Saa kumi na mbili na dakika arobaini na tatu Afrika Mashariki. Punde tunaelekea kwenye wasaa wa mahojiano nam. Kwenye mahojiano yetu jioni ya leo, viongozi wa dunia wameendelea kukutana nchini Marekani katika kongamano la mwaka la Umoja wa Mataifa, huku wakiendelea kutoa hotuba na maazimio kuhusu usalama wa dunia. Hata hivyo, kumekuwa na hisia mseto kuhusu hotuba na maazimio hayo, baadhi wakisema hayaleti matunda hasa kwa nchi za Afrika. Benson Wakweli amezungumza na Jawadu Muhamed ambaye ni mchambuzi wa siasa za kimataifa akiwa Tanzania. Mara nyingi utaona migogoro mingi pia inayoendelea Afrika ina mahusiano fulani na baadhi ya mataifa makubwa, kama si baadhi ya makampuni yanayouza silaha kwenye nchi zenye migogoro, basi kuna ushawishi wa namna fulani. Unaona mataifa makubwa yanakuwa yanao. Kwa hiyo ndio maana hata ikichombo ambacho kwa asili yake pia kinamilikiwa na mataifa hayo hayo makubwa kinashindwa kuwa na uwezo wa kuamua, kwa sababu wale wachache wenye nguvu hao hao ndo mara nyingine wana namna fulani wanahusika katika hii migogoro inayoendelea Afrika kubwa ambalo Afrika inahitaji inahitaji kuwa na mfumo thabiti wa kutatua matatizo yake unaotoka ndani wa Afrika wenyewe. Lazima wawe na namna ambavyo wanaweza kumaliza vita kuliko kutegemea chombo hiki cha Umoja wa Mataifa. Afrika imekosa kuzungumza kwa lugha moja, ndio maana hata ajenda zake zinapopelekwa katika Umoja wa Mataifa hazishughulikiwi. Hili wewe unalizungumziaje? sababu ni, ku, ni nyingi sababu ya kwanza Afrika hawazungumza wziti moja kwa sababu wanagawanywa na wakoloni wao wa zamani nchi nyingi za Afrika zina mitazamo mbalimbali mbali katika masala yanayohusu ndani ya Afrika, lakini hata masala yanayohusu dunia ya. Wakoloni wa zamani wameendeleza ushawishi mkubwa kwa nchi za Afrika. Kwa hiyo tunazo baadhi ya nchi ambazo ni huru e, kisiasa lakini bado nguvu ya wanaoamua haitoki Afrika. Ndio maana utaona baadhi ya misimamo ambayo huwa inalenga kuliamsha bara la Afrika na kuwa bara lenye nguvu huwa inakwama, kama si pale itakwamia pale Ethiopia basi itakwamia kwenye vikao ambavyo vina kuhusu kuamua mustakabali huo. Kwa hiyo kwa kweli, kuna haja pia ya kuanza kukaguana na pengine, kadiri muda unavyokwenda, labda kizazi kipya kinachokuja, lakini bado kuna masalia ya, ma... ya watu wengi sana ambao wanatumika kwa maslahi na manufaa ya madola makubwa. Kuna mifumo wanasema wanafanyia mageuzi mifumo yake ya umoja wa mataifa. Unafikiri hili kwa namna moja ama nyingine itasaidia bara la Afrika? Msaada wake utakuwa ni mdogo, na bado kasi ya kuleta mageuzi kwa mfano e, nimeona kuna kuna sauti za kwamba Afrika apate viti viwili vya kudumu ndani ya baraza la usalama la umoja mataifa. Utaona bado hiyo haileti tija, kwa sababu kinachoamua juu ya e, bara fulani au taifa fulani wala si uwakilishi mlionao kwenye kile chombo; ni nguvu zenu za uzalishaji mali, mnao uchumi kwa kiasi kiwango gani? Hata kama Afrika isingelikuwa na viti vya kudumu ndani ya baraza la usalama la umoja mataifa, lakini tukawa na nchi zenye uchumi ulioimarika sana, si ya hali juu siasa zilizo imara zaidi, umoja wa Afrika ukawa imara zaidi, hiyo tu inatosha kufadhilisha kila hali katika Afrika. Lakini vinginevyo