Imetimia saa 12 na dakika 43 saa za Afrika Mashariki. Wenye mahojiano yetu, Benki ya Dunia hapo jana imesema nchi zinazoendelea zilitumia dola trilioni kudumia madeni yao ya nje mwaka, huku gharama za riba zikipanda hadi kiwango cha juu katika kipindi cha miaka ishirini, hali iliyozifanya nchi hizo kubana bajeti ya mahitaji katika sekta muhimu za afya, elimu na mazingira. Unadhani ni kwa nini hali iko hivi? Jason Sagini amezungumza na Samuel Nyandemo, mchumi kutoka chuo kikuu cha Nairobi nchini Kenya. Saiva aw anajua wanakopa pesa nyingi na hayatumia uh, hiyo pesa vizuri, na wamekopa kiasi ya kwamba sasa ile kodi wanaokota, wanatumia hiyo pesa yote kulipa madeni yao, na sana sana, sana, wakikopa hawaweki hiyo pesa iwe na manufaa na esharise eh, uchumi wa nchi ndio wapate faida ya kutumia kulipa yao madeni nasanasana pesa nyingi zinaibwa zinaenda kwa mifuko ya wachache, particularly leaders from these developing countries. Unadhani nini suluhu ya tatizo hili kwa haya mataifa duniani? suluhu hiyo ya kwanza ni lazima wa wapunguze kukopa, na ile pesa wanakopa waitumie kwa manufaa ya kuchenga uchumi zao na sana sana waweke vita ya ku fight corruption, na mwishowe hii pesa wana, wanakopa iwe na ringa kusharisa zile sekta ambao zitakuwa manu, manufaa kwa nchi zao. Na lazima ukope pesa ukichua unaichukua wapi, si kukopa ovyovyo bila kuchua mahali unaelekeza hiyo pesa pe, pe, unakopa mwiso pola, waanze kuweka mikakati ya kupanua kodi zao ndio wapate pesa kutoka uchumi zao bila kukopa kutoka nchi. Naam, adhari ya jambo hili ni gani kibajeti kwa haya mataifa? Haya mataifa saa ingine, unajua wanaweka bajeti kubwa sana, na hii bajeti nyingi is bajeti corruption, na hiyo ndio inaleta shida nyingi At hatari sana hapa ni ya kwamba hizi nji haziwezi kuendelea kwa maana, ile pesa zote wanakopa tena wanatumia, uh, ile koti wanaokota kulipa hizi madeni, ni ya kwamba wakiendelea hivi hawezi kupanua uchumi sao na labda kwenye maswala ya kiafya, maswala ya kielimu na bajeti zao za mambo haya, labda kutakuwa na nadhari gani kwenye maswala ya kiafya, kibajeti, lakini pia maswala ya kiuchumi katika mataifa yao. Wasipoendelea kupanua uchumi zao, hawatakuwa na okota koti ya kutosa ndio waendeleshe hizo masekta ya afya, elimu na kujenga mabarabara, na hiyo itaonyesha ya kwamba uchumi zao zitakuwa nyuma sana kulingana na zile uchumi ambao zimeendelea. Unafikiri ita chukua muda gani kwa mataifa kuweza kuepuka eh, jambo hili ama tatizo hili kimkopo duniani? Unajua, itategemea kila nchi ambao ile mikakati itaweka na isile policy ambayo itakuwa inatumia kuchenga uchumi zao. Ni mwenzangu Jason Sagini akizungumza na Samuel Ndemo, mchumi kutoka chuo kikuu cha Nairobi nchini Kenya. Na sasa tupate makala Habari Rafiki. <laughs> Hujambo msikilizaji, na nikukaribishe katika makala ya leo ya habari rafiki. Ripoti ya hivi punde ambayo imetolewa nchini Kenya imebainisha kwamba wanawake ambao wameajiriwa wanapokea mishahara ya zaidi ya laki moja ikilinganishwa na wanaume wenye nafasi sawa, kwa mara ya kwanza katika miaka