Na matangazo yanaendelea kukujia moja kwa moja kutoka jijini Nairobi, nchini Kenya. Punde tunaelekea kwenye wasaa wa mahojiano <muchos> naam. Kwenye mahojiano yetu jioni ya leo, Umoja wa Ulaya hii leo umetupilia mbali kile ilichosema matamshi hatarishi ya Urusi yaliyokosa uwajibikaji baada ya rais Vladimir Putin kutangaza mpango utakaoifanya nchi yake itumie silaha za nyuklia pale tu itaposhambuliwa. Benson Wakuli amezungumza na Hamdun Marcel, mchambuzi wa siasa za kimataifa akiwa nchini Tanzania. Hofu ya mataifa mengi ya Ulaya ya NATO na European Union, haiwezekani kwamba Putin anaweza akatumia silaha za nuklia dhidi ya Ukrain. Amewazidi nguvu sana, Karkiv inakwenda na huenda wakaikamata hata Kiev eh, muda mfupi ujao. Wale walioingia katika jimbo la Kurski wameuliwa wame wote, vifaru vikubwa the, the na vya Abrahams na vingine, inaonekana vyapigwa. Nguvu ya majeshi ya Ukrain imeisha. Kilichobaka katika katika Ukrain sasa hivi ni majeshi yakukodiwa kutoka mataifa mengine ya Ulaya. Dola inadeteriorate inapendeza mno, huwezi kuzungumza habari anajua kwamba akipiga atomic na watajibu, watajibu, wataharibika wote. Lakini nafikiri ni kampeni ya kumfanya Putin aonekane ni bwana. Hamdun Marcel, Putin mwenyewe hii si mara ya kwanza kutishia kwamba atatumia silaha za nuclear. Mbona vitisho vya aina hii? Kuna silaha za nuclear za kimkakati zaidi kuliko hizi silaha nyingine ambazo ni non conventional. Hiyo lazima tujue vizuri. Kwa hiyo wale wanachokifanya ni kuhakikisha kwamba wanamwe katika ai, lakini vye Putin anawaonyesha kwamba ana uwezo huo. Mara nyingi ni, ni mikakati ya kivita anajaribu kuonyesha kwamba he can do something anytime. Kwa hiyo e, anajaribu kuonyesha kwamba yuko vizuri, lakini hakuna nchi duniani kwa sasa inayoweza kufikiria kutumia silaha za atomic. Haipo hata kidogo. wangeweza kuzitumia wahindi na wakati wapakistani wakati e, nafikiri na, na, jambo ambalo halipo kabisa. Hiyo sio jambo la kuzungumza. Naam bwana Hamdun Marcel, bila shaka siasa za dunia zinaenda kubadilika hivi karibuni, wakati uchaguzi wa Marekani utakuwa unafanyika, tutarajia mabadiliko katika vita vya Ukraine na Urusi kama atashinda Trump. Naam ama Trump atashinda, yani Republicans kama watashinda, ndio tukatilia nini maanani zile ahadi anazoziweka kwamba anaweza kuimaliza vita hiyo katika masaa manne bila kupigana, basi maana yake inawezekana sana kabisa kwamba huenda dunia kashuhudia vita hii kisharaka sana, na tumeanza kuona mataifa kama Hungary, Bulgaria na mengine yakijaribu kuionyesha Ukraine kwamba inataka ikubali yale majimbo yanayokuja kwenda e, ya Donbas ni mengine mengine ya ya chukua wa Rusi kusudi ionekane kwamba vita inaweza kumalizika. na, na bwana Hamdon Marcel uh, vita hivi vimechukua A, a, muda mwingi sana hadi kufikia sasa, kuna dalili a, vita hivi kumalizika, ama juhudi gani kufikia saa hii zinaweza fanyika ili a, vita hivi vikamilike? Sababu pande zote zimesimama na msimamo mikali, Ukraine kupitia washirika wake na msimamo mkali, Urusi pia msimamo mkali. Solution ni nini? Solution ni ni ni nini, ni mtu mmoja hapo kushindwa, lakini kinachoonekana ni Ukraine kushindwa katika vita ama sivyo, Ukraine