Na kule katumo nchini Sudani ni saa 11 na dakika 43. umoja wa mataifa sasa unataka kuwepo kwa mkataba wa kudumu wa usitishaji mapigano kwenye eneo la gaza na lebanon wakati huo baraza la mawaziri la israeli likitarajiwa kupiga kura kuridhia mpango mpya wa usitishaji mapigano na kundi la hezbola mwanahabari wetu jason sagini amezungumza na hamdun masel mchambuzi wa siasa za kimataifa akiwa nchini tanzania mara zote kauli za UN zinakuwa na vikwazo vingi. Kwanza kupigiwa kura ya kuzipinga inafanyika mara nyingi na mataifa makubwa ambayo yana maslahi na vita hii inayoendelea. Lakini pia mataifa yanatofautiana sana juu ya hili, kuna mengine yanaunga mkono, mengine yanapinga na kadhalika, na mengine yanaogopa kupoteza urafiki na Israeli na, na mataifa yanaunga mkono Israeli na kadhalika, kama Marekani na mataifa mengine ya Ulaya. Lakini pia mara nyingi umoja ya mataifa unachukua muda mrefu sana kuamua mambo kama haya iliaji hatari yake ni kubwa sana kuliko pengine wanaweza kuamua kuleta suluhu au hoja inayohusiana vita nyingine vita israeli na na, na wapalestina warabu inakuwa na mambo mengi sana ndani yake kwa hiyo inahitaji uangalifu mkubwa kuna swala la maazimio mengine moja mataifa yaliyowahi kupita miaka iliyopita kuna mikataba ya amani ambayo iliwahi kusainiwa kuna maslahi ya mataifa makubwa uh, juu ya vita hii na kadhalika kuna siasa za kimataifa juu ya vita inayoendelea huko mashariki ya kati kwa hiyo ndio maana inachelewa sana kuamuliwa na ndio maana utaona kwamba labda kauli hii imechelewa sana kutoka, na hata ingetoka mapema, ilikuwa ni vigumu kutekelezeka. Naam Hamdun, ni kwa nini unadhani katika mizozo yote miwili Israel ndiyo ambayo inanyoshewa kidole zaidi na kupewa shinikizo? Kwa sababu ndio inayoshambulia zaidi kuliko wanavyoshambulia watu wa Palestini na kuliko wanavyoshambulia watu wengine wa maeneo mengine. Huo ndio ukweli na hatuwezi kukwepa ukweli huo. Wa Palestina wanashambulia lakini huwezi kulinganisha na jinsi wanavyoshambulia. Waisraeli walishambulia wakati ule wakaua watu elfu moja na mia mbili na kitu, lakini Waisraeli waliposhambulia ile yaani, ule kulipiza kisasi <laughs> wameua karibu watu elfu hamsini mpaka sasa. Kwa hiyo unaweza ukaona madhara makubwa yako wapi na wao ndio wanaonekana kuwa na nguvu zaidi. Naam, Hamdun, unaamini ikiwa makubaliano yataafikiwa ndiyo yatasababisha suluhu ya kudumu? Haiwezi kuonyesha suluhu ya kudumu, lakini angalau kwa viwango fulani inaweza kusaidia kupunguza mvutano kwa namna moja au nyingine, na, na kujenga misingi ambayo inaweza kusaidia pombele ya safari, kwa sababu shida ambayo tunaiona sasa ni kwamba misingi yote awali imefutwa. Kila kitu baada ya mashambulizi ya Ashkelon kimefutika kabisa kwenye ramani ya majadiliano na, na suluhu. Kwayo mi nafikiri kwamba pengine itakapofika wakati au ikitokea kwamba mazungumzo haya yanafanyika au au ushiraji wa mapigano unafanyika kila upande utakuwa na nafasi nzuri ya kuleta hoja za kuweza kupunguza au kusomisha kabisa mapigano na pengine asuluhiwe tena zasuluhiwa karibuni katika eh, muda huu. Lakini kimsingi bado kuna mambo mengi ya kufanya. Hii haiwezi kuwa ni suluhu, kwa sababu bado kuna mambo mengi: kuna visasi, kuna ugomvi, kuna fitna na kuna kupoteza, kuna kupo, kupata na kuna fikra kwamba wanatakiwa watu wengine wanufaike na mazingira hayo na kadhalika. Kwa