Kule Haritum, Sudan ni saa 11 na dakika 43, msikilizaji. Saa chache kupita tangu kiongozi wa wapiganaji wa RSF nchini Sudan, Muhamed Hamdan Dagalo, aituhumu Kairo kwamba ilishirikiana na jeshi la Haritum kutekeleza mashambulio ya anga, Misri imejitokeza na kukanusha madai hayo. Lakini je, kuna ukweli wowote wa kuhusiana na tuhuma hizi? Mwenzangu Ali Bilali amezungumza na Alhaji Abdul Karim Atiki, mchambuzi wa siasa za kimataifa akiwa kule jijini Dar es Salaam, Tanzania. Kwa jinsi ambavyo hawa hilo jeshi la la dharura hilo Rapid, Rapid Force ni wanamgambo, lakini wako well-trained yao na vita ambayo ukiitizama unaweza ukadhani kwamba jeshi la Sudani linaweza likashinda. Lakini jeshi la Sudani haliwezi kushinda vita hiyo katika nchi ambayo tayari ina mgawanyiko mkubwa, haiwezi kushinda lakini athari inayopatikana ni mbili. Raia wana kwa sababu angalia, vita tu vya vya Darfur venyewe vimewafanya watu takriban milioni mbili wamekuwa displaced, yani wamekuwa ni watu ambao hawana makazi, na vita hii sasa hivi nadhani takriban zaidi ya watu milioni sita wamekuwa ndio hivo wakitangatanga. Sasa kinachofanyika sasa hivi ni nchi kuibiwa tu, yani hii vita kwa mtu wa kawaida anaweza kuona ni vita tu inapiganwa, lakini dhahabu inatoka, mafuta yanatoka, ni nchi hakuna na, na, mshindi katika hao na. Abdul Karimu Atiki, vita vilivyoanza kule Sudan, kundi hili la RSF lilionekana kuja juu zaidi, lakini siku hizi za nyuma limeonekana kuelemewa na kunyakuliwa maeneo kadhaa ambayo walikuwa nakalia, unafikiri nini kimetokea hapa? ya inawezekana kwamba manayake nani, Dagalo si huyu Dagalo huyu emiti huyu hapigani tu na na jeshi la la la serikali, lakini pia anapigana na wapiganaji wa kule Darfur pia. Kuna kuna kuna zogo tena kule linaendelea, kwa hiyo wakati mwingine katika vikosi eh, vile kwenda huku na kule. Lakini huwezi kuona Abdul, Abdul Fatah bu, bu, nani, Burhani anaweza kushinda vipi? Huwezi kuona nchi haina utulivu sasa, anashindaje? Hawezi am, amekamata Katum sawa na hiyo Katum yenyewe ndio kama wamegawana Omdurmani sijui yu yuko yule Dagalo auku au, ni, ni kama vile Somalia yaani Sudani sahivi haina tofauti na Somalia nam na mna ukiangalia labda pande hizi ambazo zinajaribu kusuluhisha mzozo, unafikiri kuna dhamira ya dhati kweli ya kutaka kufikia mwafaka? Hasa hao wanaosuluhisha mzozo ndio wadau wa biashara United Arab Emirati ndio ms, alikuwa msuluhishi, lakini yeye ndio mdao mkubwa wa kuhakikisha anapata dhahabu kwa kadri atakapoweza kwa wingi kwa kadri itakavyowezekana. Aya, ma, ma, ma, ma, mafuta nayo, basi hiyo nchi imekuwa kama vile ni shamba la bibi, limekuwa kama vile, kwa Kiswahili chetu huku cha Dar es Salaam, imekuwa mpata mpatae. Kwa hiyo kila mtu anap, anachukua anachoweza kuona anaweza kuchukua. Ni mtazamo wake Alhaji Abdul Karim Atiki, mchambuzi wa siasa za kimataifa. Amezungumza na mwenzangu Ali Bilali akiwa jijini Dar es Salaam kule Tanzania. Upande wa pili wa studio, Victor Moturi, kazi kwako katika makala Habari Rafiki. Ni Alhamisi