kushindwa kwa namna mbili, moja kunyanyua mikono na mambo yakawiva, lakini pia ni kukubali majimbo yaliyochukuliwa yakachukuliwa na Urusi. Ni mtazamo wake Hamdun Marcel, mchambuzi wa siasa kimataifa, alipokuwa akihojiwa na mwenzangu Benson Wakoli akiwa huko Mwanza, Tanzania. Na sasa nimkaribishe mwenzangu hapa Karol Kuriri, uko tayari kukujia na makala habari rafiki? <coughs> Karibu msikilizaji katika makala ya habari rafiki. Mimi ni Carol Korir. Katika makala haya tunazungumzia ripoti ya hivi karibuni ya Umoja wa Mataifa kuhusu usawa wa kijinsia, takwimu zikionyesha hatua kupigwa, lakini changamoto bado zimesalia. Unafikiri ni kwa nini bado hatuna usawa wa kijinsia barani Afrika? Na je, kwenye nchi yako wanawake wana nafasi gani? Tuanzie kwenye mchango wako wa sauti. Uh, kwa majina naitwa Bertina Poleo Munyapirwa nikiwepo mjini Kigali. Kwa kweli barani Afrika, na afikiri kwa kuwa hatuna usawa ni kutokana na fikra na mila za Kiafrika, ambapo kidestori Waafrika huwa wamehisi kwamba wanawake ni watu ambao wamedharauliwa ama wakubaki chini badala ya kuwa sawa na wanaume katika nyanja zote za kimaisha. Jambo, rafiki, jambo. Unaitwa kwa majina Gabriel Musindio, unapatikana tarafani Uvira, uh, nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Kwenye mada ya leo ni kwamba sisi hapa Kongo hatuna tena hiyo tabia ya kusema juu ya uni mwanamke uni mwanaume na mwanamke kazi yake ni hii na mwanaume kazi yake ni hii. Hapana, kila mtu akiwa mwanamke ana akiwa mwanaume ana fursa sawa sawa, na ndo maana sahizi waziri wa, wa kwanza wa nchi ni mwanamke, na tunategemea ya kwamba siku zijazo tutakuwa na raisi mwanamke kutoka kitumiro DRC. Mimi ni Kani Kisalomo, mtetezo wake za binadamu, nashirika sido. Kwa kweli kwa vinavyosababisha sisi Afrika tusikate hatua nzuri kwa haki, kwa ujezea, kuna baadhi ya mila ambazo baadhi ya nchi nyingi yetu tungali tukitumia ambazo ni mila potofu ya, ku, ya kuweza kubagua mwanamke kwa majina, anaitwa Selemani Kashunga. Nachangia mada yaliyo kutokea Kenya ndani ya kambi ya Kakuma. Kwa kusema ukweli, ni ngumu sana barani Afrika kijinsia ifaulu kwa nini? Kwa sababu sisi wa Afrika tuko na mila na desturi tofauti sana na wazungu. Unajua sisi hapa Afrika ikwe Bantu ikwe Nilotik ikwe Pigme, tuna mwanaume njo kichwa kichwa ya nyumba. Sasa hata kama wazungu watuletee hiyo desturi na mila yao, ni ngumu sana hapa barani Afrika iku, itoboe. Kwa si wa Afrika tunaamini mwanaume njo kichwa ya nyumba Bwana Elisha Charle sasa, nikiwa Kivu Kusini, Uvira, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Ndiyo, usawa wa kijinsia nchi nyingi za Afrika bado haujawa bado, haswa zile nchi ambazo zinashikilia sana mila na kidini, haswa nchi kama vile jinsi, nchi ambazo zinashikilia kidini sana kama Uislamu kabisa, usawa wa kijinsia hauko lakini hapa kwetu Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ninaweza nikasema kwamba kuna hatua ambayo kweli tunaipiga katika usawa wa kijinsia. Utawakuta ka wanawake katika kazi zote, haswa za serikali. Rais Tshisekedi amewapa kabisa e, nafasi hiyo. Asante harafi. Naitwa Faraja Rukebura Epafrodite kutoka DRC, Uvira, kuhusu ripoti hii ya Umoja wa