Ni saa kumi na mbili na dakika arobaini na tatu saa za Afrika Mashariki. Kwenye sehemu ya mahojiano, tuko kule DRC ambapo vyama vya upinzani vimetoa wito kwa wafuasi wao kuandamana dhidi ya mipango inayowezekana ya Rais Felix Tshisekedi ya kubadilisha katiba. Wachambuzi wa siasa wanazungumziaje harakati hii za upinzani? Duduu Mirefu ni mchambuzi wa siasa, amezungumza na Joj Ajui mabadiliko ya katiba yatafaidia nani? Kwamba leo katiba ikibadilishwa, labda itaenda kwa njia ya referendum, alafu itaanzisha jamhuri ya tatu, jamhuri ya ine, kwa sababu sasa tuko kwenye jamhuri ya tatu. Na tukibadilisha katiba kwa njia hiyo na kubadilisha jamhuri, ina maana mhula ya, ya raisi na maraisi waliopita inaanzia zero. Kwa hiyo raisi wa sasa naweza kugombea na maraisi wa zamani kama vile Kabila ambayo alikuwa ameshamaliza, ikitengelesha muda wake mihila yake miwili, atakuwa huru na yeye pia kugombanika. Kwa hiyo hii ma, tafuta mabadiliko ya katiba inafaidia nani? Nani geni raiskisekedi anafanya au ni kwa ajili ya Rais Kabila apate nafasi ya, ya kurudi katika uwanja. Katiba inachukuliwa kama, uh, kama vigezo vya nchi, kwamba tunapanga vigezo viwe namna hii, ukiwa kiongozi wetu utatembelea hiki na hiki na hiki ufikie hapa, usitambuke hapa sasa ikiwa mimi niko mwanafunzi shuleni na vigezo vikinishinda kutumia, je, tutabadilisha vile vigezo vya vya, vya mitihani, vigezo vya vya somo? Mtazamo wa upinzani ni upi kuhusiana na suala hili la kubadilisha katiba? Na labda asasi za kijamii zimezungumza zimeshatoa sauti kuhusiana na swala hili tata, hii inaweka watu wasiwasi kwamba huenda hawa jamaa hawako tayari na wenyewe hutetia ukweli kama ilivyo, lakini kwa kwa, kwa matamshi yao ukifuata tamko lao na kujiunga kwa kufanya tamko la pamoja e, licha kwa kwa hili, ya kwamba kweli labda limesukumwa na na, na makanisa lakini wameonyesha kwamba hawakubaliani na na hili jambo. Unaona, ipo haja ya kubadilisha katiba ukizingatia kwamba kuna mambo mengi sana ambayo taifa la DRC linafaa kuzingatia: eh, ukosefu wa ajira eh, usalama na vilevile pia miundo mbinu. Unaona, ipo haja ya kubadilisha katiba kwa sasa? Je, tubadilishe katiba au tuitekeleze, na faida zake nini na itatugharimu nini? Kwa sababu vigezo ambavyo vimeweka vimetushinda kutimiza n tujiwekee vigezo vipya kwa gharama kubwa sana a, ambayo a, hatuna uhakika kwamba vile vingine mtavitimiza kwa sababu ni katiba nyingi, vimeshashindwa kutimiza tatizo. So, hapa hauna umuhimu wowote kwamba katiba ibadilishwe iguswe, lakini umuhimu ni kwamba itekelezwe vilivyo, kila mtu afuate sheria kadiri inavyopangwa, la sivyo tutakuwa na gharama kubwa sana kipesa, ili tubadilishe katiba. Ukiweka kamati ya kubadilisha katiba, ni pesa nyingi ambazo tutagharimu. Unaona kwamba mchakato huu utafanikiwa? si wazi, si wazi, si wazi. Maanake uh, kama nilivyosema mbele, kuna wenyewe wanafikiria kwamba hata rais mwenyewe siyo kwamba anaiwekea muhimu sana. Ukiangalia kwanza hajatamka neno la kubadilisha katiba akiwa kwenye mji mkuu Kinshasa. Kila mara anapolitamka iko mikoani au iko nje ya nchi ni dodoo mirefu ni mchambuzi wa siasa alipozungumza na mwenzangu George Ajowi. Na sasa Benson Akoli nakuletea makala Habari Rafiki. Habari rafiki, popote ulipo, hujambo? Karibu kwa makala