nyingine tena, msikilizaji mahali popote ulipo, karibu tena kwenye kipindi unachokienzi kipindi cha Habari Rafiki, ambapo leo tumekuandalia mada kuhusu bunge nchini Kenya. Juma hili lilipitisha mswada wa kumwondoa madarakani naibu wa rais Rigathi Gachagua, mswada huo sasa ukiwa kwenye Bunge la Seneti kwa hatua za mwisho. Ikiwa ataondolewa atakuwa kiongozi wa kwanza wa juu katika serikali kuondolewa kwa, kwa mtindo huu. Una mtazamo gani kwa kilichotokea Kenya? Je, unafikiri hii ndio demokrasia nchini mwako hali ikoje? Jiunge nami hadi mwisho wa kipindi hiki. Mimi ni Victor Muturi. Kwanza ni maoni yako kwa njia ya simu. Kwa majina naitwa Samson Nyasimi nikiwa Kericho, Kenya. Kwa mtazamo wangu, naona punge liliweza kutenda sehemu yao, ambao kikatiba wameruhusiwa kufanya. Ndio wameambiwa waweza kuimbich uh, president ama deputy ama mawaziri Rigathi Gachagua kwa, kwa maoni yangu naona punge lilifanya vizuri alikuwa kiongozi wa taifa lakini aliweza kuegemea sana upande wa mlima na hapo alionyesha ameanguka ya pili ni kwamba ni demokrasia maana executive haijaingilia eh, rais wa Kenya bwana Ruto amenyamaza kabisa ajaongea anything hiyo inaonyesha kwamba amewacha waweze kufanya eh, kazi yao punge. Wapunge, wa senate tunaona kwamba Uh, ingekuwa vizuri waweze kukamilisha chenye bunge la taifa lilianza. Hiyo ndio maoni yangu kutoka Kichumbiro, DRC. Mimi ni Kariki Salomo, mtetezi wa haki za binadamu ndani ya shirika SIDOP. Kweli iliyopitika Kenya, uh, hiyo tu ni hali ya demokrasia yetu ya Afrika. Demokrasia yetu ya Afrika inakuwa kama vile demokrasia ya raisi, yani hakili ya raisi, matakwa ya raisi ndio udemokrasia, yani ili ambayo yu raisi anapenda ndio watu wote, parlamente mwa kwanza ya pili, mahakama yote Te, ni vyombo vya usalama vinaendelea tu kwa ile ambayo rais ametaka, na ikiwa utampinga rais utaweza kumwona chamutemakuni bila kuchunguza anampinga namuna gani. Hiyo sio demokrasia kwangu mimi. Jambo rafiki Kiswahili, naitwa J Omega wa Kahambi Busanza, tarafani Uchungu, mashariki mwa DRC Congo, Kivu Kaskazini. Bunge ya Kenya kutaka kumtimua Bwana Gachagua Rigathi, mimi nadhani hii itasaidia sana, kwani viongozi wengine wapate kwa kuonea, wajue kwamba hakuna hata uwe na madaraka ya ya pata vipi, hawezi kuwa juu ya sheria ama juu ya katiba. Nadhani na mataifa mengi ya Afrika hususana pa DRC nao wange pata mfano wa kuiga mzuri kama na huu ili viongozi waachane wa, wa na mambo ya rushwa na kugandamiza raia wa kawaida. Asante RFI Kiswahili. Jambo RFI Kiswahili, kwa majina naitwa Mtundu wa Moses kutoka Kanyabayonga, DRC. Niende kwanza nikizungumzia kuhusu hali inayofanyika katika Serikali ya Kenya hiyo, mimi sioni kama ni demokrasia, lakini nikienda nikitazama ni kwamba maraisi wetu barani Afrika wana magumu. Usipokuwa kwa maslahi ya rais, inakuwa ni vigumu sana kuweza kuonekana ya kuwa wewe ni mtu sahihi, lakini inaenda kuonekana ni sababu alienda kinyume na matakwa ya rais, na ndio maana anaondolewa. Lakini ingelikuwa kusema ni kufuatilia mkondo