Saa 12 na dakika 43 Afrika Mashariki. Punde tunaelekea kwenye wasaa wa mahojiano namna. Kwenye mahojiano yetu jioni ya leo tunaangazia kuhusu kuendelea kushuhudiwa kwa mapigano kati ya kundi la M23 linaloungwa mkono na Rwanda pamoja na waasi wa Zalendo wanaosaidiwa na jeshi la serikali FRDC. Jana waasi wa M23 waliiteka miji kadhaa ikiwemo mji wa Kamanda. Kwa nini vita hivi vinaendelea na vina athari ipi kwa raia wa eneo hilo? Mwenzangu Victor Muturi amezungumza na John Banyene, mwenyekiti wa muungano wa mashirika kirai ya kiraia katika jimbo la Kivu Kaskazini. ni kwa sababu kwanza wale wanamgambo wa RDFM au eh, kila wakati ambapo wamesema kuna kuwa sesele fee ndipo wanapata fursa ya kuendelea kudhibiti maeneo, na jeshi la Kongo eh, linapachika mikono kwa kuacha waasi waendelee kudhibiti maeneo, na hapo raia wanaanza kujiuliza, hao watu wanakuwa ni wakisikilizana au namna gani? Nam bwana eh, John, hali ya wananchi wa kawaida ikoje katika maeneo ambayo vita vinaendelea? ni hali mbovu sana. Ni hali mbovu sana. Unaangalia uh, jumajana uh, wakimbizi ambao waliweza kukimbia Kalembe, wenye waliweza kukimbia Mpeti, Kalonge, hao wote wengi walikimbia wamesha kufika ndani ya mtaa wa Masisi, Nyabiondo, wengine wanakuwa Pinga eh, hawana hata uh, usaidizi wowote wa waasi wa M23 wamechukua mji wa Kamandi. Unafikiri lengo lao ni nini hasa na kwa nini wameendelea kuchukua maeneo zaidi? Hao wamekuwa na njama pamoja na jeshi la Rwanda eh, kila wakati unaangalia mkataba wa Rwanda eh, government ya Rwanda na government ya Congo wakisain kitu tu eh, mabandia wa M23 AFC RDF au wanasema ya kwamba eh, mazungumzo hiyo haiwahusu hao na ndio maana wanafanya yote ambao wanafanya, wakisema kama hao, hao hawahusishwi kwenye mkataba huo wa Rwanda. Na mnazungumziaje vipi majibu ya jeshi la serikali FRDC kuzuia waasi wa M23 kuchukua maeneo zaidi, sisi kama vile raia ni kukasirika sana kwa sababu haiwezekane jeshi iweze kuacha ardhi ya Kongo iendelee kukamatwa, vijiji viendelee kukamatwa, ijapokuwa jeshi ina jukumu la kwanza ni kuweza kulinda mpaka na ya pili kulinda raia na mali yake, lakini mpaka yetu inachezewa ovyo ovyo. Hapo ni kusema kama jeshi kabisa haifanye kazi yake kama vile inafaa, kwa sababu haipashe kupachika mikono, ijapokuwa vijiji vinaendelea kutekwa nyara na hao waasi wa ishirini wa na tatu wakisaidiliwa na jeshi la Rwanda. nam Eh, mwisho kabisa, wewe kama mshirika wa mashirika ya kijamii pengine, hatima ya amani ya mashariki mwa DRC iwapo vita vinaendelea ni ipi? Sisi kama vile shirika la raia tunasema na tunajua ya kwamba hii vita inakuwa moja kijeshi, ingine eh, kidiplomasia na ingine ki, eh, kisiasa. Hiyo federute ambao waliweza kusaini huko eh, Rwanda waweze kuiheshimu ili M23 waweze kuondoka eneo ambazo wanazidhibiti na jeshi la Rwanda liwezi kuondoka, eh, litoke kwenye ardhi ya Kongo. Ni sauti yake John Banyene, mwenyekiti wa muungano wa mashirika ya kiraia katika jimbo la Kivu Kaskazini. Na sasa anamwona Benson Wakoli, yuko tayari hapa na makala wa habari Rafiki. <coughs> Na msikilizaji, hujambo na karibu kwenye makala ya bara rafiki. Leo upo nami bwana Benson Wakoli, ambapo tunajadili ya hatua ya taifa la Uturuki kuitisha mkutano wake wa kwanza na bara la Afrika, huku taifa