leo ya Habari Rafiki. Leo tunajadili kufuzu kwa mataifa ya Tanzania, Uganda na Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kucheza kwenye michuano ya kuwania AFCON, mataifa haya yakiwakilisha Afrika Mashariki nchini Moroko mwaka ujao. Unazungumziaje kufuzu kwa mataifa haya? Ndilo swali nimekuuliza. Jina langu mimi ni bwana Benson Wakoli. Karibu, tuanze kwa kusikiza ujumbe wako uliotutumia kupitia nambari yetu ya mtandao wa WhatsApp wa majina anaitwa Elgomsh Jean Kiwele kutoka Mabakironu. E, ng'ambo yangu kuhusu timu letu la taifa ama machui e, wakiendelea endelea kuanza kuachiliana ni tutaweza pigwa sana huko Afcon mwaka unaokuja e, nimemwambia nime mkufunzi wa DR Congo bwana Desabre ang'alie kipi akiendelee kwenye timu ya DR Congo. Asante sana. Mimi Jonathan Mtokambale kutoka kiwanja Ruchuru, naona kuwa kufuzu kwa Tanzania na DR Congo, hayo mataifa ya Afrika Mashariki yajiandae kabisa kwa ukamilifu. Tukiona kwa mfano Congo ambayo ilishindwa na mataifa kama inomba, ijiandaye kabisa na itie mikakati yote kwenye mazoezi, na tunawatakia kila laheri. Mm, mimi ni Hategeka Ineza Tejo kutoka Kiwanja Ruchuru nchini DRC. Kwangu mimi, nadhani mchezo hiyo ya kandanda nchini hizi za Afrika inakuwa inazorota kila mara, na unakuta sijui ni kwa nini, mara bajeti mara vingine, ila kwa Kongo tumeanza kukosoa kwa sababu unakuta mambo yanaendeka sambamba, ma timu za huku, timu ya Afrika ya Kongo imeshinda, inaanza kushinda, tunasema kwanza ongera kwao, ila waregepishe hayo mambo ili wacheza kandanda wajikute huru na chezi vizuri. Kashilembo Roje kutoka Kuchumbura. Tunapongeza e, zile ekipe zetu tatu kwa kufaulu, waongeze bidii kule kwenye wanaenda, na sisi nchi ya uh, est Afrika tuone kama nashe tunaweza kuwa mbelembele a kichumbiro DRC mimi ni Kaniki Salomon mtetezi wa kiza binadamu nene shirika Sidop kwa kweli tunashukuru hizi timu kuweza kufuzu bali tunaomba serikali zetu ziweze kushindikiza vilivyo hao wacheza kabumbu walipwe mshahara wao kwa wakati waweze kufika kwa eneo ambayo watachezea kabumbu hii yaani Moroko kwa wakati washughulikiwe vilivyo Hey, jambo RFI Kiswahili naita kwa jina la Faraja Amani mkuta wa Kindela kutoka mkoa wa Muyinga. Hey, kweli tunapongeza hizo timu zetu tatu za Mashariki ya Afrika: Uganda, Tanzania na DRC. Tunapongeza sana kwa kazi ambazo wamefanya. Na huko Maroki tunawatakia matokeo mema, wafanye nguvu sana, wafanye mazoezi mengi ili tutoke na ilo kombe hapo Maroki mwakani. Kutoka DRC hapa ndani ya jiji la Butembo kwenye shule la wachungaji East Betem, naitwa Elisee Kilima. Tunataka kombe hili kabisa, sisi wa Kongomani tuweze kulileta hapa kwetu Kongo. Hilo ndio tunakuwa na ombi kabisa, na tunajua timu yetu itaweza kufanya mbinu zote ili kuweza kukabiliana na kuweza kuleta kombe hili hapa ni vigumu sana kutabiri lolote ama kuweka matumaini yoyote kwenye matimu zetu ambayo imefaulu kwenda huko. La muhimu ni sisi kuombea mwenyezi Mungu, waache uzembe, kwa sababu sisi kama mashabiki huwa tunapata tabu sana. Kondeonde Nkamba Valungu maarufu kama Mzee Mkonte Gabriel kutoka Molonde Commanda Derci. Natembelea sasa ukurasa wa RFI Kiswahili kwenye mtandao wa Facebook kusoma ujumbe wako kuhusiana na mada hii ya leo. Namuona nani? Namuona Dalfin Erika anasema