Ni saa 12 na dakika 43, saa za Afrika Mashariki. Katika sehemu yetu ya mahojiano, tunaangazia ziara ya waziri mkuu Judith Suminwa kule DRC, eneo la Goma, ziara ya kutathmini athari za hali ya dharura inayotekelezwa katika mikoa ya mashariki mwa nchi hiyo. Mwenzangu Paul Zioki amezungumza na Victoria na Mujabi, mchambuzi wa siasa, anazungumza akiwa mashariki mwa DRC na ziara ya waziri mkuu Judith Suminwa hapo jimboni Kivu Kaskazini ni kutathmini hali halisi ya usalama pale mashariki hapa mashariki na kuweza kuweka kikomo kwenye hali hii ya dharura ambayo imedumu karibuni miaka miwili na ikionekana nimechosha wananchi na wananchi wamepiga kelele kwamba hali hii a, basi ingeweza kukomeshwa. Sasa ujumbe wa Judith Suminwa ni kuangalia moja kwa moja ni kipi kile ambacho kinahitajika kifanyike ili kuweza kujibu kwa uh, ile matakwa ya raia na kuweza kuifanyia kazi baadaye atakaporudi hapo Kinshasa. Baadhi ya wabunge wanaitaka serikali kuondoa hali ya dharura wakisema kwamba hatua hii haijafanikiwa. Kwa maoni yako, sijui ni sababu gani kuu zinazowafanya wabunge kuwa na mtazamo huu? E, wanabunge wana mtazamo huu sababu unajua kwamba ndio wana sheheni maoni ya raia, na raia wamejitokeza muda mrefu kuingia barabarani kupinga hali hii ya dharura. Wanabunge wanajaribu kuingia na kuchukua kauli ya raia, sababu baada ya miaka karibuni miwili mitatu ya hali ya dharura hakujaonekana hali ya amani kufua dafu kurudisha tena usalama, inginevyo hali ime ambapo kunashuhudiwa hali ya dharura yaani, wanabunge ambao o, sasa hivi umetoka kuchaguliwa na na waraia, wanajaribu kabisa kuwakilisha ile kauli ya raia. Na Mujabi, kwa mtazamo wako kuna ufanisi wa hali ya dharura? Ufanisi hali si hali, hakuna ufanisi wote, sababu katika uh, dhamira za rais, alikuwa nadhani kuwa, kuwa angeliweza kutangaza hali ya dharura, angeliweza kugusa ama kuelewa hali ilivyo, lakini hali hii katika mazingira ambayo rais alichukua, alitangaza hali ya dharura, ilishindwa kutoa matunda ama matokeo, ufanisi ulishindikana sababu ulichukuliwa katika hali ambayo ilikuwa haieleweki. Namna gani serikali inaweza kurejesha imani kwa jamii za huko baada ya miaka mingi ya vurugu na utawala wa kijeshi? Kwa sasa, unajua, hakuna kinachoshinda serikali kama itasimama yenyewe na itathmini hali hii na isikilize maoni ya raia zaidi tena imani kati na maridhiano kati ya utawala wa kijeshi na kiraia. Ni lazima madaraka yarejee kwenye e, mikono ya raia. Serikali imeshindwa kurudisha utulivu eneo hilo. Sasa serikali inapokaa na isikilize kauli ya wanabunge, hii itakuwa imerejesha amani. alivyozungumza na mwenzangu Paul Nzioki. Na sasa tupate makala habari rafiki na Benson Uwakuli. <coughs> <coughs> <coughs> <coughs> Msikilizaji, hujambo na karibu kwenye makala ya habari rafiki. Leo ni Ijumaa kama ibada msikilizaji, unachangia mada yoyote iwe ulisikia kwenye matangazo yetu au kile kinaendelea hapo ulipo koli karibu, tuanze makala yo kwa kusikiza ujumbe wako wa sauti, kisha baadaye nitatembelea ukurasa wa RFI Kiswahili kwenye mtandao wa Facebook kusoma maoni yako kuhusiana na mada hii ya leo. wa Rwandawilani ya nama kutokana na leo ya huru, naweza kusema kwamba mahakama ya ICC inayotaka