Nam, saa 12 na dakika 43. Punde tunaelekea kwenye wasaa wa mahojiano nam. Kwenye mahojiano yetu jioni ya leo, tunaelekea kule nchini Tanzania ambako jeshi la polisi nchini humo limethibitisha kuwadhibiti wafuasi 14 wa chama kikuu cha upinzani Chadema wakiwemo mwenyekiti na makamu wake Freeman Mbowe na Tundulisu pamoja na mwanachama mwandamizi Godbless Lema. Benson Wakule amezungumza na Abdul Karimu Watiki, ambaye ni mchambuzi wa siasa, akiwa Tanzania. unajua ya uchunguzi mfano mfano Negotiations. Na wanasiasa wanataka kitu fulani, na unaona mambo yenyewe haya kama pia yanakuwa yako very cunning kani that's why hata unashindwa kuelewa ukweli ni upi, kwa sababu mfano, si jambo la vyama vyote vya siasa, si ushaona? Si jambo la vyama vyote vya siasa. Kuna vyama vya siasa kumi na tisa takribani, vyama kumi na nane vyote haviungi mkono maandamano. Sasa opposition lazima inatakiwa iwe united, na inakuwa united baada ya kuona kwamba wao wenyewe washajiirikisha. Kumbu hili jambo tuliloipigania halina ukatasi wowote sasa. Kumekuwa na mawazo tofauti kwamba huenda ikawa wa, wa, uh, huko kuna uchaguzi ndani ya chama cha upinzani cha Chadema cha na wao wana, wana, wana mitafaruku yao. Sasa imekuwa mambo kama watu hawaelewielewi vizuri, lakini kama jambo lingekuwa liko wazi kabisa, na hata ikionekana kwamba pia watu bado wengine wanaamini kwamba Rais Samia Suluhu Hasan yuko very serious katika reconciliation na commitment zote hizo za, za resilience tangu mwanzo, na ameonyesha hivyo kwa matendo. Amewafutia watu kesi zote, zengine zilikuwa zina ukweli, zengine hazina ukweli. Na bwana Tiki, tu kabla nikuachilie katika a, a, kila serikali yetu kuna haki ya kuandamana. Mbona inapokuja wakati wa kuandamana serikali huwa na msimamo dhidi ya maandamano? Lakini serikali haina tatizo, serikali ya Mama Samia, hapana labda unapendelea upinzani au wakati mwingine unaonekana, wacha watu hiyo uchambuzi, utapata shida. Lakini kuna maandamano makubwa yalifanyika hapa na na, eh, ya, na, ya, na na polisi walikataa, lakini amiri jeshi mkuu na Rais wa Jamhuri ya Muungano ambaye falsafa yake ni anayopigia kelele na anayoinadi ya ya ya aa ya, ambayo ya inataka maridhiano inataka mavumiliano ma, ma, ma, ma, ma, inataka mageuzi na kujenga nchi, ni falsafa pana sana. Sasa waliruhusiwa na ifanya wali mikutano walifanya, lakini labda wenyewe waliona kwamba hailipi. Unajua, kuna vitu vingine unaweza kusema havilipi havili ndio inalipa. Kwa hiyo mimi si, kwa jambo hili kwa kweli silaumu serikali wala silaumu e, kinara wa nchi yetu Mama Samia Suluhu Hassan. Ni mtazamo wake Abdul Karim Atiki, mchambuzi wa maswala ya siasa, ambaye kwa kizungumza akiwa Dar es Salaam, Tanzania. Na sasa, mwenzangu Karol Kuril uko tayari hapa kukupa habari rafiki na tumai Jumatatu yako imekwenda vizuri. Karibu katika makala Habari Rafiki, hupo nami Carol Corir. Mada ya siku ya leo ni tamko la juma lililopita la mtoto wa rais wa Uganda, Jenerali Muhozi Kainerugaba, kuwa nchi hiyo itaongozwa na