hiki kinachoendelea mimi sioni kama kinaweza kubadilisha, sioni kwa kue, kusema kweli, kama waafrika hatutobadilika pia katika kujua, katika nafasi nzuri ya kushindana katika dunia ya kwanza. Ni mtazamo wake Jawado Mohamed, mchambuzi wa siasa kimataifa, ambaye kwa akizungumza akiwa nchini Tanzania. Na sasa ni mkaribishi Carol Kurir na makala ya habari rafiki. Hujambo msikilizaji na kukaribisha katika makala ya habari rafiki. Mimi ni Carol Korir. Maada ya siku ya leo ni kuhusu majengo kuporomoka, kisa cha hivi majuzi ikiwa kule Sierra Leone, ambapo watu kadhaa walipoteza maisha baada ya kuangukiwa na jengo. Unadhani nchi zetu zinakosa usimamizi makini katika ujenzi wa majengo marefu? Na kwenye nchi yako hali ikoje? Tuanzie mchango wako wa sauti. Nikiwa mjini Lusaka, Zambia. Kwa majina ni Roger Michel Munaba Mahinga. Kwa maoni yangu kuhusu mada hii ya siku ya leo, ni kweli tatizo la uporomokaji wa majengo katika mataifa mbalimbali barani Afrika ni kutokana na hakuna usimamizi. Kunakuja kujikuta kweli tunajenga jengo kubwa na hakuna eh, msimamizi ambao anaweza katupa, hususan ya eh, mafasilio kuweza kujenga jengo kubwa, na nitakachoomba kweni mataifa zetu kuweza kuwa na ile usimamizi ambao wanaifahamu ili kuweza kuwa wanasimamia e, majengo haya. Mimi natokea mjini Uvira, Jamhuri ya Kidemokrasi ya Congo, Kivu ya Kusini. Kwa majina naitwa Reparater Babuka Isaac na Katanda, mtoto wa Rehani. Tukilinganisha na madhara hayo yaliyotokea nchini Sierra Leone, tunapolinganisha na nchi yangu ya DRC, kwa kweli naona kwamba mfumo huu wa ujenzi wenyewe kabisa hautoshelezi kwa raia mara unapokutanisha watu wanaishi katika nyumba zinazojengwa na tofali ambazo hazikuweza hata kuunguziwa, hazikuweza hata kuwa uh, tofali za cement. Kwa hiyo pindi ambapo mv inapoonyesha tu ni lazima tu janga zitatokea hapo. Kwa hiyo ushauri wangu kwa serikali zetu za Kiafrika ni kwamba nao waweze kabisa kushikilia mfumo mzuri au mpya wa ujenzi wa kuboresha raia wao wa kawaida. Natuma voice nikitokea Mtambala Sindano Avenika Buteke tarafani Moba DRC. Ni Andre Celsius Zombe mwina Kalonda kwenye bahara la Afrika. Kinachosababisha majengo marefu kuporomoka, ndiyo tunaweza tukasema ni usimamizi usiokuwa wa umakini katika ujenzi wa majengo marefu, lakini pia utaalamu. Unajua sisi weusi tulizaliwa hatuna na akili ya wazungu, lakini tunapenda kuiga majengo ya wazungu ingawapo hatuna na ile uwezo Naitwa Faraja Rukebura toka Uvira DRC. Kuhusu swala hili la majengo, sisi hapa nchini Kongo kweli tunaendelea kidogo kidogo lakini tungali na uhaba wa mafundi waliosomea ujenzi. Halo nakuta nyumba kubwa zinajengwa na watu wasiojua udongo uko namna gani, majengo yanaendeka namna gani kwa kisasa. Kwa hiyo tungeliomba serikali zielimishe watu na zikamate wale ambao wamejitahidi kusoma, ziwape makazi na ziwajue kama wasomi wapate ile angalau kwa saa. Nikiwa mjini Lusaka Zambia, kwa majina naitwa Samueli, Samueli Ayubu. Cha kwanza, mwanje tuliyome ya Zambia, ni kweli manyumba yapo yu. Marefu no, ila nyumba ikionekana ina hitilafu, lazima wawaitishe uh, majengo ili wawambie kwamba nyumba haiko vizuri, wanaoishi mwa hiyo nyumba lazima wahame, alafu nyumba haiwezi kufanyia kazi yoyote