mingi. Unazungumziaje tofauti hii ya mishahara kati ya jinsia hizi mbili? Hali ikoje nchini mwako? Karibu tuandamane hadi tamati. Mimi ni George Ajowi. Tuanze kwa kusikiliza sauti mliotutumia kupitia mtandao wetu wa WhatsApp. Kwa jina naitwa Honorable Simon Sambazaru Erekeza, nikiwa hapa nyumbani kwetu Biriba Uvira, mashariki mwa DRC. Hacha kwanza nipongeze taifa la Kenya kwa kazi ambayo imeifanya kwa kuchukua mishahara laki moja na kumpa mwanamke na kulinganisha kati ya wanawake na wanaume. Kweli nchi zingine zingiiga mfano kama na huo ujinsia wa mtu isikuwe kama ndiyo kumweka kama vile mtumwa. Nchi zingine zinachukulia mwanamke kama vile hana haki. Ningeomba taifa langu la Kongo liige mfano kama vile ya nchi ya Kenya, sababu wanawake nao wana haki. Asante. Toka Lubero, Kivu Kaskazini, DRC, maeneo ya Buhale, naitwa Didieka Hodari. Kuhusu mada ya leo, kwa kweli ni jambo la kusikitisha sana Wakati mwanaume pia mwanamke wanafanya kazi moja, lakini mwanaume wanapata kiasi kikubwa kia pesa. Ni jambo ambalo sisi kama Waafrika, pia sisi wote ambao tunapatikana kwenye ulimwengu tunatakiwa kuzingatia hilo e. Lakini kuna kazi ambalo, ambayo Ki, e, wanaume wanafanya zaidi kuliko wanawake na kazi kama hiyo, lakini wana, wanaume anatakiwa kupata kiasi kikubwa cha pesa, lakini sio kwa kila kazi ambayo inatekelezwa. Tuna, sisi mabosi kwenye kazi fulanifulani fulani, tuzingatie hilo tufutuse, tuache kubaguana. Asante sana RFI. A nchini Kenya ni mkongomani wa damu, Obedi Santa Imata. Nilipenda kuchangia kuhusu habari rafiki ya leo kuhusu mambo ya GC mbili. Kwa kweli kabisa, sisi wa Afrika hiyo ni kitu tuko tunaenda kuamini polipoli, kwa sababu hata kwenye mainjili za kanisa wako wanatuhubiria, kusema kweli, mjitayarishe Dunia imeelekea pabaya. Hiyo kitu inatushangaza sana, na serikali zetu pahali ya kukamata hatua, au nao wanasapoti hiyo mambo kwa wazungu. Kiswahili mshindi poro barozi toka hapa Rwanda wilani Nyabiu, tarafa ya Rambura, kata ya Nama, ni mfuasi wenu kutokana na habari mutakapo tudondosha. Tokana na mada ya leo, naweza kusema kwamba mchini Kenya hakuna usawa wa kijinsia uh, unaoonekana mchini humo, kutokana na kipindi au kipengele cha ujira. Naweza kusema kwamba jinsia zote ni moja, ujirani wote kabisa wapaswe zo wapaswe kupewa mishahara inayoenda kulingana na weza kusema, ili hali wasipewe mishahara isiyolingana, kwa sababu watu wote wana ujuzi tofauti, kutokana na kazi wana wafanyao wafanyao, lakini uh, wanawake wasikandamizwe kupewa mishahara akinatonge domani M Jambo, RFI Kiswahili, inaitwa Omega J wa Karambi Busanza Talafani uchuhu Mashariki majarasi kikongo Kivu Kaskazini, kwa sasa nikiwa Kampala, Uganda. Kwa maoni yangu mimi nafurahia sana kwanza uamuzi huo wa Kenya wa viongozi wa Kenya na watu wengine ambao wanasaidiana na Kenya kuona ili mwanamke naye anapewa heshima kama mwanaume ama kama mtu yeyote. Kiukweli, wakati wa kazi mwanamke naye anafanya kazi kwani kuna wake wenye ni sawasawa na wanaume kwa kazi fulani, fulani. Sio kusema ama ziwe kazi za nguvu ama ziwe kazi gani. Nadhani kuna