Ni saa kumi na mbili na dakika arobaini na tatu saa za Afrika Mashariki. Kwenye mahojiano yetu jioni hii, tunajikita nchini Kenya, ambapo leo na kesho, siku ya Jumamosi, wananchi wa taifa hilo wana fursa ya kutoa maoni kuhusu mswada uliowasilishwa bungeni wiki hii ya kumwondoa madarakani naibu rais Rigathi Gachagua mchakato huo unakuja kuelekea siku ya Jumanne wiki hii ijayo, ambapo wabunge wa watajadili na kupigia kura mswada huo. Lakini je, kwa nini wananchi wa kawaida wanahusishwa kwenye mchakato huu? Mwenzangu Ruben Lukumbuka amezungumza na mtaalamu wa katiba wa Kenya wakili Duncan Okech akiwa jijini Nairobi. Wananchi wameweza kuhusishwa kwa mchakato huu kwa sababu uh, jambo ambalo linataka kufanyika ni jambo ambalo liko katika katiba yetu. Katiba yetu imesema dhahiri shahiri ya kwamba lazima maoni ya wananchi yazingatiwe, si ati yanatolewa tu, yatolewe na yazingatiwe. Bila kufanya hivyo, jambo lolote ama mchakato huu wote utaweza kutupiliwa mbali na koti kwa sababu tu ya kuto eh, weza kupatia wananchi fursa maalum ya kuweza eh, kutoa maoni. Na ni hapo, wakili Duncan, uh, maoni yao yatapelekwa wapi na yana umuhimu gani? Maoni ambayo eh, yatakusanywa ni maoni ambayo yataangaziwa na bunge eh, na waweze kuangazia wananchi wengi wanataka, wanataka nini? Wanataka naibu wa rais afukuzwe afurushwe ama asifurushwe, na ni lazima. Kulingana na maamuzi ambayo yametoka kotini, ni imesema ya kwamba lazima maoni ambayo wananchi watatoa yazingatiwe na bunge. Kwa hivyo hata bunge ikiweza kutoa uh, ama kufanya uamuzi wowote, na uone ya kwamba inaenda kinyume ama hawazingatii yale ambayo wananchi wengi wamesema bado ni jambo ambalo inaweza ikapelekwa pale kotini na bu, koti itasema ya kwamba kama hawakufuata yale e, ambayo wananchi wamesema, bado inaweza ikatupiliwa mbali. Na kwa namna na kwa namna ulivyosikia maoni ya wananchi wa kawaida, mpaka sasa yanamweka wapi Rigathi Gachagua? Maoni ya wananchi, kulingana na vile nimesikia, wananchi wengi wanasema kwa ujumla ya kwamba mambo ya kumtimua ofisini naibu wa rais si jambo ambalo wanaona ni jambo muhimu ama jambo la dharura. Wanasema wako na shida mengi sana ambayo serikali inafaa kuangazia. Kuna mambo ya ubadhirifu wa fedha ambayo unaendelea, kuna mambo ya adani. Kwa hivyo watu wanasema ni jambo ambalo linafaa kuangaziwa wakati huu. Mm -hmm. na, na, na pengine kwa mtazamo wako maoni ya wananchi yatakapokuwa yamekusanywa yanaweza kulishawishi vipi bunge ama wabunge kwa namna gani kuelekea Jumanne ya wiki ijayo, wakati watakapojadili mswada wenyewe wa kumwondoa gashagwa madarakani? Kwa hakika tumeona ya kwamba wabunge wengi ambao waliweza kutia sahihi uh, wengi wameweza hata kuanza kubadilisha uh, kauli yao mambo ambao vile walikuwa nafikiri ni kinyume cha yale ambayo wale waliowachagua wanafikiri. Naam, wakili Duncan Okach, asante sana, asante sana kwa nafasi hii. Na sasa tupate makala Habari Rafiki na Minzeletijai. Ni Ijumaa, msikilizaji, ni kukaribishe kwenye makala ya Habari