hilo likiahidi kuongeza uwekezaji na kuimarisha uhusiano na bara hili la Afrika. Mkutano huu na Uturuki na Afrika ni kama ule ambao umekuwa ukiitishwa na mataifa kama vile Marekani, umoja wa Ulaya pamoja na China. Kwa hivyo tunakuuliza msikilizaji, unadhani ni kwa nini mataifa yenye nguvu yanaimarisha uhusiano wao na bara la Afrika? Ndilo swali tumekuuliza. Karibu kwenye makala leo. Tuanze kwa kusikiliza ujumbe wako sauti uliotutumia kupitia nambari yetu ya mtandao WhatsApp. Naitwa Isak Said Paul kutoka Kivu Kusini, mjini Baraka ndani ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo. Nam, kulingana na ushirikiano wa Uturuki na bara la Afrika, kwa mtazamo wangu ni kwamba Uh, mashirika haya ya nguvu yanakuja kuungana na taifa la Afrika ili kuendelea ku, yani, kufaidi mambo yetu ama kufaidi mali ambayo tunayomiliki huku kwetu. Kwa mtazamo wangu mimi, uh, ni vema kuwa na mahusiano lakini kwa mikataba ambayo watawekeana, ni lazima wawe makini kwani wao wanakuja kama kuja kutufaidi. Mimi naitwa Destin Gavana kutoka hapa Nairobi ya kuhusu mada ya leo, mimi naona kama hawa watu wazungu kwa hii mikutano ambao wanaofanya hii ni kutupumbaza tu akili, lakini wanalenga mali zetu kuzipora na kutuibia zaidi, na ndio maana hali za vita zinaendelea kwa sababu hii mikutano haina tija kwa Afrika, haina tija. Kwa nini sisi wengine wa Afrika tusijikongoje kwa namna yetu? re kiswahili kwa majina, naitwa Alan, siko sikosiko nikiwa nchini DRC. Mimi naweza kwamba mataifa hayo ambayo anaotaka kuungana na Afrika wao wenyewe wanajua kwamba Afrika kuna vitu vingi ambavyo wao wanavichukua kwa njia ambazo sio za halali. Sasa inakuwa kama vile wote wanakuwa kwenye mvutano, au tuseme wanakimbizana kwa kuangalia nani anaweza akachukua fasi ambayo atajichukulia mwenyewe ile faida ambazo wanajua wanatosha Afrika kwa sababu sio Afrika wametuziba macho hatukielewi tunachoendelea ni kwamba Afrika sisi viongozi wetu, viongozi wetu ndo wanayetuuza sisi. Viongozi wetu, yaani, hatujawahi kuwa na kiongozi ambaye anatuonea huruma sisi raia wa Afrika. Walikuwepa, lakini hawakuwa na nguvu kama hizo. Wazungu kila siku wanatushinda akili, walishagundua kwamba bila Afrika hizo nchi zingine hazitaenda. Afrika ndo kuna mali nyingi mno. Jambo jambo, RFI Kiswahili. Ni ushindi Polo Barusi toka hapa Rwanda wilayani Nyabihu, tarafa ya Mborakata ya nama, kutokana na mada ya leo kuhusu ushirikiano uh, wa nchi ya kawaida ni kusema kwamba hiyo ni maslahi kubwa kwa, kwa nchi tofauti za Afrika kwa kawaida, kutokana na faida mbalimbali mbali kwa nchi za Afrika na Afrika kwa kawaida. Afrika, sisi tumefananishwa na panya na wao ni kama paka. Kwa hiyo hapa kati urafiki haupo wa zati, na kutujali kwao wao kuna sababu ni watu mmojawapo wameshageuza Afrika kama shamba la mavuno tu. Afrika sisi tupo kwa ajili ya kuwatajirisha wao. Wanapotusaidia moja, watavuna mane ama matano. Kwa hiyo Afrika ni shamba lao tu, na ndio maana wanatufanya kuwa karibu zao sana muda wote. Ronde Onde Nkamba Walungu, maarufu kama Mzee Mkonta Gabriel, kutoka Molonde Komanda, DRC. Mbali na wale waliochangia mada kupitia ujumbe wa sauti, wapo pia waliochangia mada kupitia ujumbe kwenye ukurasa wa RFI Kiswahili kwenye mtandao wa Facebook. Na namwona jamaa anajiita