wake wengi hata hapa DRC kwetu, kuna wanawake wengi ambao wanafanya kazi na wengine wanazidia wanaume, ni somo. Ujumbe wako wa Facebook na Kongo Farm kutoka ufuoni Mombasa nchini Kenya unasema, kwa mtazamo wangu nikiwa nimeajiriwa, bora napata haki yangu ya mshahara kama tulivyokubaliana na mwajiri wangu ba sisi sina haja na kujua mshahara ya mtu mwingine, naridhika tu na mshahara wangu. Mwimwathi Kenneth wa Kishanje, Bukoba nchini Tanzania, unasema yaliyomo kwenye ripoti hiyo yanasikitisha sana, kuhusiana na jinsia hizi mbili za kike na kiume. Na Kaku Kyubu wa kijijini Migera nchini DRC, unasema sisi hapa nchini DRC mishahara yote ni sawa kwa mke na mme ikiwa wanafanya kazi moja na kuajiriwa katika nafasi moja. Obed Santa Giben ukiwa Uvira nchini DRC unasema haya yote ni dalili ya kuwa dunia imefika mwisho. Tangu lini mwanamke akampita mwanaume katika mapato? Ushindi Paul kutoka wilayani Nyahibu, tarafa ya Rambura, kata ya Nama nchini Rwanda, unasema Rais William Ruto anaonyesha ukandamizaji wa usawa wa jinsia hasa hasa katika wanawake. Ruto ajue kwamba wanawake wana ujuzi kochokocho kazini na imani ya kuwa na bidii ya wafanyikazi, hivyo kuliko wanaume. Msikilizaji, makala hewani ni habari rafiki. Tusikilize sauti mliyotutumia kupitia mtandao wetu wa WhatsApp. Mimi ninakaa Kukibwa, kutoka mashariki mwa Kongo, nikiwa hapa kijijini Migera. Kuhusu mada ambayo iko hewani leo, mimi naweza kusema ya kwamba serikali ambazo zinalipa mishahara tofauti kwa mume wala mwanamke ambao wanafanya kazi moja wanafanya makosa kabisa, sababu tunajua ya kwamba mwanamke anatumika sawasawa na jinsi mwanaume anavyotumika, na ningewaomba wale ambao wanalipa mishahara tofauti kuangalia vizuri, ikiwa watu wanatumika kazi moja na ni lazima walipwe mishahara moja. Jambo RFI Kiswahili, nikiwa DRC Makobola Fizi. Hata kwanza, nitangulie kuipongeza serikali ya Kenya kwa hatua nzuri walioichukua. Kweli kuna baadhi ya wanawake ambao wanatumika kazi ya kutosha yenye nguvu zaidi kuzidia wanawake, na imekuwa vizuri kuichunguza na kuwalipa kila mtu na mshahara sawasawa na kazi ambayo anaitumika bila kubagua huu ni mwanamke au huu ni mwanaume. Kweli serikali ya Kenya nimefanya jambo ya kutosha. Tungehitaji pia na serikali yetu ya DRC ige huo mfano wa Kenya ili wanawake nao walipwe sawasawa na kazi ambao wanaitumika ni presida wa Commission de Suivi kwenye Radio Nguvu za Uvira, Marco Foma Jego natuwa kwenye chuo kikubwa cha ISM Uvira. Acha niseme kwa swali hii tata ya mishahara. Hata po kwenye nchi yetu ya DRC unajikuta watu wote mishahara iko pamoja. Bwana mtangazaji, tungeomba viongozi wasikuwa wanafanya hii, ni injustice. Ni lazima watu wote wakuwe na mshahara moja tu, kama vile wenzetu wa Tanzania. Kashilemborohe kutoka kutumbura. Kwa hivi tunapongeza sekitari ya Kenya kaku patia wanawake mshahara sawa na wanaume, lakini tulikuwa tunaomba wasiwapatie jutu ya santima, wanaangalia kazi gisi mwanaume anatumika na gisi mwanamke anatumika. Kila mmoja apewe mshahara kulingana na kazi yenyewe anafaa. Inaweza kuwa vizuri hata e, hapa