Dakika 43 baada ya saa 12 jioni Afrika Mashariki. Kwenye mahojiano yetu jioni hii, mwenzangu Ruben Lukumbuka amezungumza na Daktari Victor Ngani ambaye pia ni mtaalam wa maswala ya afya akiwa jijini Nairobi, kuhusu kauli ya kituo cha Afrika cha kudhibiti na kuzuia magonjwa CDC ambacho kimesema mlipuko wa virusi vya mpox barani Afrika bado haujadhibitiwa. Kituo cha CDC kinajulikana sana kwa kufuatilia maambukizi kote nchini kwa uh, magonjwa tofauti, na wakati ambapo watatoa tadhari kama hiyo basi, uh, ni muhimu kama uh, watu wa Afrika tuuchukue kwa mkazo ambao unahitajika na tuichukue kama shinikizo, kwa maana ugonjwa uh, huu uh, bila shaka itamaanisha kwamba haijadhibitiwa na kwa mtazamo wako je, muda umefika? Maanake ni kauli ambayo inakuja siku chache baada ya zile uh, chanjo kuanza kuwasili katika mfano nchi ya DRC na hivi karibuni mataifa mengine yakitarajia, bila shaka uh, wakati mwadia kuanza Chanjo, uh, kwa maana kama tunaweza dhibiti na kupunguza madhara ya magonjwa kwa kutumia chanjo uh, ndio uh, jambo la busara. Wakati ambapo chanjo imeingia, basi tuanze moja kwa moja kutoa chanjo kwa uh, wakazi wa nchi zetu. Na kwa mujibu wa Bwana Jean Kasea, mkurugenzi wa CDC, kasi ya maambukizo mapya imefikia asilimia mia moja sabini na saba. Ni mbinu gani ambazo zinastahili sasa kuchukuliwa kudhibiti ugonjwa huu? Kwanza kabisa ni kuelimisha wafanyikazi wa, wa fanyika, wa katika hospitali zetu, wahudumu wa afya na pia kutoa hii tahadhari katika uh, zile population zetu, kwa maana ni kama jamii hatujaelewa vizuri kwamba ugonjwa huu sio ugonjwa wa kawaida, maambukizi sio maambukizi ya kawaida, kwamba kuna mrupuku wa ugonjwa na kitu ambacho ingawaji haijaadhiri watu wengi sana, ni kitu ambacho hatujaweza tukaudhibiti udibi, Pili uh, ni shinikizo kwa serikali na wahudumu wa afya kuendeleza mikakati na mipango kugundua ugonjwa undo, huu wakati ambapo unaonekana ile suspicion, uh, wahudumu wa afya wafanye investigation kuhakikisha kwamba mgonjwa yeyote ambayo ana meet ile kriteria ambayo imewekwa anachunguzwa vilivyo na kama daktari, kuna hili swala la ukosefu wa uwezo chanjo na nyenzo uh, za kupima watu ambayo inasemekana kwamba ni miongoni mwa mambo ambayo yanakwamisha bara hili uh, katika swala zima la kuzuia maambukizo hayo. Unafikiri nini ambayo pengine serikali zinaweza kufanya ili kuhakikisha kwa kwamba uh, ugonjwa huu unadhibitiwa? Ni mikakati ambayo tunaweka, lakini ile scale ya hizi mikakati ndo inapaswa kuongezwa kwa sababu tunafanya kila kitu ambacho kinapaswa kufanywa, lakini ile scale na ile timeliness yake ndio iko chini kidogo. Pili, ni tujaribu sana kama bara la Afrika tuweze kuwa ahead of hizi challenges wakati ambazo zinajitokeza hivi sasa wakati wa mpox tuko katika ile stage ya reaction. Tunachopaswa kufanya ni kuhakikisha kwamba tuko mbele. Ama tuko proactive. Naam no, msikilizaji, baada ya kupata mahojiano hayo, tupate makala ya habari rafiki naye Benson Wakoli. <coughs> na msikilizaji, hujambo na karibu kwenye makala leo ya habari rafiki, kila siku ya Ijumaa hapa ndani ya RFI Kiswahili. Basi tunakupa nafasi ya kuchangia mada yoyote ile, yani mada huru, iwe kile ulisikia kwenye habari zetu ama kile kinachoendelea hapo ulipo. Karibu, jina langu ni Benson Wakoli. Tuanze basi kwa kusikiliza maoni yako ya sauti uliotutumia kupitia nambari yetu ya mtandao