Imetimia saa 12 na dakika 40 saa za Afrika Mashariki. Kwenye mahojiano yetu, viongozi wa kijihadi e, kijadi na wale kutoka makabila mbalimbali mbali katika mikoa ya Kivu Kaskazini, Kusini na Maniema, mashariki mwa DRC sasa wanataka wahusishwe katika mchakato wa kutafuta amani mashariki mwa nchi hiyo wakati wa kikao cha luanda angola kinachofanyika desemba 15 kikao hicho kinaleta pamoja wadau katika mchakato wa nairobi na luanda jason sagini amezungumza na francois lwende mchambuzi wa siasa za drc akiwa nairobi ukiangalia vizuri jambo la kuleta usalama katika eneo fulani inahusisha moja kwa moja Uh, hao viongozi pia kwa sababu ni watu ambao wanaelewa jamii vizuri na pia wanajua kile ambacho kinaendelea maeneo hayo ambayo wana wanatawala ama wanakaa. Na kwa upande wangu nafikiri ni jambo la busara, kwa sababu amani haizungum, ni kweli kwamba mikutano inafanywa, viongozi wa kisiasa wanafanya eh, lakini ukiangalia vizuri amani inahitajika zaidi kwa wale wananchi wa kawaida na viongozi wao ambao wanaelewa zaidi umuhimu wa amani, lakini ikiwa inazungumzwa tu kwa katika diplomasia kwa mikutano na viongozi wa siasa na ikiwa watu wote hawahusishwi, nafikiri haitakuwa eh, amani ambayo inahitajika kwa wananchi. Labda kuwaweka viongozi hao wa zamani katika mazungumzo haya ya amani, kutakuwa na umuhimu gani haswa, na labda matokeo yatakuwa ni gani? Mwisho wa siku, hao ni watu ambao waliweza kuongoza na wanajua zaidi, labda kuzidi wale ambao wanaongoza kwa sasa, na ikiwa wanaomba kwamba wahusishwe pia kwa upande wangu itakuwa ni jambo la maana zaidi, kwa sababu wana ukweli fulani ambao wanajua na pia kuna yale ambayo wanaweza kuchangia kwa njia moja ama nyingine, kulingana na experience zao, ili amani ipate kurudi. Je, tutazamie matokeo chanya safari hii kutoka kwa mazungumzo haya? Hapo bado mimi huwa na ninaweka uh, nukta kidogo, kwa sababu mazungumzo kama haya yamefanyika mara nyingi, lakini kwa ukweli ni kwamba wale ambao wanakaa katika vikao hivyo wanaweka saini zao katika makaratasi na mambo katika uh, yanafanyika kuwa tofauti kidogo, kwa sababu ni wale wale ambao hawataki amani irudi. Lakini tusipoteze matumaini, bado tuamini ya kwamba ama tutumai ya kwamba labda wakati huu wanaweza kuwa wamebadilisha nia zao, na labda wakati huu wanaweza kuona kwamba ni vizuri amani irudi, lakini kwa upande wangu huwa siwaamini sana viongozi hao. Je, kuna matumaini katika mchakato huu ambao pia unaunganisha mchakato wa jiji la Nairobi pamoja pia na jiji la Luanda. Ukiangalia vizuri Luanda ilikuwa inazungumzia sana kuhusu serikali mbili kati ya uh, serikali ya Kongo maanisha na, na serikali ya Rwanda. Nairobi ilikuwa ni yale makundi ambayo yanazozana pia uh, katika uwanja wa mapambano, na ikiwa michakato mbili inaweza kuwekwa pamoja, kwa sababu lazima inge, lazima ingefikia hapo, kwa sababu huwezi kuongea kidiplomasia Angola na huongee kuhusu mambo ya mapambano Nairobi. Ni vizuri michakato mbili iwekwe pamoja, kwa sababu yote yanazungumzia kuhusu amani, na ikiwa imeamuliwa hivyo kwa sasa nafikiri itakuwa ni vizuri zaidi ikiwa yanaweza kuwa kombaini yote yawekwe pamoja na yazungumziwe katika meza moja na wafanyasiasa ama na viongozi. Ni sauti yake Francois Lwinde