Ovira Kalima Bengi kwenye duka la ogopa Mungu, mimi binafsi pendekezo langu, na furahi sana kabisa kuona nchi yangu ya DRC inapata nafasi kucheza kwenye Afcon ya mwaka ujao. Nina imani Mungu yupo, atawezesha matokeo mema. Stanley Londa wa Nyarugusu Camp Kigoma, Tanzania, kocha wa DRC anayo kazi ya kufanya ili kupatikane magoli yenye uwepesi. Binafsi na hisi timu inacheza sana kwa kujiamini, kitu ambacho kinawafanya washambuliaji waonekane kama wana mchango mkubwa kwenye timu. Musa Zuberi Kabumae anasema yuko Chanika, Dar es Salaam, Tanzania. Musa Zuberi Kabumae anasema Wachanika, Dar es Salaam, Tanzania, anasema awali yeyote, nipongeze hizi nchi kwa hatua waliofikia ya kutuheshimisha Wanaafrika Mashariki kwa kuingiza timu tatu kwenye Afkoni ya mwaka elfu mbili ishirini na tano na zaidi ni kuwaombea kufanya jitihada za kuandikisha matokeo bora. Osura Fula anasema yuko Buza kwa Kidagaa, Temeke, Dar es Salaam, Tanzania. Kwa nchi tatu hizo zimeingia kwa bahati tu ya Mwenyezi Mungu na wala sio kwa kuwa na kiwango bora cha wachezaji na kocha vilevile vile. Kama watabaki na kocha huyo na wachezaji hao hawa hawa, watenda moroko kutalii tu maoni yake Bwana Fula. Msikilizaji, tuzidi kupata maoni zaidi ya sauti Kilepo barusuoka hapa Rwanda bera njia boot arafa ya barakata ya nama kabisa. Kitu cha kwanza cha kusema ni kutoa hongera kwa nchi hizo ambazo zilifuzu mashindano hayo na kuelekea kwenye michuano ya Afcon. Hongera kabisa kwenye nchi hiyo ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na nchi ya Tanzania na nchi ya Uganda kabisa, walionyesha nguvu kali kutokana na mashindano hayo ya Afcon. Jambo RFI Kiswahili, mimi ninaitwa Rokoza Cheri kutoka Burundi mjini Bujumbura. Kufuzu kwa DRC Tanzania na Uganda ni njia bora, kwa sababu inaashiria mfano bora wa kuwa, kutumia nguvu, uweledi na ushirikiano huweza kushinda kila jambo, na ninawaza pia kuwa matokeo yatakuwa mazuri wakati wataendelea kuwa pamoja kama timu moja, na wakati viongozi watawasapoti katika kila hatua watapendeza zaidi suni sibi tubohikanikiwa busanza diarasi kuhusu inchi zilizopita kwa kuelekea huko Moroko kwa kucheza mchezo wa kabumbu mwaka ujao rema. Mimi nashukuru sana timu yangu ya Leopards kwa kufanya vizuri zaidi. Ningeomba tena wajitayarishe na waweze kufanya vizuri zaidi na hata huko Moroko tuweze kupata ushindi. Nimepiga simu nikiota rafani Moba mjini Karonja parcel kwenye mada ya leo. Ninaipongeza kwanza matimu yote ambayo imepata uwezo na fursa ya kwenda kucheza AFCON huko Moroko. Kwa namna ya kipekee, ninaipongeza timu la DRC kwa namna ambavyo wameweza kujituma na kuhakikisha kabisa kwenda kucheza AFCON huko Moroko. Kwa hiyo ninaitakia tu ushindi mwema timu la leo kwa... Narejea tena kwenye ukurasa wa RFI Kiswahili kusoma ujumbe wako kuhusiana na maadi yetu ya leo kuhusiana na kufuzu kwa timu ya Tanzania, Uganda na Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kucheza kwenye AFCON ya mwaka ujao. David Shichengo wagomu tunadumu mwezatanga Tanzania, kufuzu kwa mataifa haya ukanda wa Afrika Mashariki ni maendeleo kwa soka letu. Ushiriki wa mataifa haya katika michuano ya AFCON isiwe tu kuenda kuongeza idadi ya washindani, bali pia kuenda kushindana na hata kunyakua ubingwa wa AFCON. Ikishindikana