Ni saa kumi na mbili na dakika arobaini na tatu kwa saa za Afrika Mashariki. Karibu msikilizaji, kwenye wasaa wa mahojiano na mmoja ya habari zetu kuu katika matangazo ya jioni hapa RFI Kiswahili ni kuhusiana na mkutano wa kilele wa kila mwaka wa Umoja wa Mataifa kuhusu mazingira COP 29 ambao unaanza leo huko Azerbaijan. Bara la Afrika pekee linalenga kushawishi mataifa yaliyoendelea ili kulipa dola trilioni 1.3 za kupambana na mabadiliko ya tabia nchi. Lakini je, mikutano hii ya COP imesaidia bara hili la Afrika? Benson Wakoli amezungumza na Bantu Lukambo kutoka shirika linalohifadhi mazingira la IDPE huko DRC mazingira hakuna sheria na ingine ni juu ya maentere yao, wanajua hapo wakikubali itakuwa kusema entere zabo njo wanatia nani ya kunakosa suluhizo nzuri juu ya kulinda mazingira. Lakini licha ya hayo bwana, sisi pia mataifa ya Afrika hatufanyi juhudi sana kujikinga dhidi ya ya mabadiliko ya tabia nchi. Weka mwana mazingira, pengine unahisi nini ambacho mataifa ya Afrika yanaweza kufanya ili kujilinda kutokana na mabadiliko ya tabia nchi badala tu ya kutegemea msaada? Ya kwanza inaomba tukuwe na, wa, na viongozi ambao wan hiyo nia ya kusudi kukwesha njema na ambao wanajihukumu wana wao wenyewe inaweza ikawezekana, lakini shida ni kusema Afrika hiyo, ni mimi ninasema haijapata viongozi ambao wanajiamuru wao wenyewe, na ndio shida hiyo. Wanaona mabaya, wanaona ma, mabaya ambayo inafanyika kwa mazingira, lakini hawawezi wakasema, sababu wan, wanatumikishwa ni, ni kama petroli leo dunia nzima wamejua kama petroli ni mbaya, lakini viongozi wa Afrika wangali wanashurutishiwa na viongozi wa mataifa wa matajiri ili waendelee kuharibisha nchi zao kupitia mafuta, hata kuharibisha misu, mimis, misitu. Ni kusema hawana hawajitawale wenyewe, ndiyo shida hiyo. na tesa Afrika, unahisi sasa mkutano huu wa COP ishirini na tisa iwapo utakuja na maazimio, mambo gani yanastahili kupewa kipaumbele katika mkutano huu wa kopu ishirini na tisa unaofanyika kule nchini Azerbaijan? We kama mwana mazingira ambaye umekuwa ukifuatilia mambo ya mazingira kwa muda sasa, ningesema kwanza kukuwe sheria ya kulinda mazingira. Tunaweza sema, par exemple, ile makrime ya environnementale ya kuharibisha mazingira ile mabaya ikuwe sawasawa na crime contre l'humanité. Donc mtu ambaye anaharibisha maz, mazingira akamatiwe sawasawa sawa na huyo ambayo anafaa hiyo crime contre l'humanité, na hiyo itaacha wale vi, vile vigogo wale watajiri wakubwa wakubwa ambao wanaharibisha mazingira watawaza mara pili mbele ya kuharibisha mazingira bila hiyo Kusipokuwa sheria hakutakuwa kitu ambacho kinaweza kaendelea ndani ya dunia nzima, sidhani kama kutatoka suluhisho nzuri, sababu wasimamizi kwanza hawafishe nia nzuri kusudi wa, walete suluhisho juu ya mazingira. Unaangalia hii itakuwa kama ni kope ya ngapi, wanaenda wanarudi, hakuna ile bon volonte, tunaweza sema jibu ya mzuri juu ya kulinda mazingira. Mimi sidhani kama hii ambayo itakuwa italeta vraiment matunda