Imetimia saa kumi na mbili na dakika arobaini na tatu kwa saa za Afrika Mashariki. Hivi punde tunakuletea mahojiano maalum na kwenye mahojiano yetu, msikilizaji, wakati huu raia wa Siria wanaposherehekea kuangushwa kwa rais uh, uh, Bashar al Assad um, ambaye yeye na familia yake wameongoza kwa miaka zaidi ya hamsini, maswali mengi yameibuka. Ili kufafanua zaidi swala maswali hayo, mwenzangu Victor Buso, Victor Moturi amezungumza na Hamdun Marcel, ni mchambuzi wa siasa za kimataifa akiwa jijini Mwanza. E, jambo moja la mziki la kujivunia kwa watu wa magharibi ni kumwondoa huyu al-Assad na kumkomesha utawala wake wa miaka mingi katika nchi ya Syria na kufanikiwa kuwaunga mkono waasi ambao bila shaka watakuja kuigeuka serikali ya Marekani kama tulivyoona watu wa Alqaida kama tulivyoona watu wa amazi na kadhalika na kadhalika inamaana kwamba pengine kuondolewa kwa Asad eh, wikendi iliyopita eh, inamaana kwamba kulikuwa na mkono wa nje pengine wa kijeshi waziwazi, wala hakuna jambo la siri katika hili. Daesh walikuwa wana uwezo, hawana uwezo wa kumuondoa Asad, lakini eh, majeshi ya Siria yalichoshwa eh, na vita ya muda mrefu, halafu eh, na kudhoofika kwa nguvu ya urusi kutokana na vita iliyokuwa inafanyika kule ukraine kumeinyima nafasi urusi kuisaidia tena urusi kama ilivyokuwa kuisaidia kama ilivyokuwa kwa hiyo ili hao wa watu wa daesh wamefanikiwa kukamata madaraka kwa kumtimua asad na hilo ni hayo ni mafanikio fulani ya ya, ya, ya nchi za magharibi dhidi ya, ya ya mashariki bila shaka naam, bwana hamduni eh, urusi ilikuwa mshirika wa karibu wa aliyekuwa rais assad na inasema imeshangazwa sana na kinachoendelea hii inamaanisha nini bwana hamduni ni pigo kwa serikali ya Kremlin bila shaka na serikali ya Teherani kwa sababu ni kupoteza eneo eh, muhimu katika mashariki ya kati na kuendelea kujipanua kwa nchi za Ulaya ya magharibi na yaani, NATO pamoja na Marekani katika eneo hili. Kwa kuongeza eneo la pili baada ya Israel ni manufaa makubwa sana kwa siasa za mashariki ya kati, lakini kuelekea ushawishi wa nchi za magharibi katika eneo hili. Kwa hiyo nafikiri itabidi Urusi wajiulize mara nne kabla ya kufanya jingine. Kwa hiyo kuna uwezekano mkubwa sana wa vurugu kuendelea au kuikamata Lebanoni, pengine iwe ndio e, mbadala wa wa, wa, wa Siria na kadhalika. nam Pengine mwisho kabisa tuitarajie Siria ya aina gani, bwana Amduni, e, katika siku zijazo bila ya kuwepo kwa a, rais Asad? Ni Siria yenye mapigano ambako baadhi ya vikosi vinavyomunga mkono wa Asad huenda vikaendelea kuzusha mapigano hapa na pale kabla havijadhibitiwa na serikali mpya na kutegemea misaada ambayo watakuwa wanaipata kutoka Urusi au sehemu nyinginewe. Pengine e, Siria itatulia mpaka pale kutakapopatikana mwafaka wa nani awe kiongozi, kwa sababu utakuwa na kinyang'anyiro cha madaraka bila shaka. Pengine katika hili utaona wameshinda leo watu wa Daesh, lakini wanaungwa mkono nani ni swala jingine, na kuendelea kuungwa mkono ni swala jingine. Kwa hiyo lazima watu wa Ulaya magharibi na Marekani wajifunze jinsi ya kushirikiana na watu wengine ambao wana mila na tamaduni pamoja na imani tofauti, wakiwaheshimu kwa utaratibu huo na bila kuwalazimisha kuleta utamaduni wa magharibi katika nchi