hata nafasi ya pili na ya tatu, tutaridhika Teo Kapenda Shatu anasema, kwanza ni shukuru hizi timu tatu kuona vile zimejikaza mpaka kufuzu kwa nia AFCON ya mwaka ujao. Ninachoomba ni kule wataka kwenda Moroko, wacheze na kuwakilisha Afrika mashariki ipasavyo. Msikilizaji, tuzidi kupata maoni zaidi ya sauti Majina anaitwa selemani Kashunga, naachangia mada leo kutokea Kenya ndani ya kambi ya Kakuma. Kwa kusema kweli, tunawapongeza kwanza hizo timu tatu ambao ni za nchi za afrika mashariki, ambao ni Kongo, uganda na Tanzania. Tunawapongeza sana, wamefanya kitu ya wa muhimu sana, na kitu sasa tutawaomba wakipoenda huko maroko mwaka ijao wajikaze tena kabisa kabisa, wajaribu kurudi na hiyo kombo ambao ni afrika kweli, na kweli tunawapongeza sana. Jambo RFI Swahili, kutoka Burundi, Bujumbura, Mwelwa Juma Chabalala. Kuhusu mada ya leo, matumaini ni kwamba Mungu atasaidia kwa sababu hatua ambao wamefikia ni hatua nzuri sana, na nina uhakika kama wataleta mafanikio, hususani timu ya DRC. Eh, president wa commission de suivi kwenye kaji nguvu za Uvira, Marco Foma Diego natulie kwenye choki kikubwa cha ESM Uvira. Ah, kwa mada hii ya leo, acha mimi niwatakie hizi timu zote ambazo zilipata fursa hii. Eh, uangalie kama wataseleksione wachezaji wazuri na ile ngambo walikuwa wanaregea, hususan ni kwenye timu yetu ya DRC. Vraiment waboreshe ili mchezo ikuwe vizuri na ushindi ukuwe wa DRC. Habari, rafiki. Ni so, TikTok, Nairobi, Kenya. Kufuzu kwa mataifa ya DRC Congo, Uganda na Tanzania kunafaa sana kulingana na bidii walioweka wao wenyewe. Ninasikitika sana kuwa nchi yangu ya Kenya haijawakilishwakatu mm, siasa kwetu ni mbaya sana, hata katika makundi ya kandanda, lakini kile kifanyike ni timu hizi zinaweza kuzingatia mazoezi kwa bidii na kupumzika ili kurekodi matokeo bora. Ninawatakieni kila la heri aitokashinji Tunashukuru sana kwa timu yetu ya taifa ya Leopards kufuzu kwenye AFCON. Vrema tunashukuru sana, tuna furaha mingi sana. Na tunaitakia mafanikio mema kabisa ifike mbali. Tuache tu mambo ya siasa kwenye mpira. Tunaamini itafika mbali Leopards fimbo na fimbo. Kwa maoni hayo, msikilizaji, makala haya yanafika kikomo. Shukran sufufu kwako wewe uliochangia mada leo. Kesho pia ni siku nyingine, ukijaliwa nami pia nijaliwe, tutakutana kwenye habari rafiki, mada itakuwa huru inshallah. Karokori lanakamilisha matangazo yetu jioni hii. Mimi ni bwana Benson Wakoli. Asante ah, sana Benson Wakoli. Ni mkumbushe msikilizaji baadhi ya taarifa ambazo tukuwa tumeandaa jioni ya leo. Rais William Ruto amfutilia mbali mkataba na kampuni ya India ya Adani ya ujenzi katika uwanja wa Jomo Kinyatta. Muungano wa nchi za Afrika ya Kusini SADC waidhinisha kikosi cha pamoja nchini DRC kuendelea kuhudumu kwa mwaka mwingine zaidi. Na mahakama ya ICC yatoa amri ya kukamatwa kwa waziri mkuu wa Israel Benjamin Netanyahu na uongozi wa Hamas. Tupate nipende nikinatamatisha matangazo ya RFI jioni ya leo. Shukrani msikilizaji ambao umetupa muda wako mpaka sasa. Nishukuru pia msimamizi wa matangazo haya Ali Bilali na fundi wa mitambo Vital Mugisho pamoja na Florence Kibuba mwenzangu, Benson Okoli, George Ajowi. Mimi naitwa Carol Corel na kutakia jioni njema, hivyo punde tutakupeleka kwa wenzetu wa Ufaransa kule Paris.