yeah, lazima ivunjwe. Uh, cha pili mwa nchi tuliomo ya Zambia, tujue kwamba sisi tuna budget ndogo, tunajenga kwa hali tulionayo nchi zetu za Afrika mara nyingi ni nchi maskini ambazo haziwezi kujenga majengo marefu e, kutokana na hali tuliyonayo. Ila e, kwa sasa hivi lazima nchi zetu ziwe a, na msimamo mzuri kwa kujenga majumba matali, pakiwepo wale wataalamu wanaojua nyumba hii inastahili kujengwa hivi. Mimi naitwa Patrick kutoka Dar es Salaam, lakini mimi ni Mkongo. Kama hiyo kwa nchi yetu ya Kongo, shida ambayo tunakutana nayo Sababu gani kuna nyumba zingine zinaanguka kwa zinaporomoka? Lakini kwetu Kongo sio sana. Kongo nyumba sana nyingi zinaporomoka, kama wakati unakuta hiyo mlima wa volkano imeripuka inakuja na mtetemeko, ndio nakuta zinaanguka hapo kama Goma, lakini huku maeneo ya Bukavu ndio nakuta nyingi zinabomoka. Ni kwa sababu wanajenga kwenye milima ya pili. Serikali, hiyo ofisi ambayo inashughulika na majengo, kuangalia namna watu wanajenga, kufuatilia, wanapenda hela sana kuliko kazi. Wanaweza kuta hiyo nyumba wamejenga vibaya, lakini kuliko waifuatilie na kuwaongoza wanawapa pesa, wanaacha watu, wanakutana nyumba imefanya miaka fulani. Kwanza huko Bukavu, hiyo vitu vinafanyikana sana maeneo ya Bukavu tawni, huko Sud Kivu ni kigeukia ujumbe uliotuandikia katika ukurasa wa Facebook. Ushindi Paul Balozi unasema watu wengi wanatumia ulagai kwa majengo ya nyumba hasa hasa waandisi watakaokunyanyasa rasilimali ya tajiri Mwelwa Shabalala. Juma Njila kutoka Burundi, Bujumbura, unasema kuhusu hali hiyo, sababu ni kwamba mafundi na waandisi huwa wanaweka dosi dogo sana hivyo kusababisha hali hiyo. Amini Cloud ukiwa Lubumbi. Bashi unasema kuhusu mada ya leo, kiukweli Afrika hatujakuwa na wafundi wa kupima kwanza ni udongo gani ambao unaweza jengewa nyumba za kisasa. Pia mafundi wetu kwa kujenga hawajengi kwa roho moja ili waibe vifaa. Barusanzanga Kumbuka Pierre, ukiwa mjini Lusaka, Zambia, unasema kwa kweli nchi nyingi za Afrika hazina usimamizi mzuri wa majengo marefu. Pili ni kutokuwa na bajeti nono ya ujenzi. Tupate tu mchango zaidi wa sauti Patrika Nyandu maarufu P7 Artisan de la Paix toka Kampala nchini Uganda, kisa cha nyumba kuporomoka kwa sababu ya ujenzi ulio mbovu katika bara ya la Afrika na katika mataifa mengine, ni dhani ya kwamba wizara ya ujenzi haijahusika ipasavyo, sababu mtu anaanza kujenga wenyewe, wakimwona na nafasi anapopajenga ya, ya kwamba kuna mazingira hatarishi, lakini wachukue chochote mbinu yoyote ile ya kumzuia ama kuona namna gani, ni vifaa gani anavyovitumia kwa ujenzi, na inaongozwa na rushwa ambayo iko katika maafisa pengine wa polisi na wizara hiyo ya ujenzi. Serikali ione namna gani ya kufanya kwa ajili ya kukinga uhai wa watu wa nchi zao. Jambo RFI Kiswahili, mimi ni mshamuka Master Redstone niko Bulenga mashariki mwa DRC, mtaani Kalehe e, kuhusu mada ya leo, kweli nadhani kwamba hapa barani kwetu Afrika kuna shida la uh, wataalamu wa ujenzi, kwa sababu ukiona uh, shida zinazotokea na nyumba kuporomoka bila sababu za msingi, kama ulivyoona uh, miezi iliyopita huko mjini Kishasa nyumba iliweza kuanguka na hafla hakuja ingia watu kipande ki tu wanakuwa wakitumika, ikaanguka. Inaonekana kwamba