mazuri, ni sababu hakuna sheria ambazo zinaweza zikawazuru kama hiyo kusema mtu amefaa wa ubakaji wanamfunga miaka makumi na tano nam -e, msikilizaji crime contre environnement, ina maana uhalifu dhidi ya mazingira namna hiyo. Bon volonté, utashi mzuri. Basi naona e, nimpishe mwenzangu Karol Korir ambaye anakujia na makala habari rafiki Siri, ni kama huko Uganda, lakini utakuta serikali imeficha e, ukweli wa mambo tatizo hilo ambalo linajitokeza mara kwa mara huku kwetu Afrika, la, la njaa. <coughs> Jambo msikilizaji, karibu katika makala ya habari rafiki. Mimi ni Carol Korir. Tunaangazia leo ripoti ya shirika moja lisilo la kiserikali nchini Uganda inayoonyesha kuwa karibu asilimia sitini na nane ya raia nchini humo wanapata ugumu kujikimu kimaisha kutokana na umaskini. Ni hali ambayo si tofauti kwenye baadhi ya nchi za ukanda wa Afrika kwa ujumla. Unadhani nini nchi zifanye kumaliza umaskini, na kwenye nchi yako hali ikoje? Tuanzie kwenye mchango wako wa sauti uh, Kwa majina naitwa Berte Napoleo Mwenye Mpirwa, nikiwa hapa mjini Kigali. Ndiyo, na mimi kuhusiana na ripoti hiyo naweza nikaongezea kwamba hao sitini na nane asilimia ni wachache, wanaweza wakafikia kama sabini na nane asilimia, kwani eneo lote la kaskazini mwa Uganda na lile la mashariki kwa kweli umaskini umekisiri, na iliwahi kufika wakati rais Museveni ameunda wizara ya kupambana na umaskini katika maeneo hayo, akaipatia mkewe, lakini wizara yenyewe ikashindwa hata tano asilimia kuwatoa kwenye umaskini. Hapa kwetu nchini Rwanda umaskini umekisiri ni kama huko Uganda, lakini utakuta serikali imeficha eh, ukweli wa mambo izo hilo ambalo linajitokeza mara kwa mara huku kwetu Afrika, la la njaa. Kwa kweli, njaa huku kwetu Afrika ni janga kubwa sana, na tunashindwa kulikabili ili kulimaliza. Kuna njia mbalimbali mbali ambazo zinaweza kusaidia hiyo njaa huku kwetu Afrika kupunguka, kama vile sisi wenyewe wananchi wa Kiafrika kuweza kujiajiri kuliko kutunga serikali tuajiri Jambo ya Kiswahili Isa Haji Bahari Bikruje kutoka jijini Kampala nchini Uganda kuhusu kupambana na hali ya umaskini katika nchi zetu za Afrika. E, serikali inapaswa kuweka miundo mbinu mbalimbali kama vile kutoa ajira kwa vijana e, kuweka vile vikundi na kutoa misaada kwa ajili ya kusaidia e, wananchi pambana na umaskini kwa sababu umaskini eh, si kitu kizuri sana katika nchi zetu za Afrika. Uvivu ni sababu nyingine mojawapo. Sisi wananchi walio wengi tunaishi umaskini, na hawa ndugu zetu wengine waliobahatika kusoma wao wanakaa wakisubiri ajira kutoka kwa serikali. Taifa langu lina sifa la utajiri, lakini ukiangalia sisi wananchi walio wengi tunaishi umaskini. Kwa hiyo ni vyema tujitume kufanya kazi, ategemeaye cha ndugu hufa maskini. Rondeonde Nkamba Walungu, maarufu kama msemu Conte Gabriel, kutoka Molonde Komanda DRC. Kwa majina naitwa Kambale Ngovi, nikiwa hapa mjini Kya Vinyonge wilayani Beni Injini DRC. Kwa kweli Afrika ni bara tajiri na sizani kama kuna lingine bara ambalo ni tajiri