Imetimia saa 12 na dakika 43, saa za Afrika Mashariki. Na kwenye mahojiano yetu ni kwamba nchini Kenya, aliyekuwa naibu rais Rigathi Gachagua amedai kuwepo kwa njama ya mauaji dhidi yake, wakati huu vurugu zikitokea hivi karibuni katika mazishi aliyokuwa anahudhuria katika eneo la Rimuru, takriban kilomita 25 toka jiji kuu Nairobi. Katika mahojiano na runinga moja nchini humo, Gashagwa alitaja ukosefu wa maafisa wa polisi waliovalia sare katika hafla hiyo na kuondolewa kwa walinzi wake wiki moja kabla, kama sababu kuu ya kuamini kulikuwa na jaribio kwa maisha yake. Daglas Omariba amezungumza naye Mak Bichachi, na ni mchambuzi wa siasa za Kenya akiwa Nairobi. Ni lazima Rigavi Gashagwa atafute nafasi ya kuhurumiwa na mlima. Cha pili, ni lazima atumie kila kila nafasi ya kuonyesha kwamba serikali inamwonea yeye, kwa sababu yeye alikuwa ni mpigania wa, wa wananchi na mondolewa nje kwa sababu yeye ni nimpi, mpiganizi wa wananchi nam. Haya ni madai ambayo yanaonekana kuelekezwa moja kwa moja kwa bosi wake wa zamani ambaye umemzungumzia Rais William Ruto na serikali yake. mm-hmm. Jibu la serikali litakuwa ni lipi katika madai haya? Uh, kwa ukweli serikali itasema kwamba kulikuwa na ulinzi, serikali itasema kwamba hawakutoa hawaku, ulinzi wowote na waseme kwamba rais, uh, naibu wa rais aliyeondolewa Rigadhi Gashagwa hana hana nafasi ya kupewa ulinzi ambao alikuwa amezoea hapo awali, kwa sababu ukiondolewa ofisini ni kwa sababu ya, ya kukuwa kuondolewa na bunge, basi utaonekana kwamba hauna zile haki ambazo wa uh, ma, naibu wa rais wastaafu naibu wa rais wastaafu wanapata katika Uh, kawaida. So kwa mfano, Kalonzo Musyoka mchunga, ana polisi ambao anamchunga, ana retirement benefits zake, lakini Rigathi Gachagua hana. Lakini kesi yake bado iko mahakamani, serikali ipaswi kumchunga hadi kesi ile iamuliwe kabisa. Wakati ambapo uh, aliondolewa na seneti uh, uh, tukaongelea mambo ya koti, nikasema kwamba koti itashindwa na haitaweza uh, kuzuia yale ambayo bunge la seneti ishatenda uh. Gashagu ameonekana kutotulia licha ya kuondolewa uhum, madarakani, mikutano mbalimbali ikiashiria mbali, huenda bado <laughs> yuko katika siasa. Mkondo huu ambao ameuchukua unauzungumziaje? Uh, kwa kweli uh, Rigadhi Gashagwa akitaka kuendeleza maisha yake na akitaka kuonekana kwamba ana nafasi si kwa kisiasa tu uh, lakini nafasi pia ya maisha yake kuendelea mbele lazima ataingilia kwa siasa. Sababu ni mbili uh, cha kwanza ni Rigadhi Gashagwa kwa uh, minajili ya kesi ambazo alikuwa nazo hapo awali kabla kukuwa naibu wa rais na kesi ambazo tayari Anafikiria ana, ana, ana zitaletwa uh, uh, dhidi yake, lazima atafute huruma ya wananchi, na ile iwe ng'ombe iwe kizuilio cha kusema kwamba chochote ambacho kinamtendekea yaye kama uh, Rigariga Gashagwa ni ya kisiasa. Ni sauti yake Douglas Umariba akizungumza na Mark Bichachi mchambuzi wa siasa za Kenya, akiwa Nairobi nchini Kenya. Na sasa tupate makala Habari Rafiki. <coughs> Nam, asante sana Victor