Kule Goma ni saa kumi na moja na dakika arobaini na tatu. Msikilizaji, viongozi mbalimbali mbali wa dunia wameendelea kupongeza makubaliano ya usitishaji mapigano yaliyoanza kutekelezwa hivi leo kati ya Israeli na kundi la Hezbola la nchini Lebanon, makubaliano ambayo hata hivyo wadadisi wa mambo wanasema yanaweza kuvunjika wakati wowote. wa mwenzangu Jason Sagini amezungumza na Hamdun Bansel ambaye ni mchambuzi wa siasa za kimataifa akiwa nchini Tanzania. A, ni ni kwamba kwa, kwa shughuli ya Hamas ni kama imeisha. Maana wameipiga Gaza na kuiharibu kabisa, yaani kwa lugha nzuri, Gaza imegaragazwa na Hamas imevunjwa kabisa. Kwa kuwa kuna vizazi vya makamanda wa Hamas na wapambanaji wengine, wataweza kuluda jeshi lao, lakini haliwezi kuwa na nguvu za haraka haraka kama sasa. Kunaweza kupatikana utulivu mkubwa sana, lakini pia kumekuwa na ni kama onyo. Vita hii imeleta onyo kubwa kwa Waisraeli kwa, kwa Hamas ya kumanaa Palestina, lakini kwa watu wa Lebanoni na hasa Hizbollah, kwa sababu eh, hasara iliyopatikana ni kubwa, na nafikiri hamas watakuwa wanaangalia jinsi majengo yalivyovunjika. Unaweza ukajiuliza mara tatu mara nne kwamba kulikuwa na watu gaza yenyewe, kambi za UN na nyingine, na uovu dhidi ya binadamu umekuwa ni mkubwa wa kupindukia, hata kupita kuiasiria dunia, pengine na kwa msingi huu Uh, wa Palestina ikachukua muda mrefu sana. Je, unafikiri kusitisha mapigano Lebanon kutachangia katika kukomesha ghasia na ukosefu wa utulivu ambao eneo hilo linateseka? Inawezekana sana, inawezekana sana, inawezekana, kwa sababu kinachozungumzwa sasa hivi na kinachoonekana ni nguvu ya makombora yanayorushwa na Macron na vitu vingine, na itakapokuwa imepatikana salama itakuwa ni nusura. Kwa hiyo inaweza kuwa ni salama kabisa, na pengine kama nilivyosema awali kwamba ikachukua muda mrefu sana kabla ya vita nyingine, ila rfu mataifa kama Iran labda mbele ya safari kama inaweza kuzusha vurugu, lakini kimsingi makundi ambayo yanafadhiliwa na Iran, hasa makundi ya wahus huko Yemen, makundi ya Hizbullah uh, kule Lebanon, lakini na kundi la Hamas kule Felestin, bila shaka kila mmoja amepata mgao wake, na mgao huu haukuwa mzuri, ni mgao mbaya sana umetokea na kwa msingi huu kila mtu atakuwa wamejifunza jambo na watakuwa maza kuiona faida na thamani ya amani. Nafikiri sasa, baada ya kuwa na makundi yenye silaha yenye kupigana wataanza kuona makundi ya kuleta amani na mtangamano na mshikamano baina na kati ya majirani zao nam. Licha ya Israeli kusitisha mapigano, uharibifu ambao waliufanya, yaani vifo vya watu na biashara zilizoharibika, za nini, kinafuata baadaye kuhusu hili? naweza kutoona mengi pengine hata mikataba ya kuwalazimisha Israeli wajenge miji walioivunja, ijapokuwa itakuwa ngumu, kwa sababu wale ambao wangeunga mkono maazimio ya Umoja Mataifa, ambayo pengine ndio pekee, chombo pekee chenye uwezo wa kuwaamuru wa Israeli kulipa, hawawezi kuwaunga mkono kwa sababu Marekani, Uingereza, Ufaransa, Ujerumani, Luxembourg na mataifa mengine ambayo yote yako nyuma ya Israeli. Nam, unadhani watu waliokimbia makwa watarejea nyumbani haraka? Watarejea duniani? Ni mtazamo wake Hamdun Masel, mchambuzi wa siasa za kimataifa, akiwa Tanzania, akizungumza