Saa 12 dakika 43 Afrika Mashariki. Punde tunaelekea kwenye wasaa wa mahojiano, na kwenye mahojiano yetu jioni ya leo tunaangazia kuhusu kile kinachoweza kuwa suluhu ya kisiasa nchini Msumbiji, ambayo kwa siku kadhaa sasa imeendelea kushuhudia maandamano kupinga kutangazwa kwa Daniel Chapo kutokana kutoka chama tawala Frelimo kutangazwa mshindi. Aliyekuwa mgombea mkuu wa upinzani Venancio Mondlane, aliyesema amekimbia nchi kwa sababu za kiusalama, ameendelea kudai kuibiwa kura. Mwenzangu Douglas Omariba amezungumza na Abdul Karimu Atiki, mchambuzi wa siasa kimataifa, akiwa jijini Dar es Salaam, Tanzania. Reconciliation ndio namna pekee ya kuweza kuiokoa nchi ya Msumbiji wa furahia y amani. Wamekuwa katika mizozo kwa muda mrefu sana. Ukiangalia historia ya siasa za Msumbiji, kile ambacho kinatokea kwa sasa ni kipya ama kilitarajiwa? Kilitarajiwa, kwa sababu bado kumekuwa na malalamiko kwamba Frelimo haisimamii uchaguzi huru ama uliokuwa na wa haki. Sasa labda tujaribu kusikiliza pia na wasimamizi wa uchaguzi waliokwenda au watazamaji wa uchaguzi wa sehemu mbalimbali, tuone kana kwamba kama kunaweza kuwa na jaribio lolote zuri la la kuweza kuleta amani, vinginevyo itakuwa ni shida. Rais anayeondoka madarakani Filipe Nyusi anaweza kufanya nini ili kurejesha utulivu nchini mwake? Anaweza kuchangia, kwa sababu yeye ametawala vipindi viwili, anaifahamu nchi vizuri na anafahamu matatizo ya nchi yake, hata kuhusu upande wa upinzani kwa hiyo ana- anaweza kuchangia kuangalia namna gani anaweza kurudisha masikilizano, kwa sababu maridhiano ndio yanayoweza kuifanya nchi ya Msumbiji ama Mozambiki hiyo ikawa ikarudi katika amani. Ni nchi ambayo ina matatizo mengi, unafahamu, upande wa Cabo Delgado pia kuna shida hiyo ya hawa wapiganaji waliokamata silaha, wanaambiwa wa Alkaida wa lakini yote ni kwamba nchi haijatulia kutokana na upinzani, ishaingia katika machafuko, watu kutoelewana, basi hata maadui ni rahisi kuingia na kuleta vurugu katika hiyo nchi. Jumuiya ya SADC inakutana hivi karibuni kujadili kinachoendelea Msumbiji, inaweza kuja na suluhu gani? Jumuiya ya SADC inaweza kwa sababu yenyewe imeanzia tangu wakati wa front line state. Zinajua kwa kina zaidi mgogoro hasa ni nini, na zenyewe zikiamua kutaka kuleta amani ya dhati, pale amani itapatikana. Si mara ya kwanza kuona barani Afrika uchaguzi unafanyika, tunaingia kwenye mizozo kama hii, madai ya kura kuibiwa. Shida ni nini? na kumba mataifa mengi ya Afrika Shida inakuwa uchaguzi haufanywi katika hali ya uwazi, kila mtu akaona. Na ukishindwa katika hali ya uwazi ni rahisi kukubali kushindwa. Ukishindwa katika hali ambayo unaona hukushirikisha ipasavyo, ndo inatokezea malalamiko. Ni mtazamo wake Abdulkarim Alhaji Abdulkarim Watiki, mchambuzi wa siasa za kimataifa, ambaye alikuwa akizungumza akiwa jijini Dar es Salaam, nchini Tanzania. Na ja sasa namwona mdogo wangu Benson Wakoli yuko tayari hapa kumaliza wiki na makala Habari Rafiki. <tipos> Nam msikilizaji, hujambo na karibu kwenye makala ya habari rafiki. Leo bado upo nami, benson wakoli, ikiwa ni siku ya funga kazi Ijumaa. Mada ya uhuru ina maana gani? Ina maana unachangia chochote kile ulichokisikia kwenye taarifa zetu juma nzima ama kile kinachoendelea hapo ulipo. Karibu, jina langu ni bwana benson