Ni saa kumi na mbili na dakika arobaini na tatu majira ya Afrika Mashariki. Hivi punde tunaelekea kwenye wasaa wa mahojiano na moja ya habari zetu kuu katika matangazo ya jioni hapa RFI Kiswahili, msikilizaji, ni kule Botswana ambako chama tawala cha BDP kimeshindwa katika uchaguzi mkuu wa juma hili. Kuangazia hili, mwenzangu Carol Korir amezungumza na Lenand Lela, mchambuzi wa siasa za kimataifa akiwa Kenya. Tukiangalia nchi ya Botswana iko na watu kama close to 2.6 million hivi, lakini uh, tukiangalia kwa upande wa uchumi, uchumi wa nchi ya Botswana ulikuwa unaendelea vizuri juu wako na minerals mingi, lakini uh, kwa miaka iliyopita tukiangalia kabisa kabisa kwa miaka uh, kumi tu hivi hapa nyuma, kumekuwa na ukosefu wa ajira. Nini kitakuwa kimeangusha chama tawala baada ya kuwa madarakani kwa miaka zaidi ya hamsini, juu watu wengi wanamaliza shule ambayo wakimaliza hawapati kazi, na pia kumekuwa tu na mafikirio mpya. Juu tukiangalia watu wanataka maendeleo mazuri, na kama kuna wa rais wanakuja tu, wanaangalia tu, wanachukua tu hiyo uchumi, na vilevile hawaangalie wananchi vile, vile, vile wana, wana survive. Sasa hiyo ndio kitu imeleta kuanguka kwa chama cha Botswana Democratic Party kabisa, mambo ya ukosefu wa ajira. Uh, ushindi wa upinzani kule Botswana inamaanisha nini katika siasa za Botswana? Si nchi ya Botswana peke yake, lakini tunaangalia hata nchi nyingi kwenye uh, Southern Africa pia pia tukiangalia hapo nyuma, unakumbuka tukizungumza elections za South Africa ilifanyika pia, kulikuwa na mabadiliko. Na sasa kwa hii mwaka tena tumeona kumekuwa na mabadiliko, na ambayo ni mabadiliko ameletwa na mambo ya demokrasia, si mabadiliko ameletwa juu ya kukuwa na kuu ama vitu vingine kama hivyo. Tunaona kumekuwa na growth ya wale wana wanakubali matokeo inaletwa ina na pia vilevile vile, tunaona hata watu wenyewe wa, wa Botswana wame, wameona ni vyema wabadilishe hayo matokeo, juu hii kitu ilikuwa iliendelea for the last 58 years, na si kitu rahisi hivi. Basi tutazamie kwamba mambo yatabadilika kule Botswana baada ya kupewa uongozi mrengo wa upinzani. Sahii tunatarajia labda vitu vitaendelea tofauti juu yeye, uh, Mohwetsi amekubali ameshindwa, na sasa sa akisha kubali yeye tunaona hiyo, hiyo kubali inaweza ileta amani juu, hata tuseme kama hange kubali ingeleta pia noise mingi yenye ingefanya vitu visiendelee vizuri kwenye nchi ya Botswana. Ni mtazamo wake Lenand Lela, mchambuzi wa siasa za kimataifa, akiwa Kenya, alipozungumza na mwenzangu Carol Korir. Na sasa tupate makala ya habari rafiki. Ni kukaribisha msikilizaji, tutamatishe wiki kwenye makala ya habari rafiki, na hivi leo, ikiwa ni Ijumaa, tunakupa nafasi kuchangia mada yoyote uipendayo. Tuanze kwa kusikiliza mada yako ya sauti. Jambo, hirefi kwa majina naitwa Elisha Ndeke kutoka Alverizi nchini DRC Congo, si jimboni Kivu ya kusini, tarafani Uvira, mtoni bonde wa Ruzizi. Ningependa kuzungumzia mada huru yangu ya ni kampeni zinazoendelea nchini Marekani sisi wa Afrika wa