akizungumza na mwenzangu Jason Sagini. Na sasa tupate makala Barafiki naye Jojajowi. Hujambo, msikilizaji, na nikukaribishe katika makala ya leo ya habari rafiki. Nchi mbalimbali mbali zimekosa kukubaliana kuhusu mbinu za kukabiliana na uchafu wa plastiki, mazungumzo yakisongeshwa hadi mwaka ujao. Nchi nyingi za Kiafrika zinatumia mifuko ya plastiki kufungasha bidhaa, lakini pia kupakia vyakula na vinywaji. Nini kifanyike ili kukabiliana na taka za plastiki? Hali ikoje nchini mwako? Karibu tuandamane hadi tamati. Mimi ni George Ajowi. Tuanze kwa kusikiliza sauti mliotutumia kupitia mtandao wetu wa WhatsApp. Naitwa ishara Ngere na tumo ujumbe wa sauti nikiwa mlende nyengezi ni jimboni Kivu Kusini, mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Kwa kumaliza taka za plastiki, inabidi shirika ambazo zinatengeneza plastiki hizo ziungane na nchi za bara la Afrika, wajadili jambo hilo, kwani kupitia plastiki mazao ya shambani haitoki vilivyo, pia umeme haujitokezi siku kwa siku. Hali kama na hiyo inaendelea kuripotiwa na huku Jambo, jambo elfi Kiswahili, ushindi, pole bwana. Sitoka hapa Rwanda, yani Nyabihu, tarafa ya Rambarakata ya Nama. Kwenye mada hiyo, napotaka kuchangia mezani ya elfi Kiswahili, naweza kusema kwamba uh, takataka za plastiki zilikuwa tatizo kali kwenye miaka uh, kutwa uh, kwenye miaka kadhaa. Lakini nachotaka kusema ili kukabiliana na takataka hizo za plastiki, ikiwa unaenda mahali po pote na kukutana na takataka hizo za plastiki, unaweza kuichagua, unaweza kuinasa uh. Baada ya kuinasa na kuichukua kwenye kilindo au kwenye pipa au kwenye mkebe au kwenye kopo ili kuhifadhi kuhifadhi uh, takataka hizo ambazo zisizoweza we, zisizo uh, kufikisha athari kubwa kwa kibinadamu au kwa kimazingira. Jambo elfu Kiswahili. Jina langu Nakoza Tieri kutoka mjini Mujumbura. Kulingana na mada ya leo, mimi naona kwamba nilikuwa ni jambo la kushangaza kuona viongozi wakikutana na kutopata suluhisho juu ya jambo kama hili, na sasa, ili taka za plastiki zisiendelee kuharibu mazingira, ni kukaa pamoja na kupanga mikakati kadhaa, na kuhamasisha raia ili wajenge mahali pa kutupa hizo taka za plastiki, au wanaviwanda wajaribu ku badiri hizo plastiki na kupata vifaa vya namna nyingine ambavyo haviharibu mazingira. E, kuhusu hali ya hapa kwetu kabisa ni nzuri, kwa sababu viongozi mara nyingi, mara nyingi wanahamasisha raia kutupa hizo plastiki katika vifaa vilivyotolewa na kuwekwa mjini ili kukusanya uchafu na plastiki zikiwemo, lengo ni kupelekwa mahali husika. Asante sana RFI Kiswahili. Mimi sidhani kama kunaweza kuwepo na sababu nyingine za kuendelea kuilaumu kwe mataifa mengine bado haijachukua e, hatua yoyote kuhusiana na matumizi ya plastiki, kwa sababu kwanza, ukiangalia plastiki yanachangia kuharibu mazingira, ijapokuwa elimu kwetu sisi mwananchi ni ndogo. Isitoshe, e, umaskini nao ni sababu nyingine mojawapo. Kunakuta baadhi ya mataifa mengi hata kiwanda cha kutolea chupa kuwekea maji hakina, kwa hiyo yanaweza kapata nguvu namna gani kwa kufunga hiyo matumizi ya plastiki? Rondeonde Kambabalungu maarufu kama Mzemcomte Gabriel kutoka Molonde comanda a. Ni president wa commission de civi kwenye radio nguvu za Uvira, Marco Foma Diego na tulia