kumkamata benjamini Netanyahu, waziri wa nchi ya Israeli, wafanye mkutano baada ya kumkamata na raisi wa Marekani jo Biden anaunga mkono vitendo vinavyofanywa na Israeli na kumupa msada Napiga simu toka Lubero, Kivu Kaskazini, DRC, maeneo ya Buhale. Naitwa Didieka kule sahani bin Hodari. Mada huru leo, ningependa kuzungumzia vita vinavyoendelea huko kati ya Urusi na Ukraine. Mimi naona ni Umoja wa Mataifa, Umoja wa Ulaya pia Marekani ndio wanaosababisha hivi vita visikuishe, wanaendelea kuwa wachochezi wa vita. Mimi ningeendelea kuwaomba waache kuunga mkono Ukraine, lakini waunge mkono pande ya mazungumuzo. Ni sauti ya mzee Makindara kutoka Bujumbura, Burundi. Mada huru ya leo, nazungumza kuhusu ajali ya mporomoko wa nyumba huko e, Kariakoo, Tanzania, Dar es Salaam. Mambo ya ujenzi, wajenzi wenye kuhusika na mambo ya wa kujenga wanapashwa kuwa wanatizama, hii ni nyumba ndefu, inapashwa kujengwa hapa au wa hapana. Wakapatizama kama kesho kesho kutwa nyumba haiwezi ikaporomoka au ikadidimia. Wakishaona hiyo wakatizama na vitu wanavyotumikisha katika kujenga nyumba ndefu hivi vitu vinastahili hii nyumba. Wakishajua hayo yote basi, hiyo nyumba inapashwa kustawi leta na haiwezi kuweza kuleta janga na ajali kubwa kama namna hiyo. Kwa jina naitwa Geoffrey nikiwa hapa mjini Lusaka Zambia. Kwa madahuru ya leo ambayo ningependa kuchangia hapo mezani ya refei Kiswahili Napenda kwanza kuwashukuru watangazaji wote wa RF, wa RFI Kiswahili. Mwenyezi Mungu aendelee kuwabariki kwa habari ambazo mnaendelea kutuhabarisha kila iitwapo leo. Pia kwa madahuru ambayo ningependa kuchangia hapo mezani, napenda kutoa pole kwa wale wote ambao waliangukiwa na jengo nchini Tanzania pale Kariakoo. Kweli, Mungu azilaze pema mahali pema roho za marehemu ambao walifariki katika ajali ile. E, jambo rafiki Kiswahili ni safari jamba, nikiwa Lubumbashi DRC. Mimi nitasemezea kuhusu katiba ambayo bwana Chilombo anataka kubadilisha. Kusema kweli, e, mambo sio katiba, mambo ni kazi. Kazi imewashinda. Kuna mambo ambayo yanaendelea kutatiza ndani ya nchi yetu ya Kongo e, ikiwemo kilimo, sijui mambo mengine. Mvua hii inaanza kunyesha, watu wanasema eti wabadili wa katiba, utabadili katiba, katiba inafanyaje? Fanyeni kazi, tumikeni kazi, wananchi waone kazi, mambo mengine baadaye. Hapa msikilizaji, natembelea ukurasa wa RFI Kiswahili kwenye mtandao wa Facebook kusoma maoni yako. Naona kina nani wamechangia mada hii. Yupo jamaa anajiita Suberi Musa Kabumae, anasema yuko Chanika, Dar es Salaam, Tanzania. Anauliza, kwa nini vijana waliohusika na uokoaji wa kari yako ambao mpaka wengine kuhatarisha maisha yao wasitambuliwe kama mashujaa? Ujumbe huyu ufikie serikali ya jamhuri ya muungano wa Tanzania. Juma Shabalala, jamaa wa Bujumbura, Burundi, anasema madahuru, leo napenda kupongeza kwa kazi kuu ambayo watangazaji wa RFI Kiswahili kwa kutujulisha habari za ulimwengu mzima, ukiwemo ukweli kila siku. Jaira Seli Jamaul Saka, Zambia, anasema Rais Tshisekedi wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo akisha amani natawala mashariki mwa nchi yake, pia mipakani kunatakiwa ulinzi mkali. Tungane Balikasan anasema akiwa Kampala, Uganda, anasema anataka