Ni saa kumi na mbili na dakika arobaini na tatu tunaelekea kwenye wasaa wa mahojiano. Karibu msikilizaji. Moja ya habari zetu kuu katika matangazo ya jioni hapa RFI Kiswahili ni kuhusiana na uchunguzi mpya wa Umoja wa Mataifa ambao umebaini kuwa wapiganaji wa RSF nchini Sudan na washirika wao wameendeleza wameendelea na vitendo vya udhalilishaji wa kingono dhidi ya raia. Kuangazia hili, mwenzangu Carol Korir amezungumza na Augustin Lukwang, ni mchambuzi wa maswala ya usalama akiwa Kenya. Mzozo huu ambao umeendelea kwa zaidi ya mwaka na nusu inahitaji kushughulikiwa kwa vyovyote vile na washikadau wote wale, i-ikiwemo RSF na SAF pamoja na mashirika ya kidunia, kwa maanake raia, I mean, wanawake na wasichana sasa ndio wanabeba uzito wa vita hivi. Ni kuonyesha pia e, watu wachache ambao wanatafuta kushika serikali kwa vyovyote vile wameruhusu sasa ukiukaji wa haki za kibinadamu kama e, e, inavyotokea. Sasa si mara ya kwanza ripoti kama hii inatolewa kuhusu hali Sudan. Unadhani ni kwa nini hali haibadiliki, licha ya mwito ambao unatolewa na karibu ulimwengu wote kwamba wakati wa vita raia wasio na hatia wasilengwe? Inaonyesha kwamba hatujapiga hatua kwa kuweza kusaidia nchi ya Sudan eh, kuweza kupunguza eh, makali ya vita hii na kuleta walo, wale wanazozana katika meza moja kutatua na kupata suluhu. Hii ni kusema internal stakeholders katika nchi hii wameanguka, the regional bodies kama IGAD, the continental body kama African Union hawajaweza kusukuma hawa wadau ambao wanazozana kuweza kusitisha mauaji na hali ya humanitarian, eh, crisis ambayo tunaona. Kwa hivyo tuko mbali sana na kusuluhisha shida hii. Ripoti hii inatolewa na Umoja wa Mataifa. Je, unadhani baraza la Umoja wa Mataifa la usalama linastahili li kufanya nini, ili kusiendelee kutolewa ripoti kama hizi ambazo hazifanyiwi kazi na hazibadilishi hatma ya Sudan? Uh, kwa sasa hivi lazima ile principle twasema responsibility to protect uh, iweze kuletwa katika application katika nchi hii. Hii ni ju jukumu la UN Security Council, na kwa pia eh, African Union eh, iko na ile eh, jukumu ya kutumia ile regional forces ama African Union forces eh, kuweza sasa ku kuingia kuingiza wale tunasema peacekeepers waweze kuprotect civilians, na pia kuprotect critical installations ambazo ni za you know public, public interest. Tukisema tutategemea RSF na SAF waweze kuongea kusitisha utumiaji wa silaha na through ile tunasema ceasefire. Nafikiri hawana wale hawana hawana commitment. Naam, ni mtazamo wake Augustin Lukwang, mchambuzi wa maswala ya usalama akiwa Kenya, katika mahojiano na mwenzangu Carol Korir. Na sasa tugeukie habari Rafiki na Minslet Ijai. karibu <tune> Ni kukaribishe msikilizaji kwenye makala ya habari rafiki Jumanne hii. Mada tunayozungumzia ni kuhusu nchini Kenya. Maoni yanaendelea kukusanywa kuhusu pendekezo la kufanya marekebisho ya katiba kuongeza muda wa rais na wabunge kuwa madarakani. Mchakato