ni saa kumi na mbili na dakika arobaini na tatu saa za afrika mashariki kwenye mahojiano yetu jioni hii mwenzangu Ruben Likumbuka amezungumza na Prida Mpama, mratibu wa safari za meli katika ziwa Kivu nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, akiwa Bukavu, baada ya kutokea kwa ajali ya boti iliyozama katika ziwa hilo hivi leo, ikiwa na abiria na mizigo, ikitokea Bukavu kwenda Goma, ambapo maafisa wa uokoaji wanasema meli karibu ishirini imepatikana kwa hii ajali ya leo yenye tunaona tunaona kulikuwa zaruba mingi, na sasa tunatafuta tujue ni juu ya nini mashua ilizama vile, na mashua sasa ika, kama ilikata vibaya na ika ikazama na, na pengine wewe kama mratibu wa safari za meli uh, katika ziwa Kivu unafikiri ni kwa nini hasa ajali hizi zimekuwa zikiongezeka mara kwa mara? Nadhani kama vile nilivyowaambia mbele, nilikuwa naambia wakuu wa nchi wanapaswa ku reglemente kutia usawa katika mashua kutembea katika maji. Kama meli haipakiziwa mzuri itaweza kuwa na tatizo, lakini kama inapakiziwa vizuri wakiheshimia amri za maji haiwezi pata shida prida pama. Baadhi ya watu wanasema kwamba wakati mwingine serikali inashindwa kuratibu uh, safari za meli na kuna hali ya rushwa, hili pia unalizungumzieje? Nilikuwa nishawaambia kama mara mingi watu ya serikali wanapenda tu pesa ingine imwambie kitu, na tulikuwa tukilomba wapunguze ushuru na watu wakuwa wanatembea wakiheshimia sheria ya maji. Gisi maji inasema hapana, gisi politiki inasema lakini wajue sheria ya maji inasema hivi, na nawazi vitu vitu vitaenda kumustari. mm -hmm. Wakati mmoja mamlaka zinazoratibu safari za meli katika Ziwa Kivu mlisisitizia kuhusu watu kuvaa zile koti ama jaket za uh, ulinzi. Je, hili pia mnalizingatia bado kujilinda wakati kunakuwa ajali kumai ile kuvala gilet de sauvetage? Hiyo sijua wanaita nini katika Kiswahili, lakini walikuwa wanasema koti ya kujilinda ukikuwa shida fulani watu wataweza kuokolewa. Na mara mingi unaona sasa meli zimwazi moya na situma mitumbu hazina hiyo, watu wanaokuwa pembeni ya maji wengi hawajiwezi, hata gisi wataweza kupata namna ya kuuza hiyo koti ya kujilinda, kwa sababu ni bei mingi huku, koti moya dola makumi mbili ni nyingi sana kwa watu wa kenyeji watu wanaoishi katika uh, village. Vijiji na ingine ni ile kupana ruhusa ya mashua iende waingie katika kupekua vizuri ya kuona kama mashua ndio ina, inaheshimia uzito amri na kisha ndio inaenda. Nini wito wako kwa sasa kwa viongozi wakuu wa serikali kuhusiana na ajali hizi za majini? ni kuwaita wajikaze wasogelee sana wanaokuwa na mameli na mitumbu. Naam, Pridan Pama, asante sana, aksanti bwana journalist. Na sasa tupate makala ya habari rafiki naye Minziletijai. Jambo msikilizaji, mahali popote ulipo, karibu kwenye makala ya habari rafiki. Hivi leo tunazungumzia mzozo kwenye eneo la mashariki ya kati ulioanza kati ya Israeli na kundi la Hamas kuendelea kuenea katika nchi za Lebanon na Iran. Israeli imeapa kulipiza kisasi baada ya Iran kuishambulia kwa makombora Jumanne usiku. Tumekuuliza