Ni saa kumi na mbili na dakika arobaini na tatu kwa saa za Afrika Mashariki. Karibu msikilizaji kwenye wasaa wa mahojiano. Na mmoja ya habari zetu kuu katika matangazo ya jioni ni baraza la usalama la Umoja wa Mataifa ambalo sasa linajadili rasimu ya mapendekezo ya taifa la Uingereza kutaka vita kusitishwa nchini Sudan na kuruhusu misaada ya kibinadamu kuwafikia waathiriwa. Lakini je, mapendekezo haya yatamaliza vita nchini Sudan? Kuangazia hili, mwenzangu Benson Wakoli amezungumza na Profesa Macharia Munene ni mtaalamu wa siasa za kimataifa na diplomasia akiwa nchini Kenya nakuwa ni shida kumaliza vita nafikiria, kwa sababu wahusika hasa kutoka nchi nje ya Sudani ni wengi, hata kama hatuwaoni, na nchi za uharabu ziko ndani, inasemekana hata Urusi iko ndani, nasemekana nchi za Ulaya ziko ndani. Basi kujaribu kuondoa hizi nchi zingine, ziwache kuchochea au wafadhili wanaopigana, vitu kama hivyo hapo, nafikiri nipo, iko shida. Maana kuna hata kama watu wa sudani wenyewe viongozi majenerali wangetaka kuacha maana si walikuwa marafiki zetu mbeleni, basi lazima washughulikie masilahi ya wale ambao wanawafadhili. E, ikiwa Uingereza inaweza kuzungumza na hao wafadhili labda wanaweza pata suluhu e, kwa muda ambao si mrefu sana. Nam profesa, hatujaona shinikizo za nguvu kutoka kwa Umoja wa Afrika na majumuia nyingine za kikanda zikishinikiza kumalizika kwa vita vya Sudan. Mbona kimya hiki? Kuna wakati walikuwa wamejaribu wakashindwa, sijui kama wakumbuka wakati IGAD naongoza huo ay, na masindikizo, lakini IGAD ikashindwa, maana ilimweka rais wa Kenya ati ndio kiongozi na serikali ya upande moja ikasema itaki hiyo maneno, na IGAD ilikuwa imepewa uwezo na au lakini haikuenda mbali sana. Uh, wakati huu ni kama kuonyesha ati labda Waingereza wanaweza pata nafasi nzuri uh, hivyo sikusema ati moja wa Afrika una uh, haja na kumaliza huu mzozo, ni vile hata yeah, iko ni dhaifu na na profesa tu wengi wanajiuliza mbona majenerali hao wawili ambao ndio chanzo cha vita kule nchini Sudan hawatangaziwi vikwazo vya moja kwa moja? Uh, inafaa wawekewe uh, vikwazo, lakini tunajua vikwazo hazifanyi kazi maana vikwazo gani ambazo wanaweza wekewa ni kusema wasidhuru Uingereza na Marekani au Ulaya, vingine gani na maana wao kazi yao wanaifanyia Sudani, na wale ambao wanawafadhili wako wanaweza kuwafikia. Sasa inakuwa ni vigumu kusema mwewekewa vikwazo, ati kusema usiende Amerika, usiende Ulaya, usiende Ufaransa, basi yote washindwa. Ni kusema nini hiyo? Nani alikuwa na haja ya kwenda huko? Labda umoja wa ma Mataifa ungejaribu kufanya hivyo, lakini inaonekana hiyo ni kujibwaga bila kupata manufaa. Ndivyo sasa naona kama unajua, kama kwa nchi fulani basi ingekuwa mambo ingine, lakini hawa majenerali hawajali, hajawani kuona pande mmoja umeshinda au umeshinda. Tuwe na matumaini kwamba hatimaye mapendekezo pengine ya uingereza yanaweza zaa matunda kule Sudan. Tumaini lazima iweko, maana kujaribu ndio kuweza, na labda Uingereza itakuja na mbinu tofauti na kama ujuzi wake kujua ni udhaifu wa nchi uko wapi, majernali hawo wako namna gani, nani