Rafiki, na kama kawaida, hivi leo tunakupa nafasi kuchangia mada yoyote uipendayo. Tuanze kwa kusikiliza mada yako ya sauti. Ni mzee Patrick Matembo kutoka Goma Mashariki mwa DRC. Ijumaa ya leo ningependa kutoa mkono wa makiwa kwa jamaa zote ambazo zimepoteza wandugu zao kwenye ajali ya meli iliyotokea hapo jana ndani ya bahari Kivu. Nadhani ni pigo kubwa sana hapa kwetu Kivu Kaskazini na hata Kivu ya Kusini. Na nachukua fursa kutoa wito kwa serikali yetu iweze kufanya kila iwezekanalo ili kurejesha njia ya barabara, ili kuepuka ajali kama na hizo, la sivyo, nadhani ni kila siku tutakuwa tunashuhudia ajali za meli. Kwa majina anaitwa Kasongo Molumbula Philipe, nikiwa wa dirci Lubumbashi, Okatanga. Kufatana na mada ya leo Ijumaa, mimi nilitaka kuzunguzia kuhusu ripoti ya Umoja wa Kimataifa, ile ripoti ya kwamba huko mashariki mwa Kongo waasi wa M23 wanakuwa wakichimba madini na kuzalisha kwa mwezi dola laki tatu mimi ninacho kiomba ni serikali yangu ya Kongo ifanye haraka iwezekanavyo kuteketeza ngome za wa wahadui huko mashariki mwa Kongo. Jambo, e r Kiswahili netwa kwa jina la Faraja Amani, mtoto akiendela kutoka mkoa wa Muinga. Mada ango alio Ijumaa nita kuhusia kwa timu ya Leopard ya wavijana wa chini ya miaka ishirini kwa kufanya vizuri tena, tunawapongeza sana, wazidishe juhudi na tunampongeza sana kocha wa hiyo timu azidishe juhudi, kwa sababu au wa vijana ndio wajweri wa mwaka kesho mwaka ijao, au ndio wajweri watafanya kazi katika timu kubwa yaliyopare ya Kongo ya Kashilemboroge. Kutoka Bujumbura, tunawapatia majirani yetu wandugu ndugu zetu wakongomani pole, na hiyo mkasa wa boti kuzama tunaona kama watu wengi walifariki sana. Nawapa pole sana hizo familia iipate hiyo msiba na nchi ya Kongo, lakini tulikuwa tunaomba serikali ya Kongo ifatilie hii mambo sana, juu watu wanaisha sana, hii mambo inaexagere sana kabisa, wakuwa nafatilia wale wa kapiteni ya hizo mabato mwenyewe anabebesha zaidi ya mizigo au akitia mizigo mingi na watu wengi wapit wanawashimamisha. Hiyo yote iko natoka juu, serikali aifuatilie sheria wanakuwa kutatu anaka nakupakama ndaga. Hiyo hali sio hali ya mzuri sana nawajikerevishi. Uh, kwa majina naitwa Berte na Pole Mnyapirwa, nikiwa pamjini Kigali. Mada iliyo huru ninayo hivi sasa Uh, inahusiana na mfumo wa elimu hapa nchini Rwanda. Mfumo wa elimu ulioko hapa nchini Rwanda ni mfumo ambao kwa kweli umetisha. Ni mfumo ambao hauwezi, uh, kuleta majibu yoyote kuhusiana na swala la ujuzi ambapo lengo la serikali la kuwa na wasomi katika miaka ijayo watakaosaidia kulijenga taifa huenda litadidimia. Kinachoweza kufanyika ni kwamba elimu itiliwe maanani, mfumo wenyewe urekebishwe, ili watoto watakaogeuka wasomi wa miaka ijayo wawe na ujuzi kamili ambao utawezesha kulijenga taifa kwenye ukurasa wa Facebook nianze na ujumbe wako Mimwani Kenneth wa Kishanje, Bukoba, Tanzania. Unasema poleni sana wahanga wa ajali hiyo huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Tuombe Mungu aziweke roho za