Na saa 12 dakika 43 Afrika Mashariki. Punde tunaelekea kwenye mahojiano, na kwenye mahojiano yetu jioni ya leo tunazungumzia kuhusu kiongozi wa kijeshi nchini Sudan, Jenerali Abdel Fattah al-Burhan. Amekataa kushiriki mazungumzo ya amani na mataifa ambayo yameonekana kuwaunga mkono wapiganaji wa RSF. Kauli yake ina maana gani? Carol Korir amezungumza na Abdullahi Boru, ambaye ni mchambuzi wa siasa za kimataifa, akiwa Washington, Marekani. Lakini ukiangalia kwa undani, yeye pia sio kiongozi wa kihalali, hajachaguliwa, alitwaa madarakani kwa kutumia nguvu ya kidola, ukipenda hapa, nguvu ya kijeshi. Kwa hiyo itakuwa ni jambo la kejeli mwizi kumwita mwingine mwizi, Bwana Abdulahi. Sasa vipi hatma ya mazungumzo ambayo yamekuwa yakiendelea? Ya Burani hakushirikishwa ama upande wake haukushirikishwa kwenye mazungumzo ya hivi karibuni. Ni vigumu sana katika wakati tuliopo sasa kusema kuwa mazungumzo yatafanyika. Mjumbe maalum wa nchi ya Marekani amejaribu kufanya juhudi kabla ya mkutano mkuu wa baraza la Umoja wa Mataifa hayajafua dafu. Yote haya yanaiacha nchi hiyo kuwa katika hali ngumu zaidi, hususan raia, ambapo zaidi ya watu milioni kumi, idadi kubwa zaidi ya watu kuwahi kuachwa, kuachwa bila makao. Na nchi hiyo hivi sasa inagubikwa na matatizo chungu nzima, pamoja na ukosefu wa chakula na ukiukaji mkubwa wa haki za kibinadamu ambapo akina mama na wasichana ndio walengwa wakubwa. Kwa hiyo hali hii inaleta tishio kubwa sana kwa watu wao ambao wengi wao wanakumbana na hali ngumu zaidi kuwahi kutokea, hata ukilinganisha na hali iliyokuwa katika eneo la Darfur miaka ishirini iliyopita. Nani aliye na jawabu la kumaliza mzozo huu wa Sudan? Sasa nchi ya Marekani ina uwezo na ushawishi kubwa sana lakini nahoji kama itakuwa na utashi wa kisiasa. Sababu yangu muhimu ya kusema hivyo ni kwamba nchi ya Marekani ina uhusiano wa karibu sana na nchi ya Milki ya Kiarabu, mojawapo ya wafadhili wa kundi la RSF kundi lingine ambalo lina uwezo mkubwa lakini haina ushawishi kando na ukosefu wa utashi wa kisiasa ni muungano wa Afrika. Miaka ishirini iliyopita pale ambapo mauaji ya kimbari yalitekelezwa katika eneo la Darfur, muungano wa Afrika chini ya usimamizi wa rais wa zamani wa Afrika kusini Tabo Mbeki yaliingilia ya kati kidiplomasia pamoja na kutuma wanajeshi wa kulinda amani, lakini hivi sasa muungano wa Afrika chini ya himaya ya Bwana Musa Faki imekuwa legevu mno sana, na kwa hiyo haijawahi kuingilia kati. Wote wawili wameiangusha sana nchi ya Sudan pamoja na Kanda, kwa kuwa hawa wote wanahitaji kuhakikisha kwamba vita hivi havitaendelea ni mtazamo wake Abdullahi Boru, mchambuzi wa siasa za kimataifa, ambaye alikuwa akizungumza akiwa Washington, Marekani. Na sasa ni mkaribishe Carol Kuri, anatujia Benson Wakoli, anatujia na makala Habari Rafiki. Nam ni kushukuru sana mtangazaji, usiyependa makuu bwana na Ali Bilali. <coughs> Ujambo na karibu msikilizaji kwenye makala leo ya habari rafiki. Leo upo nami benson wakoli. Kila Ijumaa ilivyoada, kama ibada basi, huwa madahuru ndani idha ya idhaa ya Kiswahili ya RFI Kiswahili, yaani unatutumia ujumbe kuhusiana na kile ambacho umesikia kwenye matangazo yetu ama kile kinachoendelea pale ulipo. Karibu tuanze kwa kusikiliza