huu umeshuhudiwa pia katika mataifa kadhaa ya Afrika. Tumekuuliza, una mtazamo gani kwa mchakato huu? Unafikiri ni uchu wa madaraka kutoka kwa wanasiasa? Tuanze makala haya hivi leo kwa kusikiliza maoni yako ya sauti. Naitwa Mfariji Kiota alianse kutoka Mboko, DRC, Kivu ya Kusini. Ubadilishwaji huo wa katiba huko Kenya, najua huo ni uchu wa madaraka ambao bwana Ruto wanaanza kuonesha. Najua hayo mawazo ni pia mawazo ambayo wanayo hapa kwetu DRC. Tulijua hayo yatatokea tu kwa sababu hali ya, ya uongozi wa Ruto tumeona kama ni mtu mwenye kupenda uchu wa madaraka. Acha niongee katika taifa langu, wana mawazo hayo pia ya kugeuza katiba, lakini bado kuna tofauti katika mawazo ya wabunge, kuna kutoelewana kati ya wananchi na viongozi wa kisiasa, na ndio maana bado hakujapambazuka bado. Lakini acha tuseme kama huo ni uchu wa madaraka ambao unatawala viongozi wa Afrika. Ni sauti ya mzee Makindar kutoka Bujumbura, Burundi. Mada ya leo kuhusu eh, ugeuzaji wa katiba. Kugeuza katiba sio kosa katiba, kama pana vipengele visiokuwa vimesha maliza siku muda mrefu na wanaona pana mambo yanaweza kuleta itilafu. Katiba inaweza ikageuzwa, lakini isiwe kwa faida ya watawala, iwe kwa faida ya raia, kwa sababu e, raia ndo wanastahili kunufaika. Jambo RF Kiswahili, napiga simu toka Lubero, Kivu Kaskazini, DRC, maeneo ya Buhale. Naitwa Didie Kakule Sahani bin Hodari. Kuhusu mada ya leo, mimi ningependa kusema ya kwamba marais wanataka kubaki madarakani, hasa wa, hawa marais wa Afrika sijui kwa nini tena wanataka kuongeza hiyo miaka saba, wakati ilikuwa miaka mitano. Raisi akishindwa kuongoza kwa miaka mitano kwa, kivipi ataweza ikiwa miaka saba? Mimi naona hayo ni kutaka kujinufaisha wao wenyewe na kuwa, na kutaka wengine wasiongoze, sababu sio kila mtu mmoja ambaye ataongoza ata inji, lakini sisi sote tunataka tuongoze. Kwa majina anaitwa Lansi Sikosiko, nikiwa nchini DRC. Mimi nawaza kwamba hizo kauli za viongozi kwa kutaka kufanya marekebisho au kuchenji katiba za nchi ni kwa manufaa zao, sio kwa manufaa ya raia, sababu kama vile hapa kwetu nchini DRC hakuna kitu ambacho kinazuia kuto kuendeleza maendeleo, eti inabidi wabadili katiba au mzozo na usalama mdogo ambao unapatikana, sio kwamba katiba ndio inazuia ile usalama mdogo eh. Ndio maana mimi nasema hiyo yote wanaifanya viongozi ni kwa maslahi yao, sio kwa maslahi ya raia. Jambo reviswahili Sahaji Bahari ya Bikruje toka jijini Kampala nchini Uganda. Maoni ya kusanya kura kwa ajili ya kubadilisha katiba na kuongeza muda wa rais pale Kenya ni jambo ambayo imetanda Afrika Mashariki, kuanzia DRC Congo, Tanzania, Uganda na huko Kenya, yaani marais wetu wanashinda kufikiria kuhusu hali ya wananchi, jinsi wanaendelea kuishi, lakini wanafikiria tu kuongeza muda wa mhula wao wao kusalia madarakani. Kwa nini wasifikirie kupunguza? Kama vile Marekani ni miaka nne, lakini wao wanaongeza miaka saba mpaka kwenda. Kwa hiyo tungeomba na