anaweza wafikia, na ni kutama, kwa amba, kwa njia gani, ni kutumaini kwamba wanaweza wakapata njia. Kwa hivyo watu wasipoteze, natumaini ati mambo yanaweza kuwa swari. Ni mtazamo wake Profesa Macharia Mnene, mtaalamu wa siasa za kimataifa na diplomasia akiwa nchini Kenya. Na sasa tugeukie makala ya Habari Rafiki. Karibu katika makala yako pendwa ya habari rafiki. Mimi ni Carol Korir. Tupo nchini Kenya, ambapo wagonjwa wengi wameendelea kutaabika kupata huduma za afya kufuatia changamoto zinazotokana na utekelezwaji wa mpango mpya wa afya SHIF, hali ambayo inakumba nchi nyingi za Afrika zinazojaribu kutekeleza mipango ya afya inayosimamiwa na serikali. Tumekuuliza msikilizaji, unadhani ni kwa nini inakuwa vigumu kwa mataifa ya Afrika kutekeleza kika kamilifu mipango ya bima ya afya na hali ikoje nchini mwako? Tutaanza kwa kusikia maoni yako kwa njia ya sauti. twa Kichumbiro, DRC. Mimi ni kaniki salumu, mtetezi wa haki za binadamu ndani ya shirika sido. Kwa kweli mpango wa bima ya afya kwa nchi zetu za afrika unashindikana kufatana na rushwa. Rushwa inakisiri kwa maeneo haya ka kwa, kwa nchi zetu hizi na vile wa wa wenye kuwa ndani ya serikali hawa wanakuwa kama vile wa watu wa wa wa chama ki, chama kimoja na umoja tu wa kufurahishana, wajali wa tena wakazi ni umoja wa kujilundikia pesa na hai. Mipango ya bima ya afya inaomba uangalizi mkubwa, haiwezekane watu ambao hawafuatiliane, hakuna sheria, hakuna iweze kuwezekana. Naitwa Hamisi Maati Nyonya Mnyausi, balozi Wagogo kutoka Maamaa, Dodoma, Tanzania. ya huwa huduma ya afya kwa bima bado, serikali yetu hapa nchini Tanzania na changamoto kubwa sana katika kuhudumia kwenye afya hii, maana tunaona watu wengi wanapoteza afya tu, wanapoteza uzimaao Hivyo tunaomba serikali hizi kujipanga vizuri katika utekelezaji huu, hasa madaktari wao ni president wa Commission de Suivi wa Radio Nguvu za Uvira Marco Diego Foma na tule kwenye chuo kikubwa cha hiye seme Uvira. Acha ni seme ya kwamba haya yote yanatokana kwenye nchi zetu za Afrika ni uongozi mbaya, na viongozi hawaoni maslahi ya wale ambao wanaowaongoza sisi kama raia. Ndio maana ningeambia viongozi washughulikie swala hili, ili tuangalie ya kwamba watu watakuwa na afya nzuri, kwa kuwa eh, waganga ndio wanachukua afya za watu. Asante ya kuzungumzia tu juu ya afya. Afya zina changamoto kutekelezwa sana huku kwetu Afrika, kwa sababu serikali zetu zinajihusisha sana na mambo ya siasa kuliko kuangalia afya ya wananchi wao. Cha pili, awalipi awalipi waganga wa vizuri, hiyo eh, nayo inaweza kuwa changamoto, hata waganga wanakuwa na ile uvivu ya kutibu wagonjwa mpaka inafikia madhara hayo kutokea. Jambo RFI Kiswahili, napiga simu toka Lubero, Kivu Kaskazini, DRC, maeneo ya Buhale. Naitwa Didier Kakule Sahani Bini Hodari. Kuhusu mada ya leo, ningependa kusema kwamba pia hapa DRC wagonjwa wengi wanakosa huduma, kwanza sababu ya kukosa matibabu kwenye maeneo yote ambayo yameshakaliwa na vita na ambapo kuna waasi, hali inakuwa vigumu, hata wauguzi wanakosa dawa, zinakosa no. Sasa hali inaonekana kuwa gumu, ndio maana serikali yetu