Ni saa kumi na mbili na dakika arobaini na tatu saa za Afrika Mashariki. Kwenye sehemu ya mahojiano, wadau wa sheria nchini DRC wametakiwa kuzingatia sheria na kuendesha shughuli zao kwa uweledi chini ya kiapo cha sheria, ili kuokoa sekta hiyo ambayo hivi karibuni viongozi wa nchi wameilalamikia kuwa na dosari. Mwenzangu Ali Bilali amezungumza na wakili Placide Ntole, miongoni mwa wadau wa sheria waliohudhuria kongamano jijini Kinshasa. Hiyo ni kweli na mkuu, kiongozi wa nchi aliwahi kuonyesha yeye mwenyewe kama uh, vyombo vya sheria vinaugua, sheria inagonjwa katika nchi ya Kongo. Hiyo ni kupitia mambo fulani fulani ambao aliweza kuona, uh, watu wananyanganyiwa vitu, viwanja, manyumba nakuwa hao uh, wazuzi ambao wanagusha za rushwa ili waweze kukata maneno mabaya <muchimu>. Na sasa unafikiri nini kinafanyika ili kujaribu kutatua swala hili au kuliponya kabisa? Kuponya swala hilo, uh, kuliwahi kuandaliwa mkutau, uh, mkutano kabambi sana hapa Kinshasa ambao walialika wale wote ambao wanahusika na mambo ya sheria hili kutoka ndani ya province mbalimbali ili waweze kuhusu hili swala la magonjwa ambao, uh, sheria ya Kongo inaonekana inakuwa nayo. Kulikuwa wazuzi, kulikuwa watunga sheria, kulikuwa wa, wa watu wengi ambao wale wote ambao wanahusika katika vituo vya sheria na walionekana kupatikana hapa walikuwa wengi sana, na wakasema waweze kuzungumza bila kufuchika waweze kuzungumza vizuri hii swala kusudi waguse hapo, ambao uh, kuna ugua ili waweze kutunza, na hapo hatua nyingi sana zilikamatika, ambao zikitekelezwa, wanaweza uh, kuonekana kwamba hiyo uh, uh, sheria inaweza kupona. Naam, na, na wewe ulikuwa miongoni mwa walioshiriki katika vikao hivyo, labda ni yapi yaliyokuwa maazimio? Baada amba, ya vikao hivyo, azimio ilionekana kuwa wanasema kwamba wataangalia namna gani ya kubadilisha hiyo kituo ya juu ya juu ambao wa ya wazuzi ili waweze kuibadilisha iwe kituo kikuu kya sheria hapo wanamemba wawe wangi wanatokea katika uh, societe, wanafanya vitu vitu mingi, wanatia umo ndani hata mkuu wa, wa nchi kusudi njo mwenyewe aonekane kuwa anasimamia hiyo kituo, kwani ni hiyo kituo ndio inaangalia sheria yote, e, mambo yote ya sheria namna gani inaweza kupitikana, iliweza kusemewa uh, kwamba wataangalia namna gani ya kuadhibu hao wazuzi ambao wanakula rushwa na hao wote ambao wanatumika kwa mambo ya sheria, wale wanagusa eh, rushwa namna gani ya kuadhibiwa vikali. Ni mtazamo wake wakili Placid Ntole ambaye amezungumza akiwa jijini Kinshasa katika mahojiano na Ali Bilali. Tupate makala habari rafiki na Benson Wakuli <muchos> Habari rafiki, popote ulipo, hali gani? Karibu kwenye makala leo ya habari rafiki. Tunajadili nini? Tunajadili kilichotokea katika jimbo linalojitawala la Somaliland, ambapo upinzani umeibuka na ushindi kwenye uchaguzi wa urais, kiongozi wake Abdurahman Muhamed Abdulahi akimshinda Rais Muse Bihi ambaye ametawala jimbo hilo tangu mwaka elfu mbili na kumi na saba. Kwa hivyo tumekuuliza, unazungumziaje ushindi wa viongozi wa upinzani katika jimbo hili la Somaliland pamoja na Boswana hivi karibuni? Jina langu ni Bwana Wakoli. Tuanze makala haya kwa kusikiliza ujumbe wako wa sauti uliotutumia kupitia nambari yetu mtandao wa WhatsApp. Baadaye nitatembelea ukurasa wa RFI Kiswahili kwenye mtandao wa Facebook kuona kina nani wamechapisha maoni yao kwenye ukurasa huu. Ah, hapa unazungumza na Buchume Gideon, ni mkazi wa Kakonko Kigoma, nchini Tanzania. Binafsi naweza nikasema kwamba sasa hivi mataifa yaliyo mengi barani Afrika wananchi wake a, kwenye uchaguzi si watu ambao tena wa, wa, wanachagua chama a, bali wanachagua a, mtu ba anaweza kutekeleza ma, majukumu yao na mahitaji yao muhimu bila kuangalia kwamba yuko chama kipi. Kwa hiyo mimi naweza nikapongeza a, upinzani Somaliland pamoja na Botswana. Kwa majina anaitwa Selemani Kashunga, nachangia