Matangazo haya yanaendelea kukujia moja kwa moja kutoka jijini Nairobi. Punde tunaelekea kwenye wasaa wa mahojiano. Na kwenye mahojiano yetu jioni ya leo, Ethiopia imeonya kuwa zana za vita ambazo Somalia inaendelea kupokea kutoka Misri zinazidisha mzozo katika eneo la pembe ya Afrika, na kwamba silaha hizo huenda zikawafikia wapiganaji wa Al-Shabaab. Mwenzangu Benson Wakole amezungumza na Lugete Musa Lugete, mchambuzi wa siasa kimataifa akiwa Tanzania. Kwa kweli madai ya Ethiopia ni sahihi, ingawa Somalia wamekuwa wakijitetea kwamba wenyewe ni taifa huru, halipaswi kuingiliwa mambo yake ya ndani. Naam, tunafahamu kwamba bwana Lugete Musa Lugete, Misri na Somalia walitia mkataba wa ushirikiano wa kijeshi, lakini hatua hii haionekani kwamba ni Misri inajaribu sasa kulipiza kisasi, hasa ikizingatiwa kwamba imekuwa kwenye mzozo wa muda mrefu na Ethiopia kuhusiana na bwawa hilo lake la maji. Kwa nadharia ya nje ni kweli, kwa sababu Ethiopia baada ya kutekeleza mradi wake wa Grandi Ethiopia Renaissance Dam, boa kubwa hii. Kwa maana hiyo ni kwamba labda Somalia anadhani kwamba kupewa silaha na Misri ni kumchokoza Ethiopia, lakini hiyo inaweza kuwa ni kweli, lakini kingine ni kwamba kwa sababu ya sheria za kimataifa, kwamba Somalia anasema iko sahihi kupokea msaada kwa mtu yoyote, asina hapasu mambo yake ya ndani kuingiliwa, lakini silaha zitakwenda Somalia haziko sahihi, kwa sababu si mara ya kwanza Somalia kupewa silaha na silaha zikaidiwa. Tumeshuhudia wanamgambo wa Al-Shabaab wakivamia wa vituo wa mbalimbali vya jeshi la Somalia polisi na maeneo mengine ya kiusalama kupora silaha na vifaa. Kwa hiyo hii inaweza ikawapa nguvu wa Al-Shabaab kujaribu kuziba hizo silaha na kujimarisha. Ni wanajeshi wa Ethiopia ni kati ya wanajeshi wa Umoja wa Mataifa wanaoshika doria nchini Somalia ndani ya Muungano wa ATMIS. Inakuwa kuaje Ethiopia inazidi kuwa na wasiwasi wakati pengine Somalia hata haina mpango wa kufanya kile Ethiopia inataka? Wasomali wamekuwa ni watu ambao hawaaminiki kokote wanakokwenda, hiyo ndo shida ya, lakini pia uh, Ethiopia inadhani kwamba kwa kuwa Wasomali na Waethiopia wanafanana wanaweza wakajipenyeza nchini Ethiopia kuja kufanya uhalifu na kufanya mambo ambayo ni hatari zaidi. Kwa hiyo nchi inajilinda na kujihami kiusalama kwa kuangalia, kutabiri mambo yajayo, uh, siku za usoni. Kwa hiyo ni mambo kama hayo, lakini yote kwa yote uhusiano kati ya uh, Somalia na Ethiopia si mzuri kwa zaidi ya miaka arobaini na nane sasa. Na, na Mlugete, kuna, kuna haja ya kuwa na wasiwasi, pengine mataifa jirani kuwa na wasiwasi kuhusiana na kinachoendelea kwa sasa? Kenya wanapaswa kuwa na wasiwasi, tena wasiwasi mkubwa, kwa sababu silaha zinavyoongezeka. Tanzania pia wanapaswa kuwa na wasiwasi, Uganda wanapaswa kuwa na wasiwasi lakini kwa kuwa Ethiopia hana uhusiano mzuri wa kidiplomasia na Somalia, yeye inaonekana kuwa mna uhadikaji mkubwa, lakini Kenya anaweza kuwa mhanga mkubwa wa hilo swala kuliko hata Ethiopia. Na mbona mataifa wanachama wa jumuiya IGAD wamesalia kimya wakati mzozo huu unaendelea kutokota, bwana Lugeta? IGAD haina nguvu tena. Ethiopia anaomba kujiunga na, na jumuiya ya Afrika Mashariki. IGAD hakuna tena, kila nchi na matatizo yake mengi, ana migogoro mikubwa ya