ifanye jitihada na iwalipe wauguzi ili wafanye kazi yao na bidii, pia hali iwe nzuri kwenye maeneo yote, wasihofie tena maisha yao. Asante sana RFI. E, jambo RFI Kiswahili, naitwa Mtundro wa Moses kutoka DRC, Kanyabayonga kuhusu mada yetu ya afya, ni kwenda nikizungumzia kwanza nchi yangu binafsi, uh, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Tuna magumu sana chungu nzima, sababu kienda kuta, hatuna hata kiwanda kimoja ambacho kinazalisha tiba, hiyo inakuwa ni vigumu sana. Na ukikuta barani Afrika, uh, tiba inakuzuia magonjwa, inakuwa ni vigumu, sababu tiba barani Afrika viwanda vingi huenda vikashimamiwa vika na wazungu, alafu ndio maana ipo vigumu sana kukabiliana na hiyo mambo na hiyo majanga, ina, inakuwa magumu. Mi natazama ingelikuwa kitu ya maana barani Afrika, tungeweza kufanya uungwana, ingekuwa kitu muhimu ili kuweza kukabiliana na mambo ya namna sawa na kwenye ukurasa wa Facebook, Tungane Balike Hassani ukiwa Kampala, Uganda, unasema kwa kweli, wagonjwa wanakufa kila mara kwa kuwa hawapewi huduma kama kawaida, na hii inatokana na kutolipwa waganga, na hali ni hivyo hivyo hapa Uganda. Shambale Rutegama ukiwa Uvira, DRC, unasema hizo changamoto za Kenya sio Kenya tu, ni Afrika nzima kwa sababu dawa zinaweza kuwa za bure, ila viongozi hawatajali wagonjwa wana anza kuziuza. Hata sisi ni vile vile, inakuwa ni pasua kichwa. Isaya Ruben Alex, ukiwa DRC, unasema ni vema kufanya uchunguzi kadhaa ili kujua nini kinaendelea katika vituo vya afya. Walengwa hawanufaiki kwa sababu vingi vinapita kando na lengo muhimu ya miradi. Uh, business maujanja, ukiwa Kalambege, DRC, unasema hizo changamoto ni nyingi sana, hata hapa kwetu DRC. Hata kama wanaleta dawa dumia wagonjwa kwa bure lakini wakubwa wanauza. Tupate mchango zaidi wa sauti. Kwa jina naitwa Jofre nikiwa hapa mjini Lusaka, Zambia. Kwa mada yangu ya leo kuhusu nchini Kenya, kuhusu wagonjwa kuteseka, kupata matibabu, kisa kikiwa ni bima ya afya, kama unavyosema inshuransi, bima ya afya. Mimi naona kweli hii itakuwa ni changamoto kwa nchi zetu za Afrika na ukija kuzingatia hizi nchi zetu za Afrika bado zipo nyuma sana, maswala ya bima ya afya wengi hawavizingatii, hawayazingatii. So hili naona itakuwa ni janga kubwa sana sababu maendeleo yetu ya Afrika bado yako nyuma sana. Kwa hiyo kwa wakisema kwamba waanze kulazimisha watu wana bima ya afya, kweli walio wengi watakosa msaada, watakosa watakosa huduma ya afya. Mimi nachoona kwanza hii natakiwa hiyo process ndefu, kwanza wasichukulie faster huo mchakato, mwisho wa siku atakuja kutesa watu. Asante sana, RFA Kiswahili. Jambo la Kiswahili Isa Haji Baharia Bikruje kutoka jijini Kampala nchini Uganda kuhusu kutokutekelezwa kwa mpango ya bima ya afya. Jambo la kwanza ambaye mi naweza nikasema ni serikali kutowalipa wanganga vizuri, na jambo la pili, katika mahospitali za serikali wanganga wanakuwa wadogo sana. Unaweza ende hospitalini unabaki hapo hadi jioni katika hospitali za serikali bila kupata huduma yoyote. Na ukifanyiwa exam basi wanakuambia kwamba hakuna dawa. Kwa hiyo tunaomba kwa serikali zetu za