waliopoteza maisha mahali pema, amina. Mois Kawalina toka DRC Masereka leo nataka serikali ya Kongo ifikirie kukomesha vita kwenye jimbo letu la Kivu, maana imeacha machafuko mengi. Bukuru Muhigire Adolf Wasange, DRC leo mada tunaomba viongozi wetu wa serikali watusaidie sana kufungua masomo kwa kuwa watoto wengi wanazidi kutembea barabarani na kushinda kwenye maeneo ya sinema. Alan Kaita wa Nairobi, Kenya unasema anapenda kuzungumzia swala la kuondolewa madarakani kwa naibu rais nchini Kenya, kwamba hili linaleta mwamko mpya wa kisiasa nchini na katika kanda, kwamba ukabila ni kitu kiovu na unaweza kuleta madhara makubwa kwa nchi yoyote ile lisipotiliwa maanani. Goligota Magabe Mokono nasema napenda kuiambia serikali ya Tanzania ilegezee wanasiasa wa vyama vya upinzani. Ishara Nkere ukiwa Mlende, Nyangezi, jimboni Kivu Kusini, DRC. Leo kwenye mada huru naongelea shule za serikali ambazo bado hazijafungua milango. Tunaomba serikali yetu ichukue hatua kwa walimu wasiopenda kurudi shuleni, kwani wasiokuwa na ajira ni wengi, hasa zaidi watoto wetu wanaendelea kurandaranda mitaani. Na msikilizaji, ni Ijumaa, tunakupa nafasi kuchangia mada yoyote uipendayo. Tuzidi kusikiliza mada yako ya sauti. niite mtundr wa Moses kutoka DRC. Alafu mimi maoni yangu a, kwa mada ya leo ni kwenda nikitazama mgomo ambao unatiwa na waalimu katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, huenda ukakosa suluhu. Sababu a, ukienda kutazama government ya Kongo haitazame maslahi ya waalimu hata kidogo, na ukienda kuta wapo wengi wa fanyakazi wa serikali hawalipwi, alafu walimu wao wanalipwa, wanadai tu marupurupu ya kuongeza juu, na hii natazama kwa si kitu, ni kurudisha kurudish ya watoto nyuma. Aa, sababu wao wanachelewa, lakini nyuma ya pale utasikia mgomo hautaendelea, hii inaona ya kuwa si suluhu kabisa. Hii ni sauti ya mzee Makindar kutoka Bujumbura, Burundi. Mada huru ya leo nazungumza kuhusu eh, waziri mkuu wa Israel Benjamin Netanyahu. E, ulizo langu kusema Benjamin Netanyahu ni haja, anakuwa kama mkubwa wa umoja wa mataifa? Umoja wa Mataifa, Buteres anasema anataka kufika Liban, Benjamin Netanyahu anakataa. Sasa sijui ili ulizo kama inaweza ikapata jawabu. Benjamin Netanyahu kwa namna anakuwa juu ya Umoja wa Mataifa, na Umoja wa Mataifa ndio tunajua ni mkuu wa ulimwengu. Kwa jina naitwa Geoffrey, nikiwa hapa mjini Lusaka, Zambia kwa mada huru ya leo ambayo ningependa kuchangia hapo mezani, napenda kuiongelea nchi ya Zambia ambayo inapitia kipindi kigumu cha umeme electricity, ambayo imesumbua sana nchini Zambia. Kusemesha ukweli, Zambia inapitia wakati mgumu kuhusu umeme. Mimi ningeiomba serikali ya Zambia government, ili iweze kuweka mkakati, angalie namna ya na kuweza kujikwamua katika hili janga. Tunajua kilichosababisha ni mvua ambayo haikunyesha vizuri, lakini mimi ningewaomba waweze kufanya lolote lile, ili waweze kufanya hata plani B, angalau hata waende kwa jirani zao hapo kwetu Tanzania, ili waweze kununua umeme waweze