mada kutoka Kenya ndani ya kambi ya Kakuma. Kwa kusema ukweli, ushindi wa viongozi wa upinzani Somaliland na Botswana ni swala ya furaha sana barani Afrika, inaleta furaha kabisa, inaonyesha mara ngapi sisi wa Afrika pia tunanjelekea ndani ya demokrasia, na viongozi ambao ni wameshakaa muda mrefu kama Uganda, Congo Brazzaville, Guinea Equatorial, twende hata Cameroon wajifunze kitu hapo. Naitwa Omega J Wakarambi, Busanza, talafani Uchuru, mashariki mwa DRC Congo, Kivu Kaskazini. Kwa upande wangu mimi, nataka kwanza kuipongeza tume ya uchaguzi ya Somaliland kwa kuamua bila kuegamia upande wowote, na nitoe wito kwa pande zote za upinzani za bara la Afrika wewo wanavumilia, kwani wakati wowote wasio wanakata tamaa, mambo yanaweza yakageuka. Jambo, RFI Kiswahili, natuma voice nikitokea ni ndano mtambala sindano Avenue Kabuteke tarafani Moba DRC. Ni Andre Selsuso Zombe mwina Kalonda. Ushindi wa upinzani kwenye jimbo linalojitawala la Somaliland na huko Botswana ni kwa sababu bado mainchi zao zinakuwa na demokrasia. Unajua, tukizungumzia jimbo linalojitenga la Somaliland, bado wanaendelea kuangalia namna gani wataendelea kukubaliwa kimataifa. Kwa hiyo, inabidi kusiwe mgogoro wa ndani kwa ndani wa kitaifa, ili Umoja wa Mataifa uendelee kuangalia namna gani nchi hiyo itakuwa inatambulika rasmi. Kutoka Kichumbiro DRC, mimi ni Kani Kisalomo, mtetezi wa kizapi na damu na ile shirika SIDOP. Kweli, viongozi wa muda mrefu viongozi wa muda mrefu wajue ya kama watu wanawachoka, wajue ya kama siku nyingi mtu akitawala anajisahau, anajazani kama madaraka nje anajakamata kama ni yani yake anajakamata, anajakamata wakazi kama vitu bure, anasahau ya kama utawala ni kwa ajili ya wakazi Damn. Nilivyo kwaidi msikilizaji, sasa natembelea ukurasa wa RFI Kiswahili kwenye mtandao wa Facebook kusoma ujumbe wako kuhusiana na mada yetu ya leo. Kwenye mtandao wa Facebook yupo jamaa anajiita Mzee Mkonda Gabriel Wamolonde kwa Manda, DRC: jambo la kawaida tu, endapo inji itakuwa na mikakati mizuri. Kwanza, utawala uliobora ama demokrasia bora; pili, tume ya uchaguzi iwe yenye kujielewa na kujitambua pasipo upendeleo wowote. Mambo kama haya ni ya kawaida. tungane kutoka Kampala, Uganda. Binafsi naona kwa kweli nchi hizi ni za kupongezwa kwa kuwa hawaonyeshi ro ya kuachilia madaraka na viongozi wengi wanapenda kukaa madarakani na hilo halifai. Jariael kutoka Lusaka, Zambia anasema, hongera sana kwa kushinda urais aliyekuwa madarakani na kubali. Viongozi wengi wa Afrika waige mfano mzuri, sio kuleta vurugu pale mnaposhindwa kwenye uchaguzi. Zablon Mnyangeso, kijana mkongwe wa Beni, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, hongera kwa ushindi wao. Hii inaonyesha kwamba demokrasia yetu sisi kama waafrika inazidi kuendelea kuimarika, na njia zingine ziendelee kuiga mifano kama hii. Maoni ya Zabulanni Mnyangeso, kijana mkongwe, inatupa nafasi zaidi ya kuzidi kupata maoni zaidi. Yaliyotumwa kwa njia ya sauti, Kashilembo Kose kutoka Bujumbura, napongeza wa raia wa Somalia landi kujichagulia rais wavo kwa hali ya utulivu. Hapa ongera sana. Mimi tulikuwa tunaomba tu zingine mainchi waige ile mfano ya Somaliland kujiamulia kuchagua rais wao mpya, na wale wa rais wenyewe wanakaa miaka mingi kwa madaraka, tunaomba wakuwe naona tu kama wapinzani nao ni watu kama wengine. Ikiwa hapa Deriba, Uvira, mashariki mwa DRC. Kwa jina naitwa Honorable Simo Sambaza Ruerekeza. Mimi nampongeza kiongozi wa upinzani huko ujimboni Somaliland kuchaguliwa kuwa rais wa jimbo hilo, ila katika bara la Afrika, ndugu mtangazaji, ni nchi chache wakuu viongozi wa upinzani kupata nafasi ya kuongoza nchi, ila wanapofika kwenye madaraka wanakuja na mfumo wa kuiga nyayo za watangulizi wao kama vile pa kutu DRC jambo ya RFI Kiswahili Isa Haji Baharia Bikruje kutoka jijini Kampala nchini Uganda kuhusu uchaguzi ambaye