Tungane Balike Hassan akiwa Kampala, Uganda. mimi binafsi naona hawakuji ili kusaidia mataifa ya Afrika, yaani wanakuja kuibia Afrika kwa sababu mikutano nyingi imefanywa, bali mataifa ya Afrika hayafaidiki vyovyote. Mwela Juma Shabalala kutoka Burundi, Bujumbura: mimi mada yangu ya leo mkutano huo wa Uturuki bara la Afrika, napongeza jambo hilo, ila ningewasihi watimize kile ambacho wanajadiliana katika mikutano hiyo. Sablon Mnyongesu, kijana mkongwe wa Beni: kusema kweli, mataifa yenye nguvu yanazidi kuimarisha uhusiano wao na bara letu la Afrika sababu bara letu linajaa utajiri mkubwa wa madini, na wanafanya hivyo kwa kunufaisha nchi zao, sio kwa kusaidia Afrika. Luka Salamu kutoka kijijini Gomba: mimi kwangu wanafanya uhusiano na bara la Afrika ili kuimarisha biashara yao Msikilizaji. Um, basi ujumbe huu unatupa nafasi ya kuzidi kupata maoni zaidi ya sauti. kwa misimangati nyonyo mnyeusi balozi wagogo kutoka maamaaa Dodoma wa mayama, Tuduma, Tanzania. Uhalisia huu ma, mataifa ya mabara ya Ulaya kuwekwa urafiki wa biashara katika mataifa ya bara, kutokana na mazingira halisi ya nchi zetu zina mali nyingi, hivyo wanajua kwamba watachuma tu, bali tunaomba na sisi tupatiwe Sahihi, katika mazingira salama ni jambo RFI Swahili katika mada hii. Mimi nasikia sasa kitu na bidi hapo Afrika na bidhi zichefasi moja au watu wa Amerika zii mainchi za mbalimbali, kwa kuwa zinaona Afrika bado hatujafikia nafasi ya kutia pamoja hiyo union Afrika. Mungu atusaidie hiyo umoja wa Afrika iendelee ni zidi kuendelea Naona kwa mfano sisi Afrika ilo kukulana kukulana, ndiyo maana hiyo mainchi zinatusumbua zaidi. Ni kama sisi ote tunaingia fasi moya, tunafanya vitu fasi moja. Natumaini hiyo mainchi tunaweza zipiganisha mpaka hivi, ni shida sana. Ni presida wa comission de suivi wa Radio Nguvu za Uvira hapa Uvira, Marco Foma Diego, nikitulia kwenye chuo kikubwa cha ISM Uvira. Bwana mtangazaji, acha niseme kwa mada hii ya leo. Nchi zenye nguvu kwenye bara la Ulaya zinatia macho sana kwenye bara la Afrika kwa kuwa Afrika kuna mali nyingi, na ukiangalia kwenye nchi za Afrika madini iko ya mingi, hususan hapa kwetu DRC, na ndio maana vita iishi kwenye nchi yetu ya DRC kwa majina naitwa Luka Salumu, kijana mwenye kupenda redio RFI Kiswahili kinachowaletea huku kwetu. Barani Afrika ni wizi tu, akili mingi sana, hiyo ndio chanzo ya kuiba mali zetu. Ningeomba rahisi zetu za Afrika wawe makini sana, kwani wazungu ni wizi. Njambo rfkisoleto, kwa jina la faraja ya amani mtu akiendelea kutoka mkoa wa Mwinga, hiyo e, yote inatokana na bara za Afrika zisiwatoki mikono e, juu bara za Afrika zikiwatoka mikono, basi na wenyewe uchumi wao unaweza kuwa umewezafika utakuwa mdogo. Kwa sababu gani? Kwa sababu mali yote ya ardhi ya chini inatoka hapa kwetu barani Afrika, zinakwenda huko Ulaya na huko Ulaya ndio wanafanya kila kitu. Narejea tena kwenye ukurasa wa arifa ya Kiswahili kusoma ujumbe wako kwenye mtandao wa Facebook. Msikilizaji namwona nani? Namwona Jairas ili jamaa Lusaka, Zambia. Wanajua Afrika mwona kila madini, ndio maana viongozi wa Afrika tunataka wawe makini sana na hawa wenzetu kutoka mataifa ya Ulaya. Na kakukayubwa kutoka mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, kijijini