ni saa kumi na mbili na dakika 43 saa za Afrika Mashariki. Katika mahojiano yetu leo, ni siku elfu moja kamili tangu Rusi ilipoanzisha vita dhidi ya Ukraine, wanajeshi wa pande hizo mbili wakipigana karibu kila kona ya nchi hiyo. Mwenzangu George Ajoi amezungumza na Jawadu Muhamed, mchambuzi wa siasa za kimataifa na kikanda. Anazungumza akiwa nchini Tanzania. E, changamoto zinazoikabiri Ukraini ni nyingi zaidi ukilinganisha na kula ambako ametoka. Yapo e, yako mabadiliko na baadhi ya manufaa. Tumeona taarifa za kuruhusu baadhi ya silaha za Marekani zitumike katika kushambulia ardhi ya ndani ya Urusi, e, jambo ambalo lina faida lakini upande mwingine lina hasara, kwa sababu tayari tunaona kwamba liko azimio la ndani ya Urusi yenyewe kwamba ikiwa silaha hizo zitatumika, basi hata Urusi italazimika kutumia silaha za nyuklia kujibu shambulizi lolote. Naam, hakuna aliyetarajia kwamba siku hii elfu moja ingefikia hii leo. Labda kikwazo kikubwa ambacho kimezuia vita kusitishwa ni nini? Kikwazo ni masilahi ya pande mbili. Moja ni kwa sababu Magharibi inahitaji kuona Urusi ikishindwa, lakini na Urusi nayo haiko tayari kuonekana ikishindwa. Kwa hiyo imekuwa ni vita ya uwakala wanaotangulia kwa mfano, utamuona ni Ukraini, lakini nyuma yake ziko zaidi ya mataifa thelathini na mbili ambayo wote misimamo yao tumekuwa tukiona, yakipeleka silaha, yakipeleka fedha. Yote haya yamefanya vita hii kuwa ngumu. Kwa hiyo ni vita ambayo watu wamenuia kwamba hatutoshindwa. Kila mmoja ana hamu ya kuona azma yake ya kushinda vita inatimia, na kwa kweli si kwamba imeleta hasara tu, bado vita hii inanufaisha viwanda vya kutengeneza silaha katika mataifa fulani fulani, vimeonekana vikiwa vinapata faida kubwa na pengine wengi ndo wanasema kwamba huenda ndio kwa sababu ya vita hii kutofika mwisho, kwa sababu wako wanaopata fedha nyingi, na kwa hiyo Urusi hayuko tayari kushindwa na washirika wake, lakini upande huo huo magharibi, kwa mwavuli wa Ukraini, nayo na haiko tayari kushindwa. Haya yanawadia wakati ambapo Marekani imempata rais mpya, rais mteule Donald Trump. Kwa mtazamo wako, unafikiri kwamba Donald Trump atafaulu kumaliza vita hivi? Anaweza akafaulu kama yeye, lakini anaweza asifaulu, kwa sababu kinachoongoza Marekani ni sera na mifumo ya nchi ile. Wenye fedha Marekani wana nguvu sana kuliko rais wa nchi, na hawa ndio wanaomiliki viwanda vya silaha, hawa ndio wanaomiliki mifumo mbalimbali inayofanya mbali kazi katika mataifa hata idara za ujasusi za Marekani, mara nyingi haziamuliwi hazi na wakuu wa nchi. We, mimi naona kwamba kutakuwepo na nafuu, kwa mfano katika yale mambo ambayo rais anaweza kusaini sheria yakasitishwa, yanawezekana. Lakini kusema kweli, swala la vita ni zaidi ya mamlaka ya rais. Anaweza kapunguza, lakini sioni kama itakuwa ni rahisi sana, kwa sababu pia Marekani nayo anahitaji kuendelea kuonekana kama mkubwa. Kwa hiyo, kama vita itasimama aakaonekana kwamba kumbe ile nguvu yake asili imesha imeshapotea. Nawashukuruni sana. Ni mtazamo wake Jawad Mohamed, mchambuzi wa siasa za kimataifa na kikanda, anazungumza akiwa nchini Tanzania. Tupate makala Habari Rafiki na Benson Wakoli. <todiculia> Msikilizaji hujambo, na karibu kwenye makala leo ya habari rafiki. Tunajadili