana na Bashar na, na ilikuwa ni vita tu ya Amerika na Urusi ndio wenye walipigana. Kwa hiyo wameshinda, tuangalie kile kitakachotokea tena <mucho> kwenye Kiswahili ni forum unaweza kuoka parwando ndani ya biu tarafa na barakata ya nama. Naweza kusema kwamba uangushwaji wa kiongozi Assad, hiyo si sababu ya kumtoa ili aangushwe kwenye uongozi huo. Kwa mfano, tuchukue kiongozi aliyeongoza nchi ya Zimbabwe Robert Mugabe, na kiongozi mwingine Mandela aliongoza nchi hiyo kwenye muda mrefu. Ninachotaka kusema nchi nyingine ambazo zina zina madhubuti zina imara zisaidie nchi hiyo kukumbwa na Arefai, kwa majina naitwa Kabanzi Jan, napatikana Diarasia patarafani moba Nunda. Kwa kweli kinachoendelea kule Siria ni hali ambayo iwa inanikera sana, mimi kama raia. Maana kuna baadhi ya viongozi wanapenda sana madaraka, kukaa madaraka kwa siku nyingi, mimi huwa sio ni mafanikio yoyote. Maana kila mmoja anataka kuwa kiongozi wa taifa, na madaraka sio ya mtu mmoja, wala sio ya familia, sio ufalme. Amna, kwa kweli kinachoendelea kule Siria ni jambo ambalo si la kufurahisha sana nasila kufurahisha sana. Viongozi wetu wa Afrika wasio wanaiga mifano hiyo, maana wakati unakaa madarakani kwa muda mrefu huwa inatatiza sana eh, raia wengi. Jambo Jambo Radio RFI toka DRC Sidikivu, teritori Diju, Sheferi Rubenga, mimi ni Espoir kunywa na Arnold De Rosta. Kwa kweli mimi nina imani ya kwamba vita hiyo naweza kaisha uh, Siria Jambo RFI Kiswahili, jina langu ni lakoza tiari kutoka mjini Bujumbura. Kuhusu mada ya leo, kile kinachotokea nchini Siria ni mfano wa kuonyesha kuwa ukiwa unatawala bila kujali raia, utafika muda upoteze imani wao alafu, watafute njia ya kujiokoa wenyewe. Watakusema kuwa kuenguliwa kwa Raisi Bashar al-Assad kutamaliza vita, huenda vita inaanza upya kwa kuwa wale wanaomuunga mkono watapigana na wale wanaopinga utawala wake. Sasa somo la kujifunza ni kuwa kukaa muda mrefu ukiwa unatawala ni vizuri ukiwa una uongozi bora, lakini uongozi wako ukiwa unaenda kinyuma na matako ya raia utagonga mwamba. Asante sana, Refi Kiswahili. Haya basi, tugeukie maoni yako kwenye ukurasa wetu wa Facebook wa RFI Kiswahili. Zablon mayongezo kutoka Beni, DRC, anasema hakika vita vitakomeshwa huko Siria, maana raia wamesimama kama mtu mmoja, na ni wazi kwamba rais wa Siria alikuwa madarakani kwa maslahi yake binafsi, sababu machafuko ni mengi sana katika nchi hiyo, na hakuna tija yoyote kwa hivyo, inabidi tu rais Asad akubali kujiuzulu. Ushindi Paul kutoka Rwanda, wilayani Nyabihu, tarafani Rambura, kata ya Nama, anasema naweza kuomba nchi zenye uimara kuisaidia nchi ya Siria sababu rais ame hepa nchi na nchi ya Urusi imempa uhamisho, lakini kongamano laki la kimataifa la amani lisaidie nchi ile kabisa. Didie Kakule Sahan Bin Hodari kutoka Lubero, Kivu Kaskazini, nchini DRC anasema mimi sidhani kama mabadiliko yatakuwepo, sababu maeneo hayo yana makundi mengi ya, ya waasi na makundi hayo yakiingia ya madarakani yanaweza tena kusalitiana na vurugu kuanza tena, lakini ni funzo kwa