kwenye chuo kikubwa cha ISM Uvira. Kwa mada hii ya leo, acha niseme, kama uchafu ni mwingi sana wa plastiki hapa kwetu DRC, hususan hapa kwetu Uvira, mavenis zote unakuta zinaharibika. Ningeomba viongozi waikalie swala hii na hususan ni wakataze wale ambao wanatumia maplastiki na wale wenyewe watafanya masikio magumu, wafungiwe na washughulikiwe na anvironema na, na, na na, na, na, na ni somo jimbo wako wa Facebook na David Chass kutoka wagumu tunadumu Muhenga Tanga nchini Tanzania unasema cha kufanya ili kukabiliana na taka za plastiki ni mara baada ya matumizi kuzikusanya na kuziteketeza kiwandani na kuunda bidhaa zingine tofauti kutokana na taka hizo za plastiki. na Kaku Kyuba kutoka kijijini Migera, mashariki mwa DRC unasema, hapa kwetu nchini DRC plastiki zinatumika sana na zinasaidia kufunga vyakula na vinywaji hili limeleta changamoto kubwa sana katika mazingira yetu kwa kuchangia uchafuzi wa mazingira na vilevile kuziba mabomba ya maji. Shabale Rutagama ukiwa Uvira nchini DRC unasema: kwa kweli taka za plastiki zinaendelea kuharibu mazingira, viongozi waangalie mbinu zingine za kuweka vinywaji au vyakula. Hapa nchini DRC, suala hili limekuwa changamoto, hasa wakati wa mvua tunaposhuhudia mitaro ikijaa maji kutokana na plastiki kujaza katika mitaro. Michael Otieno ukiwa katika kaunti ya Kisumu nchini Kenya unasema, nchini mwetu serikali imejaribu kukabiliana na mifuko ya plastiki vilivyo, kiasi kwamba karatasi za nailoni zilipigwa marufuku lakini chupa za plastiki bado ni donda ndugu katika kukabiliana na mazingira nchini Kenya. Kabanzi Jin ukiwa Mulenda Nyagezi jimboni Kivu Kusini, mashariki mwa DRC, unasema kwa kumaliza taka za plastiki, inabidi taifa zote za bara la Afrika zipinge kwa pamoja, na kila nchi itie sheria inayowezekana kukabiliana na taka za plastiki, na raia atakayepatikana akivunja hiyo sheria achukuliwe adhabu kali. Naamini kwa hili taka la plastiki zitafika kikomo nchini mwangu DRC. Hali ni mbaya mno, msikilizaji. Makala hewani ni habari rafiki. Sasa tupate ujumbe mlitotumia kupitia mtandao wetu wa WhatsApp wa kichumbiro DRC. Mimi nikani kisalama, mtetezi wa haki za binadamu ndani ya shirika Sidope. Ee, kwa kweli nchi zinazotengeneza hiyo mifuko ya plastiki hawa wanashindwa kuafikiana kufatana na faida ambayo wanapata wakati wanatengeneza hiyo mifuko. Kinachoweza kufanyika ni hawa kuhimizana, wawe wakitengeneza ile ambayo haidumu siku nyingi kwenye ardhi ee, ee, nayo chafua mazingira eh, kwa, kwa kuibadilisha na kutengeneza hiyo inayoweza kuharibika haraka kuliko inayobaki siku nyingi na kuharibu mazingira ndani ya ardhi. Jambo, RFI Kiswahili, natuma voice nikitokea Mtambalansi Ndano Avenika Buteke tarafani Moba DRC. Ni Andre Celsius Zombe Mwina Kalonda. Mifuko ya plastiki ni mibaya kabisa, inabidi government waendelee kufanya vya kutosha ili kuendelea kuondoa kabisa utumiaji wa hivi vifaa kwa sababu ni vifaa ambavyo vinaleta uchafu mwingi, huwa haviozi. Hata uvitie kwenye udongo, vinakuwa haviozi, ndivyo maana vinakuwa vinaleta uchafu kabisa wa mazingira. Kwa hiyo tunaomba serikali waendelee kabisa kukataza vitu kama na hivi visiendelee kutumika, na walete vingine ambavyo vitakuwa vinaoza, ili kusaidia wananchi. Mimi