ndani. Ukiangalia wote wana matatizo makubwa ya ndani, kwa hiyo ni shida kubwa. Ni mtazamo wake Lugete. Musa Lugete, mchambuzi wa siasa kimataifa, ambaye alikuwa akizungumza akiwa Dar es Salaam, Tanzania. Na sasa nimkaribishe mwenzangu hapa Karol Kurir na makala habari rafiki. <todicum> Hujambo na karibu katika makala ya habari rafiki. Mimi ni carol korir. Leo tunajadiliana kuhusu ajali za boti ambazo zimeendelea kuripotiwa nchini DRC, matatizo ambayo yamekuwa yakijirudia na kushuhudiwa vilevile katika mataifa mengine ya ukanda. Unadhani shida ni nini na nini kifanyika kuzuia ajali za aina hii za mara kwa mara? Tunafungua ukurasa wa maoni kwa ujumbe wa sauti ambao umetutumia Baadhi ya ajali nyingi ni kwa sababu ya watu kuwa wengi kwenye maboti, kwa hiyo upakiaji unastahili kuendelea kufuatiliwa kwa maofisa wanaohusika na mambo haya. Kwa majina anaitwa Selemani Kashunga, nachangia mada leo kutokea Kenya ndani ya kambi ya Kakuma. Kwa kusema kweli, guvernema kongole congolais ndio ko responsable ya maboti mingi kuanguka ndani ya mito katika nchi ya Kongo, kwa sababu bale bafonksionere otamboni baleta ambao banatumika ndani ya mapor na ndani ya mabichi. Wakati boti nataka kutoka, kuna kwaka nombre ambayo iko ime iko etabli ya bato kupanda ndani ya boti, na nyi bafonksionere ya leta mbo munatumika ku mapore mapor, na munaona nombre iko excessif na amwezi kudiminyeni nombre sasa, kwa maoni yangu, mi naona kwa kuleta suluhu inatekana guvernema congolais ireprendre responsabilite yake, ya kwanza kuvuta bale ba fonctionnaire bote kuweka inje, kuweka bale ba mupya mbambo watazingatia sheria, bakwinaona kweli hii mutumbu batu balisha panda ya kutosha, atoezi tena ongeza ne Patrick Nyandu i maarufu P7 artisan de la paix wa Kampala nchini Uganda. Ajali za boti ambazo zinaendelea kushuhudia DRC, twaomba kwa serikali na wale ambao ni wataalamu wa mazingira kuweza kutaarifu ama kutabiri hali ya mazingira iliyoko katika maeneo zaidi katika ziwa, ili watu waweze kuepukana na ajali. Pili, kuweza kuepukana na uzito mwingi uzito nao ni mojawapo ya sababu zinazoendekeza ajali za boti. Wakisha fanya hiyo, nadhani ya kwamba watu watakuwa wanaepukana na hali hiyo ya ajali, kwa kuwa tumefiwa watu wengi. Serikali one ya kufanya na wataalamu wa mazingira wafanye kazi yao. Kwa jina naitwa Geoffrey nikiwa hapa mjini Lusaka Zambia, kwa mada yangu ya leo kuhusu nchini Kongo ajali za boti ambazo zimekithiri, si mimi, nadhani ni kutokana na uzembe wa manahodha, na sio uzembe tu, bali ni kutokuwa na uzoefu labda wa kuendesha boti kama ni mitumbwi. Hiyo inawezekana tu, ndio inakuwaga tatizo, kwa sababu haiwezekani every day ziwe ndo hizo hizo kesi za kwamba sijui zimepata ajali nini. Mi nadhani ni uzembe, uzembe tu wa manahodha. Hii ni sauti ya mzee Makindari kutoka Bujumbura, Burundi. Mada ya leo, uzembe wa wahusika, kwa sababu kwenye boti linatokea panapasha kwa mtu control, mtu kujua hisabu gani na kwenda, lakini rushwa nayo imekithiri. Na kule kwenye boti lina kwenda kwenye linafikia panapasha kwa control ya mtu kujua ile hisabu imetoka kule. Ndio hii imekuja toka DRC Uvira, Kiliba. Ondesi Alengezi anazungumza kwenye mada ya leo. Habari rafiki. Jambo la kwanza ni uzembe kwa wale ambao ni waangalizi wa maji