nini? Tunajadili hatua viongozi wa dini nchini Kenya kutuhumu serikali kwa kile wamedai imekuwa ikitoa ahadi za uongo kwa raia. Kwa hivyo tumekuuliza, unazungumziaje kauli hii ya viongozi wa dini wakiongozwa na kanisa Katoliki? Jina langu ni Bwana Benson Wakoli, karibu kwenye makala leo. Tuanze kwa kusikiza ujumbe wako sauti uliotutumia kupitia nambari yetu ya mtandao wa WhatsApp. Baadaye tatembelea ukurasa wa RFI Kiswahili kusoma maoni yako kwenye mtandao wa Facebook. Jambo RF Kiswahili, kwa majina anaitwa Bahati Bisimwa Ed toka jijini Kampala nchini Uganda. Kiukweli, dini na serikali uwaga viendani ndani kwamba, kumbukeni Yesu alisema kwamba apatia Kaisari yaliyo yake na Mungu umpatie pia yaliyo ya yake. Lakini kwa sababu haki za binadamu hasa zinanyanyaswa, ni lazima pia viongozi wa kanisa wahusike na hiyo swala, kwa sababu miongoni mwa raia ambao wako wananyanyaswa pia a, raia ambao wanashiriki dini wamo wa ndani kwa majina ni Safari Baneise Ponsien kutoka mashariki ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Hacha kwanza, nipongeze kwanza kanisa kuu Katoliki nchini Kenya, ambao wanaonyesha msimamo wao tumainia, e, wa kutupotumainia misaada ya wanasiasa wowote, kurudisha pesa bilioni mbili yenye Rais Ruto alikuwa ametoa kwa ujenzi wa kanisa la Masisi. Hii ni hatua nzuri kwa kanisa Katoliki kuonesha msimamo wake. E, nchini DRC sisi hatujafika hapa bado. Kanisa katoliki nchini DRC wanaendelea sana kutegemea misaada kutoka kwa wanasiasa. Uh, kwa majina anaitwa Bert Napoleo Mwenyaapiri, nikiwa pa mjini Kigali. Kitendo kinachofanywa na wakuu wa dini huko nchini Kenya ni safi kabisa, kwani wakuu wa dini huko nchini Kenya hasa hasa maaskofu wa kanisa Katoliki wameonyesha mfano mwema wa kutolizika na jinsi utawala wa Rais William Ruto unaendelea kudidimiza programu yake hapa nchini mwetu Rwanda. <laughs> maaskofu wa kanisa Katoliki hawawezi kuzungumzia chochote kuhusu hali ilivyo humu nchini, isipokuwa kuendelea kuambia wananchi neno la Mungu, lakini maswali kadhaa ambayo yanagubika maisha ya wananchi wa Rwanda, maaskofu wameogopa nikitokea Mtambala sindano aveni Kabuteke ya tarafani Moba DRC. Ni Andre Seluzombe mwana Kalonda, tukizungumzia mada ya leo ndio. Tukiangalia kiujumla, viongozi hasa zaidi wa kanisa Katoliki wanaendelea kusahau jukumu lao la kumtumikia Mungu kiufasaha. Mfano hapa DRC, jukumu la kanisa, kabisa. Katoliki, kulisahau kabisa. Katoliki wanaendelea kujiingiza kwenye mambo ya siasa kabisa. na Jambo refi swahili isa hajibahria kutoka jijini Kampala nchini Uganda Taoli. Kauli ya viongozi wa kanisa ya Katoliki ni haki ambayo wanayezungumza serikali inadanganya raia sana kwa kutoa ahadi za uongo pindi wanapotafuta madaraka na kutafuta sauti au uungwaji mkono kutoka kwa raia. Wanatoa ahadi, tawajengea mabarabara sijue, tawapatia umeme sijue, tawafanyia hiki, masomo ya watoto itakuwa ya bure. Katoliki ndio inakuwa kanisa pekee katika Afrika Mashariki ambaye ina uthubutu wa kuonya serikali zaidi ya makanisa yengine. Nam, natembelea ukurasa wa Refa Kiswahili kusoma maoni yako msikilizaji. Namwona nani? Namwona jamaa anajiita Mzee Mkonda Gabriel, shabiki wa siku nyingi wa RFA Kiswahili. Yuko wapi? Mulonde kwa Manda, DRC. Binafsi, ijapokuwa