kuzungumzia kuhusu timu ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, Leopards, kujikatia tiketi ya kucheza AFCON mwaka ujao kule Moroko. Nawatakia kila la heri, asante sana refai msikilizaji. Tuzaidi kupata maoni zaidi yaliyotumwa kwa njia ya sauti. Naike simu nikiwa tarafa ni Moba mdini Karonja parcele. Kwa majina naitwa Fabiano na bibia Dolhin. Rais wa DRC Bwana Felix Antoni Chisekedi anachotaka ukifanya cha kubadili katiba, kwangu mimi, kubadili katiba sio jambo njema, ila isipokuwa tu ni ugandamizi wa sheria na haki ya kibinadamu. Kama mula umekusha timia, ni bora tu kutoka katika hali tulivu na yamani kuliko kwanza kubadili makatiba. Jambo hiyo ni inaonyesha alama ya unyanyasaji wa haki ya binadamu na ugandamizi wa sheria. Jambo rafiki, sunaitoa kwa jina la Faraja Amani, mtoto wa Kindela kutoka mkoa wa Muinga Madango. Leo juma tagusia juu ya sport e, najua kupongeza sana ekipe zetu tatu za, za Afrika, Tanzania, Uganda na DRC wafanye kisiwezekanavyo, tuone kama tutakuja na kombe letu huko mwakani, na sisi Afrika Mashariki tupate kombe letu na sisi tujisifie kwa hizo timu zetu tatu, zifanye kisiwezekanavyo wezekanavyo na wa viongozi wa hizo nchi tatu wafanye kisiwezekanavyo kuwapa moyo wa vijana wetu na wakocha wawape moyo wa vijana wetu kusudi watoke na ushinde hapo Maroke. Leo nilitamani nitoe shukrani zangu kwa watangazaji wote kwa kazi ambayo mwaona ifanya kusema kweli, Mwenyezi Mungu azidi kumibariki kwa changamoto ambazo mwona azipitia kwenye kazi zenu. Sisi kama wasikilizaji wenu bado tunaendelea ku pamoja nanyi. Rondeonde kamba valungu maarufu kama mzee Mkonta Gabriel kutoka Molonde komanda DRC. Jambo ya Kiswahili, Isa Haji Bahari Abikurushe kutoka jijini Kampala nchini Uganda. Napenda kuzungumzia kuhusu uamuzi wa, wa CPI ambaye umetoa kibali cha kumkamata waziri mkuu wa Israel Benjamin Netanyahu. Hii ni jambo nzuri sana, kwa sababu sisi tulikuwa tunajua tu kama hiyo CPI ni ya Waafrika, kama vile walimkamata Jean Pierre Mbemba wakamkamata pia Roland Gbabo, na itakuwa vizuri pia wakiwakamata wazungu pia ambao wanafaa makosa mbalimbali kuhusu umwangaji damu wa raia na mauaji ya kimbari. Hii ni jambo ambayo Naipongel. Narejea tena kwenye ukurasa wa RFI Kiswahili msikilizaji, kusoma maoni yako kuhusiana na mada huru ya leo, yani unachangia yale uliyosikia kwenye taarifa zetu au kile kinachoendelea hapo ulipo. Namwona Benjamin Shakas Kashakale paka anasema kutoka Kirumba bambo tarafani Rushuru, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo: kwetu mambo yameharibika, ningeomba serikali yetu iangalie kile ambacho kitawezekana, ili amani irudi Kongo, maana kwetu Butari na Buhambi watu wamekwisha . Kanal Ahadi anasema jambo RFI, kutoka Uvira Katongo. Naitwa Kanal Ahadi, mimi ningependa kusalimia watangazaji wote wa RFI Kiswahili, na wapenda sana asante sana RFI. Kazi business maujanja kutoka Uvira Kalmabenge, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo anasema madango huru. ningeipongeza serikali yetu kwa kukumbuka muji wetu wa Uvira kwa kufanya marekebisho mazuri ya barabara kata zote nzima. Nam msikilizaji, maoni haya ya kazi business maujanja yanatupa nafasi zaidi kupata maoni