Tajiri. Saa kumi na mbili dakika arobaini na tatu Afrika Mashariki. Punde tunaelekea kwenye wasaa wa mahojiano nam. Kwenye mahojiano yetu jioni ya leo, tunaendelea kuangazia uchaguzi nchini Marekani na ambapo makamu wa rais Kamala Harris anapambana na rais wa zamani Donald Trump kuelekea uchaguzi huu. Kura za maoni zimekuwa zikionyesha kuwa ushindani ni mkali sana na yeyote kati ya wawili hao anaweza kushinda. Kufahamu mengi kuhusu uchaguzi huu, mwenzangu Victor Mutura amezungumza na Abdullahi Buru. Yeye ni mtaalamu wa maswala ya uongozi, usalama na amani, akiwa jijini Washington DC. Hali kama tunavyozungumza sasa, ni kwamba wengi wa wale ambao wamejitokeza kupiga kura, hususan akina mama, wengi wao kwa mujibu wa kura ya maoni, ni kwamba wanaegemea upande wa Kamala Harris. Japo hili halielezei moja kwa moja jinsi uchaguzi utakapokuwa, lakini inatoa taswira, ambapo hii inaweza kuchangia kwa bi Kamala Harris kuwa na nafasi kubwa. Naam e, Bwana Boru, kwa nini uchaguzi huu wa Marekani ni muhimu hasa kwa raia wa nchi hiyo na wakazi wengine? Uchaguzi wote hapa nchini Marekani, hususan uchaguzi wa urais una uzito fulani, lakini huu unaonekana kuwa na uzito mkubwa zaidi kwa sababu wa rais wa zamani Donald Trump amesema kwamba atafanya mabadiliko makubwa zaidi, ikiwemo ni pamoja na kuwawinda wale ambao yeye na wale ambao wanaomuunga mkono wanahisia kwamba wao ni maadui wa kindani. Kingine ni kwamba iwapo atachaguliwa Bi Kamala Harris, sio tu ni mke mtu, mke wa kwanza, bali pia atakuwa ni mtu mwenye rangi ya mchanganyiko, yaani babake anatoka nchi ya Jamaika na mamake anatoka nchi ya India, na yeye ni raia wa Marekani. Naam, uh, uchaguzi huu unafuatiliwa sana kote duniani, hasa barani Afrika. Unafikiri Waafrika wana maslahi gani katika uchaguzi wa Marekani? Taifa la Marekani japo na uzito wake kushuka kwa kiasi, bado linaonekana kuwa na ushawishi mkubwa, sio tu wa kijeshi, sio tu wa kiuchumi, bali pia wa utamaduni. Mambo haya yote pamoja yanachangia watu wengi kuiangazia uchaguzi wa Marekani. Na, mwisho kabisa, tofauti na mataifa mengine duniani, mshindi wa uchaguzi wa urais nchini Marekani haamuliwi na wapiga kura tu, bali kuna wajumbe 538. Tueleze kidogo kuhusu mfumo huu. Jinsi hali hii inavyofanyika ni kwamba kila jimbo, iwe ndogo au kubwa, linapewa wajumbe kwa mujibu ya wakaazi katika eneo hilo. Kwa hiyo pale ambapo wajumbe hao watakapopiga kura, hata kama jimbo hilo litaipa kura nyingi zaidi, yaani kura ya wakaazi ama wapiga kura wa eneo hilo, na kura ya wajumbe hao imwendee mwaniaji mwingine, basi jimbo hilo litatangazwa kuwa lime, limeipa mpiga kura mwingine. Kwa wale ambao walitunga sheria na katiba katika nchi ya Marekani ni kujaribu kulinda um, nchi kutokana na wale kile wanachoita kuwa watu hawajui wanalotaka wakati mwingi. Ni sauti yake Abdullahi Boru, mtaalamu wa maswala ya uongozi, usalama na amani, ambaye alikuwa akizungumza akiwa jijini Washington katika mahojiano na mwenzangu Victor Moturi. Na sasa namwona mdogo wangu Benson Wakoni iko tayari hapa kutujuza makala ya habari rafiki. Karibu. Ujambo na karibu msikilizaji, kwenye makala leo ya Habari