Mataifa. Mimi kwa nchi yangu naona wanawake wanaheshimiwa sana na wako kipawa mbele, hawawezi kosa pasenti hamsini katika government. hata Mkuu wa government, waziri mkuu ni mama na wamama ni wengi, mawaziri wa mama ni wengi. Nikiwa mjini Lusaka, Zambia. Kwa majina naitwa Samueli, Samueli Ayubu. Kwa mada hii ya leo, nchi zetu za Afrika hawajaweka sawa kiujinsia kwa mikakati ya uh, maendeleo ma nchi zao. Cha kwanza naweza nikaipongeza nika sana nchi ya Tanzania, japokuwa haijatimiza uh, usawa kwa kiujinsia, ila wenyewe wako kwenye mikakati hiyo na wanaendesha vizuri kwa Uh, mradi huu wa kuweka vitu sawa kwa mambo ya kijinsia wako vizuri. Uh, tukiwa tunaita nchi zingine na yenyewe zifuate nyayo za nchi ya Tanzania, ili mambo yawe sawa, japokuwa tukumbuke kwamba hata Biblia hayo mambo hayajazungumuza kiundani zaidi na kwenye ujumbe ambao umetuandikia kwenye ukurasa wa Facebook, Ushindi Paul Balozi ukiwa Rwanda, wilayani Nyabihu, tarafa ya Rambura, unasema siasa za Rais Paul Kagame, takwimu zinaonyesha kwamba wanawake na wanaume wote ni zaidi kwenye harakati za kikazi. Kwa mfano, siasa, elimu, zaanati, hospitali kuu, wote ni moja kwa moja kwenye eneo hilo la kikazi naweza kusema kwamba hapa Rwanda usawa wa kijinsia unaheshimiwa. Maoka Pesa ukiwa jimboni Tanganyika, DRC, unasema mimi binafsi siungi mkono kitu kama hiki. Mwanamke mwanamke anabaki tu, hana mamlaka yoyote mbele ya mwanaume. Pa, Wakalunga Wakalunga ukiwa tarafani Moba unasema mimi naona hatuna usawa wa kijinsia barani Afrika kwa sababu Mungu ndiye aliyeweka huo utofauti na kuwezi kuwa usawa. David Sichenga kutoka Wagumu tunadumu, Muheza, Tanga, Tanzania, unasema huo usawa kijinsia nyinyi ndio mnautaka uwepo, lakini ikiuhalisia hata hapo swali usawa huo haikuwepo. Nchi yetu Tanzania wanawake wana nafasi, na ndio maana hata rais wetu ni mwanamke, lakini kuna mahali tunakosa kwa kuwa sauti ya baba ina nguvu kuliko sauti ya mama. Tuende kwenye mchango wa sauti. Mimi ni Hategeka Ineza Tejo kutoka mjini Kiwanja tarafani Ruchuru nchini DRC. Usawa wa kijinsia kwetu sisi wa Afrika tunaona kwamba ni mambo ambayo inatuleta kuenda mbalimbali mbali na maneno ya Mungu kwa sababu neno la Mungu linasema mume ndiye kichwa cha nyumba na yeye ndiye nguvu za nyumba, nguzo za nyumba. Sasa ukisema wawe sawasawa na mwanamke kijinsia. Je, eske hiyo ni mambo ya wazungu? Hiyo ni mambo ambayo kwetu hayana nafasi. Lazima wanamu, wanawake wakubali na wajue hilo ni lazima, tujue Mungu pia yupo. Sidembogoje kutoka Kujumbura, ile nani ya kijinsia iko inaenda polepole juu kwa sababu hawezi fikiria ikuwe hamsini kwa hamsini kabla havijaenda kwa mpangilio ifo biende pole pole mpaka jise watafikilia tu. Tunaona kama ile hatua iko inaendelea chu. Ukiangalia mfano hivi, rais wa Tanzania ni mwanamke, rais wa ibika ule mwamamalitokaaka alikwani mwanamke. Tunaona kama wanamke nao wako wanasonga mbele na ingine maposte, tunaona kama wanamke wako wanaenda nchini kwetu. Tunaona ndani ya vunge wanawake wako wawaziri Eh, ni wengi sana awe tu watie nguvu ju hawitakuwa sawa kama watie nguvu watie nguvu mpaka gisi itafikia kuwa. Hii ni sauti ya Mzee Makindari kutoka Bujumbura, Burundi. Mada