kama viongozi ambao wanasimama juu ya migration, sababu ya maji, sababu Kongo, kwa sababu kumekosekana hiyo sheria, utakuta kwamba watu kama ni boti inaweza ikapakia mizigo hawaonekani kuifuatilia kwamba wanaweza wakaisabilia tone ambazo inapeleka na hapo ndipo kunaonekana hizo hasara nyingi, utakutanisa kwamba na ubovu wa boti boti, utakuta zimeshazeeka zeeka, zifatiliwe kufanya hizo makontroli, unakuta kwamba vitu vingi vinaendaenda tu hivyo hivyo, na ndizo hizo ajali zinapatikana nyingi. Ushauri wangu ni kusema kwamba wao wanafatilia kila kitu hatua kwa hatua, najua kwamba hizi ajali zinaweza zikapunguka. Jambo jambo Kiswahili mimi ni gamba wa gamba, nikiwa hapa Bujumbura Burundi Ndiyo, ndio kutokana na ajali mingi ya boti, ajali mingi za maji sana sana po Jamhuri ya Kongo. E, ni sasa tuve magereza ma gereza, gereza iko inatari kwenda watu elfu moja mia tano inakwenda na watu elfu kumi na tano boti ina injina ya kupeleka watu ya kupeleka savyo toni toni thelathini wanaweva toni sitini au toni mia vituo vvya kuegesha maboti vya kupakizia bila vinakwa mbalimbali, vingine serikali yavijui i desorde apaesordre desordre. Munchi nchi ya Congo iko na desordre mingi. Na kwenye ujumbe uliotuandikia kwenye ukurasa wetu wa Facebook, Bridget Katemba Kapindo toka Moba Kirungu unasema, unasema mimi naona serikali ya nchi haina tatizo lolote kuhusiana na mambo ya maboti kuendelea kuzama, lakini wenye tatizo ni waendesha maboti, ndio hawachunguzi tena mizigo ambayo inapakizwa kwenye boti. Kitu cha kufanyika kupunguza ajali hizi ni serikali kwanza kufuatilia vipi maboti inapakiza mzigo. Alan Kaita wa Nairobi, Kenya unasema shida ni kwamba mifumo ya utengenezaji wa mitumbwi ni duni, pamoja na kwamba wanapakia watu kupita kiasi, hivyo kuongeza hatari ya ajali. Ndiposa mashirika husika ya serikali yanafaa kuhusika kutoa vibali kwa boti ambazo zimethibitishwa kuwa ni salama kwa usafiri wa binadamu. Ndambara Stefano ukiwa Lubirisi unasema shida ni wakati wale waendesha boti hawana muda wa kuondoka hata kwenye dhoruba. Serikali zetu zijaribu kuwahimiza, ili kuzuia ajali kama hizo. Papi Rugenge ukiwa Kigali, Rwanda, unasema kwa maoni yangu, ni kwa sababu serikali hazitilii mkazo usafiri wa boti. Turudi kwenye mchango wa sauti. Jambo arafai, naitwa Manuel Akili nikiwa DRC. Nazungumzia swala la ajali za maboti barani Afrika, hasa nchini Kongo DRC. Hili linatokana na uzembe wa serikali katika uh, hali hii. Ulaji rushwa ukiwa bado unasonga mbele ni moja ya tatizo kubwa. Pili ni wakati serikali hiyo hiyo haiheshimu uh, sheria iliyopo kuhusu majini, hasa swala la mazingira. Tatu ni kwamba mizigo inapopindukia pagiza mizigo mingi kuliko uwezo wa boti, ni moja ya tatizo la la maboti kufanya ajali uh, hapa barani Afrika. Acha niseme kwamba, um, serikali zetu ningelipendekeza uh, ziwe zile ambazo zinaweza kuwa na nizamu, hasa wakiheshimisha chochote kulingana na sheria, ili waepukane na madhara yoyote kuhusu boti huko majini. Shilembo Roge kutoka Bujumbura. Hii maajali kila siku Kongo zinaoka zinatokea, sio vitu vya vya kwanza kutokea, hizo kaziao ni kutokea hiyo. Yote inatokana na ubovu wa serikali, juu serikali haipange sheria juu ya mizigo. Kila mtu anajifanyizia kisi anataka, anapakiza mizigo, anazidisha