ya Siria, huenda wakafanikiwa, jambo ambalo silioni kwa haraka, kwa sababu misheni zake za magharibi ni kuhakikisha kwamba wanaungwa mkono kiutamaduni na kiimani katika kila maeneo ambayo wanaushawishi. Naam, mtazamo wake Abdul Marcel, mchambuzi wa siasa za kimataifa akiwa jijini Mwanza katika mahojiano na mwenzangu Victor Moturi. Na sasa tupate makala ya habari rafiki <gulia> Hujambo msikilizaji popote ulipo, karibu kwenye makala ya leo ya habari rafiki. Leo tunazungumzia uchaguzi uliofanyika nchini Ghana hivi karibuni, ambapo rais wa zamani John Dramani Mahama alibuka mshindi na chama tawala nchini humo kimekubali kushindwa. Msikilizaji, unadhani nini cha kuigwa kutoka nchi hii ya Ghana? Lakini pia nchini mwako hali kama hii inaweza kutokea? Karibu twanamane hadi tamati. Mimi naitwa Jason Sagini. Tuanze kwa kusikiliza maoni kwa njia ya sauti uliotutumia kwenye WhatsApp mkiwa hapa Biriba, Uvira, mashariki mwa DRC. Kwa jina naitwa Honorable Simo Sambazaru Rekeza Hacha. Kwanza nimpongeze rais mteule wa Ghana, Bwana Mahama, kwa kuchaguliwa kwa kuiongoza taifa kama vile la Ghana. Kweli hiyo ni pongezi kubwa, na shukurani kwa wale wote ambao wamekubali ya kwamba wameshindwa na kumpongeza rais mteule. Kwa hiyo ni mfano wa kuiga katika bara letu la Afrika, katika nchi zingine ambazo hazijakubali kuwa demokrasia ni haki ya wananchi. Kwa tunakubali kushindwa wakati tumeshindwa, sio kusema kwamba umeshindwa uanze kuleta vurugu na kuambia wananchi waingie barabarani kuleta maandamano. Jambo rafiki ya Kiswahili leo, naipongeza nchi ya Ghana kwa uchaguzi uliofanyika. Kiukweli uchaguzi huo ni uchaguzi wa kihistoria, kwani sio kila nchi ambayo inaendelea kuwashirikisha wapinzani kwenye uchaguzi. Nchini mwangu hali ya upinzani inaendelea kuzoofika, kwani kila mara wakati ya uchaguzi hawa wanaibiwa kura. Jambo elefi Kiswahili, jina langu ni rakotiteri kutoka mjini Bujumbura nchini Burundi, kata ya Kamenge. Kukubali kushindwa kwa vyama vya upinzani ni katika nchi mbalimbali eh, hususani Ghana ni mfano bora wa kuiga, kwa sababu ni njia ya kidemokrasia, kwa kuwa mtu mwenye utu anataka utulivu kwa raia, badala ya kutokubali kushindwa, kwa sababu huleta vurugu katika nchi. Jambo, RFI Swahili, kutoka Burundi Bujumbura. Ni mwelwa Juma cha Balala. Kuhusu mada ya leo, kwa kweli natoa shukrani na pongezi sana kwa washindi ambao wamepata ushindi huko nchini Ghana. Sisi wana Afrika tunahitaji viongozi ambao watatuongoza vizuri katika serikali zetu. Tunahitaji wale ambao watajali maslahi ya sisi wananchi wao. Kama ni chama tawala ambacho kimetawala yote, ni jambo jema, na kama ni chama pinzani ambacho kimechukua utawala, tunawatakia tu wote uongozi jema. Kwa majina naitwa Toms Berte Baba Fatu Baba Tantine kutokea DRC. Kufatana na jinsi matokeo ya uchaguzi yalivyotokea Ghana, hiyo ni matokeo na ni system nzuri kabisa ya kuigwa, hususan barani kwetu Afrika. Maana hapa kwetu DRC mara wapinzani wanalia kwamba wao wameibiwa, au mara chama tawala au sijui sisi ndo tumepata, na si wa DRC tu, Afrika mzima ni hivyo, yani ni vurugu mzima. Hakika hizo nchi za magharibi zina mfano wake wa uchaguzi. Asante. Tuangazie pia maoni yako kupitia ukurasa wetu wa Facebook kwa RFI Kiswahili. Thierry