kujikwamua. Majili inaoitwa Foster Katembo, mada yangu ya leo ni kuleta pole za rambirambi kwa familia ambao zimepoteza watu wao wa karibu, kwa niaba ya kiaenda ira Kenya, kama familia ya Moise Kamkenzo, familia ya mama Jemima na familia ya mama Rosette na upande ya Goma, mimi kama president wa kiaenda ira Kenya, kwa niaba ya kianda nitasema pole za rambirambi kwa familia ambao zimepoteza wanamemba wao kwa meli yenye imezama Goma. Tunasema pole sana, mili zao ziloze mahali peponi na amani. Kutoka Kampala nchini Uganda, jina langu ni Patrick Nyando maarufu P7 artisan de la paix. Ijumaa siku ya leo mada huru, nitajikita katika nchi ya DRC, hasa kuhusiana na ajali ya boti iliyojitokeza hapo mashariki ma DRC, katika jimbo la kivu kaskazini, mjini Goma. Natoa kwanza mkono wa pole kuwaathirika wote ajali hizi kila mara zimeshuhudiwa, lakini swali, serikali imefanya vya kutosha ili kuwalinda raia katika kwa ajali kama na hizi? Ombi langu kwa wataalamu wa mazingira waweze kuwa wakitabiri mapema, kama hali ya mazingira mchana itakuwa vibaya na uzito nao na kuwa moja sababu ya kupelekea ajali isababishwe, waone hayo yote, waongozi kwenye ziwa hilo wachukue majukumu yao. Ni rejelee jumbe zako kwenye ukurasa wa Facebook. Patrick Modeste kutoka Uvira jijini Sange, DRC, wewe unazungumzia ajali ya boti katika Ziwa Kivu kutokana na meli hiyo kupakia kupita kiasi. Serikali ya Kongo inatakiwa kufuatilia swala hilo. Tabaro Justin kutoka DRC Kongo, mtaani Goma, mada yangu ya leo ni kutoa pole kwa jamaa ya waliopoteza ndugu zao katika ajali ya boti kwenye Ziwa Kivu. Unayomba serikali iweze kugharamia mazishi ya hawa watu waliofariki. Nitamatisha na ujumbe wako David Sichenga toka Wagumtu na Dumheza, Tanga Tanzania. Unasema ikiwa wabunge wa bunge la Kenya hawana imani na naibu rais wa nchi hiyo kwa sababu ya ufisadi na matumizi mabaya ya ofisi, na kwa sababu hizo anatakiwa kuwajibishwa kwa mujibu wa sheria. Hiyo yote ni sawa, endapo hayo yote yatathibitishwa na sheria. Kama hiyo kama ingekuwepo na nchini mwetu, hao mafisadi wote na wala mali za umma, nao tungewawajibisha. Na msikilizaji, kufikia hapo ni tamatishe makala ya habari rafiki. Ni kushukuru sana kwa kushiriki nami kwenye makala haya juma hili lote. Jina langu Minzetijai, kwa heri. Kwa kumalizia, hizi ni baadhi ya taarifa ambazo tulikuwa tumekuandalia. Wakenya washiriki kwenye zoezi la kutoa maoni kuhusu kuondolewa kwa naibu rais Rigathi Gachagua, na rais wa Ufaransa Emmanuel Macron afungua mkutano wa mataifa yanayozungumza Kifaransa. Tunamalizia na kibao twende tukawake hira kutoka nchini Kenya. ni kibao twende tukawake cha kundi la kera wasanii kutoka nchini Kenya kikitamatisha matangazo jioni ya leo. Shukran msikilizaji ambao umekuwa nasi. Shukrani msimamizi wa matangazo Victor Abuso, kwenye mitambo George Maina, Florence Kivuva, Ruben Lukumbuka. Mimi naitwa Carol Korir na kutakia jioni njema. Hivi punde tutakupeleka kule Paris kwa wenzetu kwa habari za lugha ya Kifaransa <tikin>