msikilizaji, maoni yako kuhusu mzozo huu na unadhani jumuiya ya kimataifa inafanya vya kutosha kutafuta suluhu. Tuanze kwa kusikiliza maoni yako ya sauti. Kwa majina anaitwa Amini Huka Usa Claude kutoka GRC mjini Lubumbashi. E, kuhusu manda rafiki ya siku ya leo kuhusu mzozo unaoendelea. E, kwa kweli mzozo huu unaonekana kwamba ni mzozo ambao hautakoma kwa sasa kwa sababu nchi kuu kama Amerika, nchi za Ulaya ndizo zinashindikiza uh, kuwa na vita hivi, na umoja wa mataifa haujafanya lolote ili kumaliza, bali unaegamia upande mmoja. Kwa kweli, tuombe kwa nchi ambazo zinazojiweza kama Amerika, nchi za Ulaya zote zikae pamoja ili kusuluhisha mzozo wa Israel, kwa maana Israel mwenyewe hakubali kupigwa na pasipo kujibu mashambulizi. Asante. dunia imefika mwisho wake, kwa sababu ukiona jumuiya ya kimataifa imeshindwa, haijafanya lolote ili kutatua mizozo inayokuwa katika nchi e, zote, yaani imeshindikana pande zote. Ninazani tu mambo ni kuomba Mwenyezi Mungu, kwa sababu ni maandiko yanaanza kutimia, na nikugumu tu tuikabiliane nayo, kwa sababu ni sharti yatimie, kwa sababu jumuiya ya kimataifa imeshindwa, iko na ziro kabisa kwa mambo ya kutatua mizozo toka Uvira, mashariki mwa mende kale, yani Dominique Mulanda. Kwa kweli mzozo huo wa Israeli na Palestina na Lebanoni umeleta wasiwasi wasi, pamoja na Irani. Tunashangaa sana kuona Amerika hafanye kitu na Umoja wa Mataifa inanyamaza na watu wako naenda na fariki wanaona tu putine, lakini hawaone kule matatizo ambayo inazuka kule. Tunahitaji Umoja wa Mataifa ifanye kila iwezekanavyo huo mzozo upate kumalizika, kwa sababu mzozo hawezi kumalizika kwa vita. Wasijitaje kuwa wanatafutaka amani, lakini wako wachochezi wa kuleta vita. Klabu Butema, mashariki mwa DRC. E, mzozo wa Israeli umedumu na unamaliza maisha ya, ya watoto wengi, sana wanakufa e. Umoja wa Mataifa hauna cha kusema sababu vita ni yao. Kiangalia Amerika e, ani Ufaransa wako nyuma ya Israeli e, umoja wa Mataifa hana la kuzungumza sababu wale ndio wabose wao, lakini ingelikuwa ni vita ya Afrika eh, basi pale vikwazo vingelikuwa vingi na kukemea Eh, hiyo vita, lakini kwa sababu ni yao hakuna kenye kitaendelea, na ni mzozo ambao utakamata nchi zote, watapigana na wataua watu wengi kabisa, watu watakufa wengi kutokana na hiyo vita. Mimi ni Amani Daudi, napiga simu kutoka Kirumba ya Bambu, kufatana na habari rafiki hii leo. Sema kweli, viongozi hawaangalie jambo linaloendelea kabisa. Viongozi wangeona namna gani wamalize changamoto hiyo, kwa maana wananchi ni hao wanakufa tu ovyo ovyo. Kwa majina ni DJ Shukuru Musa kutoka Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, mjini Butembo, maeneo ya Katwa. Kusema kweli, vita vya Israeli vimekuwa tishio kubwa kwa ulimwengu mzima. Kila kukicha, raia wasio na hatia wanaendelea kuangamia. Nanyi Umoja wa Mataifa, kwa nini mmeshindwa kutatua mzozo huu? Ni vemamuni na mna gani ya kuitisha Israeli na Iran ili waweze kukaa meza moja ya majadiliano? Kwani hakuna kile kinachoshindikana, wakati wa wamekaa meza