Motori, kwa kunikaribisha kwenye makala haya. Na mada msikilizaji ni kwamba viongozi wa jumuiya ya Afrika Mashariki waliokutana mwishoni mwa juma lililopita, sasa wanataka kudumishwa kwa amani mashariki mwa DRC pamoja na kupatikana kwa suluhu ya kudumu ya mvutano kati ya Kigali na Kinshasa. Ni kikao ambacho hata hivyo, Rais wa DRC Felix Tshisekedi hakuhudhuria. Msikilizaji, tunakuuliza unadhani msukumo wa safari hii utazaa matunda? Nini zaidi jumuiya inaweza kufanya kuisaidia DRC? Kwa leo uko nami jupita Mayaka. Salamu ziwafikie wasikilizaji wote wa kisiwa cha Ijwi kule mashariki mwa DRC. Tuanze kwa kusikiliza sauti mliotuma kwenye namba yetu ya WhatsApp. Anayeongea ni mzee Kakozi Augusta kutoka Kalundu, Uvira, mashariki mwa Kongo. Kufatana nayo mikusanyiko enye ambao wanafanfanya wakuwa kwa nchi za Afrika Mashariki, hiyo yote ni ubatili mtupu tu, na ndio maana rais Tshisekedi aliona tu nikuende kupoteza wakati bure tu kula kutakuwa kitu. Wale wenye kuunda hicho chama na tena ndio wenye kuchochea vita mashariki mwa Kongo wanaprofiti sana mwa hiyo vita, na tena wanasukumwa na mataifa makubwa makubwa ya nji Nimejirekodi kutoka mjini Uvira, Kivu ya Kusini, Jamhuri ya kidemokrasi ya Kongo. Naitwa Reparater Babuka Isake na Katanda. Mimi nafikiri kwamba vikao vyote vya kijumuiya ya Afrika vinavyoweza kudadisi kuleta amani DRC, nadhani ya kwamba viwezi vikafanikisha jambo hili bila rais peke yake wa Kongo kuweza kujiweka chini na kuweza kuzuia tundu hili ambalo linaendelea kuwaingiza Wanyarwanda huku na waugande huku. Anapokataa kuto kuhudhuria vikao, halijamaanisha kwamba linaletea wakongomani suluhu la kumaliza vita. Tunachokitafuta ni maafa yapungue. <tune> na wasalimu RFI Kiswahili ni jpetlsaka Zambia, kuhusu huu mkutano wa jumuiya ya Afrika Mashariki. Mimi kama mwana Afrika wa jumuiya ya Afrika Mashariki, ningewaomba hawa viongozi wa Afrika Mashariki waache unafiki, na inabidi wachukue msimamo thabiti utakaomaliza mzozo ndani ya DRC. Wao wanajua wachawi ni wanani, wanaosababisha nchi ya DRC inakosa amani. Cha kufanya ilikuwa inabidi waziwekee vikwazo hizi nchi mbili zinazosababisha DRC nakosa amani. Na kitu kingine, jumuiya ya Afrika maana yake umoja wa Afrika nao wekee mkazo kuhusu hizi nchi mbili zinazosababisha nchi ya DRC inakosa amani. Naitwa Ishara Ngere, natuma ujumbe wa sauti nikiwa Mulende Nyengezi, jimboni Kivu Kusini, mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Leo naongelea vita ambayo inaendelea mashariki mwa Kongo, na tayari Jumuia ya Afrika Mashariki imeingilia kati. Kwa hili, tunaamini kwamba yataleta matunda mazuri, kwani jumuia hii ilikuwa bado kuingilia kati. Na kwa kumaliza vita ambayo inaendelea mashariki mwa Kongo, inabidi kwanza rais wa Kongo na rais wa Rwanda wa keti kwenye meza mazungumzo. Tunaamini kwamba suluhisho itapatikana. Asante. RFI Kiswahili. Kama sisi wa Kongomani, sisi hatuna tumaini ya, ya kwamba watana vikao ambao vinaendelea endelea huko, kwani kila mara ni vikao ndani