Kule Goma ni saa 11 na dakika 43, msikilizaji. Mazungumzo ya mwisho kuhusu mkataba unaolenga kudhibiti taka za plastiki umeng'oa nange ama yameng'oa nange hivi leo Korea Kusini, huku kukishuhudiwa tofauti kubwa kati ya nchi zinazotaka kuwepo marufuku na zile zinazopinga Emmanuel Makundi amezungumza na Helen Dena, msimamizi wa mradi wa plastiki wa Afrika kutoka shirika la Greenpeace Afrika. Kwa sasa uh, jambo ambalo mkataba huu tunatarajia uta, utasisitiza sana ni kuanza kupunguza ule utengenezaji wa plastiki. Tunajua kwamba hatuwezi tu leo tukasema, basi, kufikia mwaka ujao, kwa mfano, tusitishe utengenezaji wa plastiki zote hilo halitakuwa halitawezekana, lakini tunaona uh, wakianza kupunguza polepole pole. Yani waseme tunafikiana kufikia mwaka fulani uh, nchi mbalimbali ziwe zimepunguza kwa kiwango fulani uh, kuna plastiki zingine ambazo hazitaweza kukatishwa ama kukatizwa kabisa, kusitishwa kabisa, kwa sababu pengine, kama zile ambazo zinatengenezwa kwa mahospitali, zinatumiwa kwa mahospitali kwa mfano na pengine ikiwa hakutakuwa na makubaliano, Helen, unadhani nini kitafuata sasa? Manake tunaweza tukasema itakuwa ni pigo kwa dunia, itakuwa pigo sana kwa mazingira kwa pia afya ya binadamu, kwa sababu unajua plastiki sio tu chukizo kwa mazingira, lakini pia kwa afya ya wanadamu. Kwa hivyo kama hatuta mkataba huu hautaafikiwa, basi itakuwa pigo kwa, kwa mambo mengi, lakini pia nadhani hata kama hautaafikiwa sasa hivi sidhani kama watu watasema ni, ni sawa hatuja kubaliana kwa hivyo tuachane nayo. Huenda wakaja tena wakasema wacha tu, tu, tu, tuje pamoja tena mwaka ujao, tuite mkutano mwingine tuone kama tuta, tutafikiana. Lakini sisi kama uh, mashirika yasiyokuwa ya, ya kiserikali basi hatuna hofu kwamba mambo haya yani yataachwa tu, tunakadiria hmm, kwamba katika mkutano huu afa, afa, a, yani kutakuwa na Makabiliano, Ma, makubaliano hata kama si yoyote. Nimeona nchi nyingi za Afrika ziko tayari kuanza kupunguza matumizi ya plastiki. Una wito gani kwa viongozi wa ukanda wa Afrika Mashariki? Afrika hata ukiangalia kwa jumla inatengeneza plastiki kidogo sana, asilimia kama tano ya plastiki ndo inatengenezwa Afrika, na pia wanatumia asilimia kama nne. Kwa hivyo nchi za Afrika ama bara la Afrika halina ule utengenezaji wa plastiki sana. Maoni yetu kwao ni kwamba waendelee vile vile, waendelee pia kuwahimiza yale mataifa mengine ya Afrika ambayo kidogo naona yanazembea, pia yaweke hizo sheria katika nchi zao, lakini pia katika mkataba huu ama mazungumzo haya yakasimama ya, ya kidete ya, na kuona ya kwa kwamba basi Afrika uh, inaendelea kuwa mstari um, wa mbele. Msikilizaji, ni sauti yake Helen Dena, msimamizi wa mradi wa plastiki wa Afrika kutoka shirika la Greenpeace Africa akizungumza na mwenzangu Emmanuel Makundi upande wa pili wa studio. Mwenzangu Victor Moturi yuko tayari na makala Habari Rafiki <gulia> Ni Jumatatu njema tunakutana kwenye kipindi hiki cha habari rafiki, na natumai umeanza wiki vyema mahali popote ulipo. Mada ya leo ikiwa ni kuhusu dunia, hivi leo inaadhimisha siku ya kupinga ukatili dhidi ya wanawake na