hiyo kuna vitu vingi, hatuwezi kupata neno la suluhu ya mara moja katika mambo haya kwa wakati lazima kutakuwa na shida ambayo zinatakiwa kusuluhishwa na ni nyingi na si jambo moja wala si mambo mawili. Na msikilizaji, ni mtazamo wake Hamdun Maseli, ambaye ni mchambuzi wa siasa za kimataifa akiwa nchini Tanzania, akizungumza na mwenzangu Jason Sagini. Victor Moturi, upande wa pili wa studio, anatupatia habari rafiki. Niruhusu ni kusalimu mali popote ulipo unapoisikiliza idhaa hii ya Kiswahili RFI. Natumai unaendelea vyema. Karibu kwenye kipindi cha Habari Rafiki ambapo leo tunaangazia mada kuhusu ongezeko la ripoti za mamia ya raia wa Kiafrika kuzama maji wakijaribu kuvuka bahari kuingia Ulaya kwenda kutafuta maisha bora, wakikimbia hali mbaya katika mataifa yao. Na hii leo tunakuuliza: je, ni kweli Ulaya kuna maisha mazuri, na kwa nini wanatumia njia hatari kufika, na nini kifanyike kukabiliana na tatizo hili? Tuandamane hadi mwisho wa kipindi hiki. Mimi ni Evikta Muturi. Kama kawaida tuanze na maoni yako ya sauti. Jambo RF Kiswahili, naitwa Mtundru wa Moses kutoka DRC Kanyabayonga. Mimi kwa maoni yangu, kwa Waafrika kwenda Ulaya kupitia njia za kimagendo ni kuenda kuta. Uh, nchi yetu ya Kongo ina magumu mengi, lakini anapoingia Ulaya najisikia ameshafika kwenye maisha yanayokuwa uh, mazuri sana, na ndio maana wanaenda kuta kupita njia ya magendo ndio vizuri, sababu visa inakuwa ni vigumu sana na hiyo inasababisha inchi inaacha inchi zetu za Afrika kuwa maskini, sababu wazungu hawana hawataki sisi wa Afrika nasi tukue, sawa sawasawa na inchi zao. Jambo RFI Swahili, naitwa Dr Bufreda kutokea Kongo. Nilikuwa napenda nichangie kwa hii mada. Ni kweli wa Afrika wengi wana wana ndoto ya wa kwenda Ulaya na kwenda Ulaya sio tu kwenda Ulaya kutafuta maisha bora, bali ni kwenda Ulaya pia kutembea kuona uh, maendeleo ya Ulaya na jinsi Ulaya unajengwa. Unakuta uongozi wa manchi za Afrika aurizishi wa raia ili waende Ulaya wasumbuke, wapite kwenye maji, wapite kwenye hatari ili wafike Ulaya waone kama uh, maisha yao inaweza ikaboreka kidogo kuliko kubaki kwenye Afrika, anaishi miaka mingi kwa kwenye mateso juu atakula, atakula nini Akigonjwa yaani anaona saa vile kuishi Afrika ni kifo tu. Jean-Pierre kutoka Bukavu. Si kweli Ulaya kuna maisha bora, ila njia wanaotumia wa Afrika kuingia Ulaya inaweka maisha yao hatarini. Ili kukomesha hayo, ni kwa mataifa ya Afrika kuboresha kwanza sekta ya uchumi, na cha pili kukamata hatua kali zaidi ya wale watu wanaochangia kusafirisha wale watu kwenda Ulaya katika njia za kutatanisha. Asante RF. Ashilemboroshe kutoka Bujumbura. Ulaya hakuna maisha, maisha iko hapa hapa kwetu. Tuko Afrika, ni maserikali zetu njo zinashindwa kupanga miradi, lakini kama wanapanga miradi, maisha iko hapa hapa. Watu wanaenda wanahatarisha maisha yao njia za baharini, wanafikiria kama wakenda huko ulaya njo watapatia maisha. Na hiyo yote juu ya usumbufu ya hali ya maisha ndani ya huku nchi zetu za Afrika inasababisha waenda kumbana na hiyo maajali tu. tuwatu tunaomba tuma serikali zetu za Afrika zote wafanyie wananchi wao miradi nzuri, ili waone kama wanaweza jiendeleza, wasitegemee huko nchi za Ulaya. Maisha kwa hapa hapa Afrika. <mulia> Jambo RFI Kiswahili, napiga simu toka Lubero, Kivu Kaskazini, DRC, maeneo ya Vuhale. naitwa Didier Kakule Sahani Bin