kuna hiyo shida ya wataalamu wenye kujenga nyumba zenye kudumu tofauti na bara la, la, la, la Ulaya, Amerika na bara zingine, yaani hapa kwetu Afrika, kweli hiyo shida ipo hapa barani Afrika, inabidi watu waangalie hilo. Sauti ya mzee Makindari kutoka Bujumbura, Burundi. Mada ya leo kuhusu ujenzi wa nyumba ndefu ndefu. Nyumba ndefu zinastahili kuchunguzwa kwa makini kwa sababu maafa yanakuwa mengi katika nchi zetu za Afrika kutokana na nyumba zenye hazienezi vigezo. Kumbe kama pana msimamizi wa huyo ujenzi, pawe na wasimamizi wa serikali wenye kuweza kuenda kufanya uchunguzi mkubwa kwa kujua kama kesho yake hapawezi kuwa madhara na hii huyu ujenzi unaeneza vijenzo nitegeka ineza tejo kutoka kiwanja Ruchuru, yani nchini DRC. Kwangu mimi, nikusema kwamba hii manyumba majengo marefu marefu watu hawaja kuwa na utaalamu wa kuijenga. Hata huku nchini kwetu Kongo, sikia huko Mabukavu, hata Goma, unakuta zinaanguka zinaporomoka. Ni kusema wale wataalamu wa majengo hawajifunze shuleni vizuri, au la? Kwa jina naitwa Jofle, nikiwa hapa mjini Lusaka, Zambia. Kwa mada yangu ya leo kuhusu Sierra Leone majengo kuanguka, mimi nadhani ni kutokana labda na kutokuwa na uzoefu wa kujenga na maeneo yenyewe ya kujenga, kwa sababu siku zote nyumba, aina ya nyumba inato, inato, inatokana na sehemu ambayo umejenga. Umeona, kwa sababu kuna sehemu nyingine unaweza ukajenga, lakini zilikuwa hazifai kuhusu mjengo. Gabriel, msino unapatikana tarafani Uvira, nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Sisi kama Waafrika na hiyo mijengo ambayo inaendelea kuharibu maisha ya wanadamu, ningeliwaomba waachane nayo, waachane nayo. Hatujawa na ujuzi wa kujenga mijengo mirefu mirefu, sababu teknolojia yetu bado iko chini, tofauti na wale wazungu na tukimalizia katika ukurasa wa Facebook ndovu ya kasiki wa Butembo, Kivu Kaskazini, unasema kwetu hatuna bahati, kwani serikali zetu zinapenda kupewa pesa kuliko kufanya uchunguzi. Mungu atunusuru na haya majengo ya kuporomoka poromoka. Na kaku Cuba ukitamatisha, ukiwa kule mashariki mwa DRC, unasema nchi zetu hazijajipanga sawa kwa ujenzi, ila hapa kwetu Uvira, sisi hatuna majengo marefu kupita kipimo. Carol Corir, shukrani kwa mchango wako. Panapomajaliwa tuungane tena kesho, kwa heri. Nami ni kushukuru sana Carol Corir kwa makala hayo. Habari rafiki, nimkumbushe msikizaji, miongoni mwa taarifa tulizokuwa nazo ni pamoja na ripoti ya Amnesty International ya yasema polisi nchini Kenya waliofyatulia risasi waandamanaji walipovamia bunge la Kenya mwezi Juni mwaka huu. na mtu tamatishe matangazo yetu jioni ya leo na kibao hiki kutoka nchini Kenya na Rwanda, chake Otile Brown amemshirikisha Meddy kutoka huko Rwanda. Ni kibao dusuma chake Otil Brown kutoka nchini Kenya, ambaye alimshirikisha Medi kutoka huko Rwanda. Kibao hiki bila shaka kinamrudisha Valeri Mumbere ambaye ananisikiliza wakati huu, akiwa pamoja na Adolf Karatia, anasema tunafanana sana. Nixon Katavadi na wewe, muda huu ukiwa hewani, sikusahau Amahera J ukiwa huko Cairo nchini Misri. Tommy Tumbe ukiwa kule Lubumbashi, sikusahau Biase Nondo Ali. Mimi ni Ali Bilali ambaye nilikuwa nawe, na hivi punde na tu na kuacha na wenzetu kutoka ku Paris, Ufaransa.