moja kwenye ukurasa wetu wa Facebook, Mwelwa Shalabala Juma Njila ukiwa matembezini DRC, tarafani Fizi e, sekta ya Tanganyika unasema kuhusu ulipishaji kisasi: sidhani ni suluhisho ya kutafuta amani, ila ni njia zaidi ya kuleta uadui kizazi hadi kizazi. Cha muhimu wangekaa kwenye meza ya mazungumzo, wajue tatizo liko wapi, ili watafute dawa ya kuleta amani kati yao. Alan Kaita wa Nairobi, Kenya, mzozo wenyewe wazidi kutanuka kila siku, wahusika na mahasimu wanazidi kuongezeka kila siku na tusipochunga tutatumbukia katika mzozo wa kidunia lamno ni jumuiya ya kimataifa kushinikiza zaidi usitishwaji wa vita pamoja na usambazaji wa silaha. Zabuloni Mayongezo wa Beni, DRC unasema kushambuliana haitaleta tija yoyote, ila inatakiwa kuwe mazungumzo kati ya Israeli na Iran sababu huu mzozo utaathiri pakubwa dunia nzima, maana Umoja wa Mataifa umeonyesha uzembe wa kutatua migogoro ambayo imejaa ulimwenguni kote. Kasemengo Aguero toka Kivu Kaskazini, jimboni Butembo, DRC, kwa kweli umoja wa mataifa hauna jinsi ya kusaidia utatuzi wa vita hivyo kwa sasa, kwa sababu wao ndio wachochezi, tena wao wanafaidika kutokana na vita hivyo. David Sechenga toka Wagum tuna dum heza Tanga, Tanzania unasema mzozo huu ni mkubwa na unaendelea kwa kasi, na Israeli kuendeleza mzozo huu kwa kila atakayewashambulia, na jumuiya ya kimataifa haijafanya vya kutosha kuutatua mzozo huu, na ndiyo maana mpaka leo ungali unatokota na kuwa kwa kasi na msikilizaji, mada tunayozungumzia hivi leo ni kuhusu mzozo kwenye eneo la mashariki ya kati ulioanza kati ya Israeli na kundi la Hamas kuendelea kuenea katika nchi za Lebanon na Iran. Tuzidi kupata maoni yako ya sauti. Kwa jina naitwa Vincent JJ Kaji, kijana mpoa Tanzania, natokea maeneo Kagongwa, manispaa kama nchini Tanzania. Ah, mi niseme kwamba kuenea kwa mzozo huu, athari kubwa iko kwa wananchi wa maeneo husika, kwa sababu ndo wahanga wakubwa wa Acha niseme bwana mtangazaji, kwenye vita hivi vya Hamas na Israel, vyama vya, vya kimataifa havifanyi vyovyote kusema ya kwamba vichangie ili amani ipate kuonekana, kwa kuwa nyuma ya hao, hao ndio kunaonekana watu ambao wanaochochea vita, kwa kuwa kwenye vita wanafaidikia. Inakuwa sauti uruzi wana mtangazaji wa RFI Kiswahili Kennedy Mkisha kutoka Goma, huhusu madha leo sisi wananchi, tusubirie ama tuone kama hii ni vita ya troisième guerre mondiale ambayo inaanza, tukatale tuitike, ni hii ni vita ya troisième guerre mondiale ambayo inaanza. Jumuiya ya Mataifa imeshindwa, imeshindwa kukabiliana na hali hiyo, imeshindwa. Wameenda huku wamesema hivi hakuna wame, solution ambayo inatoka Uh, kwa majina naitwa Bertin Napoleon Munyapiro nikiwa hapa mjini Kigali. Ninavyozungumzia hali ya mzozo wa Mashariki ya Kati ni kwamba nina huzuni mwingi kutokana na hatua ya serikali ya Israel ya kuingilia Lebanon kivita, huku Lebanon ikiwa haina uwezo wowote wa kijeshi isipokuwa wanamgambo wa Hezbollah ambao ndio wanaendelea uh, kujizatiti mapambanoni, na pia nina huzuni kutokana na hatua ya serikali ya Iran ambayo