wakoli. Tuanze wa wa kwa kusikia ujumbe wako wa sauti uliotutumia kupitia nambari yetu mtandao wa WhatsApp. Baadaye nitatembelea ukurasa wa RFI Kiswahili kwenye mtandao wa Facebook kuona kina nani wamechangia mada ya leo. Hii ni sauti ya mzee Makindar kutoka Bujumbura Burundi. Nazungumza kuhusu bara la Afrika. Bara la Afrika, umoja wa Afrika wakiweza kukutana, walikuwa wanastahili kabisa wakamate mikakati ya kuweza kumaliza vita kabisa Afrika, kwa sababu tupate usalama, na waweze kutafuta ajira kwa vijana, kwa sababu vijana wenyewe hao ndio wenye, wenye kuingia kwenye fujo kwa namna ya maisha kubwa kabisa. Nikawa ndio mazungumzo yao muhimu kabisa kuweza kumaliza fujo vita Afrika. Naitwa Chenge Watenga naongea kutoka jiji kuu la Nairobi, juu ya Donald Trump kushinda. Kwanza tutaangalia kwamba Urusi ambayo ilikuwa imekita mizizi sana Afrika inaenda kuwa na migogoro tofauti tofauti. Kwa sababu ya nini? Atakuwa anaweza kufanya ma majadiliano na Donald Trump kwa sababu ni rafiki wa karibu. Kwanza kuna nji ambayo itanufaika sana kidemokrasia ni Ghana kuje e, DRC Congo alafu kuje na Kenya kiusalama Habari rafiki, leo ningependelea kuongea kuhusu barabara kutoka Moba kwenda Pweto. Kwa kweli barabara imekufa, na kwa kuwa tunaelekea kwenye kipindi kya mvua, yani masika, gari ya epiti, pikipiki ya epiti, hata mabaskeli ya epiti. Ningeomba tu serikali yetu iwezi kukumbuka hii barabara, ili iwezi kurahisisha safari njema kwa wanamzigo. Ahabariabro kutoka jijini Kampala nchini Uganda. Katika mada huru yangu ya leo, nitaka kumpongeza bwana Donald Trump, rais mpya wa Marekani, kwa kujiamini na ujasiri wake ambaye ameonyesha baada ya kuwekewa vikwazo ya kesi mbalimbali ambayo ilikuwa e, ikimkabili, lakini amejikaza na mpaka amefanikiwa, na hivi tunatumai kama atamaliza vita Jambo, mimi naitwa Gabriel Mshindiro, napatikana tarafani Uvira nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Kwenye mada huu urafiki ya leo, ningependa kuzungumzia na kuuliza serikali yangu ya Kongo, lini watoto wetu watarudi shuleni? Sababu wanazidi saga mtaani, mara tunaletewa makesho, mtoto ameiba, mtoto amepiga mtoto wa jirani, mara nini. Haya mambo ni mambo ambayo waga hatokie wapindi wanapokuwa wapo shuleni. Kwa jina naitwa Geoffrey nikiwa hapa mjini Lusaka, Zambia, kwa mada huru ya leo ambao ningependa kuchangia hapo mezani. Kwanza kabisa nawashukuruni kwa dhati watangazaji wote wa RFA Kiswahili, tunawapenda sana, kokote mliko huko, Mwenyezi Mungu endelee kuwa pamoja nanyi. Na kitu ambacho ningependa kuongelea leo, ningependa kuongelea kuhusu uchaguzi uliotokea nchini Marekani hapo juzi juzi kati. Kusemesha ukweli, yaliyotokea kule yanafurahisha sana, na bahati nzuri aliyeshindwa alikubali, kuliko Afrika tu ambayo po mtu akishindwa ndo vile vurugu zinaanza. Natembelea ukurasa wa RFI Kiswahili kwenye mtandao wa Facebook kusoma maoni yako msikilizaji. Namwona nani? Namwona mzee Mkonda Gabriel, anasema kutoka Mlonde kwa Kamanda, DRC. Mada yangu ni kuhusu wafanyakazi wa kituo chetu cha umeme. Kusema kweli, tumefurahishwa sana na utendakazi wao. Leo Moba imekuwa kama Ulaya sababu usiku ni kama mchana. Mwenyezi Mungu azidi kwa bariki. Ukimwona mzee Mkonda Gabriel amefurahia utendakazi wa kampuni ya umeme ya DRC, ina maana kweli kazi