Hodari. Kuhusu mada ya leo, ningependa kusema kwa kweli, maisha mazuri hayapo tu Ulaya, pia sisi wa Afrika tunaweza tukajitahidi, ili maisha mazuri yawe hapa kwetu. Kwanza usalama uwepo kwanza kwenye nchi yetu ya DRC, sababu watu wanaondoka wanakimbia mbali kuonekana na usalama, hali ya usalama kuwa vibaya na kazi kukosekana. Ndio maana serikali yetu inatakiwa kujifanya jitihada kwanza kuondoa waasi wote ambao wanaendelea kusumbua nchi yetu, ili watu waweze ni kufanya kazi zao bila shaka na wakiwa na usalama wote. Na kuangazia jumbe zenu, tunaanza na ujumbe kutoka Uganda. Tungane Basiliki Hassani akiwa Kampala, anasema kwamba mimi binafsi naona kwanza ni serikali zetu ndizo chanzo kwa kuwa haziweki ajira kwa vijana pili, wanatumia njia hatari ya baharini wakifikiria huko Ulaya ndiko maisha mazuri kuzidia hapa kwetu Afrika. Naomba serikali za Afrika zikuwe na ubunifu wa ajira kwa vijana ili kupunguza uhamiaji haramu kwenda Ulaya. Asante sana RFI Kiswahili. David Sechenga toka Tanga, Tanzania ni kweli Ulaya kuna maisha mazuri kuliko Afrika, na njia inayotumika kusafiria kutoka Afrika kuingia Ulaya ni njia hatari kwa sababu njia ambayo si hatari ni ghali. Cha kufanya ili Waafrika wasienda Ulaya kwa kukimbia bara letu ni kuboresha maisha na wala sio maisha kuwa ya kubahatisha. Isaya Ruben Alex kutoka Uvira, DRC, anasema kwamba Ulaya haina maisha mazuri kwa sababu pia wanatafuta kila siku wakiwa katika kazi mbalimbali mbali za maisha ni vyema serikali ya kila nchi kutoa ajira kwa kila mwananchi na kusaidia vijana ambao wana maono na kuanzisha kazi ndogondogo kwa kuchangia katika uchumi vilevile. Vile serikali zitafute amani ya kudumu, kwani raia wananyang'anywa mali zao na adui wa maendeleo. Gordon Cloud hakusema yuko wapi, ila anasema kuwa waafrika wengi wanapenda kwenda ulaya kwa sababu afrika mauaji ni mengi na njaa. David Matumu pia hakusema yuko wapi, ndio ulaya kuna usalama kuliko afrika ni kukosa pesa ndiyo maana wanapitia njia za bahari, na wazungu waache kuchochea vita Afrika na amani idumu na kwa kurejelea tena sauti zenu kupitia nambari yetu ya simu. Hata na mimi natamani kwenda Ulaya, lakini nakosa kama njia ni wapi, kama njia nzuri ni wapi? Alafu wanaokwenda Ulaya kupitia njia halali wanagharimu pesa ngapi? Ha, maisha ya Afrika inatusumbua sana, maisha ya Afrika vita, kwanza hapa kwetu Kongo vita, nini, njaa yote inatusumbua Ngetamani tufike Ulaya lakini tunakosa namna kwa kwenda kihalali na tukinaweza kukarimu mtu pesa ngapi kama dola ngapi <muchos> Kwa jambo elefi Kiswahili ushindi polo barosta hapa Rwanda benyambu tarafa erambura kata yanaama kutokana na mada ya leo ni nzuri kabisa nawapa heko. Uh, kuongea na kuchangia mezani mada hiyo ambayo si nzuri kwa mimi, kutokana na maoni yangu kabisa, unaona kwamba watu wengi wanahamia kwenda nchi za ng'ambo, eh, kwenda kule Ulaya kutafuta maisha, lakini uh, kila yoyote ajipatie moyo kwamba nchi yake au barani lake inamfaa kwa kila kitu ito ochote kwa sababu eh, ikiwa eh, barani letu lina linapo eh, maskini inakufaa kwenye umaskini huo. Si vizuri kwenda huko na kupata kifo, kuzama kwenye Mediterania huko mm, faeni na uh, na uzima ambapo ulipo kwa bara hili letu la Afrika. Asante ambei swahili isa haj bahari ya bikuruje kutoka jijini Kampala nchini Uganda Ulaya haina maisha mazuri, isipokuwa tunaweza kusema kwamba ni