mwanajeshi au polisi baada ya baba yake kuondoka madarakani. Unaizungumziaje kauli hii, na unafikiri Afrika sasa itafanya kawaida kwa wanajeshi kuongoza nchi? Tutaanzia kwenye mchango wa sauti uliotutumia Ijumaa mis Patrick Joshua kutoka mjini Lubumbashi, nchini Kongo ya Kidemokrasia. Navyoona mimi ni kwamba tu kauli hii ambayo ameitosha jamadari Mhozi ni kwamba tu labda nchi eh, zetu zinaendelea kuongozwa kiudikteta, na hii kabisa ni asilimia kubwa zinazoendelea kuonyesha kwamba ni rahisi wa ambao wanaongoza nchi ndio wanakuwa na madaraka, na wanaamua nani apewe madaraka na nani asipewe. Kwa hiyo raia hawana lolote wanaolifanya kabisa, na tunaendelea kuiona kutokana na, kutoka na kila uchaguzi unaoendelea kufanyika katika nchi zetu za bara la Afrika. Kwa majina anaitwa Selemani Kashunga, nachangia mada ya leo kutokea Kenya ndani ya kambi ya Kakuma. Ile kauli ambayo mtoto wa Mseveni alisema si mzuri kwa maoni yangu. Kwa nini? Kwa sababu eh, majeshi wakisha kamata kuongoza nchi watakuwa napeleka na ile bras de fer tunasemaga mukifaransa, na, na wananchi hawataki tena bras de fer. Lile ni mavitu lipita na wakati, leo vitu wa kuongozwa na bras de fer, sahizi tunataka demokrasia ambao wananchi ndio wanaongea. Unafaa una, una propaganda, unaleta plan plan d'action yako unaambia wananchi, tawatengenezea mabarabara, tawajengea mashule, tawajengea mahopitali. Wananchi sasa wanaamua, wanasema huyu plan d'action yake iko mzuri, acha atuongoze. Lakini kama ni jeshi kuongoza wananchi, wananchi hamtakuwa na kitu ya kusema juu, itakuwa hakienu, hata mutaimwa, mtakuwa napelekwa vile hamtaki, na hiyo itakuwa wanaturudisha kabisa nyuma sana. Hizo inzi zilipita Kashilembo roge kutoka Buchumbura. Huyo mtoto wa rais Mseveni anaona na makauli mabaya mabaya, na wako na tamaa ya madaraka. Siku moja anasema yeye anataka hukumu inchi ya Uganda, siku moja vabake anataka hukumu. Hiyo sio vizio, yee ndio kujichagulia, ili inakuwa ni ubabe. Jana ni kuvunja haki ya ya raia na ni kuvunja demokrasia. Sio kusema jeshi kuu anaweza hukumu, hata raia anaweza aka hukumu, na hiyo kauli yake aiapi. Jambo, yarifa ya Kiswahili. Mimi naitwa Ishara Ngere, moja kwa moja natanga simu nikiwa mlinde nyangizi chimboni, kivu kusini, mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Leo naongelea kauli ya huyo mkuu wa wanajeshi huko Uganda. Kiukweli, Kahuli yake haiko sahihi kwa kuwa si vyema wanajeshi kuendelea kuongoza, kwani hiyo ni udikteta na bara zetu za Afrika hazijihusudu kuhusu hili, kwa kuwa wanajeshi au wanapolisi hawezi wakaongoza nchi vilivyo. Uongozi kamili ni wa kiraia. Hii ni sauti ya mzee Makindar, kutoka Bujumbura, Burundi. Mada ya leo kuhusu mtoto wa Yoweri Museveni, ni Kainarugaba ni potovu kwa sababu nchi ikishakuwa nchi inakuwa ni nchi ya raia, sio nchi ya familia. Akisema hivyo ni kama vile ni shamba lao fasi walikuwa wanalima, alafu anasema hakuna mtu atatia jembe lake hapa bila familia yetu, bila mtu wa kwetu. Hiyo kabisa hakuna mtu anaweza kasapoti, kwa