Marekani wanatushangaza sana kuona Donald Trump na Kamala Harris, kampeni zao ni matusi tu, wanaendelea kutupiana vitusi na vijembe ya mingi mingi na kukejeriana. Sasa kwani wao wanasaulika kuwa wako kwenye levo ya yulu kwa ngazi ya dunia kum, wanaongoza dunia, wanapasha wafanye ka, kampeni zao kwa ustaarabu, hapana kwa kuchambana kivilekisi tunavyowasikia kila siku. Kamala Harris anamchamba Donald Trump mpaka wanaita watu wa Trump takataka. Kwangu mimi, naona kuwa kwa Marekani, hiyo tabia haiwaheshimishi kabisa. Wangepaswa kufanya kampeni zinazotulia, ili sisi wa Afrika tuko tunawaonea kwa mfano. Na kwangu mimi nampa bahati sana Donald Trump, napanda jukwani leo kwenye mada huru leo. Si mwingine ni Reani Andre wa Andre toka Baraka Katanga DRC, Kivu ya Kusini. Mada huru ya leo, napenda kuzungumzia ya juu ya kugeuza katiba hapa kwetu DRC, kama kauli ambavyo alivyongea rais wetu hapa. Kwa mtazamo wangu mimi, sioni kabisa kungambo ya kugeuza katiba njuu italeta suluhisho hapa kwetu DRC, au kutiletea amani hapa kwetu mashariki mwa Kongo, hususani sisi watu wa esti ya mashariki mwa Kongo ndio, matatizo ni mengi hapa kwetu, lakini swala la kugeuza katiba kwa kweli si suluhisho zaidi ya kutuletea sisi wakongomane amani. Kwanza niseme asante rafiki Kiswahili. Ronde ronde nkamba balungu maarufu kama mzee Mkonda Gabriel kutoka Molonde Komanda, DRC. Binafsi nitamani nikumbushe tu serikali ya Mheshimiwa Felix Tshisekedi. Ahadi kwanza ipo wapi? ni ni njia mojawapo tu ya kuendelea kupoteza muda wa kufikiria jambo. RFI, mimi ni mkulumanya nikiwa katika mji wa Uvira, yaliyotokea katika kanda la maziwa makuu katika nchi ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo Burundi, Rwanda, Tanzania hata mashari, Afrika ya Mashariki. Ni tunaona tu mikutano ya marais wetu ambazo mikutano hizo hazilete hata suluhu hata moja kwa raia, hazilete hata suluhisho hata moja wa raia wanakufa, hususani DRC, wa raia wanakufa kabisa. Hatuelewi ni nini hii mikutano haizae matunda toka Uvira DRC, grupema ya Kalungwe Lokaliti ya Gomba, kwa majina naitwa Luka Salumu, kijana mwenye kupenda redio ile Fiks Swahili. Kwa kweli mada ya huru ya leo, mimi nazungumzia kwamba kuhusu vita vya M23 na jeshi letu la FRDC na wazalendo. Kwa kweli, hii vita hatuyui kama tuseme namna gani. Hii vita iko huko Nord Kivu ni vita ya masiasa kila mara, na utanisha wazalendo wanajitolea mbele lakini wale wale wa FRDC tena wanaanza kupiga nyuma. Wazalendo wako na nguvu kumbe, jeshi tu la Kongo liangali gesi zitafanya na wale wazalendo waendelee kupata mshahara na watakuwa na bidii na zile nguvu za kupiganisha adu, kama sio vile, vita havitaisha kwa Nord Kivu, ni vita ya siasa. Nashukuru Felix toka Burundi Bujumbura, ni mwela Juma Chabalala. Juu ya mada huru ya leo, ningependa kuzungumzia tu juu ya ukosefu wa ajira huku kwetu Afrika. Cha kusema tu ni kushauri wenzangu wananchi, kuliko kuchunga serikali watuajiri, cha muhimu sisi wenyewe tujiajiri. Najua tukijiajiri hapo mambo yatakuwa salama, lakini