kuliko Afrika. Me sisi wa Afrika tumekuwa maskini, hiyo inatokana na sisi wa Afrika na viongozi wetu wa Afrika kutegemea inchi za kigeni. Tumetegemea sana wazungu, na hiyo inaendelea kutu tupeleka katika umaskini ambao hauna mwisho. Tukijitegemea sisi wenyewe, kwa kweli umaskini utaisha. mi, mimi ni Mshamuka Masake Redstone, niko katika nchi ya jamhuri ya kidemokrasia ya Congo, hasa hapa Bulenga mtaani Kalehe. Kwa sasa nadhani kwamba umaskini kumalizika katika nchi za kanda ya maziwa makuu iko kugumu, maana miongoni mwa viongozi wanaoongoza nchi hizi hawaangalie maisha ya wananchi namna gani ilivyo kwa sasa. Wengi wao wanachukua mali zote, wanagawia asilimia uh, ndogo ya watu wanaoongoza nchi na wanaacha raia ku uendelea kuzagaa na umaskini kisha kwenye ujumbe uliotuandikia kwenye ukurasa wa Facebook tuungane, Balike Hasani ukiwa Kampala, unasema ya binafsi, naona shirika lile lisilo la kiserikali limesema kwa kweli, hapa Uganda hali ni tete, umaskini umeendelea kuongezeka. Shida ya kwanza, serikali haijaweka ajira kwa raia wake. Pili, hawajawekeza vya kutosha kwenye kilimo. Ndambara Stivano ukiwa Luberizi, unasema ningesema tu viongozi wawape wananchi makazi ili kumaliza umaskini. Kwetu DRC hali ni ile ile, unazaliwa maskini mpaka unakufa maskini, kupata kazi mpaka uwe na mtu wa karibu. Mwelwa Juma Shabalala ukiwa Burundi, Bujumbura, unasema huku kwetu Afrika ni ukosefu wa ajira kwa serikali zetu. Ili kumaliza janga hilo, lazima sisi wananchi wenyewe tujiajiri. Kama hapa kwetu Burundi tunalima nyanya, lengalenga bila msaada wa shirika lolote. Jairas Eli Lusaka Zambia wasema viongozi wa Afrika hawana huruma kwa wananchi wao, bali kufurahisha familia zao. Shida nyingine, ukosefu wa ajira unaweza kusababisha umaskini. Turudi kwenye ujumbe wa sauti Kashilembo Roje kutoka Bujumbura. Kweli wa vijana wengi wa nchi zetu za Afrika wanakuwa wanalea mikono, hususani na Uganda wanabaki wanategemea serikali tuwasaidie Nika, naomba tu wajitoe mwa ile hali wajifunze kazi ya mikono na wajifunze kujitegemea, ili waone gisi wanaweza wakajikwamua mwa hiyo matatizo ya umaskini. Kweli tatizo hilo ambayo limeipata ndugu zetu wa Uganda, sio Uganda tu peke yake, hata huko Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo, matatizo umaskini ni chungu mzima, ila suluhisho kubwa tu ni serikali kuongeza ajira kwa kupunguza umaskini. Hilo ndio litakuwa suluhisho kubwa. Serikali zijikaze kuongeza ajira, na nchi zitakuwa vizuri na raia wao watakuwa vizuri, na hivyo watapambana na hali nyingi ya kimaisha, kimagonjwa na kadhalika. Napiga simu toka Lubero Kivu Kaskazini DRC, maeneo ya Buhale, naitwa DJ Kakule Sahani Hodari. Kuhusu mada ya leo, ningependa kusema kwamba pia umaskini unaonekana hapa kwenye nchi yetu ya DRC na ili hiyo ili, ili, ili, hali iweze kumalizika ni sheti serikali ifanye jitihada ili amani ipatikane, ili maeneo zote ambazo zinashikiliwa na magaidi wa ADF ama M23 waweze ni kuondoka na wakazi waweze ni kupata shamba zao sababu