ujumbe wako wa sauti, baadaye nitasoma ujumbe wako kwenye mtandao wa Facebook RFI Kiswahili. Nilikuwa naomba moja ya mataifa na ile nani ya kutetea haki ya binadamu, ile ya kutetea haki na binadamu ifatilie M23 kutokana na ile mauaji waliwaka wakimbizi huko Goma, sio basi na tupiliana lawama, watupie sama ni serikali sama ni M23. Kwa hiyo wafatilie uchunguzi, basi angalio ni nani wala u ni nani mwenye watakute ko na kosa, aliua wale wakimbizi ilifo bamfunge, ili apate fundisho. Basi wakie tuwa natupia, natupiana maneno ile kutupia maneno amtatoka solution Naitwa kwa jina la Bukur Muhigire Rukungira, nikiwa sange jiaksi njie kwenye madango huru ya leo. Kwangu mimi, nizidi kuwapongeza sana wahariri wote wa RFI Swahili kwa habari nzuri ambazo mnazidi kutujulisha kwa mbali na karibu. Kwa kweli Mwenyezi Mungu azidi kuwabariki, pia tunawapenda sana. Mimi ni Hategeka Ineza Tejo kutoka Kiwanja Ruchuru nchini DRC. Leo napanda jukwaa nikitaka kuwaonya ama kuwahamakia wale akina mama wa unyumba ambao wanatabia mbaa, yaani mbaya, wamevaa mavazi ambayo inaleta aibu. Unakuta mama anavaa vazi la juu, matiti yote yapo nje, na wengine hata wamevaa vazi la chini inaonyesha mwili yote, yani vazi la ndani linaonekana kwa nje. Hao wanaacha shauri gani kwa watoto watakaokuja? Ni vema wabadilishe tabia hii na itakuwa ni vizuri. Yohana Augustena tuma sauti kutoka Kiliba tarafani Uvira, Kivu kusini mashariki mwa DRC. Kwenye mada huru ya leo nitazungumzia kuhusu rame ya vocha nchini mwetu, mpaka sasa haijaisha. Yaani sisi raia tunalipa kodi kupitia vocha, kwa hiyo tunawaomba wakuu viongozi wa mitandao waifute ili isiendelee kutatiza raia. Asante sana RFI Kiswahili. Jambo RFI Kiswahili, kwa majina anaitwa Kasongo Mulumbola Philippe, nikiwa Lubumbashi Okatanga. Kufatana na mada ya leo Ijumaa, mimi nilitaka kuzungumzia kuhusu mambo inayofanyika jimbo la Lualaba upande wa Kolwezi, yaani hao awatumikishe hizo pesa inaitwa kwa lugha la Kimombo 50 francs na 100 francs pia na 200 francs, ila kwa jimbo zingine pesa hizo zinatumika. Naomba serikali ifuatilie mambo haya. Jambo jambo Arafai Kiswahili, mimi ni genti kutokea Burundi. Nimetaka kuzungumza katika mada ya uhuru ya leo, nimetaka kuongelea kuhusu mambo ya Israeli na Libanon. Mi uwaga najiuliza kwa nini watu wa Libanoni wamekuwa wanatulia, hii Hezbola yenyewe njo inaenda kuchokoza huko Israeli na Israeli sasa ina, ina, ina, inaanza piga huko Liban, li, libanon inaonekana wa Israeli wako wanachokozwa, njo maana na wenyewe wanarudisha wana kupiga, na wakipiga awaangalie mtoto ao nini. Sasa hawa wa Israeli wenyewe njo wako wanachokozwa, waangalie vizuri, baadaye kuwachokoza wanaanza wana tena kuwaomba msamaha, inakuwa kama mambo yamekuwa huko Gaza. Ni sauti ya mzee Makindar kutoka Bujumbura, Burundi. Mada huru ya leo nazungumza kuhusu nchi ya Sudani, nchi ya Sudan. Sudan iko na majenero wawili wanayepigana huko, e, Muhamed Dagalo na Burhan au, watu wawili wako na watu nyuma zao wanawasaidia, wanawapa vifao kila kitu, kwa sababu vifao aonge kwa nafasi ya a wa watu kwa nyuma yao. Sasa umoja wa Mataifa kazi yake, jukumu lake lilikuwa ni kuwafuatilia au wanawasaidia na kuweza kuwakamatia vikwazo ili vita Sudani iweze kukoma, wa