marais wote wanaokaa miaka mingi madarakani, watoke ili tupate viongozi wapya. Bienfait Kasemengo Aguero kutoka Kivu Kaskazini, jijini Butembo, nchini DRC anasema kama mfalme huyo aliongoza vizuri, kwa nini akimbie nchi yake? Kabisa inaonyesha kwamba upinzani utaleta mabadiliko na watu wataishi kwa amani, kwa sababu ya kuweza kuangusha mfalme mbaya ambaye alikuwa akiwatawala vibaya. Nina matumaini makubwa kwamba upinzani utatawala vizuri sana. Isaya Ruben Alex kutoka Uvira, DRC anasema kiongozi huyo ameona kama maisha yake yapo hatarini kutokana na mabaya ambayo aliyafanya katika muda wake wa uongozi. Inaweza leta amani kama kila mtu katika jamii wanajitia pamoja ili kuleta amani. Viongozi hao wanajipenda wenyewe, na hiyo ndiyo shida katika maendeleo ya wananchi. Marco Foma Diego kutoka Uvira DRC kijijini Masango anasema mimi sioni kama hiyo italeta amani kwa kuwa watu wengi wa Bashar wako. Wananchi wa Siria wao wenyewe wazungumze. Fiston Boneza kutoka DRC tarafani Rushuru anasema kwa upande wangu, kuangushwa kwa utawala wa Bashar al Assad iwe mfano kwa marais wa bara nzima la Afrika wanaoongoza kwa udikteta. Dhoni Saviu kutoka DRC tarafani Moba Kirungu, mtaa wa Kaseke, anasema, kwa mtazamo wangu, jambo la kujifunza ni kwamba mataifa mengine yaache utawala muda mrefu. Kama ndio mwanzo unaungana nasi hewani, sasa hivi ni kipindi cha habari rafiki, tukiangazia utawala wa Bashar al Asad ambao umeangushwa nchini Siria. Tusikilize maoni mengine ya sauti kutoka Burundi, Bujumbura ni Mwalwa Juma cha Balala kuhusu mada ya leo. Kwa kweli, sisi tunahitaji tu viongozi ambao watatuongoza vizuri, hata wakitawala madarakani miaka na miaka. Sa lazima tu ni uongozi mzuri ambao utatuongoza sisi wananchi kufikia malengo na kujua masilahi ya sisi wananchi wao ni president wa komisio kwenye radio nguvu za Uvira, Marco Foma Diego natuwa kwenye chuo kikubwa cha ISM Uvira. Kutoka kwa kiongozi huyu haiwezi leta amani, kitu ambacho kitaleta amani ni wao wenyewe watu wa siria, wao wenyewe eh, ni kuikaa kwenye, kwenye mazungumzo kwa kuwa uh, shida haiwezi tatuliwa na shida nyingine, kwa kuwa uh, Bashar anatoka ana, ana, ana, ana wengine wa Bashar watakuja wata na wengine wako umo umo kwenye nchi Jambo RFI ni sibituboikanikiwa busanza diarasi. Mimi kabisa napongeza sana vikosi vilivyo muporomosha madarakani. Ningeomba na maraisi wanaonang'ania madarakani sana sana uku Afrika waone hii iwe funzo kwao, kwa sababu raia ndio wanaochagua rais na raia ndio wana uwezo wa kuondosha rais madarakani. Asante sana RFI. Tukamilishe kwa kusoma maoni yako katika mtandao wetu wa Facebook wa ukurasa wa RFI Kiswahili. Balike Hassan akiwa jijini Kampala nchini Uganda anasema, mimi binafsi naona rais wa Siria kukimbia, alikuwa ameshaona Siria kama shamba lake la mahindi. Kwa hivyo funzo ni kwa viongozi wetu wa Afrika ambao wanapenda madaraka na kupenda kujaza mifuko yao bila kujali ya raia, wajue kwamba nao pia wanaweza kufanyiwa kile ambacho amefanyiwa rais wa Siria. David Sechenga kutoka Tanga