imefanyika. Furahia maisha ya Ulaya, mzee Mkunda Gabriel. <laughs> Dalfin Eric anasema yuko Uvira, nikiwa kwenye duka la ogopa Mungu. Mimi mada yangu huru, mimi binafsi ninayo furaha kwa serikali yetu kwa ujenzi wa barabara tarafani mwetu ila kuna tatizo, kuna nafasi ambazo wameanza kupunguza vipimo vya barabara. Musa Zuberi Kabumae Wachanika, Dar es Salaam Tanzania, mada huru na angazia ushindi wa Donald Trump na hali ya kisiasa nchini Marekani, hasa kwa rais huyo mwenye msimamo mkali wa Marekani. Namtakia kila la heri anapoianza kazi yake. Alan Keita rafiki yangu kutoka Bungoma, Kenya, anasema ni wasii wananchi waepukane na maandamano yenye vurugu ambayo yanashuhudiwa nchini humo na badala yake wa aziyachia asasi husika wawajibiki matokeo ya udanganyifu kwenye uchaguzi. Na msikilizaji maoni Alan Keita kutoka Bungoma, Kenya, natupa nafasi zaidi kuendelea kupata maoni ya sauti. Kashilembo Roger kutoka Bujumbura. Kwa naomba Rais mteuliwa Donald Trump sasa ingia, kitu cha kwanza alete amani ya huko Ukraine, afatilie amani ya huko Sudani na amani ya huko Mashariki ya Kati, njoochiena mwomba hatie kipao cha mbele hicho. Mjambo wa harafi Kiswahili mimi ni bwana Elisha Charles kutoka Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, Kivu Kusini, hapa mjini Huvira. Ya leo kwenye mada huru, nitapendelea kuwapongeza watangazaji wote wa harafi Kiswahili kwa kazi kubwa ambayo mumeichapa eh, kwenye wiki hii haswa ya kutujuza kuhusu eh, yale ambayo yalikuwa yanaendelea huko Marekani kuhusu uchunguzi eh, wa uraisi na Donald Trump ka e, mshindi kabisa, tunasema asante sana. Uh, ninyi kabisa ni namba moja, na tunawapenda sana sisi kama wasikilizaji wa harafi Kiswahili. Asanteni na weekend njema. mimi ni Daniel uchaguzi barani huko, uh, Amerika, mimi sioni kama Afrika kabisa mafanyikio takuwa mna kwa kuyo bwana. Tukumbuka wakati alikuwa president huko Amerika, alitukana Afrika sana, hata na wakimbizi, unasikia kama hawahitaji kabisa katika nchi yake. Kweli mimi sitarajie kitu kuhusu huyo Trump, ule president walichagua huko Amerika. Kiswahili ushindi toka hapa Rwanda virani, katarafe, ya ya nama, kwenye maoni yangu na kutoa sauti yangu naweza kuhusu habari ambayo imetokea huko kuhusu uchaguzi kula chini Marekani, kutokana na ushindi kubwa wa Donald Trump kumshinda uh, makamu Kamala Harris, naweza kusema kwamba Don, Donald Trump anaweza kubatilisha uh, vita ambavyo vinatokea huko Ulaya uh, na vita ambavyo vinatokea kati ya Hamas na Israeli. Naitwa Mfariji Kihota Alianse kutoka Mboko DRC, Kivu ya Kusini. Tunajua sisi sote kama maisha ni lazima tuwe na elimu, kwa sababu elimu ni msingi wa maisha. Sasa tunashangazwa na serikali ya Kongo inashindwa kuwalipa walimu, ili masomo yarejee kama kawaida yake. Hivi miezi mitatu tangu masomo yafunguliwe mpaka sasa masomo hakuna, walimu wanabaki manyumbani, watoto wako nyumbani, wanazagaa mitaani. Tunashangazwa na hatua hiyo, kwa sababu tangu walimu walipobaki manyumbani mpaka sasa serikali haisemi lolote. Serikali haisemi lolote, imenyamazia suala hili, jambo ambalo limehuzunisha wazazi na walimu katika nchi yetu ya Kongo. Narejea tena kwenye ukurasa wa RFI Kiswahili kusoma ujumbe wako msikilizaji. Namwona nani? Namwona Abwe Macho Bitluka, yuko Uvira Katongo kwenye mada huru. Nasema