wengi wa wakazi wanafanya hapa kazi za shamba. Pia serikali ilipe wafanyakazi wake mshahara mzuri. Asante sana RFA. E, jambo RFA Kiswahili, neta kwa jina la Faraja Amani mtoto akiendelea kutoka mkoa wa Muyinga. Kuhusu hiyo hali ambayo iko hapo Uganda, kuhusu hali ya njaa nini, ni tatizo kabisa, ni tatizo kubwa. E, tungeomba serikali ya Uganda, rais wa Uganda aimize wananchi wa sana walime sana chakula, kipatikane mao nchi ya Uganda, itaonekana ya kwamba wananchi wakipata chakula hapata kuwa matatizo tena ya njaa, na waongeze viwanda wa vijana wapate ajira, ili maisha yawe mazuri. Hapa nchini Burundi, serikali ya Burundi inafanya inajihimiza kabisa kwa kupatia wa vijana ajira na kwa kupatia mikopo, ili waendeleze maisha yawe mazuri. Asante sana. Poor, hapa kutokana na umaskini ambayo unazunguka e, bara la Afrika, si nchi ya Uganda tu, ni mchi hitirafu ni mchi mbalimbali mbali ambazo zinazingatiwa na umaskini au kuwa tonge domani hapa Rwanda mchini kwangu. Uh, idadi ya wale ambao ni tonge domani si, si idadi kadhaa wa kadhaa lakini e, e, iko katikati, si umaskini si utajiri. Kitu cha kwanza ambayo Afrika inaweza kufanya kutokana na kimo ya wananchi, wananchi wa nchi mbalimbali ni kuwa nchi isiyo na chakula e, ifanye mashirikiano na zile ambayo zina chakula ili kukivi kwenye chakula na a, a, kutopata idadi kali ya wale ambao wa, wana maskini kubwa au kadha wa kadha. Asante elfa Kiswahili. Jina langu naitwa Geoffrey nikiwa hapa mjini Lusaka Zambia, kwa mada yangu ya leo kuhusu utafiti uliofanywa nchini Uganda kwamba wananchi wengi labda wanaishi kwenye umasikini. Mimi naona kweli huo utafiti ni ukweli ambao hauwezi kupingika, na nadhani hiyo ni kutokana na jinsi ambavyo viongozi wetu wanavyojipenda wao, wanapenda matumbo yao, utawaangalia watu wengine. Ndio maana nchi uh, zetu za Afrika kwa sehemu kubwa zimeathiriwa sana na umasikini na tukimalizia katika ukurasa wa Facebook Chenge Joseph unasema, kweli umaskini umekithiri sana. Kinachosababisha hali hii ni mabadiliko ya tabia nchi na kupanda kwa sarafu duniani. Suluhisho ni serikali zipunguze kutoza ushuru kwa baadhi ya vitu. Kufikia hapo. Shukrani kwa mchango wako. Tukijaliwa kesho, tuungane tena. Mimi ni Carol Korir, kwaheri. Nam msikilizaji, muda umeturuhusu kuwa na hayo katika matangazo ya jioni. Celebration na kundi la uh, wanamuziki kutoka Marekani, Cool and the Gang. Celebration, msikizaji, ndio wimbo ambao unatamatisha matangazo yetu ya jioni hapa RFI Kiswahili. Asante sana mzee Kayenga Livingstone Germain, ukiwa Butembo huko DRC, lakini pia Papi Lukeka wa Bon Dieu dans la rue huko Goma DRC. Na mmekuwa wengi kutuma salamu zenu na kwamba mnatufuata tano juu ya tano, mkisikiliza matangazo ya RFI Kiswahili. Studioni umekuwa nami Ruben Lukumbuka, msimamizi matangazo Emmanuel Makundi, mitamboni Vital Mugisho, na upande wa Facebook na YouTube si mwingine bali ni George Mai. Na matangazo mengine yatakujia kesho saa moja na nusu kwa saa za Afrika Mashariki. Kwa heri.