wa demokrasia haingepaswa kuwa afutwe kazi. Katilembo Rose kutoka Ujumbura wa Kenya. Hiyo bunge ya Kenya kwa kusema mtoe makamu wa rais ni sawa, alakini bunge isipendelee, wafatishe ukweli kwenye ukweli. Makamu wa rais akikuwa na kosa anyatuliwe, lakini kama ana kosa wasiifatile kisiasa, wamtoe ja kumwonea na wasianzie tu kwaei na waendelesha hata kuko wengi, sio tu yetu tuyetunjeko, nakosa Mkenya mzima. Kweli tunaona demokrasia njeko nakuya Afrika na wengine nchi waige. Kwenye jumbe zenu, nianze na Tungane Basilike Hasani akiwa Uganda, Kampala anasema kwamba mimi binafsi naona Wakenya wako sahihi. Mtu akikutwa na uhalifu ndani ya nchi hiyo ni kutolewa haraka iwezekanavyo. Kwa Wakenya, hiyo ndiyo demokrasia. Hapa Uganda watu kama wale wapo, lakini serikali haisemi kitu chochote kwao. Zabulon Mayongezo, kijana Mkongo wa Beni, DRC. Wakenya inabidi mtumie busara, kwa hiyo hatua ya kumwondoa naibu wa rais itasababisha mgawanyiko katika seneti. Joseph Kauko Honda toka Kolwezi, DRC. Kwa mtazamo wangu kilichotokea Kenya ndiyo demokrasia sahihi, kwani kiongozi asiyetekeleza matakwa ya raia mata ya wake hafai kuwepo madarakani. Asante sana RFI Kiswahili, tuko nanyi sambamba. Samuel Kahupa kutoka DRC Uvira Kigongo. Ndiyo kabisa, hiyo ndiyo demokrasia. Edison Kisuba Mubere wa Kenya. Naibu huyo asikilizane na rais, ndiyo maana rais amesema aondolewe. Huo ni udikteta. Nirejelee tena maoni yako kwenye laini zetu za simu. Toka Lubero, Kivu Kaskazini, DRC. Naitwa Didier Kakule. Sahani hodari kwenye mada ya leo, mimi ningesema kwamba ni bora tu makamu wa rais huwa huko Kenya, Rigathi Gachagua, aweze ni kuondoka, sababu ameshutumiwa mengi, pia raia wameridhia aweze ni kuondoka na ni wabunge waliochaguliwa na raia watakaoweza kufuatilia hilo, na wameonekana kufanya kazi yao. Pia serikali zetu za huku zifate mambo kama na hayo, ili wote watakaodhalilisha serikali waweze ni kuondolewa madarakani. Asante sana RFI Kiswahili na upata kupitia redio RTSL, RCK na RSL. Kwa jina naitwa Geoffrey nikiwa hapa mjini Lusaka, Zambia. Kwa mada yangu ya leo kuhusu nchini Kenya, yule mbunge sijui, no mbunge yule, Kashago yule, ambao wanataka kumtoa madarakani, mimi naona kusemesha ukweli hayo mambo yameingiliwa na mambo ya siasa, si bure, kwa sababu mambo ya siasa mara nyingi yanaletaga njia ya nyingi, ndo hapo sasa wanataka wamtoe kwenye madaraka. Na ikiwa ni kweli kama wanavyodai kwamba analeta mambo ya ukabila kwenye serikali, mimi naona wako sahihi, kwa sababu mambo ya ukabila mara nyingi tumeona ambapo yamekuwa yakitesa nchi nyingi, especially nchi zetu za Afrika. Na kwenye nchi zetu hayo bado hajatokea, mara nyingi unakuta tu kafutwa kazi, kafanyiwa hivi kitu kama hicho. Asanteni sana ya Rafiki Kiswahili. Jambo ya Rafiki Kiswahili, kwa majina mimi ni Msombo Kainanga, apiga simu kutoka Kolokelo Amwenga Kivu Kusini DRC kuhusu habari Rafiki leo maoni yangu ni kusema Mjambo RFI, naitwa Mapenzi Togera Moize maarufu historia, nikiwa Uvira, Mulongwe, mashariki mwa DRC. Hatua