ya vikao vyao, hakutokea hata kitu chochote kile, hakizata matunda. Na mti bila matunda inapasha ikatu. Kiwa Uvira DRC, ya gomba. Na majina naitwa Lucas Salome, na sasa tusemezane kwenye Facebook ukurasa wetu ukiwa ni RFI Kiswahili, unaweza kulike na kuacha ujumbe wako pale. Konsolat Karubandika anasema hatutaki tena kusikia hao watu wakigusia amani ya mashariki mwa DRC, kwani wao kwa wao ndio wanaoyumbisha usalama huko ili waendelee kuiba nchi yetu. Tungane Balike Hassan anasema nikiwa Uganda Kampala, mimi binafsi naona mkutano huo hauwezi kuleta matunda yoyote kwa kuwa mataifa ile yenye ilifanya mkutano huo, kuna wale wako nyuma ya Rwanda kuisaidia kuleta usalama mdogo kule Kongo. Kama rais wa Kongo hakushiriki mkutano huo, aliona haimsaidii kuleta usalama mashariki mwa nchi yake ya DRC. Onespido Irakoze anasema wanafiki kabisa hao, lakini kwa maoni yangu mambo ikiendelea hivi, eti wanataka kurejesha amani huko DRC. Kiukweli kuna nchi zitajitoa kwa hii kikundi, kwa kuwa wamejua mchezo wa marais. Kwa hiyo hii ni mwisho kabisa wa jumuiya ya Afrika Mashariki. Abubakar Kavani anasema kutoka Kalemie jimboni Tanganyika, mimi kama mimi sidhani kama mkutano uliofanyika kama unaweza kusaidia kuleta usalama DRC, kwani ukiangalia kwa undani utakuta marais wengi wao ni manafiki tena wasaliti. Msikilizaji, unafikiri suluhu ya haraka na ya kudumu kumaliza mapigano au migogoro ni nini? Unafikiri mkutano wa viongozi wa EAC utasuluhisha mgogoro kati ya Kigali na Kinshasa? Tuendelee kusikiliza maoni ya sauti mliotuma kwenda namba yetu ya WhatsApp. Mimi kama Mkongomani kwa kweli tulishakuwa desespere, hatuna tena ahaja maneno ya viongozi wa Afrika hatuna sisi watu wa Goma kwa kuwa maneno viongozi walisema kushirikia ile jambo ya kuleta usalama nchini kwetu Kongo, ni kusema tu ili wawasikie kama nao walisema hiki. Mtangazaji, sisi kum, tunachoka. Kwa kifupi, tunachoka, hatupendi tena ile maneno ya ya vile, hatuipendi jambo jamboereikisaiuinporobarokapa Rwanda ndani Nyabihu, tarafa ya Rambura, kata ya nama yanama kuhusu mada hiyo sasa Chisekedi hataki kuhudhuria kikao hicho, inamaanisha kwamba hataki uh, amani kati ya nchi hizo ambazo, ambazo ni Rwanda na e, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Naona kwamba kwa Tshisekedi ni vigumu kukaa na kutafuta mazungumzo kati ya Rais Paul Kagame na Felix Tshisekedi Chirombo. Naona kwamba Felix Tshisekedi Chirombo hataki amani kabisa, hataki muungano uh, na kuungana kati ya nchi yake na Rwanda. Jambo RFI Kiswahili, jina langu naitwa La Koat kutoka mjini Bujumbura. Kuhusu mada ya leo, ninapendekeza kuwa mkutano uliofanywa kule Tanzania na kuzungumzia uwepo wa amani nchini DRC ni kwa viongozi wakijuhudisha, utazaa matunda, lakini wasipotumia nguvu, tutaendelea kushuhudia vifo vingi mwa mashariki ya DRC na maana ya kuwa watumie nguvu zaidi ya zile za siku za nyuma, na amani itapatikana piri kitu kitakachosaidia ni kujumuika pamoja kwa viongozi kama timu moja na kujaribu kuunganisha