Afrika kudumisha uh, bima ya afya na kuweka wanganga katika hali nzuri, ili wapate kusaidia raia vizuri inavyostahiki. Jambo RFI Kiswahili, kwa majina naitwa mipango Gilbert Jikando nikiwa Pakamanyola nchini DRC. Kwa maoni yangu kufuatana na meza iliyo mezani leo kwa kweli viongozi wetu wa Afrika wanatusumbua sana, huwa wanatamka maneno ambayo hawatayatekeleza. Wakisha kuwa tu madarakani, basi hawatakumbuka tena maneno ambayo wameyasema. Hawajali kuhusu kuumia kwa raia, wanajali matumbo zao tu, makaunti waweke kwenye mifuko zao tu, hawajali watu. Hata hapa kwetu nchini, jiraisi Chilombo naye vile vilevile amejidai kuwa atalipa waganga, wanajeshi, walimu lakini vile vile matibabu ni ya, ki, ni ya, ni ya kihovyo tu ambayo tunayapata kwenye hospitali zetu kwa ajili waganga walipiwi kama inavyofaa. Ushindi Poro Barozi toka hapa Rwanda ngani ya Bihu tarafa ya Rambura kata ya Nama kutokana na taabu ambazo zinapata wananchi wengi wa Afrika kutokana na kutokuwa na bima nzima ya afya nchini kwangu Rwanda. Si vizuri ikiwa una bima kwa eh, kwa ajili ya kupata huduma kutokana na afya yako nchini um, kwetu tuna huduma nzuri eh, ikiwa wagonjwa wana, eh, wana mateso kubwa kutokana na afya yao, wanaweza kwenda zahanati. Ili, eh, ili wapewe huduma nzima kutokana na afya yao. Eh, hapa Rwanda hakuna uh, taabu, hakuna madhara ambayo yanatokana kutokana na afya. Hapa Rwanda tuna huduma nzuri sana kutokana na wale ambao uh, hawana bima ya kupata afya <muchas> Kwa jina naitwa Vincent JJ Kaji kijana mpaka Tanzania natokea maeneo ya Kagongwa manispaa kama nchini Tanzania. Mimi niseme kwamba serikali za mataifa ya Afrika zilizo nyingi zimeshindwa kuwa na mikakati kabambe ya kuwapatia bima wananchi wake, na ndio maana tumekuwa tukiona wananchi wanateseka sana kwenye haswa kwenye swala la matibabu, na matibabu yanapokuja kuwa na hali gari, kwa mfano, labda ugonjwa unahitaji matibabu ya gharama kubwa, wananchi wamekuwa wakiteseka sana, wengine mpaka kupoteza maisha. Kwa hiyo ni mikakati ya serikali zetu za Kiafrika kushindwa kuwa na utaratibu maalum wa kuwapatia bima wananchi kwa bei nafuu na kwa kumalizia, katika ukurasa wa Facebook dda ye sahani hodari ukiwa Lubero, Kivu Kaskazini, unasema wagonjwa wengi wanaendelea kufariki sababu ya kukosa matibabu hapa DRC kwanza kwenye maeneo yenye vita. Pia wauguzi hawapati mshahara mzuri, wengi wanakimbia hiyo kazi. Basi kufikia hapo tunatia kikomo makala ya habari, rafiki. Tuungane tena kesho majaliwa. Mimi ni Carol Coril. Nam, ndivyo anavyoondoka Carol Koril. Msikilizaji, muda umeturuhusu kuwa na hayo katika matangazo ya jioni hapa RFI Kiswahili namna. Sasa tupate wimbo huu, bambi bambii Bumpy ride, msikilizaji ambao <laughs> nimetamka katika lugha ya mama ikisema isho bambi bambi, wakati hata fundi ndio mitambo amenicheka <laughs> namna hiyo, msikilizaji, wimbo huu ndio unatamatisha matangazo yetu ya jioni hapa RFI Kiswahili. Naitwa Ruben Lukumbuka, nahodha matangazo amekuwa Emmanuel Makundi, mitamboni Vital Mugisho, na upande wa uh, mitandao ya kijamii ni uh, Florence Kivuva. matangazo mengine