Sudani wapate usalama. Asante. Jina langu naitwa Geoffrey nikiwa hapa mjini Lusaka, Zambia kwa mada huru ya leo ambayo ningependa kuchangia. Kwanza kabisa napenda kuwashukuru watangazaji wote wa RFA Kiswahili, nawapendeni sana, Mwenyezi Mungu aendelee kuwabariki. Pia mada huru ambayo ningependa kuongelea, ningependa kuongelea kuhusu yanayoendelea Tanzania, kuhusu wapinzani kunyanyaswa, kukamatwa ovyo ovyo. Mimi naona huu ni mchezo mchafu ambao serikali ya Samia Suluhu Hassan ambayo inawachezea wapinzani, wanataka tu kuwadhoofisha ili ifikapo 2025 wasiwe na nguvu. Mimi nachoomba tu, waache tuwashindane kwa hoja, kwa sababu hoja siku zote ndio huaga zinafanya watu, ili waweze kukaa vizuri wakaelewana, kuliko kuanza kukamatana kufungana. Hiyo si vizuri natembelea ukurasa wa Rifai Kiswahili kwenye mtandao wa Facebook kusoma baadhi ya ujumbe wako msikilizaji uliochapisha kuhusiana na mada huru ya leo namwona nani? Namwona Bukuru Muhingira Dolfe kutoka Sange. Leo mimi mada huru, nawaambia viongozi wetu watusaidie sana kuhusu swala la masomo hapa kwetu Sange, watoto wanazidi kutembea sana barabarani na kutazama sinema, ila viongozi wetu na serikali zetu hazifanyi chochote. Asante Rifai Kiswahili. Wilson Peter wa Kasindaga, Mleba, Kagera, Tanzania. napenda kuzungum a swala la amani katika nchi ambazo maswala ya amani kwao bado ni kizungumkuti. Naomba Umoja wa Mataifa kuhakikisha amani na usalama vinakuwepo katika maeneo yote yenye migogoro. Miwani Kenneth wa Kishanji, Bukoba, Tanzania, kwa leo. Napenda kuitakia kila la heri nchi yangu ya Tanzania katika maandalizi ya uchaguzi wa serikali za mitaa. Jamaa mwingine anaitwa Babuka Isak na Katanda akiwa Uvira na upeleka ushauri wangu kwa vijana wenzangu wa Afrika. Jamani, kompyuta yaani tarakilishi na simu za android tunazotumia zisichukue muda wetu mrefu kuliko muda wa kufanya kazi. Ujumbe maalum kwa mtu maalum kutoka kwa Babuka Isaac na Katanda. Ujumbe huo anaKatanda. Basi, unatupa nafasi zaidi ya kuzidi kupata maoni ya sauti. Mtambala msikilizaji, sikitokea Mtambala Sindano Avenika Buteki ya tarafani Moba DRC. Ni Andre Selsuso Zombe Mwina Kalonda kwenye mada huru ya leo. Unazungumzia hotuba ya rais Felix Chisekedi Chilombo kwenye mkutano wa Umoja wa Mataifa huko Marekani, kwa sababu ameendelea kueleza mambo makuu kabisa ikiwemo kuendelea kwa Rwanda kushikilia vikosi vyake mashariki mwa DRC. Lakini mikutano kama na hii, mimi naweza ya kwamba marais wengi wa bara la Afrika wanaendelea kutoa mahotuba yake, lakini hakuna kinachoendelea na hakuna msaada wote unaofanyika. Kutoka Goma, Kongo ya Kidemokrasia, mimi ni Chubaka Bagula Christian, kwa maarufu mwandishi Tunasihi viongozi wa nchi yetu, kiupekee, mheshimiwa Felix asitishe mauaji na vurugu inayoendelea mashariki mwa nchi yetu, sababu hata wakimbizi wanaanza kuuawa katika makambi, wengine wanakufa kwa ajili ya hali mbaya ya maisha. Tunamomba atafute suluhisho, sababu tunachoka sana narejea kwenye ukurasa wa RFI Kiswahili kusoma maoni yako uliochapishwa kwenye mtandao wa Facebook. Namwona tena jamaa anajiita Tungane Balika Hasan nikiwa jijini Kampala, Uganda. Kwa mada huru leo, nataka kuzungumzia kauli ya Jenerali Mhozi Kainerugaba kwa kile alichosema kwamba