Tanzania anasema kuangusha utawala wa vinganganizi vya madaraka ndiyo njia pekee ya kukomesha utawala kama huo. Amin Claud kutoka Lubumbashi DRC anasema utawala wa familia yake Al-Assad kukaa madarakani muda mrefu umefanya wananchi kuchoshwa nao, na marais wanaokaa muda mrefu madarakani wanaongoza kidikteta tu. mabaya aliyoyatenda yamemsukuma kukimbia nchi yake. Ni iombe serikali iliyompindua kutumikia wananchi wa Siria ipasavyo. Kazi biashara maujanja kutoka jijini Uvira, Kalmabenge, DRC, ndani ya duka la Ogopa Mungu, anasema ni vizuri sana kwa kubadilisha rais wa nchi, kwa sababu kila rais ana namna ya kutumikia nchi yake. Kukawia madarakani, ndivyo mazoea ya kuiba nchi huendelea. Ni bora sana Siria imepata rais mpya, huenda nchi itabadilika. Sasa mzee Mukonta Gabriel kutoka Mulonde Manda, DRC, anasema hii ni aibu kwa watawala na ni fundisho tosha kwao, sababu haiwezekani baba akimbie nyumbani watoto wabake wakisherekea peke yao. Ni wazi kuwa uongozi wake ulikuwa mbovu. Kuitwa kiongozi haimaanishi umekuwa wa milele. Walikuwepo wengine na sasa hawapo. Ni vyema uondoke madarakani na heshima yako yote iwepo, ili kesho wakutumie kama mshauri kwa wengine watakaoongoza nchi. Hakuna aliyezaliwa na uongozi. Delphin Eric kutoka Uvira Kalimabenge, kwenye duka la ogopa Mungu, anasema ndiyo, viongozi wanaopenda kukaa madarakani kwa muda mrefu ndio hao wanaopenda kuyumbisha nchi. Muda wao ukiisha hawakubali kuachia madaraka, si vizuri kabisa. Mimi ningeshauri tu wawe wanakubali kuacha madaraka kama muda wao umetimia wa kuondoka. Ni ruhusu ni kome hapo. Kwa sasa, shukran kwa wote mliotoa maoni yenu kwenye mada ya leo. Mimi naitwa Jason Sagini, kwa heri. Nam, kwa heri Jason Sagini. Ni kukumbushe msikilizaji, baadhi ya habari kuu za dunia tumekuletea, miongoni ni pamoja na polisi wa Kenya watawanya waandamanaji waliokuwa wakipinga ongezeko la mauaji ya wanawake nchini Kenya. Watu wenye silaha wawateka nyara takriban watu 50 wa katika jimbo la Zamfara nchini Nigeria. Naye Muhamed al Bashir kuongoza serikali ya mpito nchini Siria, Machi mosi 2026. Africa, African Queen na Two Face kutoka uh, Nigeria. Ooh, Lord. Ooh, Lord. Just like the the sun up it up earth, you my my life. The only one I ever see with so yesterday, you came around my way. Make me float like a you, African... My African Queen, msikilizaji ni wimbo ambao unatamatisha matangazo yetu jioni hii ya leo. Asante sana Valerie Mumbere ukiwa Butembo huko DRC, pia ingenieur Luc Hangi wa Sibek huko Butembo, Alan Kaito ukiwa Nairobi, Stefano Maganga ukiwa Kagera Tanzania, nawe Likimbi Fisdona ukiwa Zambia mjini Lusaka. Asanteni sana mmekuwa wengi jumbe zenu nimezipokea hapa kupitia Facebook na YouTube. Asanteni sana, hivi ndivyo nafikia tamati ya matangazo jioni hii. Naitwa Ruben Lukumbuka na hodha Victor Abuso, mitamboni George Maina, upande wa mitandao ya kijamii Florence Kivuva. Matangazo mengine ni hapo kesho saa moja na nusu asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki. Kwa heri kutoka Nairobi.