utumwa ambaye haiko kama vile ile ya zamani, walikuwa wanakamata watu wa kinguvu, lakini kwa sasa inakuwa utumwa ambaye we mwenyewe unajipeleka, kwa sababu watu wako huko Ulaya wametoka Afrika, lakini wanalalamika kuhusu hali ya maisha. Kinachohitajika kufanyika, waweke njia nyeko sahihi, mwenye anataka kwenda aende, ili atafute namna yake ya kujisaidia. Ni jambo la kusangazisha sana. Maisha mazuri ipo popote pale mtu anapojituma kufanya kazi. Tuseme tu ni ukosefu wa usalama ndio chanzo inayowafanya walio wengi kukimbia mataifa yetu ya bara la Afrika. Mfano, tunapoishi hapa kwa DRC, taifa letu lina sifa ya utajiri, lakini ukiangalia, sisi raia walio wengi tunaishi umaskini. Viongozi wajifunze kwanza utawala ulio bora mai ikiwa hapa Biriba, Uvira, mashariki mwa DRC. Kwa jina naitwa Honorable Simon Sambazaro Rekeza. Kuhusu wananchi wetu wa bara la Afrika kukimbilia katika nchi za Ulaya, kweli ni tatizo ya usalama wa nchi zetu za bara la Afrika, hali ya maisha kuwa mabaya. Sasa dawa ni nini? Ni kuomba wakuu viongozi wa bara zetu za Afrika waangalie kisia kuboresha kwanza hali ya maisha ya wananchi. Asante ndugu mtangazaji. Kabla niondoka studioni, niangazie jumbe kadhaa kwenye ukurasa wetu wa Facebook RFI Kiswahili. Martin petro ngokolo wa Geita nchini Tanzania, bila shaka chanzo kikuu kwa raia wanaojaribu kutoroka nchi zao na kukimbilia Ulaya, ukweli wengi wao wanaenda kwa kutopenda, wengi wao ni kutafuta amani ya baadaye kwa sababu ya maisha magumu, lakini kungekuwa na amani wengi wao wangesalia nchini mwao. Konsulat karubandika anasema kuwa Ulaya tu wao wana umoja na sisi Afrika wanakula rushwa, ndio maana huwa tunaona kama wao kule kuna maisha mazuri. na Kaku Chubwa kutoka mashariki mwa DRC kijijini Migera ni kweli Ulaya kuna maisha mazuri kuliko Afrika na wanatumia njia ya hatari sababu ya pupa ili wasirudishwe nyuma. kutoka mji wa Bujumbura nchini Burundi ni mwele wa Juma Shabalala, kwa kweli pole sana kwa ajali hizo. Kwa kweli, Ulaya maisha ni mazuri na ajira ni nyingi huko huku kwetu Afrika na pia uzembe wa viongozi wetu wa Afrika, wanajali masilahi yao tu kuliko sisi wananchi. Pole Afrika. Melefelo hakusema yuko wapi, ila anasema kwamba waache wazungu warudi Afrika kutuongoza tena, huenda maisha yakaboreka zaidi, sababu watu weusi kweli hamna kitu, ni wenye kujipenda tena, hawana maendeleo. Na kufikia hapo ndipo natia kikomo katika kipindi hiki cha leo. Tukutane tena kesho jioni tukiangazia mada nyingine. Mimi ni E. Victor Muturi. Kwa heri na msikilizaji, shukran kwa kuendelea kutusikiliza. Miongoni mwa taarifa za dunia tulizokuandalia jioni ya leo: idadi ya maambukizi mapya ya virusi vya ukimwi na vifo yapungua kote duniani, na kesi ya utakatishaji wa fedha ambayo inamhusisha Rais Cyril Ramaphosa imeanza kusikilizwa kule Afrika Kusini. Kutukamilishia matangazo yetu jioni ya leo ni msanii kutoka Ivory Coast Alpha Blondy, wimbo Malt Patsime. On. One banana. One banana. Mtindo wa rege msanii Alpha Blondi kutoka Ivory Coast, Ivoryost Multipartisme ndio wimbo ambao unatukamilishia matangazo. Shukran kwa kutusikiliza. Ni washukuru pia wote ambao wamefanikisha matangazo haya, mafundi wa mitambo Vital Mugisho na George Maina, wenzangu Victor Moturi na Jason Sagini. Msimamizi wa matangazo haya ni Emmanuel Makundi. Naitwa Douglas Omariba. Hadi hapo kesho, kwa heri.