kwetu ndani ya kazi kulipiwa malipiwa ya mwanaume na mwanamke inatokana na kazi ya mtu gisi anatumika. Hawezi sema juu ni mwanaume kama anatumika kazi kidogo ndio apewe mshahara kubwa kuliko Naitwa Ishara Ngere na jirikodi sauti nikiwa Mulende Nyangezi, jimboni Kivu Kusini, mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Leo naongelea kile kilichotokea huko Kenya. Kiukweli, ningeomba nchi za bara la Afrika na za dunia mzima ziache ubaguzi wa kijinsia, kwani wakati wa kazi wanawake na wanaume watu wanatumika kisawa. Sasa kwa nini wakati ya malipo kunakuwa utofauti wa mishahara? Ah, hali kama na hiyo bado haijaripotiwa DRC, lakini ah, tunajua walimu wa mjini na wale wa vijijini mishahara kutoka DRC tarafani Moba, kirungu, mutawa, Kasiki. Kwa jina naitwa Doni Nisafi. Kwenye makala ya leo, nilipenda tu kuzungumzia hapo kwenye mishahara, kwa sababu utakuta kina, kina baba naye anasomesha na kina mama pia wanasomesha, hapo wanapashwa kupata mshahara kawaida sawa sawa, kwa sababu hata hapa tarafani Moba hiyo jambo lipo, kwa sababu utakuta kina baba mshahara ule ule, na kina mama mshahara ni ule ule, hakuna tofauti. Asante sana eref. Hatimaye nisome jumbo wako wa Facebook na David Chesenge kutoka Wagumu tunadumu Muheza, Tanga nchini Tanzania, unasema ikiwa jinsi hizi mbili zina usawa wa kiongozi au utenda kazi, basi katika sekta moja iweje watofautiane kimapato? Kipato kinatakiwa kiwe kimoja wanafasi sawa isiwe ni tofauti tofauti. Omega J kutoka Karambi Busanze, Kivu Kaskazini nchini DRC unasema hii ni nzuri kabisa, kwani wanawake wengi wana uwezo wa kufanya kazi sawasawa sawa na wanaume. Kwa hivyo ningezisihi mataifa mengine ziige mfano wa Kenya. Ishara Nkere ukiwa mulenda Nyangezi, jimboni Kivu Kusini mashariki mwa DRC unasema ningeomba nchi za Afrika ziache uchunguzi wa jinsia kwani wakati wa kazi hakuna mwanamke au mwanaume, ni vyema mishahara zilingane. Na msikilizaji, kufikia hapo ndipo natamatisha makala ya leo ya habari rafiki kutoka kwangu George Ajowi na kutakia jioni njema na kwa heri. Kukamilisha matangazo ya leo tuyoangazia, yale ambayo tuyo tuweza kuyapa kipaumbele. Umoja wa Mataifa waonya watu milioni 85 Afrika watahitaji msaada wa kibinadamu mwaka ujao. Rais wa Afrika Kusini Cyril Ramaphosa afanya mabadiliko katika baraza lake la mawaziri, na Waziri Mkuu wa Ufaransa Michel Barnier akabiliwa na tishio la kutimuliwa mamlakani. Hii ni RFI Kiswahili. Wimbo yeah, unaojulikana kama kwa heri umeweza kuimbwa na naye Jua Kali akimshirikisha Sana kutoka nchini Kenya. <laughs> rani nieni vao anatulia biashara yetu bado, mimi nimeshikilia na nguvu yangu yote, naweza pesa yako, kuna mali poa. Nimeiweka wimbo kwaheri ambao aliweza kuvuma sana miaka ya nyuma, ameweza kuimba na Jua Kali akimshirikisha sana, kutoka nchini Kenya. Nikushukuru sana msikilizaji, waweza kujiunga nasi katika matangazo ya leo na baada ya matangazo yale. Amekuwa ni Carol Corrin, fundi wa mitambo amekuwa ni George Maina, mpeperesha matangazo haya mitandaoni amekuwa ni Florence Kivua, mimi ni Victor Muturi, kwaheri.