marais wafikirie hali ya wananchi wao, wasifikirie tu kuhusu maslahi yao ya wanasiasa. Ni ruhusu msikilizaji, nipitie baadhi ya jumbe zako kwenye ukurasa wa Facebook. Nianze na ujumbe wako David Sechenga toka Wagumtu na Dum Heza, Tanga, Tanzania. Unasema mchakato kukusanya maoni kuhusu rais na wabunge kuongeza muda huo, ni uchu wa madaraka. Kwani kiongozi ukikaa madarakani kwa muda uliokaa haukutoshi mpaka katiba ibadilishwe, muda uongezwe? Kwani hakuna viongozi wengine wanaoweza kuongoza nchi hii? Si sawa. Kasemengo Aguero ukiwa kusini jijini Butembo DRC. Kwa kweli swala hilo limesumbua sana. Marais wa Afrika wanapenda sana madaraka, ndio maana wanapenda wasalie madarakani kwa kubadili katiba. Nchini mwangu hali ni moja tu, wanataka kubadili sheria mbalimbali. Hivi tutazuia kwa kuandamana sisi sote. Shetwage Mlavya unasema wahenga wakisema, usipotambua umuhimu wa kuridhika, huwezi jua madhara ya tamaa. Walio madarakani wafanyi wanachokifanya, ila wajue wanaowaweka madarakani ni raia. Ipo siku tutaanza kuwatimua kwa nguvu. Unasema uko Lubumbashi, DRC. Jeres Eli ukiwa Lusaka, Zambia, unasema hiyo ni shida kubwa ambayo inasababisha maandamano ya hapa na pale. Ni bora wawe wanafuata katiba ya nchi zao. Chama kinachokaa kani ndio kinapenda kubadili katiba ya kuleta fujo kwenye nchi zao na msikilizaji, ni kukumbushe tunazungumzia mada kuhusu maoni kuendelea kukusanywa nchini Kenya kuhusu pendekezo la kufanya marekebisho ya katiba kuongeza muda wa rais na wabunge kuwa madarakani. Tuzidi kupata maoni yako ya sauti. Jambo Camborf, nikiwa Busanza DRC. Ni sibitiboika hiyo kujeuza makatiba kwa marais mbalimbali, ukiona ni marais ambao wenyewe wameweza kuregesha amani kwa manchi zao sana hapa kwetu DRC vita ni hii kila siku watu tunakimbia kimbia vita inamaliza hii miaka mbili naendamu miaka tatu lakini rais yeye iko na kimbilia katiba katiba haina faida rorote faida ni amani walete amani vyengine vitakuwa nyuma asante sana here. Jambo, mimi naitwa kwa majina Gabriel Msindiro, napatikana tarafani Uvira. Kivyangu, sina uhakika ya kwamba mambo hayo wa raisi, wa raisi wetu wanaendelea ku, kuyaonyesha ya kwamba yana muhimu kwetu, amna, ila tu yana muhimu kwao, sababu wanataka kusalia madarakani, ndo njama ya kubadili katiba hata sisi hapa chilo mbona sisi pia amesema na naendelea kusema ya kwamba anataka kubadili katiba. Sisi wananchi hatu mungi mkono kabisa, mungi mkono kabisa, sababu tangia akuwe madarakani hatujaona hata lolote ambayo ametu ametusaidia. Kiswahili hapa Rwanda. Yani, kutokana na mada ya leo kuhusu mchakato wa uongezeko au ongezaji wa muda kwenye nchi ya Kenya, nasema kwamba ni kwa kawaida kwenye nchi barani Afrika, lakini kwa mfano hapa Rwanda, mada ya uongozi kwenye kwenye rais, kama rais wa Rwanda ni kama mada ya miaka tano. Inatokana na ongezeko la mada hapo Kenya, inatokana na utamu wa uongozi bora wa rais William Ruto. Ikiwa William Ruto hana mwingine