Rafiki. Tunajadili nini leo? Tunajadili kilichotokea nchini Boswana, ambapo chama tawala cha Democratic Party ambacho kimekuwa madarakani tangu enzi za ukombozi kwa miaka 58 kimekubali kushindwa na kukabidhi madaraka kwa upinzani, Duma Boko akiapishwa kuhudumu kama rais wa sita wa Boswana. Je, mataifa ya Afrika msikilizaji, yana nini kujifunza kuhusiana na uchaguzi wa Boswana? Ndilo swali tumekuuliza. Karibu kwenye makala leo. Jina langu mimi ni Bwana Benson Wakuoli kwa kusikiliza ujumbe wako wa sauti, kisha baadaye nitatembelea ukurasa wa RFI Kiswahili kusoma maoni ulichapisha kwenye ukurasa huo. kwenye laini ya simu hapo, nazungumza na Buchuma Gidio, mkazi wa Kakongo Kigoma, nchini Tanzania. Viongozi wetu wanapaswa kujifunza kwa hiki kwamba hii ndio demokrasia ambayo watu walikuwa wanaitafuta ambayo walikuwa wanai wanitamani siku nyingi. Aa, mimi naweza nikasema kwamba hii inaweza ikachochea pia maendeleo, kwa sababu pale uchaguzi unapotokea alafu uh, viongozi au chama kikakiri kwamba wamekubali matokeo. Mimi nafikiri hii ni demokrasia ya kweli kwa kichungu ya simini kani kisalumu mtetezo kisa binadamu na yasika. Kwa kweli tashukuru demokrasia ya Botswana kabisa, iki chama cha kombozi cha Botswana kimeweza kuonesha hali nzuri kuweza kuendea kwa matakwa ya wakazi, na vingine vyama vya kikombozi ambavyo wamekaa kwa madaraka miaka nenda miaka rudi, waige mfano huu na hiyo Haionishi kama barani Afrika udemokrasia unaendelea. Hapana. Jambo la Kiswahili, Isa Haji Baharia Bikruje toka jijini Kampala nchini Uganda. Kuhusu uchaguzi iliyopitikana huko Bochwana, tunaipongeza chama tawala kwa kukubali matokeo ya kwamba upinzani ndio umeshinda, na tunaipongeza pia e, tume ya uchaguzi ambaye walisimama nafasi yao na wakafanya na kazi yao inavyostahiki. Jambo RFI Kiswahili kutoka Uvira, DRC, grupe ya Kalungwe lokalte ya Gomba. Kwa majina naitwa Luka Salumu. Sioni Afrika kwa ujumla, ni baadhi ya mataifa kidogo tu yenye kuwa na uamuzi wake ndani ya kidemokrasi. Naitwa leo nalichopewa soza kutoka magharibi mwa Tanzania. Yako mambo mengi ambayo mataifa ya Afrika yenye vyama vilivyoleta ukombozi mpaka sasa vikitawala katika a, nchi husika yanaweza kujifunza kutoka kwa uchaguzi wa nchi ya Botswana uliofanyika hivi karibuni. Moja ni kuhakikisha kwamba wanawajibika katika ku tekeleza maswala yale ambayo yanalalamikiwa na raia wa mataifa husika na kwa wakati e, jambo Kiswahili inaitwa e, kwa jina la Faraja Amani mtoto akiendelea kutoka mkoa wa Muinga e, tunapongeza sana serikali ya Botswana kwa kupatia e, chama cha upinzani madaraka. Hii inaonyesha udemokrasia mzuri e, barani Afrika tuko na nchi hamsini na sita, tungepata hata nchi ishirini ambazo fati mwenendo wa Botswana, Afrika yetu ingilikuwa na amani ingilikuwa na raha. Na matatizo kwa wapinzani wote wale ambao wanagombania urais na Afrika ifuate mwenendo wa Botswana. Baada ya maoni haya, sauti wapo pia, walichangia mada kupitia ukurasa wa RFI Kiswahili kwenye mtandao wa Facebook na hapa nasoma maoni yako msikilizaji. Zablo ni mnyongeso wa kijana mkongwe wa Beni, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, anasema bila shaka