sababu mtu kusema hivyo ni jambo baya kabisa na katika ujumbe uliotuandikia kupitia ukurasa wetu wa Facebook, Faliala Msebengi yani kutoka Kampala, unasema ni freshi sana nchi kuongozwa na askari. Oscar Kavunga Sankara kutoka Butembo, DRC, unasema Muhozi anapaswa kujua kwamba nchi ya Uganda si mali binafsi ya familia yake. nyau nyauka mfupa, nchi zote duniani zinaongozwa na wanajeshi, ndio maana rais anakuwa amri jeshi mkuu. Shabani Mbigiri wa Mobogini, Moshi, Tanzania, unasema kwa kweli, utabiri wa huyu muhozi itakuwa ni kweli, kutokana na historia ya Uganda kwa sababu bado waasi wa LRA wana uwezo wa kuitikiza na hata kuiangusha serikali yoyote ya kiraia itakayotawala Uganda. Turudi kwenye mchango wa sauti. Jambo RFI, mimi ni Hatigeka Ineza Tejo kutoka Ruchuru kiwanja nchini DRC. Kwangu mimi, naona uongozi wa wanajeshi kwa nchi za Afrika hiyo pia haija kuwa bado surulisho, kwa sababu ukiona hata hapa kwetu nchini DRC uongozi umepewa huku mashariki mwa nchi umepewa kwa wanajeshi, lakini wamefanya lipi? Wametengeneza nini? Hakuna chochote. Yaani ni kusema tu uongozi, mimi niko naona unatoka ni kwa Mungu pekee, kwa sababu binadamu wameshindwa. Kiwango cha mwisho ni kusema watu tuombe tu, Mungu ndiye anaweza kuongoza. Kutoka nchini DRC, kiv wilayani Beni hapa Wicha, mimi ni Kariati Teufile. Kwa mada hayo, ningependa tu kuizungumzia na kumtaka huyu mkuu wa jeshi ya huko Uganda kuto kutoa kauli ambazo zinaweza kuleta fujo nchini humo, sababu wengine watalichukulia hii kama udikteta na si zani kama ni kawaida. Yaani, ningeomba Umoja wa Mataifa kuingilia kati haya mambo, sababu ni kauli ambayo wengi, mimi nadhani, wataisikia vibaya. Jambo jambo RF Kiswahili, naitwa Biveskavuke kutoka Beni, DRC. Wanajeshi kuongoza inji sio kusema ndo inji nezapata salama, hapana. Huku kwetu pia wanajeshi ndo wanaongoza, lakini tu, tuku tunakufa tunauawa. Kwa jina naitwa Vincent JJ Kaji, kijana mpo Tanzania, natokea maeneo Kagongwa, manisipaa kama nchini Tanzania. Mimi niseme kwamba kwa kweli, kauli hii sio kauli nzuri, na hii inaashiria kabisa kwamba huenda kuna watu au mtu tayari ambayo ameandaliwa na baba yake huenda kulisi madaraka. Kwa hiyo, ina maana kwamba hii inaonyesha kwamba tayari nchi zetu za Afrika mara nyingi tumekuwa tukikosa demokrasia kwa sababu watu wanakuwa wanarithishiana madaraka, mtu anapokuwa kutaka kumaliza madaraka tayari ameshaandaa mtu wake ambaye anamtaka yeye na sio kwamba mtu ambaye wananchi ndo wanamkubali. Kwa hiyo kauli kama hizi zinaonyesha pia zinaweza zikapelekea vurugu na machafuko kwenye mataifa yetu. Kwa hiyo viongozi wetu walioko mbeleni madarakani na wanaotarajia kumaliza wanatakiwa wajitafakari sana. Jambo, RFI Kiswahili, mimi kwa majina ninaitwa Seti Mirendo. Um, najirikodi toka Bukavu Mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo. Kuhusiana na mada kuu ya habari rafiki asikia ya leo, mimi niseme tu kuwa matamshi ya jenerali wa huko Uganda Muhoozi Kainerugaba ndiyo, uh, kwa namna moja anaweza anaweza