ni mheshimiwa profesa Sele Marega maarufu Papa Visionnaire 2024, naita nikiwa Kalundu, Uvira. Mimi nawaza kwamba uchafuzi wa mazingira kupitia mifuko ya plastik na vitu vingine ambavyo vinaonekana katika nchi nyingi za bara la Afrika ni kwamba ni wakuu viongozi ndo chanzo kikubwa, kwa sababu wakuu viongozi hawaoneshi raia ni nini madhara ya ile kuweka mifuko ya plastiki mahali popote. Inaweza kuwa barabarani, inaweza kuwa mahali pengine kama majumbani na sehemu zingine. E donk, mimi ningewaza kwamba cha maana sasa hivi ni wakuu viongozi kuhas masisha raia na pia kukamata uamuzi wa kwa wale wa raia ambao wataenda kinyume na ile mipango ya serikali ya an kule sahani bini hodari, ili e, taka za plastiki ziweze kukabiliwa ziweze e, kudhibitiwa. Ni bora e, serikali za nchi zote kwenye ukanda huu Afrika, pia kwenye ulimwengu nzima, wanapaswa kutengeneza vifaa vingine ambavyo watu wanaweza kutumia, sababu hapa kwenye nchi ya DRC ni vigumu sana kuto kutumia plastiki, sababu ndio watu wanatumia sana kwa kubeba vitu vya sokoni ama vitu vingine muhimu wakitoka shambani. Kashile kutoka Bujumbura, kweli hali ya vile matakataka vinatutesa sana kabisa. Tulikuwa naomba kama serikali zetu wakubaliane watoe hiyo hali, juu inakuwa inauwa mazingira, inakuwa inatia uchafu ndani ya miji. Hapa kwetu i vitu ya maplastiki vilikuwa vasenda na vikataza kwa ile mashashe hivi wanafaa ingine shashe za kisasa zenye haziko zile za plastike. Tunaona ingali mwanzo, na watafikia mpaka ile proje yote wanaikamilisha. Tukaomba tu ngine ma serikali wafatilie gisi nchi yetu iko nafatilia, hiyo na nchi ya Rwanda hatimaye nisome ujumbe wako wa Facebook na Amid Claude kutoka Lubumbashi nchini DRC. Unasema uchafuzi wa mazingira kwa plastiki umekuwa kwa wingi sana nchini mwetu DRC, ningeomba kwa nchi zinazohusika na utengenezaji wa chupa hizo kuzitafutia mbinu mbadala. Delphine Eric kutoka Uvira nchini DRC. Unasema taka za plastiki nchini mwangu, ningeomba serikali yetu ingejitahidi ili kuleta vifaa vingine mbadala ili kukabiliana na mifuko ya plastiki na vilevile vile chupa za plastiki. Na kufikia hapo ndipo natamatisha makala ya leo ya Habari Rafiki kutoka kwangu George Ajowi, na kutakia jioni njema, hadi wakati mwingine, kwa heri. Kumaliza matangazo haya, ni kujuza yale ambayo tumeweza kuyapa kipaumbele. DRC yaitisha kuistaki nchi ya Rwanda katika mahakama ya Afrika ya kati za binadamu Serikali ya Guine yatangaza siku tatu za maombolezo kufuatia vifo vya watu 56 wa wakati wa mechi ya soka. Wabunge wa Ufaransa kupigia kura kesho hoja ya kukosana, kukosa imani na serikali ya waziri mkuu Michel Barnier. Tupate wimbo wanayojulikana kama ova wake Mboso kutoka nchini Tanzania. Vo vimeanza kunona kitambi ndo ichi sasa, ona ntazame nanenepa nanenepa nami nimempata chioma ulijicangana nalikupenda sana wale wakudanganya ndo alokuponza Wimbo unaojulikana kama over umeweza kuimbwa naye msanii Mboso kutoka nchi ya Tanzania. Ni kushukuru sana msikilizaji ukaweza kujiunga nasi katika matangazo jioni ya leo. Msimamizi wa matangazo amekuwa ni Caro Corin, fundi wa mitambo, na kushukuru sana mpeperushaji wa matangazo haya kwa njia ya kijamii, Franse Kivuwa. Mimi ni Vikta Moturi na kutokia, jioni njema.