uchaguzi uliofanyika Botswana ulikuwa wa haki na wa kuaminika, na hii ni mwanzo wa kuona jinsi bara letu demokrasia imeanza kuonekana na kuimarika. Taifa mengine yakajifunza mengi tu kupitia uchaguzi huko Botswana. Ushindi Paul anasema yuko nchini Rwanda, anasema Afrika inaweza kuimarika kidemokrasia ikiwa viongozi wake watakubali yanayotokea uchaguzini bila kushiriki maandamano. Jaira Seli Jamal Saka Zambia anasema hongera kwa Rais Duma Boko kwa kushinda kiti cha urais la pili ningeomba viongozi wa Afrika wengine wao wanakubali matokeo wakati wa uchaguzi, sio kung'ang'ania madaraka. Na Kaku Yubwa anasema yuko mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ya kijijini Migera, kwa kweli lazima tupongeze utawala wa Botswana kwa kukubali utashi wa raia na kuacha madaraka. Pia tunaonya watawala wenye nia ya kung'ang'ania madaraka. Msikilizaji, tuzidi kupata maoni zaidi yaliyotumwa kwa njia sauti sasa, sasa. Kama wanatumika mzuri, mimi naona haina maana kwa kuwabadilisha sasa. Afrika, kama tunazidi kubadilisha badilisha badilisha ndio kwa, kwa maana naona hatuendelee mbele sasa. Hiyo chama yenye inamaliza muda mrefu nio nafanya kazi ya, ya muhimu zaidi hata zingine manchi hapa Afrika, kama zingilikuwa hivyo ingilikuwa mzuri sana. Kwa kuwa kubadilisha kila saa kila dakika sio vizuri, ndio maana natuma sisi Afrika manchi nyingi haziendelee mbele, hazisongi mbele. Majina anaitwa Selemani Kashunga na achangia mada ya leo kutokea Kenya. Kwa kusema ukweli, Bochwani imepiga hatua kubwa sana kidemokrasia. Kwa nini? Kwa sababu tangu wapate uhuru ndio hiyo chama kutolewa saa hizi, na barani Afrika, kulingana na visisi wa Afrika vile tuko na tamaa ya kuongoza sana, si rahisi chama tawala iposisio bila problemu yoyote . Sasa tunapongeza sana rais Masisi ambao amepeana madaraka bila kusumbuliwa kusumbulia mutu. Ni president wa Commission de Suivi wa radio nguvu za Uvira. Nikiwa hapa Uvira kwenye chuo chichumba cha ISM Uvira, ni Marco Foma Diego. Acha niseme kama kwenye nchi zetu za Afrika demokrasia yakuwa, ukiangalia hata kwenye nchi yetu ya DRC, e, mweshimiwa Felix Tshisekedi amekamata madaraka kama vile chama cha upinzani ameachiwa na mwenzake Joseph Kabila. E, lakini ukiangalia kile kinafanyika ni dola kupanda, ni vita kuendelea na wakongomani kuteseka. Acha niseme ya kwamba wanabadilisha tu, acha tuseme ni mayondo wanabadilisha lakini ni wale wale kabisa bwana mtangazaji, kwenye inchi zetu za Afrika. Jambo jambo, ile pa Kiswahili pa Rwanda Nyabihu, kata ya Lama, tarafa ya Rambura. Hiyo imekuwa mfano mwema kwenye nchi hiyo ya Botswana inachotaka, e, nchi nyingine zipate mfano kama nchi hiyo ya Botswana bila kufanya maandamano, ikiwa rais anaenda kuchaguliwa kutokana na chama chake kiamini, kiaminike kwamba au kiunge mkono kwamba kimeshindwa. Jambo harafihii mimi kusini, ni Bwana Elisha Sharle kutoka Kivu Kusini, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongovia. kiukweli ni jambo la kupongeza kwa Botswana ambayo imetaka e, kuleta amani kwa sababu wanaraia hawakukuwa tena wanawapenda, lakini sioni kwamba hatua hii inaanza kuleta demokrasia. Ni kwa sababu