imevurumisha mabomu zaidi ya mia moja na themanini huko Israel. Mimi naona mzozo kama huu lazima umalizike mapema iwezekanavyo, na jamii ya kimataifa, sione inachoweza kufanya hivi sasa, kutokana na kwamba baadhi ya nchi ambazo zingeweza kutoa kauli ya ukweli zimeunga mkono upande mmoja ama mwingine, hususan nchi hususani nchi za magharibi zinaunga mkono Israel. Nirejee kwenye ukurasa wa Facebook. Ishara Nkere unapatikana maeneo ya Mulende, Nyangezi, jimboni Kivu Kaskazini, DRC. kwa mtazamo wangu naona kwamba dunia inakaribia mwisho. Hizi ni dalili za siku za mwisho, kwani mzozo ulianzia na Hamas, leo umehamia Iran. Jumuiya ya kimataifa inajitahidi, lakini haitaweza. Walishindwa kumaliza mizozo ya Ukraini na Urusi, Kongo na Rwanda, huko Sudan na penginepo. John Busindi wa Mobakakera, DRC unasema vita hivyo ni pasua kichwa kweli. Sidhani kwamba Israeli wanaendelea kupambana ili kutafuta suluhu. Hapana, jumuia ya kimataifa kwa sasa haina uwezo wowote wa kumaliza mzozo, kwa sababu wangekuwa na uwezo, tungekuwa tayari tumeshaona mabadiliko. Kambale Ngobi kutoka Kyavinyonge, DRC. Israeli ni nchi ambayo inamilikiwa na wazungu. Sidhani kama huu mzozo utaisha kiraisi rahisi. Jumuia ya kimataifa iache kuiunga mkono Israeli na Joshua mjukuu wa Nila, mkazi wa Mkuyuni, Mwanza, Tanzania, unasema umoja wa Mataifa uko wapi? Mbona umetulia tu wakati damu zinamwagika? Msikilizaji, kufikia hapo natamatisha na makala ya habari rafiki kwa leo. Tukutane kesho kwenye mada huru. Kwaheri. Kwa kumalizia ni mkumbushe msikilizaji baadhi ya taarifa ambazo tulikuwa tumeandaa. Watu karibu 20 wapoteza maisha katika ajali ya boti kwenye ziwa Kivu mashariki mwa DRC na raia wa Ghana waanza maandamano ya siku tatu kushinikiza serikali kuisimamisha uchimbaji haramu wa madini. Na jeshi la Israeli la uamuru wakazi wa, wa miji 20 nchini Lebanon kuondoka wakati linaendelea na mashambulio zaidi. Matangazo haya utapata pia kwenye tovuti ya RFI Kiswahili. Tunamalizia na kibao chake alikiba mapenzi yenran duniaskretai. hey, hey. Hey, hey. Hey, hey. Oh. Yule monyesha wivu ndiye mwenye mapenzi ya kweli kwa mwenzi hey. Lakini pia uvumilifu na vitendo vya kara vilimuma. Oh, oh. Mwezio mimi ni mtulivu, na kuwiba mali ya mtu una dhambi la wama, ulionipa mimi leo na nyuma. Fikira zako ziko vibaya, za kudhania kwamba letemu nilimpenda. Ni kweli nilimpenda, lakini ni kama rafiki wa mtima. hayaalofanya leo ikifika kesho tajibu nini kiama sana mimi najiona mambo mengi umefanya. Oh, oh, testi wangu nilimpenda, umefanya paka sasa kajihua. Fikira zako ziko vibaya, zakuzania kwamba ulitemu nilimpenda. Ni kweli nilimpenda ni kibao mapenzi ya naran dunia cha kwake alikiba msanii kutoka Tanzania kikitamatisha matangazo ya RFI Kiswahili jioni ya leo. Shukrani msikilizaji ambao umekuwa nasi mpaka tamati. Nishukuru pia timu ya RFI ambayo imekuwa zamu ikiongozwa naye mwariri Victor Buso, kwenye fundi meza ya fundi ni George Maina pamoja na Florence Kibuba. Mimi naitwa Carol Corer na kutakia jioni njema, njema.