yaliyotumwa kwa njia sauti. Kashirembo Roge kutoka Kujumbura, madangu uliosikia. Nilikuwa naomba tu serikali ya Urusi na serikali ya Ukraine waikae kwenye meza ya mazungumzo, wa elewani. Tunaona vita hii inaelekea pabaya sana, na hiyo moja ya Ulaya hususani Marekani waache kupatia Ukraine silaha, waache kupatia Ukraine silaha ni Nhategeka inaweza tejo kutoka Ruchuru kiwanja nchini DRC. Kwangu mimi nitaka kupanda mlima leo kuonya rahia wengi sana wa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, zaidi sana tarafani Ruchuru, kuwa na moyo wa kujipimisha, kwa sababu marazi imebeba watu wengi, kwa sababu wanafika hospitalini wakiwa maututi. Kuna tuberculosis, kuna ukimwi, kuna kansa, kuna hata hiyo magonjwa mengi ambayo zinabeba watu. Hata ukimwi watu wanafariki kwa sababu hawakujipimisha, wanaenda wamefika hospitalini wamekuwa mahututi. Ni Presidant wa Komision de Suivi kwenye radio Nguvu za Uvira Marco Foma Diego natulia kwenye chuo kikubwa cha ESM ya Uvira. Acha mada huru ya leo nipende kuzungumzia kauli ya um, rais wetu kusema kwamba kubadilisha katiba e, ni vizuri. Ni vizuri wakati wakongomani wanaitika, lakini kwetu sisi, kwa hivi kabisa, wakongomani hawako tayari. Asante RFI. Habari Rafiki ni sote kutoka Nairobi, Kenya. Viongozi wa dini nchini Kenya wamefanya vizuri sana. Rais William Ruto anatoa pesa kanisani, ilhali wahadhiri wa chuo kikuu wako mgomoni wiki kadhaa sasa. Hivi viongozi wa dini wanafaa kupinga vikali sana utolewaji wa pesa ovyoovyo. Hii inaweza kuitwa rushwa ndio. Ah, hiyo yote unashangaa ilikuwa ya nini? Sasa kutoa pesa ilhali wakenya wanaumia sana ah, si haki. Yani walifanya vizuri kukataa hiyo pesa. Watu waendelee kusimamia haki zao. Kwa maoni hayo, makala Habari Rafiki, aje, Shukura, nsufufu, kuwako, ya habari rafiki mungine, jaliwe, makala, habari rafiki leo msikilizaji anafika kikomo. Jina langu ni Bwana Benson Okoli, shukran sufufu kwako uliechangia maada ya Habari Rafiki juma hili, hadi wakati mwingine ukijaliwa, nami pia nijaliwe, tutaona na ndani ya makala Habari Rafiki. RFI. Unataka kuwaona watangazaji wako pendwa, fuatilia matangazo yetu ya kila siku mubashara kupitia Facebook, na pia unaweza kutufuata kupitia ukurasa wetu wa Instagram @rfi_sw. Kwa kumalizia, hizi ni baadhi ya taarifa ambazo tulikuwa tumekuandalia. Uganda yasema Kenya ilifahamu kuhusu kukamatwa kwa kiongozi wa upinzani Daktari kiza bcj. Chama tawala cha Pastef nchini Senegal chathibitishwa kuwa na wingi wa wabunge baada ya uchaguzi wa hivi majuzi. Na mataifa kadhaa ya Ulaya ya hapa kumkamata waziri mkuu wa Israel benjamin Netanyahu, Marekani yakichukua msimamo tofauti. Ni e matangazo ambayo unaweza kupata pia kwenye tovuti yetu vilevile, vile kwenye application ya RFI Pure Radio. Kumbuka kuchagua lugha ya Kiswahili. nama tunamalizia matangazo da da da, na muziki da kutoka da kule da iti da ni msanii Joe Duefle na kibao Fkamp. Na hivyo ndivyo tunasema kwaheri jioni ya leo, shukrani kwa kuwa nasi. Nimshukuru pia msimamizi wa matangazo wiki hii, Ali Bilali, na kwenye upande wa mitambo amekuwa Vital Mugisho pamoja na Florence Kibuba. Nishukuru Paul Nzioki, Benson Okoli. Mimi naitwa Lkori na kutakia jioni njema. Hey.