viongozi wa dini kuwa na asilimia 40 kwa usemaji na ukosoaji kwa serikali zetu uhusiano kwenye mataifa zetu za Kiafrika yote, huwa ni kwa sababu ya mambo mawili tu, moja ni ulaji, pili ni kutafuta jina kwa wao wenyewe. Jamaa wenyewe Tungane Balika Hasan, jamaa wa Kampala, Uganda. Mabinafsi, naunga mkono viongozi wa dini nchini Kenya kwa kuwa nchi zetu za Afrika zinaahidi raia lakini hazitekelezi. Chege Joseph hajasema iko wapi, anasema, naona viongozi wa dini na madhehebu mbalimbali ya kidini wana tamaa ya pesa na pia vigeugeu sana. Inabidi warudi shule wasome teolojia ya kisasa. Wamekosa maadili na kuchanganyikiwa, kama vile Wamarekani wanavyoabudu vitu vingine badala ya kumwabudu Mungu. Kabumaya anasema yuko Chanika, Dar es Salaam, Tanzania. Anasema nchini kwetu nategemea viongozi wa dini waige wenzao wa Kenya, japo wapo wanaokosoa viongozi wa serikali. Na msikilizaji, tuzidi kupata maoni zaidi ya sauti Akilembo Roshe kutoka Bujumbura. Wanadini wa Kenya walizungumzia kuhusu serikali, iliahidi kutumikia wa raia na hawakufanya maahadi, yenyewe walitumikia raia. Hata hapa kwetu ndio gisi wanakuwaka hivyo hivyo kabisa, na hiyo hali ni nzuri, na maserikali wako na jitahidi kusema kitu na watendee raia wenyewe, wanasema itakuwa vizuri. Mimi ni Auguste Chongo toka Lubero, jimboni Kivu Kaskazini, mashariki mwa DRC. Kuhusiana na mada ya leo, mimi nazani kama viongozi wa dini huko nchini Kenya wana hiyo jukumu kama vile wachungaji. Mchungaji mwema ni yule anayeona shida kondoo zake zinapitia. Kwa kweli, wanasiasa kila mara, wakati wa kampeni, wanatoa ahadi nzuri kwa raia, lakini mara tu wanaposhika madaraka wanasinzia na wanalewa kabisa maziwa, ni kama hapa nchini mwangu DRC, wanasiasa wakati wa kampeni wanatoa ahadi nzuri, lakini kinachotokea baadaye ni raia kuteseka. Viongozi wa dini wana hiyo jukumu ya kukumbusha hao wanasiasa kuheshimu ahadi walizotolea kwa wananchi. Uh, dini Katoliki nayo na zinasaidia sana uongozi wa dunia. Ni kusema wanapasha kujitia fasi moya, wanasikilizana kama viongozi, wanaangalia vitu vyenye viendeke, washirikiane na serikali ili Afrika yetu iende mbele zaidi. Mimi ni Jean-Claude kutoka DRC Congo. Mimi nchi yangu wa, wale wa viongozi wa dini hawana chukumu lolote ku ngambo ya waraia, nao wako tu sawa sawa na serikali, nao mahadi wanatoa mahadi zawatatimiza, nao wa kanisa nao wa serikali bote ni vamoya kabisa katika nchi yangu, ni sawa, wanatumika pamoja kwa majina anaitwa Mipango Ilbert Ji Kando nikiwa Pakamanyula nchini Jirasi. viongozi wa jini nao, kama wamefikia kwa wakati wa kusema maneno kama hayo, nao wanaona kama wamechoshwa kabisa na viongozi wetu wa Afrika. Viongozi wetu wa Afrika ma sijui wameingiliwa na moyo gani mgumu wa Shetani, hawapendi kutekeleza ambao mambo ambayo wanayasema kwenye kampeni. Na mjambo RFI, kwa majina anaitwa Mashimengo Murambisa, nikiwa Kigure DRC, bondeni mto Ruzizi, tarafani Uvira. Kuhusu viongozi wa kidini, hawajijui nini wanachokifanya mbele waumini zao. Kwa hiyo, ningeomba mashehe, mapadri na viongozi mbalimbali wa kidini wajijue, wajue gisi ya kuongoza watu, wajue gisi ya kufundisha watu neno la Mungu. Narejea tena kwenye ukurasa wa RFI Kiswahili kusoma maoni yako msikilizaji uliyochangia