iliyofanyika huko Somalilande na upinzani kupata ushindi pamoja na Bochwana. Hii inaonyesha hali gisi demokrasia inaendelea kuimarika katika sehemu au baadhi za nchi za Afrika, na pia yale ambaye viongozi ambaye wamesha dumu miaka mingi kwenye madaraka wanaweza kujifunza Mfariji Kiota anasema yuko Mboko, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, mkoa wa Kivu Kusini. Anasema ni vizuri sana viongozi wa mataifa jirani waige mfano kama huu ambao umeonyeshwa na taifa la Somaliland. Mwela Juma Shabalala anasema yuko wapi? Yuko Bujumbura, Burundi. Anasema hongera kwa kiongozi wa upinzani aliyemshinda rais kule Somaliland, na kuongeza kwamba chama tawala kilipenda tu pengine kupoteza kiti hicho cha urais. Marco Fomadiego, jamaa kutoka Uvira kijijini Masango, hatuweze kutegemea chochote kwa kuwa upinzani wa leo sio kama upinzani wa kale. Maoni ya Marco pa fursa nyingine kuzidi kupata maoni zaidi yaliyotumwa kwa njia sautini. Yategeka inezatejwa kutoka kiwanja Ruchuru nchini DRC. Mimi kwangu nazani kwamba ushindi huo ni funzo <laughs> ni funzo ambayo inaonyesha viongozi wa Afrika kwamba kuna mambo inayozaniwa kutokuwezekana na inawezekana na wakati imewezekana. Hivyo ni kusema marais wakati wanakaa kwenye viti wanazani kwamba viti vimekuwa sijui ukonde, hawajali kuona kama wengine pia wanaweza kuikala kwenye kazi hizo, inakuwa ni vibaya hivi. itakuwa ni fundisho kwa nchi za Afrika toka Lubero Kivu Kaskazini DRC, maeneo ya Buhale. Naitwa Didier Kakule Sahani bin Hodari. Kuhusu mada ya leo kuonekana na ushindi wa vyama vya upinzani kwenye baadhi ya nchi kama vile Somaliland, pia huko Botswana, mimi naona ni uzembe ambao huo unatekelezwa na serikali ambazo zimekuwa zikitawala. Pia kama hawataki kushindwa, wanapenda kuiba kura, kutoa rushwa, wakitaka kubaki tu madarakani wa... Kwa majina naitwa Nakakubwa kutoka mashariki mwa Kongo nikiwa hapa kijijini Migera. Mimi naweza kushukuru zile nchi ambazo zimeweza kukubali wapinzani nao wapite sababu hapo wameonyesha kwamba demokrasia inakwenda mbele. Na ningewaomba tena wale watawala ambao wamekwisha kubaki muda mrefu sana kwenye madaraka, waweze kuangalia namna gani wanaweza kuiga mfano huo wa nchi hizo ambazo zimeweza kubali kushindwa, nao pia wa, waweze kuwapa eh, wapinzani mwanya. Mimi ni Auguste Tongo toka Lubero jimboni Kivu kaskazini mashariki mwa DRC. Kwanza ni kuwapongeza wakaaji wa huko Somaliland kwa uchaguzi wa urais ambao wametoka kuutekeleza. Tukilinganisha uchaguzi na mchezo wa kandanda, kuna kushindwa na kufaulu. Unaposhindwa basi kubali kwamba umeshindwa, na ni vema kujiandaa tena kwa siku za usoni ili uweze kuwin confidence ya wakaaji na msikilizaji, wanasema ngome ikipigwa sana siku zote hupasuka. Kwa leo, makala Habari Rafiki yanafika kikomo. Shukrani kwako uliechangia mada leo ya Habari Rafiki. Jina langu ni Bwana Benson Wakoli. Ukijaliwa naamini jaliwe kesho pia, ni siku nyingine inshallah na ni kukumbushe baadhi ya taarifa ambazo tumi, tulikuwa tumekuandalia: wadau wa sheria nchini DRC watakiwa kuzingatia sheria katika utendakazi wao. Jamhuri ya Afrika ya Kati yaanzisha operesheni kusaka silaha za kivita na mabomu karibu na uwanja wa ndege wa Bangui. Na mataifa zaidi yaungana na nchi ya Marekani kufunga ofisi za ubalozi nchini Ukraine kufuatia mashambulizi makubwa ambayo yameendelea kushuhudiwa. Matangazo haya pamoja na makala utapata pia kwenye tovuti yetu ya RFI Kiswahili, pamoja na application ya RFI Pure Radio. Tumalize na kibao chake Mboso na Dikezwa, ni msanii kutoka Tanzania. ni kiba unadekezwa cha kwake mbuso kutoka kule Tanzania kikitamatisha matangazo ya RFI Kiswahili. Shukrani msikilizaji ambao umekuwa pamoja nasi. Shukrani msimamizi wa matangazo haya Ali Bilali, kwenye meza ya mitambo Vital Mugisha, Florence Kibuba, Benson Akoli, George Ajowi. Shukrani. Mimi ni Carol Korir, kwa heri.