Makoti Muhasa akiwa mashariki mwa DRC, Kivu Kaskazini, anasema kwa mtazamo wangu, kinachopaswa kuigwa ni jinsi chama tawala kimekubali matokeo bila vurugu yoyote, ila uchaguzi ulikuwa wa huru na haki na amani bila uwizi kama hapa kwetu DRC. David Sechenga kutoka Muheza, Tanga, Tanzania, anasema cha kuigwa kutoka nchini Ghana ni nchi zetu za Kiafrika kuwa na demokrasia kweli, na wala siyo ya kubabaisha na ukishindwa, katika uchaguzi kubali kuwa umeshindwa, na si kutumia vyombo vya dola kama nguzo yako ya kupata ushindi au kukiweka madarakani. Jairus Eli akiwa Lusaka nchini Zambia anasema, hongera kwa chama tawala kukubali kushindwa. Naona nchi za Afrika zinaelekea pazuri. Mzee Mukonta Gabriel kutoka Mulonde kwa Manda, huko DRC anasema jambo la kwanza ni kuwepo kwa tume huru ya uchaguzi inayojielewa na kujitambua pasipo kuegemea upande wowote, lakini pili, kuwepo kwa demokrasia ya ukweli sababu Afrika hatuwezi kujifunza lolote kwa uchaguzi wa Ghana. Madaraka ni kitu kitamu sana na kila mtu hutamani uongozi. Tusikie pia maoni mengine kwa njia ya sauti Salama toka ya nama, tunamupa heko na kumupongeza raisi huyo mpia wa Gana, wa kiongozi wa chama cha upinzani NDC, yani National Democratic Congress eh, ambayo anayitwa Johnny Dramani Mahama kabisa. Tunamupa heko kabisa kushinda uchaguzi huo. Uh, yani, kushinda uchaguzi kabisa huo, ni wito mwema. Mumeona kwamba chama tawara kimekubali na kuafiki kwamba kimeferi kabisa. Chama hicho ni NPP, yani ni National Patriotic Party, kimekubali kuferi kabisa. Nchi nyingine ziige mfano huo, na tunamtakia John Dramani Mahama kufanikiwa na kuziba ufa huo wa kiuchumi, yani unakumbwa na nchi hiyo ya Ghana. Tunamshukuru na tunamtakia kuziba ufa huo wa kiuchumi katika nchi hiyo ya Ghana. Asante rafiki Kiswahili Lembo Roshe kutoka Bujumbura. Tunapongeza wananchi wa Ghana kufanya uchaguzi yavo kwa amani, na hapo tunampongeza huyo mwenye alishindwa kukubali kushindwa. Tunaomba watu wa chama tawala wakuwe na kubali kushindwa, hiyo inaonekana kama demokrasia inakuwa Afrika. Tunaomba zingine nchi ziigwe hiyo mfano ya Ghana, na huyu rais mteuliwa akumbuke kutendea raia ahadi yenye aliwaahidi. kichumbiro DRC. Mimi nika nikisalimu mtetezi wa haki za binadamu ndani ya shirika SIDOP, kwa kweli acha nipane hongera kwa watu wa Ghana na wafanya siasa wa Ghana. Ghana ni ni mfano mzuri wa kuigwa kwa vyama tawala viwe vikijiandaa na vikitawala vikijua ya kama kesho watatoka kwenye madaraka. Haongera kuwa kuweza kukubali matokeo. Lakini nchini mwetu, nchi nyingi za Kiafrika, vyama tawala hawakubali kutoka madarakani, na wanatawala wa wakiwa wamesahau ya kama siku moja wataweza kuondoka kwenye madaraka, na kusudi watoke afaame kataba fujo ili waweze kuondoka. Kwanza natoa pongezi kubwa kwa, kwa serikali ya kule Ghana kwa namna ambavyo wameweza kuandaa uchaguzi huo katika hali tulivu na amani. Pia shukrani iwaendee vyama tawala kwa namna ambavyo wameweza kupokea na kukubali matokeo ya uchaguzi, jambo hiyo kwangu mimi yanifurahisha sana na ingekuwa hapa DRC viongozi wa nchi hiyo waweze kuiga mfano kama na huo ni president wa Comission de Suivi kwenye Radio Nguvu za Uvira Marco Fomadigo naco kwenye chuo kikubwa cha ISM Uvira. Kwa mada hii ya