ya leo kuhusu uhusikana na jinsia. Mimi upande wangu naona kama kina mama wamekusha songa mbele kwa sababu tunakuwa na marahisi kinamama katika eh, nyazifa nyingi nyingi kama nchi za Afrika na nchi za Ulaya kinamama wamo E, miaka ya mbele kabisa tungali vijana sisi hayo mambo hayakuwepo. Inaonyesha kabisa kama kina mama wamekusha kuwa mbele na hivyo, kesho kesho kutwa, ikiwezekana tutakuja kujikuta Amerika na nchi kubwa ina rais mama. Sasa tunawambia kina mama, tunawatakia kusonga mbele pao, wanawake na wanaume, lakini mwanaume aona nguvu zake tu mwanaume ni juu. Naitwa Emanuel Akili nikiwa DRC tarafani Lubero kuhusu swala la usawa wa jinsia, hili ni moja ya mambo mazuri ambapo Mungu naye aliumba mume na mke kwa usawa ili waweze wakajiendelesha, na katika nchi hii ya DRC limetekelezwa kwamba waziri mkuu yu mwanamke ambaye anaongoza wanaume na wanawake. Hii inamaanisha kwamba mwanamke ana uwezo sawasawa na mwanaume. Katika kanisa la Kiprotestanti hapa pia hili limefanyika kwamba wanawake wamesimamia vitengo mbalimbali mbali. Katika kanisa hilo kuna baadhi ya makanisa ambayo inanyamazisha ina mwanamke kwamba hana la kusema, endapo hana la kusema amshirikishe mumewe naye akaweza akatoa hoja zile angeweza kutoa mbele ya wanaume. Um, jambo irefaa Kiswahili. Mimi kwa majina naitwa Seti Mirendo, na jirikodi toka Bukavu, Mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, kuhusiana na mada kuu ya habari rafiki asikia leo, na mimi nichangie tu kusema kuwa huo usawa wa kijinsia unakuwa na umuhimu wake kwa binadamu, ila Afrika usawa wa kijinsia unakuwa na changamoto nyingi, na hizo changamoto zinaanzia katika familia na hatimaye tukimalizia katika ukurasa wa Facebook Mswahili Halisi, unasema hakuna anaipaswi kuwa na usawa wa kijinsia kwa sababu hii ni sababu kubwa ya mmomonyoko wa maadili. Basi kufikia hapo ni kushukuru kwa mchango wako. Mimi ni Carol Corir, kwa heri. Nam ni kushukuru sana msikilizaji ambaye ulikuwa ukifuatilia matangazo haya mubashara kupitia mtandao wetu wa kijamii wa Facebook, tunatamatishia hapa, lakini ni kukumbushe miongoni mwa taarifa tulizokuwa nazo ni pamoja na jeshi la Sudan limeshambulia ngome za wapiganaji wa RSF jijini Khartum kwa siku nzima hivi leo. Mazishi ya wanafunzi 21 waliofariki dunia katika ajali ya moto mwanzoni mwa mwezi huu nchini Kenya yafanyika huko Nyeri, na rais wa Senegal azilaumu nchi zenye nguvu duniani kufumbia macho machafuko yanayoendelea katika ukanda wa Sahel. nam Tuhitimishe so matangazo yetu na kibao hiki Gentlemen kutoka P Unit waliowashirikisha wa Sauti Sol, wote kutoka nchini Kenya. <muchilis> Na mpi unit yunita wamemshirikisha Sauti Sol na kibao chao gentlemen kutoka nchini Kenya. Kibao hiki bila shaka kimrudishe anji popote pale alipo, pamoja na Khadija akiwa kule Marekani. DJ Hani huyu zamani hapo miaka ya nyuma, lakini pia Valeri Mumbere akiwa kule Butembo, siku kusahau Ndambara Stefano ambaye uko hewani muda huu, Hobero huo, Kitumaini na ukiwa kule DRC unatusikiliza vizuri, Kibiswa ukiwa pale Bujumbura nchini Burundi, bila kumsahau jamaa yangu bwana Ruben Kakule, lukumbuka punde na kupeleka Paris. Tangu shule shule, pata no