iliyofanywa na wabunge Kenya ya kumutoa madarakani naibu rais Rigathi Gachagua ni demokrasia. Hiyo ndio demokrasia. Ikiwa bwana Gachagua hakufanya kazi vizuri, ni bora aondolewe, lakini ikiwa hayo mambo ni yanachochewa kisiasa, yanaweza kuzua vurugu. Demokrasia ni kuheshimu sheria, demokrasia ni kuwafanyizia wananchi kazi. Tungeomba nchi zingine ambamo viongozi hawaajibiki wafuate hatua hiyo, wakuwa wanawatoa madarakani wale ambao hawafanyi kazi vizuri. Asante sana. Kwanza niseme asante kwa Wakenya kwa hatua hii. Hii isitumike tu kwa naibu wa rais, bali itumike hata kwa rais aliyokuwa madarakani, kwa sababu hii inaweza kutupa nafasi ama kuwapa nafasi waliokuwa madarakani kujikosoa. Anaitwa Selemani Kashunga, nachangia mada ya leo kutokea Kenya, ndani ya kambi ya Kakuma. Kwa mtazamo wangu, vile wabunge wameshapiga kura na wamehakikisha kama naibu rais inatekana arudi nyumbani, hapo kweli Kenya inapiga hatua kubwa sana ya kidemokrasia. Kwa nini? Kwa sababu kuna nchi mingi barani Afrika hawaheshimu demokrasia. Yeye kama naibu rais wa Kenya, gashagwa Alilapishwa na akasema ataheshimu constitution ya Kenya. Mauno Alfin kutoka DRC Ndunda anasema kuwa Kenya ni nchi ya kujiamini. Naitwa Inshara Nkere, anapatikana maeneo ya Mulembe Nyagezi, jimboni Kivu Kusini, mashariki mwa DRC. Kwa kile kilichotokea Kenya ni hatari kweli, ningeomba nchi za bara la Afrika ziwe makini, kwa hii sio njia sahihi ya udemokrasia. Nchini mwangu bado hatujafika hapa. Gabrieli Musindiro napatikana Tafarani Uvira. Kwa kweli, hilo ni jambo la kupongeza. Iwapo atatolewa, itakuwa mfano kwa viongozi wetu wa Afrika, hususan hapa DRC Kongo. Huwa viongozi wetu kwenye ngazi za serikali wanaiba pesa kila mara, ila mshangao, serikali zetu zinayafumbia macho. Naipongeza sana tena sana bunge la Kenya kwa maamuzi hayo. Uwezo libanje anasema kuwa hatuna amani, viongozi wetu waweze fanya kama hao, yaani anamaanisha wa Kenya. Niruhusu nikomee hapo kwa sasa, nikushukuru sana kwa kutoa mchango wako kwa njia ya simu na vilevile vile kupitia ukurasa wetu wa Facebook. Tukutane tena hiyo kesho kwenye kipindi kingine cha habari rafiki, ambapo tutaangazia mada huru. Mimi ni Victor Muturi, kwa heri kwa sasa. Nam shukran, Victor Muturi. Baadhi ya taarifa ya msikilizaji kuu ambazo tumekuwa nazo leo ni kwamba zaidi ya wanawake na wasichana milioni 79 barani Afrika wamepitia ubakaji. Uh, shirika la UNICEF limesema, lamour par par la la tendresse et sentretien par la douceur Mwanamuziki wa DRC ndiye ambaye anatukamilisha matangazo yetu leo na wimbo ufuatao. Namni wimbo wa amore veritable, yaani penzi la kweli, kutoka kwa msanii Herite Watanabe kutoka kule nchini DRC ndiye ambaye anatukamilishia matangazo yetu siku ya leo, kwa wote ambao wamefanikisha: fundi wa mitambo Collins upande wa kuhakikisha kwamba umepata mbashara mtandaoni, amekuwa ni Flo na bila shaka wote ambao wamefanikisha, mwenzangu Ali Bilali, Victor Moturi, msimamizi wa matangazo ni Emmanuel Makundi. Naitwa Douglas Omariba, kwa heri.