Migera. Kwa kweli mataifa yenye nguvu duniani yanaona faida kubwa kwa Afrika. Abwe Macho Binduluka kutoka wapi Katongo. Mimi sina uaminifu na hiyo mikutano yao kwa sababu kinachowaleta wazungu kwetu barani afrika ni kuchukua madini yetu. Maoni yake hayo, msikilizaji, na yanatupa fursa zaidi kupata maoni zaidi yaliyotumwa kwa njia sauti. Hapa kwenye simu unazungumza na Buchumi Kidio, mkazi wa Kakonko, Kigoma nchini Tanzania. Binafsi naweza nikasema kwamba viongozi wetu wa bara la Afrika a, wanapaswa kufikiria kwa kina kwamba ni kwa nini mataifa makubwa yenye nguvu duniani yanazidi kujitanua uwekezaji hapa a, Afrika na, historia inajiwe, ina, ina, ina wazi, a, historia inajiweka wazi. Ukifuatilia vitabu vya historia jinsi ukoloni ulivyokuja hapa Afrika, nadhani walianza mdogo mdogo kwa kujiingiza katika biashara tofauti tofauti. aitwa Faraja Rukebura Epafrodite kutoka Uvira, DRC, kuhusu swala hili la Uturki na uwasiliano na Afrika kuna yanayofichwa nyuma. Najua kwamba bara la Afrika ni kama shamba la nchi nyingi za Ulaya, hata kama wanajidai ni nchi zenye nguvu. Wanachuma madini huku, wanachimba wanapeleka kule, wanatengeneza mabomu, vitu vyenye nguvu nyingi, na wanajidai kuwa wana nguvu, ikiwa wamevitoa wa huku. Hawawezi acha kufanya uhusiano mzuri na Afrika ili wapate namna ya kupora na kuchimba madini ambayo yanawasaidia kutengeneza vitu fulani fulani. Wachina. naitwa Mfariji Kiota alianse kutoka Mboko, DRC, Kivu ya Kusini. Hatua hiyo ya mataifa ya Ulaya kujiimarisha na nchi za Afrika wanatafuta kutafuta umaarufu hapa Afrika kwa sababu vita ambavyo vinaandaliwa na dunia kwa sasa ni vita vya tatu vya dunia, na wanaona wale ambao watakuwa na umaarufu watakuwa na uungwaji mkono hapa kutoka katika bara la Afrika watakuwa na nguvu sana, kwa sababu watasaidiwa na nchi kutoka Afrika hususani kivita, uh, kimaendeleo. Kwa hayo makala kikomo, kwa nami, Benson, Apokeshu, ya bara rafiki msikilizaji yanafika kikomo. Umekuwa nami bwana Benson Wakoli hadi hapo kesho ndani ya idhaa hii ya RFI Kiswahili kwenye mada nyingine. Kwa heri. Nam ni kushukuru sana bwana Benson Wakoli, na nimkumbushe msikilizaji miongoni mwa taarifa tulizokuwa nazo ni pamoja na kiongozi wa kijeshi nchini Sudan, Abdul Fatah al Burhan, afanya mabadiliko kwenye safu ya uongozi wake, na waasi wa M23 wanaungwa mkono na Rwanda wameendelea kuviteka vijiji kadhaa katika mapigano huko mashariki mwa DRC. Nam, tuhitimishe matangazo yetu na, na kibao hiki cha Dkt Yaro minimum saa kutoka huko Ufaransa, mwenye asili ya Komoro <mimu> na mkibao kinaitwa minimum saa chake Dkt Yaro kutoka kule Ufaransa, mwenye asili ya Komoro. Bila shaka maalum kwake Jospin Mwengeshali akiwa kule Goma DRC, Valeri Mumbere akiwa Butembo, lakini Tresor Naisenga akiwa pale Bujumbura, Burundi, Pasta Israel akiwa Kigali na Alexi Bahati akiwa pale Bukavu. Mwana beke, mimi ni Ali Bilala ambaye nilikuwa nawe katika matangazo ya jioni chini ya usimamizi wa mwenzangu Victor Abuso. Shukrani adhati kwake Victor Moturi ambaye alikuletea habari za michezo. Usikosi kuungana nasi tena hapo kesho tukijaliwa. wa nimshukuru pia Benson Wakole ambaye alikuletea makala ya habari rafiki, na hivi punde tu tunasafiri na wewe na kupeleka hadi Paris nchini Ufaransa. Kwa heri.