mada ya leo ya habari rafiki. Namwona Ushindi Paul anasema yuko Rwanda, wilaani Nyabihu, tarafa ya Rubura, kata ya Nama. huo ni mtazamo mwema kwa viongozi kabisa kutuhumu yasiyoenda vizuri kwenye serikali zetu. hapa kwetu, kusema kweli, hilo halitendeki. Jairaseli wa Lusaka, Zambia, anasema viongozi wa madhehebu na tamaa sana kuliko kumtumainia Mungu Mumba. Naomba viongozi jitoeni kwenye siasa ya nchi, mumesahau mapema. Enyi viongozi, kazi business, maujanja. Jamaa wa Uvira, kaluma benge, Jamhuri ya Kidemokrasia Kongo, sio mbaya kwa sababu viongozi wa dini wameshakerwa na hivyo vitendo vya serikali kuahidi raia bila kutekeleza. Padri Moshi wa Tanzania nasema huu ndio ukweli unapaswa kumfikia rais wa Kenya William Ruto aone namna ya kutekeleza kwa kweli ahadi alizoahidi raia ya fazi tekelezo uongo sio kitu kizuri hata kidogo. Ujumbe wa Padri Maishi unatupa nafasi ya kuzidi kupata maoni zaidi ya sauti. Kwa majina anaitwa Selemani Kashunga, nachangia mada ya leo kutokea Kenya ndani ya kambi ya Kakuma. E, kwa kusema kweli kauli ya viongozi wa dini nchini Kenya ni kauli nzuri sana Wakati ambao wa wafanya siasa wanakuwa na tafuta kura kwa wananchi, wanakuwa na waahidi tutawafanyia moja, mbili, tatu, na ya kushangaza, wakati ambao wa wanachukuaka ushukani sasa ya kuongoza nchi, ile ambao waliahidi wananchi hakuna ile kitu, wanakuaka na heshimu. Si ati wakifika hapo inakuwa ni kudanganya, ni kudanganya. Sauti ya Vincent JJ Kaje, kijana mpole Tanzania, anatokea maeneo ya Kagongo wa manispa kama nchini Tanzania. Kwa kweli ni kauli dhubuti, mimi naona hivyo, kwa sababu viongozi wa dini nao ni miongoni mwa watu wanaotakiwa kutetea haki za binadamu kwenye taifa langu. Mimi sijawahi kusikia kwamba viongozi wamesimama hasa kujitokeza kupinga serikali, kwa sababu mara nyingi viongozi wengi wanahofia, labda akijitokeza naweza labda serikali ikamchukulia maana kwa maoni hayo makala ya Habari Rafiki yanafika kikomo jioni hii. Shukran kwa kuliyachangia mada ya leo. Hadi hapo kesho kwenye mada nyingine ya Habari Rafiki. Jina langu ni mwandamizi Benson Wakuli. Shukrani, Benson Wakoli. Bila shaka wasikilizaji wataweza kuungana nawe kesho. Na sasa, nimkumbushe msikilizaji baadhi ya taarifa ambazo tulikuwa tumeandaa jioni ya leo. Mjumbe maalum wa Marekani nchini Sudan, Tom Perriello, akutana na uongozi wa Sudan ukiongozwa naye Jenerali Abdel Fatah al Burhan. Umoja wa Ulaya waongeza ufadhili wake kwa vikosi vya ujumbe wa Rwanda nchini Msumbiji. Na siku elfu moja tangu kuanza vita vya Ukraine, Kiev ina imani itaibuka mshindi katika vita hivyo. Shukrani kwa kuwa nasi hadi tamati ya matangazo haya, hasa wewe msikilizaji ambao umetufuatia kupitia mitandao yetu ya kijamii ikiwemo Facebook, YouTube na mitandao mingine. Tunamalizia na kibao umetuangusha cha kwake nyota ndogo Msandii kutoka nchini Kenya. kibao "Umetuangusha" cha kwake msanii Nyota Ndogo, msanii kutoka Kenya, kikitamatisha matangazo ya jioni leo. RFI Kiswahili ni kushukuru msikilizaji ambao umekuwa pamoja nasi kwa muda huu wote. Naishukuru pia timu iliyokuwa zamuni, akiongozwa nikion, naye Ali Bilali upande wa mitambo amekuwa vital Mugisho, pamoja na Florence Kivuva, Jo Ajowi, Benson Okoli. Mimi naitwa Carol Korir, kwa heri.