hakuna mtu mwingine atakayeongoza nchi ya Uganda isipokuwa mwanajeshi au polisi. Mimi naona yeye anatafuta udikiteta katika nchi ya Uganda, na katiba ya Uganda inasema hakuna mtu ambaye anaweza kuchukua madaraka bila raia kumchagua Asante refa Kiswahili. Bauma Tabaru Justin wa DRC, mtaani Goma, mimi ndiyo mara ya kwanza kupita kwenye redio ambayo naipenda. Nilitaka kuzungumzia mauaji ambayo inazidi huku Goma ndani ya kambi za wakimbizi. Mimi ombi langu kwa wakubwa wa hizi nchi mbili, Rwanda na DRC, wakae ili wazungumuze amani, reje na wakimbizi wareje makwao. DJ Shukuru Msai wa Butembo, maeneo ya Katwa, Kongo, Congo, leo kwenye madahuru napenda nipongeze OR kusema kweli, hii redio kila siku wanatupa habari kutoka kwenye RFI Kiswahili. Napenda kutoa shukurani kwa uongozi. Asante sana RFI Kiswahili. Ndugu mtangazaji, msalimie Paul Nzioki. <laughs> Paul Nzioki, jamaa mwenye tabia za Ulaya. Bila shaka salamu zako bwana DJ Shukuru Msai atazipokea toka kama nyola mimi nikiza Kasongo. Kiukweli, kuhusu mada huru ya siku ya leo, mimi ningependa kuzungumza kuhusu ndani ya grupu yetu ya kama nyola hapa. Kiukweli tunakuwa na kama wiki mbili sasa, hatuna kiongozi. Hatuna kiongozi ambaye anahusika na, na maendeleo. Hakuna kiongozi ambaye anahusika na, na grupu ya Kamanyola. kwa hiyo sisi tungeomba na kupendekeza kwa usultani wa Ngweshe kuweza kufanya hima ili kiukweli, kwa namna moja ama nyingine, iweze kuingilia kati kwa maoni ya msikilizaji, makala habari rafiki yanafika kikomo. Ni shukrani za dhati kwa kuungana nasi juma hili kwenye makala ya habari rafiki. Umekuwa nami leo bwana Benson Wakoli. Nirejeshe usukani kwa mtangazaji asiyependa makuu, bwana Ali Bilali pande la raia amalize matangazo yetu jioni hii. Namni kushukuru sana msikilizaji ambaye umekuwa ukitufuatilia matangazo haya kupitia mtandao wetu wa kijamii mubashara wa Facebook, tunatamatishia hapa. Lakini kabla kabisa ya kukuaga, nikukumbushe miongoni mwa taarifa tulizokuwa nazo ni pamoja na naibu wa rais wa Kenya Rigathi Gachagua ambaye yuko kwenye hatihati hati ya kuondolewa madarakani alaumu hatua ya kukamatwa kwa wandani wake kwa tuhuma za maandamano. Benki ya Dunia yasema imeweka utaratibu utakaowezesha wanaopokea mikopo kutoka kwa taasisi hiyo nchini Uganda hawabaguliwi kutokana na kupinga ushoga. Waziri mkuu wa Senegal Ousmane Sonko ametangaza uchunguzi dhidi ya kashfa ya rushwa wakati wa utawala uliopita. Namtu uhitimishe matangazo yetu na kibao hiki ni kusikize chake jagwa kutoka nchini Kenya kibao ni kusikize chake Jagwa kutoka nchini Kenya. Huyu aliwahi kuwa mbunge huyu wa la Kenya, bunge la Kenya ni maalum kabisa kwa memba wote wa club RFI Kiswahili. Popote pale ulipo, basi tambua kwamba salamu zikufikie bila kutaja wewe ni nani na nani, lakini ukisikia tu kujua kwamba wewe ni mhusika mkuu. Matangazo haya yalikuwa yanasimamiwa na mwenzangu Emmanuel Richard Makundi kwa juma lote zima hii lakiletwa kwenu nami Ali Bilali. Lakini pia funi mitambo juma lote zima hii alikuwa ni kijana mdogo huyu anaitwa George Maina. Lakini pia aliyesababisha matangazo yako kujia mubashara kupitia mtandao wetu wa kijamii wa Facebook ni Florence Kiua. Lakini pia nimshukuru Karol Kuria alikujuza, habari rafiki.