ya watu wamechoka na raia wameandamana wakuuawa, wameuawa kwa ajili ya Te, narejea na tena kwenye ukurasa wa RFI Kiswahili kusoma maoni yako msikilizaji, uliochapisha kwenye ukurasa wa RFI Kiswahili mtandao ukiwa ni Facebook. Namwona jamaa anajiita David Shichenga Wagumu, tunadumu, Muheza, Tanga, Tanzania. Mataifa ya Afrika yenye vyama vya ukombozi yajifunze kuwa utawala wa vyama hivyo huwa na mwisho na msema kweli ni sanduku la kura, vikishindwa vikubali kuwa vimeshindwa, na viwe tayari kukabidhi madaraka kwa chama kilichoshinda. Shambalaliotegema nikiwa Uvira, Jamhuri na Kidemokrasia ya Kongo. Chama tawala nchini Botswana ninakipongeza sana, ni vizuri mataifa mengine ya Afrika watawala wasiopenda kutoka kwenye madaraka waige Mfano huo. Didier sahani hodari jamaaa Ruberu, Kivu kaskazini mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Kwa kweli mataifa mengine Afrika yanatakiwa kujifunza mengi tu kutoka kwa uchaguzi wa Botswana. Celestine Danginje Phyllis Buganda anasema yuko wapi? Yuko Karambi, Busanza tarafana Ruchuru, jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Botswana iwe mfano kabisa kwa wacheza siasa hapa barani Afrika. Msikilizaji, tuzidi kupata maoni zaidi yaliyotumwa kwa njia ya sauti. Jina langu ni Jethro Tuliasingula, natoka jijini Kampala nchini Uganda. Nchi za kiafrika ziwe na mipaka ya muda. Tukisema chama kimejaribu uh, kuongoza miaka kumi, tujaribu kupatia fursa chama kingine kiongoze, kitu ambacho kitaleta demokrasia katika nchi, kuwepo na fursa ya vyama tofauti hasa kujaribu kuongoza. Kuingiza vyama vingine vikiongoza, kutakuwepo maendeleo na vilevile vile demokrasia katika nchi. Naitwa Mfariji Kihota alianse kutoka Mboko DRC, Kivu ya kusini. Hacha tuipongeze nchi hiyo kwa kuachia viongozi ambao wanatoka ngambo ya wa ya wapinzani kutawala. Tunawapongeza sana, lakini sio demokrasia ambayo tunaweza sema eti imetawala Afrika kwa ujumla. Ni nchi ndogo sana katika bara letu la Afrika ambazo tunashuhudia zinakubali kuwaachia watawala watoke ngambo ya wapinzani. Kwa maoni hayo msikilizaji, makala ya Habari Rafiki yanafika kikomo. Shukran sufufu kwako uliochangia mada leo. Jina langu ni Bwana Benson Wakoli, ukijaliwa nami pia nijaliwe inshallah, kesho pia ni siku nyingine ndani ya Habari Rafiki. Mtangazaji asiyependa makuu kamilisha matangazo yetu jioni hii, namni kushukuru sana Benson Wakoli na nimshukuru msikilizaji ambaye amekuwa akifuatilia matangazo haya mubashara Facebook. Nam, tuhitimishe matangazo yetu na, na kibao hiki sweet mother kutoka kule Nigeria na Cameroon, waimbaji Rocalif Jazz International na Tilda. Kibao hicho Sweet Mother ndicho kinakamilisha matangazo yetu, kibao kilichoimbwa na Rockalif Jazz International pamoja na Tida kutoka Nigeria na Cameroon. Shukran dhati kwa wote mliopo Club RFI Kiswahili ambao mmeendelea kufuatilia matangazo haya. Siwezi kuwataja majina, hakika mko wengi sana, lakini tambueni kwamba tunawajali na tunawathamini. Mimi ni Ali Bilali ambaye nilikuwa nawe katika matangazo ya jioni chini ya usimamizi wa mwenzangu Victor Busofu, ni mitambo ni Vitali Mogisho Kulembwa. Na sasa na kupeleka Paris.