wa kumfuzu uh, na kumwondoa madarakani kama rais, ni kusema kwamba uh, anataka ongezeko la mada iwepo hapo Kenya kwa sababu hakuna mtu mwingine machoni mwake anaweza kumwondoa madarakani. Nikiwa mjini Lusaka, Zambia. Kwa majina naitwa Samweli, Samweli Ayubu. Ndugu mtangazaji, kwa nchi ya Kenya kubadilisha katibu, mimi naweza nikasema ni umoja wa kujikinga kwa uongozi mpya. Mimi niweza nikasema kwamba cha kwanza inaweza ikawa ni sahihi kwa uongozi huo unaoongoza nchi au ukawa ni njia ya kujiweka kuwa wepesi eh, kwa kuwa wameweka kauli zao za uh, kubadilisha katibu manji tuliomo ya Zambia na penyewe ni hivyo hivyo. Uh, maana weko kwenye mkakati wa kubadilisha katibu na wenyewe ni rejele tena jumbe zako kwenye ukurasa wa Facebook Tuungane. Balike Hasani ukiwa Kampala, Uganda, unasema rais na wabunge kuongeza muda wa kuwa madarakani kwangu mimi ni kurudisha nyuma nchi ya Kenya kidemokrasia. Naomba Wakenya wasikubali swala hilo, kwa kuwa viongozi wetu wa Afrika wameshaanza kuona madaraka kama shamba zao. Baraka ukiwa jijini Bukavu, DRC, hiyo hali ya kubadili katiba imezidi sana mataifa mengi ya Afrika, viongozi watawala wanapenda wajiongezee mihula mingine na ni kwa maslahi yao, ila siyo kwa faida ya raia. Ningeomba raia na wapinzani wazidi kuandamana na kupinga hiyo. Hata huku kwetu Kongo hali hiyo ipo kabisa. Paul Karegeza wa DRC, Makobola Fizi, hata nasi hapa DRC mchakato huo unaendelea ili viongozi walio madarakani waendelee kusalia madarakani, na siyo vyema. Miaka hiyo mitano inawatosha, waachie wengine. Justin Kasereka wa Lubero, Kivu Kaskazini, DRC, unasema binafsi, naona suala hilo lisipitishwe, maana ni wa kutaka kunufaisha viongozi peke yao na wala siyo raia. Ni bora Rais Felix Tshisekedi yeye asiguse vipengele vya kumwongezea muda, sababu yupo mbioni kurekebisha katiba na kufikia hapo msikilizaji, mie natamatisha makala ya habari rafiki kwa leo. Tukutane hapo kesho, panapo majaliwa, wa kwaheri. Nna sasa ni kukumbushe baadhi ya habari kuu za dunia tumekuletea miongoni. Ni pamoja na Umoja wa Mataifa amesema watu mtu mmoja kuni radhi, mtu mmoja kati ya wanne kule DRC anakabiliwa na hali mbaya ya chakula, huku machafuko yanaendelea kule mashariki mwa nchi hiyo. Idara za usalama nchini Chad zaendesha msako dhidi ya watu waliohusika na mauaji ya wanajeshi zaidi ya 40. mwisho wa habari. Believe, uh, msikilizaji asante sana Meleki Mulala unasema unatupata kupitia RTV uh, kule Mutwanga DRC, Valeri Mumbere Butembo na Tanael Wasukundi Pelka huko Beni, asanteni sana msikilizaji. Wimbo huo ndio ambao unatamatisha matangazo yetu jioni hii ya leo. Kwa niaba ya timu ambayo imefanikisha matangazo haya jioni hii, mimi naitwa Ruben Lukumbuka nahodha wa matangazo, Emmanuel Makundi mitamboni Collins Kadambi na upande wa mitandao ya kijamii ni mwenzetu George Maina. Matangazo mengine yatakujia hapo kesho saa moja na nusu asubuhi, panapo majaliwa. Wa kwaheri kutoka Nairobi.