tukichunga watuajiri, tutakaa bila kitu chochote katika maisha yetu. Asante a kwenye ukurasa wetu wa Facebook. Nianze na ujumbe wako Thomas Mkami wa Ekungu, Msoma, Tanzania, unasema kwa sasa huko Singida, Tanzania. Kwenye mada huru leo unasema tunaomba amani na utulivu ndani ya nchi yetu Tanzania kuelekea uchaguzi wa serikali unaotarajiwa kuanza. Zabuloni Mayongezo, kijana mkongwe kutoka Beni, DRC, kwenye mada huru, unapenda kuwatakia kila la heri raia wa Marekani na maandalizi mema kuelekea uchaguzi wa urais. Tunatumaini kwamba huu uchaguzi utakuwa wenye haki wa kuaminika. Stanley Alonda ukiwa kambi ya Nyarugusu Kigoma, Tanzania, leo wewe unakosoa siasa zinazoendelezwa na utawala wa DRC. Unasema mikutano ya kisiasa inayofanyika kati ya viongozi wa Kongo na wale wa Uganda haina nia njema kwa taifa la Kongo. Samuel Kahupa ukiwa Uvira DRC si. Mimi mada yangu huru ni kuzidi tu kushukuru serikali ya Kongo, hususan hapa kwetu Uvira. Naona kazi ya kutujengea barabara inaendelea vizuri sana. na msikilizaji, tuzidi kupata mada yako ya sauti, ikiwa leo ni Ijumaa una nafasi ya kuchangia mada yoyote uipendayo. Kutoka Uvira DRC kijijini Masango mimi ni Marco Foma Diego nikiwa president wa commission de suivi wa radio nguvu za Uvira RCN &E. E, kwa mada huru ya leo napenda kushukuru kwanza viongozi wa Kongo, rais wa Kongo na rais wa Burundi kwa kujiimplikea kwa kujiingiza, kwa, kwa kwa shida ambayo zinaenda hapa zinaonekana kwa wachuruzi wadogo wadogo wa Burundi na Kongo na wamemaliza shida kama, na hii ndio maana tunaleta shukrani zetu. Asante RFX Majina anaitwa Selemani Kashunga, nachangia madahuru ya leo kutokea Kenya, ndani ya kambi ya Kakuma. Kwa madahuru ya leo, tutazungumzia kuhusu operation iko nafanyika entre eh, Uganda na Congo wapige wa ADF. Nilitatu kuambia guvernema Kongole kama ni distraction, hiyo ni distraction ambao nchi ya Uganda iko natufanyia na juaeke insecurity hapo kwa East ya Congo. Wafanye nini? Wakina pora hiyo ambayo ni gold na minerea ambayo zingine ziko kule Mahagi na Bunya. Sasa ni kwa, naitwa, ni kwa nataka President Tshisekedi kwa hii miaka ambayo ameshafanya hapo aunde tu jeshi ambao ni la Kongo, jeshi ambao itaweza kukabiliana na maadui ambao wanatukia insekurite miaka mingi ndani ya est ya Kongo. Asingoja atio waugande watakia watoko ndere waugande viko na iwa mali yote hapo. Kwa hivyo kwa ufupi, nasema tu guvernema kongole waamuke na sana, sana Rais Tshisekedi amuke, aunde jeshi ambao itakabaliana nawa maadui hii. Ni sauti ya mzee Makindar kutoka Bujumbura, Burundi. Madahuru ya leo nazungumza kuhusu ICC. ICC tukichunguza utafikiri kweli imeundwa juu wa Afrika. Kwa nini e, waziri mkuu wa Israel Benjamin Netanyahu hawezi kukamatwa akapelekwa ICC e, kwa makosa ya Gaza na makosa mauaji ya Lebanon? Ndio ulizo langu hilo, kwa kujua kama ICC tuijue vizuri ni ya Afrika au ni ya ulimwengu? Hujambo rafiki Kiswahili, naitwa Isaac Said Polo kutoka Kivu Kusini, mjini Baraka ndani ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Kwa