kaongoza vyema na wanajeshi Afrika wanapochukua madaraka huwa wanaongoza vyema e, kwa sababu kuna nchi nyingi Afrika ambako wameanza wanajeshi wameanza kuongoza tayari. Huko Burkina Faso tunakuwa na Brahima Traore na mahali pengine, ila Uganda huyu Muhoozi Kainerugaba wasifanye kuwa uh, Uganda ni mali ya familia e, wangifanya kwanza uchaguzi, naye awe mmoja wa wale ambao watakao uwania urahisi, na hiyo inge, ingefanya ya kuwa uongozi uweze kuwa vyema, ila nisisitize tu kuwa Uganda sio mali ya familia ya, yao. Nikiwa nchini Uganda Kampala, mimi nitungane balike hasani kwa mada ya leo. Binafsi kwa kweli, mimi kwanza naipinga kauli yake Muhoozi Kainerugaba kwa jinsi alichokisema, eti hakuna mwingine anapaswa kuongoza nchi ya Uganda isipokuwa mwanajeshi ama mwanapolisi mimi kwa kweli namwambia kama urais sio mali ya, ya familia yake, labda ya ni ma, sio mali ya familia yake. Mimi nataka raia kwa wenyewe ndio watakapochagua rais ambaye atakayeongoza nchi ya Uganda, labda sio yeye. Mimi ni gamba wa gamba nikiwa Bujumbura la Burundi. Ndiyo, ndio mimi naona kama, kwa, kwa mawazo yangu kuwa na presidenti mwana mwanajeshi presidenti mwanajeshi tena mwanajeshi mkubwa ni vizuri zaidi ni vizuri zaidi kwa sababu kwa tunafika hivi, kwa hivi tunafika hivi, inastahili kuwa na mwanajeshi kwa sababu hata jirani atakuogopa, hata, hata mabunge hata mawaziri watakuogopa na watakuheshimu hata, hata, hata kuzarau, kwa sababu kazarau ni nyingi sana. Inafaa kuwa na mwanajeshi. Asante sana. Na tukimalizia kwenye jumbe kwenye ukurasa wa Facebook. Polepole baugwerwe unasema Rwanda, Uganda, Burundi na DRC ni mataifa ambayo yanatakiwa kuongozwa na majeshi. Martin Petro Ngokolo wa Geita unasema kwangu unaona sio salama kwa nchi kuongozwa na wanajeshi, maana raia atakosa kabisa haki ya kutamka jambo au kukemea, maana dola itakuwa ndo jeshi. Amadi Tambukeni Mbuguni unasema, samani Afrika hakuna viongozi bali kuna watawala. Mimi ni Carol Korir, shukrani kwa mchango wako. Hadi wakati mwingine, kwa heri. Nam ni kushukuru sana Karor Kuri, na ni mshukuru msikilizaji ambaye amekuwa akifuatilia matangazo haya mubashara kupitia mtandao wetu wa kijamii wa Facebook, na ambapo tunatamatishia hapa, na mtu hitimishe matangazo yetu na kibao hiki na kupenda kutoka kule nchini Tanzania, chake J Melody. Kiongea anasikiliza yote sababu ya upendo wavilibili beidi vindi mchuvi ya kunyunyiza, yani uroda kupitiliza. Nimeuma kibao hichi na kupenda spisho kabisa kwake Angeline Ovor ambaye yupo hewani muda huu, bila kukusahau Florence Kiua, lakini pia Biaise Isa Shirak ukiwa kule DRC, Gamba wa Gamba ukiwa Bujumbura Burundi, Hobero Kitumaini ukiwa kule DRC, sikusahau rafiki yangu Pastor Israel popote ulipo wakati huu, na mimi naitwa Ali Bilali ambaye nikuwa nawe katika matangazo ya jioni chini ya usimamizi wa mwenzangu Emmanuel Richard Makundi. Ufundi mitambo alikuwa ni George Maina. Shukrani za dhati kwake Florence Kiu ambaye asababisha matangazo yako kujia mubashara Facebook punde Paris.