wasichana, maeneo yanayoshuhudia mizozo, vitendo vya ukatili wa kijinsia vikiripotiwa kuongezeka, nchi za Sudan Kusini, Sudan na DRC zikimulikwa kwenye ukanda wa Afrika Mashariki. Tunakuuliza, hali koje katika nchi yako na nini kifanyike kuwalinda wanawake na wasichana? Atakaye kuongoza kwenye kipindi hiki ni mimi Victor Muturi, na tunaanza na maoni yako ya sauti. Kwa majina, anaitwa Fagano na, na bebea Dolfina. Napiga simu nikiwa tarafani Moba mjini Kaonja Parsele. Kiukweli, ukatili na unyanyasaji wa kijinsia ya barani Afrika ni jambo ambayo inapasua vichwa zaidi. Kwa hiyo njia pekee ya kukomesha vitendo kama na hivyo ni kukamata wale ambao wanaendelea kuunda vikundi vya unyanyasaji wa kijinsia na kuadhibu vikali na kinachosababisha jambo hili izidi kuripotiwa ni viongozi wenyewe wa serikali, kwa maana wanawake wanaendelea kunyanyaswa, kubakwa, kutendewa kikatili, lakini serikali inaangalia tu, haichukui jambo lolote ili kuweza kuwazibu na kukomesha kabisa jambo hiyo. Jambo Erfi Kiswahili, ni safari jambo, nikiwa Lubumbashi DRC. E, kwenye mada ya asubuhi ya leo kuhusu ukatili wa wanawake duniani, kusema kweli, nchi yangu wanawake wanaathirika zaidi na hakuna sheria zozote zinazowatetea kabisa. Kinachoendelea ndani ya nchi yetu ni ukatili mtupu, ndio maana tunaomba serikali yetu lazima iendelee kuwajibika na mambo ya, na, ya wanawake, la sivyo wanawake wataendelea kuuliwa kinyama kabisa. Asante sana RFI Kiswahili. Jambo RFI Kiswahili, napiga simu toka Lubero, Kivu Kaskazini, DRC maeneo ya Buhale. Naitwa Didier Kakule Sahani bin Hodari. Kuhusu mada ya leo, ningependa kusema kwa kweli wanawake hapa DRC kwenye maeneo yote yenye machafuko wanapitia hali ngumu sana. Hu, hapa DRC kwanza wanawake wengi wanaendelea kubakwa na watu ambao wanajulikana wakiwa ni waasi ambao wanaendelea kuvamia nchi yetu. Ndio maana tungeendelea kuomba serikali yetu kufanya jitihada ili amani ipatikane, na ndivyo hivyo vitendo vitaweza kukomeshwa. Pia Umoja wa Mataifa wao wakiingilia, sababu wanaonekana one, kubaki wakimya wakati e Afrika inaendelea kutabika. Saluku bayuda ni klabu tembo mashariki ma DRC, ndio vita kabisa vimesababisha wanawake kuzaraurika, kubakwa, kufanyiziwa vitendo vya ukatili. Na jambo la pili eh, dawa ni mwanamke kujiheshimisha mwenyewe, sababu kiangalia hapa kwetu Kongo, eh, kumekuwa vinyumba vinyumba ambavyo anauzishia ndani vilabu vya pombe hasa, nakuta wanawake wanauzwa kama vile nao pombe yaani wanakuta wa mtu anaenda rangura ma anatafuta mabinti anawaweka pale kwa ajili ya kuendesha ile biashara ya pombe. Hasa wanaume wanakuja wanakunywa pombe na vile vile wanakunywa wanawake na kuwa shida ile. Sasa nao ni wanawake nao kujiheshimisha, ili hivi vitendo viweze kukomeshwa. Na kwenye ujumbe wako uliopachika kwenye ukurasa wetu wa Facebook: ni mimi mtoto mpole wa mashariki ya DRC, kivu kaskazini, Thierry Makoti Muhasa kwetu hapa DRC hali ni hivyo hivyo tu basi, wanaendelea kunyanyaswa tu ikiwa amani haijarejea. Mbali na hivyo, hata haki za binadamu haziheshimiwi hapa DRC. Kazi ni kwa viongozi wa haki. Shukran sana RF Kiswahili. Shukuru