siku ya leo, ningehitaji kusema kuhusu shirika za umma ni vyema watumike na wale watu ambao wameguswa, wasaidie wale watu ambao wameguswa na changamoto fulani fulani, hususan za hali ya usalama huko Minembwe, sehemu za Rugezi, kwa sababu wale watu wanaishi katika hali ngumu sana. Ni vyema shirika za umma zijitahidi zisaidie watu ambao wanaishi katika hatari ndani ya tarafa la Fizi nikirejelea jumbe zako kwenye ukurasa wa Facebook. Epa fikiri kutoka Kenya, mkoa wa Turukana, mada yako leo ni kuhusu ukosefu wa usalama mashariki mwa nchi ya DRC. Napenda kupendekeza kwamba serikali iache kwamba msaada wa kijeshi kwenye nchi zingine, wajipiganie wenyewe. Shambale Rutegama ukiwa Uvira DRC nampongeza Rais Chisekedi kwa kuweka urafiki wa karibu na nchi jirani ya Burundi, ila kinachonishangaza ni kuona Felix Chisekedi kuweka ukaribu na rais wa Uganda Museveni. Baraka ukiwa tarafani Ruchuru DRC unazungumzia hali ya biashara katika maeneo yenu. Unasema wafanyabiashara wanazidi kulalamikia mfumo wa dola ya Marekani ikizidi kupanda sana. Feston Boneza kutoka DRC, tarafani Ruchuru, kwenye mada huru leo, na zungumzia ziara ya rais Felix Tshisekedi nchini Uganda hivi karibuni. Unasema ni jambo zuri la kidiplomasia, lakini haudhani italeta amani ya kudumu mashariki mwa DRC kama vile raia wengi wa Kongo wanavyotarajia. Kufikia hapo msikilizaji, mie natamatisha makala ya habari rafiki kwa leo. Shukran kwa kuwa nami kwenye makala haya jumaa hili. Jina langu Menzletjai. Kwa heri. Unaweza kusikiliza matangazo ya RFI muda wowote kwa kupakua application ya RFI piwa radio redio kwenye simu yako ya smartphone na kusikiliza matangazo yetu kwa lugha 16 ikiwemo lugha adhimu ya Kiswahili. Application hii ni bure. Na msikilizaji, na sasa nikukumbushe baadhi ya habari kuu za dunia tumekuletea miongoni ni pamoja: na profesa Abraham Kithure Kindiki ameapishwa leo kuwa naibu rais mpya wa Kenya; chama tawala cha Botswana BDP chashindwa katika uchaguzi mkuu; na Korea Kaskazini yasema itasimama na Urusi hadi ifikie ushindi nchini Ukraine. Mwisho wa habari. Asante sana msikilizaji ambao umekuwa nasi kupitia facebook na YouTube. Matangazo haya vilevile yamesikika kupitia redio Mwanedu ukiwa kule Voi, pwani ya Kenya, lakini kule Butembo RTVH na vilevile la voix de l'UCG mashariki mwa DRC. Nam wimbo bye bye na, na wanamuziki kutoka Kenya, Tanzania na Ghana. Kupitia wimbo huo baibai bye bye, niende moja kwa moja kuwashukuruni, wasikilizaji umekuwa wengi kunitumia jumbe zenu. Asante sana Daniel Katembo Viser, ukiwa Kalemi kule Tanganyika, DRC. Anatole Basesa, ukiwa Washington DC nawe Mumbere, Meleki Mulala ukiwa Mutwanga Ruwenzori, huko DR Congo, asanteni sana. Msikilizaji, imekuwa ni fahari yangu kuwa nawe katika matangazo ya jioni hapa RFI Kiswahili. Naitwa Ruben Lukumbuka, mwenyekiti ama msimamizi wa matangazo amekuwa Emmanuel Makundi. Nimshukuru pia Carol Korir mitamboni, Collins Kadambi, na Florence Kivuva. matangazo mengine ni hapo kesho saa moja na