kipimo, anataka apakie mizigo na apakie na watu, ndiyo nakuta sasa majali zinakuwa mingi mingi sana. Tulikuwa tunaomba tu serikali ifatilie hiyo mambo sana nawakuli, wanapanga gisa ya kupewa mizigo. Mwenye anazidisha mizigo au akitia watu juu ya mizigo ifo, wanamkata amande, ile mambo inaweze ikapunguka. Mimi kwa majina naitwa Espoar Kunywa na Arnold Rosta, nikiwa muprovinsi ya SD. Kwanza ni kupakiza mizigo mingi, unakutana boti ni ya kidogo, wanatia mizigo mingi. Kwanza hapa kwenye kisanga tu ya Idrim territoire ya Idrim, uh, mwezi iliyopita kulionekana kuzama kwa boti na watu wengi walipotea na wengine wakoonekanaka. Uh, tutakuwa tumeomba kama rekomandasyon wa ku viongozi wale ambao wale ambao wanahusika amba na usafirishaji wakadirishe mizigo ambayo inapashwa ndani ya boti na ile inapashwa ndani ya boti nitungane balik asani nikiwa nchini Uganda Kampala, kwa mada ya leo binafsi naona tu ni serikali ya DRC ndio inapaswa kulaumiwa. Haifuatilie boti zikisha zikishaondoka ama zikishafika mahali ambapo zilikuwa zinajielekeza, na hawaangaikie maisha ya raia ambao wamesafiri wa, wa kwa boti hiyo, au wanaangalia tu kujaza mifuko zao. E, nataka serikali ya DRC ifuatilie, iangalie namna ya kupunguzana kwa kupunguzana kwa, kwa, kwa, kwa, kwa, kwa usafirishaji wa maboti na kujengea uh, raia wao mameli ma ili wakuwa wanatembelea ili wakuwa wanaenda na meli na hatimaye kwenye ukurasa wa Facebook, Martin Petro Ngokolo wa Geita unasema kuwepo kwa majanga majini, hili ni swala ambalo linachochewa na mamlaka za vyombo vya usafiri majini. Ajali zinaongezeka kwa maana mamlaka zenye sauti zinapenda rushwa huku zikielewa chombo kina tatizo ama kimebeba idadi kubwa zaidi. Kwa ujumla, viongozi wa mamlaka hawathamini uhai wa raia. David Sichenga toka Wagumu tunadumu Muheza, Tanga Tanzania, unasema shida ni udhibiti wa vyombo hivyo vya usafiri wa maji. Utakuta vyombo hivyo havina ukaguzi na vifaa vya kujiokolea, na mamlaka zipo zinaona na hazichukui hatua yoyote. Basi kwa leo tuishie hapo. Shukrani kwa mchango wako. Mimi ni Carol Korir, tuungane tena kesho tukijaliwa. Kwa heri. Nam ni kukumbushe, miongoni mwa taarifa tulizokuwa nazo ni pamoja na mawakili nchini Sudani Kusini wamefungua kesi katika mahakama ya juu kupinga hatua ya kuahirishwa kwa uchaguzi, na viongozi wa upinzani nchini Tanzania waliokamatwa na baadaye kuachiwa wamesema wataendelea kutetea haki za raia. Nam tuhitimishe matangazo yetu na kibao hiki komasava chake Diamond Platnumz kutoka nchini Tanzania, ambaye amewashirikisha Khalil Harrison na shlei kutoka kule Afrika kusini I, I, I Komasava George Maina, Komasava Florence Kihua, kibao cha Diamond Platnumz ambaye wameshirikisha Khalil Harrison na Chley, wote ni kutoka Afrika Kusini. Amahera je, popote pale ulipo, kule Kairo, leo ni siku yako ya kuzaliwa, tunasema happy birthday. Ndaisengaa nice mdao mkubwa huyu Tresor, ukiwa pale Bujumbura, unasema na wewe leo ni siku yako ya kuzaliwa. David Matumu upo hewani muda huu, Shekh Abubakar Jango ukiwa Lubumbashi, Jentre Jentrino ukiwa Bujumbura, Abimana Abed ukiwa DRC, Valeri Mumbere ukiwa Butembo. Na Nixon Katavadi, kijana machacharu ikiwa Butembo pia. Sikusahau Khalid Saidi Kachuru, ukiwa Tanzania. Punde na kuacha na watu wa Paris.