leo, acha mimi niseme ya kwamba tumpongeze raisi huyu mwenye alipita na, na mwenye aliyeshindwa kuitika matokeo asiebali kushindwa, huyo si mshindani, na tunaomba zingine nchi za Afrika zifate mfano huu. Asante RFI Kiswahili. Hii ni sauti ya mzee Makindar kutoka Bujumbura, Burundi. Nchi ya Ghana ni mfano wa kuigwa kwa sababu nchi nyingi za Afrika pakiwa uchaguzi, lazima panakuwa ubishi mwingi, lakini Mahamudu aliyokuwa rais wa Ghana kukubali moja kwa moja kama Mahama ameshinda basi ni mfano wa kuigwa na tunawapongeza kabisa, na tunamtakia kila la heri bwana Mahama. Asante. Ukamilishe kwa kusoma maoni yako kwenye mtandao wetu wa Facebook, ukurasa wa RFI Kiswahili. Didie Sahani akiwa Lubero, Kivu Kaskazini, nchini DRC anasema ni jambo njema. Kwanza ni wazi kwamba uchaguzi ulikuwa uhuru na haki na wenye demokrasia, na jambo la kujifunza ni kwamba wagombea wanaoshindwa wawe wakikubali matokeo, pia serikali wawe wakiandaa uchaguzi vizuri, ili kusiwe na vurugu kama uchaguzi wa hapa DRC. Suleiman Pierre Rugunduka kutoka Lubumbashi nchini DRC anasema nchi ya Ghana inaiga mfano wa demokrasia. Kabanzi Jean akiwa DRC tarafani Moba Nunda anasema kwanza, nitoe pongezi kwa raia wa Ghana kwa kumpenda rais wao wa zamani Bwana John Dramani kabisa. Uchaguzi huo tumeulinganisha na uchaguzi uliofanyika kule Marekani wa kumpa ushindi rais wa zamani Trump. Hakika uchaguzi wa Ghana ni mfano wa kuigwa, maana pa kwetu Afrika hususan hapa DRC rushwa imepewa kipaumbele sana. Fiston Boneza kutoka DRC tarafani Rushuru anasema hii iwe mfano kwa mataifa mengine ya Afrika. Kabisa, jambo la upinzani kubali kushinda uchaguzi ni jambo muhimu sana. Ishara Nkere akiwa Mulende Nyangezi, jimboni Kivu Kusini, mashariki mwa DR Congo, anampongeza rais mpya wa Ghana kwa kibuka mshindi na anasema barani Afrika wa wanaji wa upinzani wananyaswa na chama tawala, na ningeomba mataifa mengine Afrika na ulimwenguni yaige mfano wa Ghana. Nchini mwangu upinzani hauna nafasi kabisa katika uchaguzi, kila mara wanaibiwa kura. Niruhusu nikome hapo kwa sasa, msikilizaji. Shukran kwa wote mliotoa maoni yenu katika mada ya leo hadi hii hapo. Kesho nikutakie jioni njema. Mimi naitwa Jason Sagini, kwa heri. Namna sasa, nikukumbushe baadhi ya habari kuu za dunia tumekuletea. Miongoni ni pamoja na wakili mashuhuri nchini Kenya na mwanasiasa mkongwe wa upinzani Martha Karua anyimwa kibali cha kuwa wakili wa mwanasiasa wa upinzani nchini Uganda Kizabesi. J John Dramani Mahama arejea kama rais wa Ghana, ahidi kurekebisha uchumi wa nchi hiyo. Ni mpishe basi Joel Lwaga kutoka Tanzania na wimbo wake Olodumare. Hey baba, Olodumare Joel Lwaga huyona wimbo wake Olodumare kutoka Tanzania. Msikilizaji asante sana Jonathan Malikwabo, unasema unatupata vema kutoka Bunia huko DRC. Asante pia John uh, Kashira ukiwa Goma huko Kongo DRC, nawe uh, David Sechenga ukiwa wagumu tuna dumu Muheza, Tanga, Tanzania. Msikilizaji, hivi ndivyo nafikia tamati ya matangazo yetu ya eh, jioni ya leo. Naitwa Ruben Lukumbuka na mzalishaji maudhui si mwingine bali ni Victor Abuso, mitamboni George Maina, upande wa mitandao ya kijamii eh, si mwingine Florence Kivuva. Matangazo mengine asubuhi, mwendo wa saa 1 na nusu kwa saa za Afrika Mashariki.