kuhusu nchi yangu Kongo, mbona inashindwa kutimiza mipango ya watoto warudi shuleni? Kwani mbona hawalipi walimu ili watoto warejee shuleni kupata elimu? Mgomo wa walimu bila shaka serikali ya DRC iafai ushughulikie na umedumu siku nyingi. Kutokana na maoni ambayo tumezidi kupata hapa RFI Kiswahili, Ezekiel Baraka kutoka Lusaka Zambia. Madango huru leo ni kwa ajili ya nchi yetu. Maisha yamekuwa magumu sana si tu Zambia pekee, Bwana Ezekiel Baraka. Hapa Afrika Mashariki ni chuma moto kiuchumi, tuungane. Baraka Hasan yuko jijini Kampala Uganda, kwenye mada huru leo, nataka nipongeze rais wa Marekani wa sasa ambaye amechaguliwa hivi karibuni Donald Trump. Ushindi wake namtakia kila la heri. Asante sana, RFI Kiswahili na msikilizaji, tuzidi kupata maoni zaidi ya sauti ka majina anaitwa Fabiano na Gaga ya Dolfina, inapiga simu nikiwa tarafani Moba mjini Karonja parcele, kwenye mada ipendayo leo na ipende tu kuizungumzia ama kuipa pongezi serikali ya Marekani kwa namna ambavyo ameweza kuandaa uchaguzi katika hali tulivu na yamani, vilevile inampongeza vile pia wana rais Trumpe kwa kuweza kushinda uchaguzi huo. Presida wa commission de suivi wa Radio Nguvu za Uvira hapa Uvira, Marco Foma Madiego ni kutulia kwenye chuo kikubwa cha ISM ya Uvira kwa mada yangu huru ya leo, hacha nilete shukrani zangu kwa uchaguzi ambao mheshimiwa Donald Trump amepita mshindi. Kwa kuwa kwenye utawala wa Joe Biden tuliona, uh, nchi zetu za Afrika hususan duniani yote mzima, vita ilikuwa ya mingi, hakuna hata amani tulikuwa napata. Ndio maana tunasema ya kwamba shukrani na tunamtakia uongozi mwema Maoni hayo msikilizaji, makala habari rafiki yanafika kikomo. Shukrani sufufu kwa wote waliochangia mada katika juma hili, ambapo nimekuwa mtayarishi wa makala haya ya habari rafiki. Jina langu ni Bwana Benson Wakoli. Ukijaliwa nami pia nijaliwe, tutapatana tena ndani ya makala habari rafiki. Kwa sasa, Ali Bilali anakamilisha matangazo yetu. Nam ni kushukuru sana Benson Wakuli na ni washukuru wasikilizaji wote ambao wamekuwa wakitufuatilia mubashara kupitia mtandao wetu wa kijamii wa Facebook tangu mwanzoni mwa juma lote zima hili ambapo tunatamatisha juma na nikukumbushe, miongoni mwa taarifa tulizokuwa nazo ni pamoja na watu 73 wamepoteza maisha katika mji wa Al Hilalia unaodhibitiwa na wanamgambo wa RSF nchini Sudan, na wabunge kule DRC wapitisha kwa mara nyingine tena muda wa dharura katika majimbo ya Ituri na Kivu Kaskazini. na mtu hitimishe Ijumaa leo na kibao ova kutoka kwake Mboso ra nchini Tanzania. Vishavu vimeanza kunona kikambindo ichi sasa, ona mtazame nanenepa nanenepa, nami nimempata chioma Nami nasema over kabisa, mimi na wewe over. Mimi ni Ali Bilali ambaye nilikuwa nawe katika matangazo chini ya usimamizi wa mwenzangu Victor Abuso, Vital Mugisho, Benson Wakoli, Florence Kihua na Douglas Omariba, ambapo tunatamatisha juma ni kushukuru Valerie Mumbere, ukiwa kule Butembo, Jaise Isaac Shiraka, popote ulipo wakati huu, Gloire Kahengrezi ukiwa Afrika Kusini kule Pretoria Chenge Joseph ukiwa Nairobi, Kenya, Musa Jackson, lakini pia Murula Katwire, Mirindi Jean Museveni, Bukuru Muhigire na Padri Moshi. Mimi ni Ali Bilali, kama ilivyokujuza, nikutakie mwanzo mzuri wa mwisho wa juma na punde na kupeleka kule Paris, Ufaransa.