pande hasimu, sana sana viongozi wa Afrika Mashariki, ili kuokoa maisha ya raia. Naam. Habari ndugu mtangazaji, kutoka Kairo. Jina langu J. usalama mdogo ambao unaripotiwa mashariki mwa Kongo si rahisi kivile, ingawaja marais hao akikaa siku zote wakituonesha kwamba wakitafuta jawabu la kutafuta amani mashariki ya Kongo na sinikiza ilo walilolitoa tuweze tu kuwaunga mkono, ila tu sidhani kwamba kwa nguvu za nchi za Afrika Mashariki wanaweza wakasitisha mzozo huo wa mashariki mwa Kongo, ila tu kwamba tuweze kusema kwamba ilo swala litahusisha vilevile nchi za Umoja wa Kimataifa waweze kuingilia kati jambo. RFI Kiswahili. Ni aserkiamwami kutoka mji mkuu wa Goma mashariki mwa DRC. Kiukweli Jumuiya ya Afrika Mashariki ina ushawishi mkubwa kuweza leta amani mashariki mwa DRC. Tukumbushe ya kwamba rais wa DRC iko na susia kutafuta amani njia zote ila Rwanda bado inapenda vita. Hii vita haiafekte tu DRC ila inaafekte hata mazone zingine zingine. Kwa hiyo tunaomba kabisa Jumuiya ya Afrika ya Mashariki iweze kuonyesha fursa yake ya kuweza kurudisha amani ndani ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Muda unaenea kweli, tutupie jicho ukurasa wa Facebook wa RFI Kiswahili. Doni Save kutoka tarafani Moba, mtaa wa Kaseke, anasema mtazamo wangu si wazi kama huo mkutano utaleta amani DRC, kwa sababu sio mara ya kwanza kufanya mikutano kama hiyo. Usalama wa DRC utaletwa na viongozi wa DRC, sio wengine. Msafiri Sego anasema hao ndio wanasaidiana na mataifa yanayoyumbisha usalama mashariki mwa DRC. Alexis Kasereka anasema nikiwa Ruchuru Binza, DRC, kwa mtazamo wangu kuhusu jumuiya ya Afrika Mashariki kudumisha amani kwetu, hiyo ni uongo mtupu, kwani awali wamekuwepo Kongo lakini hatukuona mafanikio. David Sechenga kutoka Wagumu tunadumu uhinga Tanga Tanzania, msukumo wa safari hii unaweza kuzaa matunda kama wanajumuia hii watakuwa na mtazamo wa dhati kuona walioyajadili yanatimizwa na kutekelezwa na msikilizaji. Kwa ujumbe huo basi wake David Sechenga, niishie hapo. Kesho ungana naye George Ajoi kwa mada nyingine. Kwa leo umekuwa nami Jupiter Mayaka, kwa heri. kukamilisha matangazo haya ni kujuza ile ambayo tunaweza kuyapa kipaumbele. Mahakama ya kijeshi nchini Uganda iliyokuwa ikisikiliza kesi dhidi ya kiongozi wa upinzani Daktari Kisa Besije jahirisha vikao vyake hadi Disemba kumi. Watu 56 wa wamepoteza maisha kwenye mkanyagano mji wa Nzerekore nchini Gini wakati wa mechi ya mpira Wimbo unajulikana kama Got to Love You. umeweza kuimbwa naye John Paul, akimshirikisha Alexis Jordan kutoka nchi ya Jamaika alone najulikana kama Got to Love You umeweza kuimbwa na John Paul akimshirikisha Alexis Jordan kutoka nchi ya uh, Jamaika. Nikushukuru sana msikilizaji kuweza kujiunga nasi katika matangazo haya. Msimamizi wa matangazo haya amekuwa ni Karl Kore, fundi wa mitambo amekuwa ni George Maina, mpeperushaji wa matangazo haya kwenye mitandao ya kijamii amekuwa ni Florence Kivua, mimi ni Victor Muturi na kurejesha kule Paris.