Mbole Darius toka DRC, Lubumbashi. Hali ni tete nchini mwangu, hususan huko mashariki mwa nchi yangu. Wanawake wanabakwa na kufanyiwa vitendo visivyo stahili, ila ningeomba serikali za Afrika kufanya juhudi ili kukomesha vitendo hivyo. Tungane Basilika asani, nikiwa Uganda Kampala. Mimi binafsi naona watu wa kulaumiwa ni serikali zetu za Umoja wa Mataifa, hizo pande mbili ndizo chanzo cha migogoro. Hapa Uganda hali iko kama hiyo tu. Ushindi Paul Balozi anasema yupo Rwanda, ikiwa wanawake hawapewi nafasi ya kuwa na haki ya kufanya vitu mbalimbali, hiyo mbali si nchi, ni ukandamizaji wa raia wa kike. Abubakar John Kavani kutoka DRC kijijini Kalemie. Kwa hali ya nchi yangu Congo, sidhani kama ukatili utaisha kwa wanawake wakati vita havijakomeshwa. Siku ya leo sioni maana yoyote kwa mwanamke wa DRC na kurejelea ya maoni yako kwenye nambari yetu ya simu kwa majina naitwa na Kakukubwa kutoka mashariki mwa Kongo, nikiwa hapa kijijini Migera. Kuhusu mada iliyoko mezani leo, kwanza mimi natanguliza pole kwa wamama wote na wadada zetu ambao walishakumbwa na tatizo hilo. Na hapa kwetu Kongo naweza kusema ya kwa kwamba tatizo hilo lipo pia, na ningependa kinachotakiwa kufanyika ni serikali zetu zikamate e, namna yote au ziunde sheria ambayo itakabiliana na wale wote ambao watafanya vitendo hivyo, ili kwamba wakikamatiwa wawekwe mahakamani. Hiyo ndiyo itaweza kusaidia na wamama wakapata kuwa na uhuru kidogo, au wadada zetu. hey, Jambo RFI Kiswahili kuweza kutekeleza huo mpango wa ukatili katika nchi ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo ni kitendawili, siokuwa najibu, sababu ukienda kuta wale ambao wanahusika zaidi sana. Aa, ni viongozi na wale ambao wana kazi mbalimbali, na vile mizozo inapokumba nchi yetu, inakuwa ni vigumu sana, sababu ukienda kuta mahali panapokuwa vita, maeneo yanapozidi kuwa na mizozo, ukatili upo mwingi sana kwa wanawake, ndio maana Kuweza kukabiliana na mambo haya ni vigumu, isipokuwa kwanza viongozi wapigane na vita, wakabiliane na rushwa, vitu kama na hivi, ndio vigumu sana ambavyo vinaleta ukatili kwa wanawake. <tune> Jambo le viswahili sahaji bahari ya bikruje kutoka jijini Kampala nchini Uganda. Ukatili inayofanyika kwa wanawake na wasichana Sudan Kusini, Sudan pamoja na DRC, sababu kubwa ni vita inaendelea kwa hizo sehemu, na yale ambaye inatakikana ifanyike ni serikali za nchi husika ifanye nguvu, ipambane kwa hali na mali kuhakikisha usalama inarejea katika hizo sehemu ili kuepusha wanawake na wasichana wasifanyiwe ukatili. Jambo RFI Kiswahili na tuma vois nikitokea Mtambala Sindano Aveni Kabuteke tarafani Mobadi ya rasi ni Andre Selsiuso Zombe Mwina Kalonda. Vitendo hivyo vya ukatili dhidi ya wanawake na wasichana vinaendelea kushuhudiwa kabisa hapa kwetu DRC, hasa zaidi kwenye maeneo ya mashariki mwa DRC, kwa sababu ni maeneo ambayo kunaendelea kushuhudiwa fujo na vita dhidi ya waasi. Kwa hiyo kusema nini kifanyike, mimi sijaona, kwa sababu kitu kia lazima ni vile vita serikali endelee kufanya uwezekanavyo ili usalama uendelee kuripotiwa mashariki mwa DRC, na hivyo vitu