na mwenzangu Jason Sagine. Nimpokeza kijiti Vikto Moturi akikuletea makala Habari Rafiki. Ni wasaa mwingine tulivu, he msikilizaji, tunakutana hewani kwenye kipindi maarufu unachokienzi kipindi cha habari rafiki. Natumai jioni yako iko sawa kabisa. Leo tunaangazia mada kuhusu utafiti mpya wa afya unaoonyesha kuwa maambukizi ya virusi vya ukimwi yanapungua, huku wataalamu wakionya kuwa kuna haja ya mataifa kufanya zaidi ifikapo mwaka 2030 ugonjwa huu uwe umedhibitiwa, katika mataifa ya kusini mwa jangwa la Sahara. Tunakuuliza, je, maambukizi ya HIV kwenye nchi yako yakoje, na nini kifanyike kumaliza kabisa ugonjwa wa ukimwi? Andamana nami hadi mwisho wa kipindi hiki. Mimi ni Victor Muturi, na sasa hebu nianze na maoni yako ya sauti. Ninaitwa Mtundru wa Moses kutoka DRC Kanyabayonga. Uh, mimi kwa mshimamo na mtazamo ninao, uh, nchi zenye nguvu duniani hazina hata moyo mwema wa kuweza kutazama kwamba bara la Afrika lina nguvu ya kukabiliana na magonjwa mbalimbali, sababu kienda kuta nchi yangu ya Kongo, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Uh, maambukizi ya HIV ilikuwepo mingi sana, lakini kuna vituo tofauti tofauti vya kienyeji vya kiasili ambavyo vina uwezo na vinashindana na magonjwa haya, sababu hayapo tena kwa, kwa wingi. Tuna nguvu ya kukabiliana na ukimwi, hata unaweza kuisha. Asante refi Kiswahili ni safari jamba, nikiwa Lubumbashi DRC. E, kwenye mada ya asubuhi ya leo kuhusu virusi vya ukimwi, sema kweli ndani ya nchi yangu, eh, kweli virusi sio vingi sana kama jinsi tunavyoshuhudia katika nchi zetu za Afrika Mashariki, nchi kama Tanzania, Rwanda, Burundi, kweli kweli, hizo kweli nchi zinaathirika zaidi, lakini kinachohitajika kwa nchi yangu ya Kongo, lazima tuendelee kujilinda na huo ugonjwa, la sivyo si ugonjwa mzuri kabisa. Ukiona wandugu zetu ambao wanaathirika na magonjwa kama na hayo, afya yao si nzuri. Asante sana RFI Kiswahili. Mimi napiga simu nikiwa hapa mashariki mwa DRC hapa kijijini Migera, na kwa majina naitwa Nakaku Kiubwa, kuhusu mada ya leo ambayo inahusu ugonjwa wa ukimwi. Kweli huku kwetu katika nchi ya DRC, ugonjwa huo upo kabisa, bila shaka, na wagonjwa ambao wanagonjwa ni wengi. Sasa kinachotakiwa kufanya, tungeomba wale ambao wanahusika na afya ya watu yaani wale ambao wanatuma madawa huko Afrika waweze kujikaza kabisa kuendelea kutuma madawa hiyo ambayo inakinga kwa ugonjwa huo, sababu watu wa leo hata wanawaonywa wasikuwa wanafanya vitendo ambavyo vinaleta magonjwa hayo hawawezi kusikia. Aluko Bayuna, nikiwa mashariki mwa DRC. E, ndio ugonjwa wa ukimwi ni ugonjwa ambao unahasiri sana, na watu wengi wanagonjwa hawa magonjwa hasa huko katika nchi zetu ambazo matabibu anasema kwamba ugonjwa wenyewe unaenda mbele sana kwa kasi, ila mimi najua kama huu ugonjwa ni virisi kama vile wanavyotuelezea kama ebola, inbox, na vilevile, mi nawaza wakileta vaksin ama huenda itamaliza ile ugonjwa, sababu nakuta na kuona ugonjwa wa zinaa na watu wengi huenda wanakuwa wanafatilia ile zina sana, na jambo la pili ni watu kujiepusha kukinga afya yao na kujiepusha na kwa majina anaitwa Samson Nyasimi kutoka Kericho, Kenya. Na kwa kweli hii mwaka tunaposherekea eh, international eh, AIDS Day, ningependa kutoa maoni yangu kwamba virusi vya ukimwi nimeona ikipungua. Eh, serikali imefanya bidii kuhamasisha watu, watu wameelewa, ah, na hiyo imefanya watu wengi wameweza kuelewa what's happening Madawa iweze kupatikana ya wenye ni wagonjwa waweze kutumia. Uambukizaji utakuwa umeenda chini na watu wataweza kuishi vizuri bila huyo uh, ugonjwa. Kwenye jumbe zako nianze na Thieri Makoti Mwasa kutoka Kivu Kaskazini DRC. Kwetu hapa ugonjwa huu upo tena, upo kwa kiasi kikubwa sana. Inabidi chanjo ya ugonjwa huu iendelee kutafutwa vilevile, kufuata maagizo ya madaktari kuendelea kujilinda na ugonjwa huu. Shukran sana, RFI Kiswahili. Chambale Rutegama akiwa Uvira, DRC. Jambo RFI Kiswahili, mimi binafsi shukrani kwa habari hizo kwa kupungua kwa ugonjwa wa ukimwi hapa Uvira, ukimwi hauko zaidi, ila tu na washauri wanaume wote na wanawake kujikinga na ugonjwa huo wa ukimwi. Mimi ni Ushindi Paul Balozi kutoka hapa Rwanda, wilayani Nyabihu, tarafa ya Rambura, kata ya Nama. Anaweza kusema kwamba nchi ikiendelea kupiga vita ugonjwa huo wa HIV kwa kuwapa kidonge kimoja kimoja cha dawa kwa wale wanao ugonjwa huo ni harakati nzuri ya kupiga vita vya ugonjwa wa ukimwi. Mzee Mkonta Gabriel kutoka Mlonde Manda, DRC. La kwanza ni watu kuwa waaminifu kwenye ndoa zao, pili elimu izidi kutolewa kwa jamii, sababu ugonjwa huu wa ukimwi hautambuliki kwa kuangalia mtu sura. Na kama tiba ipo na kwa nini wahusika hawatangazi tu? Hii ni wazi kusema, huu ugonjwa wazungu wamefanya kama biashara. Tumewapoteza wapendo wengi sana. Jambo, naitwa Drama, nikiwa Fizi, maeneo ya Mboko, DRC. Virusi vya ukimwi vimepungua. Naomba watu waendelee kujikinga, heri kinga kuliko tiba. Nirejelea tena maoni yako ya sauti, unasema vipi? Jambo RFI Kiswahili, napiga simu toka Luberu, Kivu Kaskazini, DRC, maeneo ya Bohale. Naitwa Didie Kakule Sahani bin Hodari. Kuhusu mada ya leo kupunguka kwa visa vya ukimwi, mi naona sasa watu wameanja kuchukua tahadhari, hawafanyi tena ngono kiasi ama wanatumia kinga wakati wanafanya tendo hilo. Ila mimi ningeendelea kuomba vijana pia na wengine kuto kushiriki hilo, hilo tendo sababu inaweza likasababisha maisha yako yaharibike vibaya. Na pia ningeendelea kuomba mataifa kuweza ni kujitahidi ili tiba ipatikane mapema, walio na ugonjwa huo waweze ni kutibiwa mapema. Asante sana RFI. Jambo RFI Kiswahili, jina langu linaitwa la kozatr kutoka mjini Bujumbura. Kuhusu mada ya leo, inaona kwamba hali ya uambukizi wa virusi vya ukimwi inapunguka kila mwaka nchini kutokana na hamasa inayotolewa na serikali pamoja na utumiaji harari wa mbinu za uzazi na mpango Pili, ili ugonjwa wa ukimwi umalizike, tunatakiwa kujitambua na kupenda afya yetu pamoja na kuzingatia sheria zinazotolewa na viongozi wa afya wa kila ngazi. Asante sana RFI Kiswahili. <mulia> Jambo rafiki Kiswahili, naitwa Ishara Ngere. Natuma ujumbe nikiwa mlende nyangizi, jimboni Kivu Kusini, mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Leo naongelea kuhusu ukimwi. Kiukweli, ningeomba uh, shirika za afya ziendelee kuhimiza kuhusu ugonjwa huo, kwani wengi wanaogopa mimba kuliko kuogopa ukimwi. Nchini mwangu idadi inaendelea kuongezeka, kwani tukiangazia mwaka uliopita na mwaka huu idadi