vitakwisha kabisa kabisa, kwa sababu kukiwa amani kila kitu kyote ni salama. Jambo, RFI Kiswahili, naitwa Ishara Nkere. Natuma ujumbe nikiwa mnende Nyangezi, jimboni Kivu kusini, mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Leo naongelea ukatili unaotendeka dhidi ya wanawake. Kiukweli, hali kama na hiyo inaendelea kuripotiwa na huku DRC, lakini chanzo ni vita, kwani vita ikifika kikomo, na hali kama na hiyo itafika mwisho. Asante RFI Kiswahili. DRC. Mimi ni Kadiki Salumu, mtetezi wa haki za binadamu ndani ya shirika Sidop. Kwa kweli, kwa kweli, wanawake wanateseka, wanateseka maeneo haya, ukatili ni wa kukata na shoka. Kwa kweli, kinachoweza kufanyika, vita ikome kwanza, vita ikome kwanza, na sheria ishimamishwe. Sheria isikuwe kwa mwenye pesa, sheria kusiwe wakubwa na wadogo mbele ya sheria, sheria iheshimiwe. Kwa kweli wanawake wanateseka sana. La kufanya ni sisi wanaume kwanza, tuwapende wanawake. La pili kuwepo na sheria itakayowasaidia, elimu itolewe kwao, kwa sababu ukiangalia kwenye sehemu za vita, mfano kama pakotu DRC, ndipo sehemu panaposhuhudiwa vitu kama na hivyo na kwa kumalizia kipindi cha leo, niangazie tena jumbe zenu. Fiston Boneza wa DRC, Tafarani Rushuru: visa vimekuwa vingi vya ukatili nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kutokana na kuzorota kwa usalama. Asante sana RFI kwa matangazo yenu. Mariko Foma Diego kutoka Uvira DRC, kijiji Masango, anasema huku kwetu visa ni vingi, mpaka tuna kosa la kufanya. Tunaomba Umoja wa Afrika uingilie swala hilo la usalama kwa wanawake ni Paul Karegeza Pogba kutoka DRC, Makobola Fizi. Hapa kwetu DRC, maeneo ya Kivu Kaskazini, wanawake wanapitia kipindi kigumu cha ukatili, ili kuwalinda watoe magaidi wanaowabaka wanawake. Mzee Mkonta Gabriel kutoka Mlonde, DRC: bila shaka, hili ni janga lingine, ni suala la ukatili dhidi ya wanawake. Kwenye maeneo yenye vita, ndiko vitendo hivyo vya ukatili dhidi ya wanawake vina nafasi kubwa. Kwanza ni ukosefu wa elimu, ukosefu wa sheria kuwapa wanawake nafasi kwenye serikali si suluhisho la kumaliza ukatili dhidi yao. Wakosaji wakubwa kwao ni wanaume, la kufanya ni wanaume wawapende wanawake na pia wawape heshima. Na kwa kauli yake ya Mzee mkonta Gabriel ndio nafikia kikomo kwenye kipindi cha leo. Tukutana tena kesho sana, wakati kama huu. Mimi ni Evikta Muturi, kwa heri. Nam shukran msikilizaji. Ni matangazo hayo unayopata kutoka RFI Kiswahili. Baadhi ya taarifa kuwa ambazo tumekuandalia jioni ya leo ni mazungumzo ya mwisho kuhusiana na mkataba ambao unalenga kudhibiti taka za plastiki ambayo yameng'oa nanga kule Korea Kusini. Kutukamilishia matangazo ni msanii Glen Washington kutoka Jamaica, Strangers in the Night ni Glen Washington kutoka Jamaica, wimbo wa strangers in the night ndi ambao unatutamatishia matangazo ya leo. Shukran msikilizaji kwa kuwa pamoja nasi. Ni washukuru pia wenzangu ambao wamefanikisha matangazo haya, Jason Sagini na Victor Moturi, mafundi wa mitambo, Vital Mugisho na George Maina. Msimamizi wa matangazo haya amekuwa ni Emmanuel Makundi. Naitwa Douglas Omariba, hadi yapo kesho. Kwa heri.