ya ukimwi imepanda sana. Kiswahili. Kwanza natoa pongezi kubwa kwa kundi zima la wapashabari wa redio ya RFI Kiswahili kwa kazi ambayo wanaendelea kujipiganisha ili kuweza kutupatia habari kemkemu ya ulimwenguni kote. Kwa majina naitwa Fabian Nabiba Dolfini na napiga na simu nikiwa tarafaa ni Momba mjini Kakonja parsele. Kwenye mada ya leo kwanza napiga pongezi kubwa kwa mataifa yote ya bara la Afrika ma ulimwenguni kote kwa upungufu wa maambukizi ya virusi vya ukimwi. Kwa mimi tunafahamu kwamba ukimwi ni ugonjwa wa hatari na unaua kwa haraka. Ila neno moja tu ambayo ni nyumba kwa raia wote ni kwamba kuweza kufuata mashauri ya waganga ili kuweza kujiepusha na kuachana kabisa na vyombo ambavyo vinaweza kuambukiza magonjwa kama na hiyo ya ukimwi. Tukatima mashauri ya waganga, Kiukweli, tutaendelea kukomesha maambukizi ya virusi vya ukimwi. Asante sana fi kiswahilieoroje kutoka Chumbura. Kweli tunapongeza manchi za Afrika na za dunia kwa kupambana na hiyo ugonjwa wa ukimwi. Hapo kwetu tu unaona hiyo ni, ni sante yetu inafatisha hiyo kanini kufuatilia wale wagonjwa wa ukimwi nami na wanakuwa wanawapatia madawa na wanawapatia ushauri juu ya kujikinga juu ya hiyo ukimwi, na hatimaye inaangazia tena. Ujumbe zenu kutoka Muhenza, Tanga, Tanzania. Mimi ni David Chesenga. Maambukizi ya ugonjwa wa ukimwi nchini bado yapo na kunahitajika umakini mkubwa na kuepuka ugonjwa huu, na cha kufanya kumaliza ugonjwa huu ni kuacha kabisa zinaa au ukishindwa kabisa, kuwa na mpenzi mmoja. Fiston Boneza kutoka DRC, tafrani lushuru. Hapa kwetu ugonjwa wa ukimwi uko sana, kwa hiyo ni ombi kwa wataalamu wa afya pamoja na wafadhili kufanya juhudi zote kutokomeza ugonjwa huo. Asante sana RFI Kiswahili. Kutoka Burundi Bujumbura ni Mwelwa Juma Chabalala. Kuhusu mada ya leo, kwa kweli natoa shukrani kwa kusikia habari ya kupungua kwa virusi vya ugonjwa wa ukimwi, na tujue tu tunapoona kitu kinapungua sio kusema kimeisha, yaani kipo, ila sio kama awali. Cha kuzingatia ni tuzidi kujikinga. jambo lf inaitwa Gracious Kibanja kutoka Goma, Kivu Kaskazini, DRC. Naomba watu waendelee kujikinga ili kuepuka maambukizi ya ukimwi na madaktari waendelee kufanya utafiti kupunguza ugonjwa huo na kufikia hapo ndipo natamatisha kipindi cha leo na natumai, nchini mwako juhudi zinazidi kufanywa ili kuangamiza ugonjwa huu wa ukimwi duniani. Tukutane tena kesho kwenye mada nyingine. Mimi ni Victor Moturi, kwa heri. Shukran Moturi. Msikilizaji, baadhi ya taarifa ambazo tumezipa kipaumbele Mvutano kati ya kanisa Katoliki na viongozi wa jeshi unaendelea kushika kasi huko DRC. Raia wa Namibia hivi leo wamepiga kura kuchagua rais wao, chama tawala cha SWAPO kikikabiliwa na upinzani mkali. Anayetukamilishia matangazo yetu jioni ya leo ni msanii Njerahi kutoka Kenya, wimbo sioni Sure uh, uh, uh, well really you not... Msanii Njerae kutoka nchini Kenya, nasema akisioni lakini mie anaona msikilizaji, muda wetu umeturuhusu tufike hapo. Ni kushukuru sana kwa kutusikiliza. Ni washukuru pia mafundi wa mitambo George Maina na Vitali Mugisho, wenzangu Jason Sagini na Victor Moturi. Msimamizi wa matangazo haya amekuwa ni Emmanuel Richard Makundi. Naitwa Douglas Omariba. Hadi hapo kesho, kwa heri.