wa WhatsApp. Jambo RFI Kiswahili, kwa majina naitwa Matie Masoka maarufu Maskini Jeuri na napatikana Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, jimboni Tanganyika, mjini Kalemi. Katika mada huru ya leo, nilipenda kupolesha mashabiki wote wa Barcelona kwa kupata kichapo dhidi ya Monako kwa mbili moja. Poleni sana ndugu zetu, mjikaze, lakini mwaka huu hatujui wapi Barcelona itaenda. Asante sana. Hapa ni Mbusa si vyaendera Nikoluko kutoka Kasindi Lubiria, DRC kwenye boda la Congo na Uganda. Mada yangu leo, nilipenda nizungumuze juu ya ile ambayo bwana presida wa ACD Marte Fayulu ameweza kusema kwamba tutaenda ndani ya kohesio national wakongomani wote. Kwa kweli, tungiliweza kuikaa chini ili tuweze kujadiliana tuungane jambo jambo rf kiswahili mimi nigamba wagamba nikiwa hapa bujumbura burundi ndio mimi kwa fikira zangu meitaa nikajiwaza nikaona furugu nyingi hapa inaleta juu ya unakutana mtu anakuwa kiongozi mkubwa wa nchi afu anasema opposition yani mapinzani atafanyaje unafanya unafanya programu zako za kujenga, hichi mpinzani abata maendeleo siku gani hapa au? Oh, ma, ma, waje takosa yataisha siku gani? Hayataisha juu haiwezekani. Wewe una hukumu nchi kisha na kutelea mpinzani o, kisema moja ongeza moja ni mbili, yeye anasema ni tatu. Nikiwa mjini Lusaka, Zambia. Kwa majina naitwa samweli Samweli Ayubu. Ndugu mtangazaji, kwa uhuru pendao, siku ya leo najielekeza mwa nchi hii tuliyomo ya Zambia, ambayo sasa hivi tuna ukame wa umeme e, pamoja na maji. Kwa hiyo sasa hivi watu wanazunguka na machaja mikononi pamoja na simu zao, ili wachaji masimu ili wawe na mawasiliano. A, kuhusu vinywaji, sasa hivi watu wengi wameshaanza kutandua vitu vao na kujielekeza kwa nchi zingine, kwa sababu Umeme tumekaa miezi sita, umeme haupatikani. Vinywaji sasa hivi ni vya kukauka. Kwanza niseme asante Rafiki Swahili kwa kazi ambao mwanaifanya. Mimi ni Ronde Onde Nkamba Balungu, maarufu kama Mzee Mkonta Gabriel kutoka Molonde Komanda, DRC. Hapa kwetu kuna baadhi ya watu wengine huwa wanakera sana, hususan ni pale, wow, hua, ni pale muda tunapoenda kusindikiza mwili wa marehemu wao, huwa wapendi kushika kwenye jeneza. Sasa hatufahamu kama ni masharti huwa wanapewa na uganga zao. Kusema kweli, ni jambo mojawapo huwa linatukera sana. Ni vema tubadilike, kwa sababu sisi wote huwa ni udongo. Sasa ikifikia muda sisi wote tunaenda kwa waganga, tunachukua masharti kama na hiyo, nani atakaelaumiwa zaidi? Sasa tuache tabia kama na hizi natembelea ukurasa wa RFI Kiswahili kwenye mtandao wa Facebook kusoma maoni yako msikilizaji. Juma hii mada yetu ikiwa huru kwenye makala haya ya habari rafiki. Namwona nani? Namwona miwani Kenneth anasema, yuko wapi? Kishanje, Bukoba, Tanzania. Kwa leo napenda kuzitakia kila la heri timu za Tanzania, Simba na Yanga zinazowakilisha nchi kwenye mashindano ya kimataifa. Maji moto Malole anasema yuko Kibara, Bunda, Tanzania. wahali gani hapo ulipo studioni, ndugu mtangazaji wa zamu? Niko salama bila shaka, maji moto. Binafsi niseme linaloendelea kushika hatamu humu nchini mwangu ni wimbi kubwa linalogubika akili za Watanzania kusubiri maandamano ya vyama vya upinzani. Wengi wanasubiri nini kitafuata wakati wafuasi wa upinzani watakapokuwa wanabishana na jeshi la polisi. Kinjo Elias anasema yuko wapi balozi wa amani Afrika Mashariki? Inafuatilia Rifai kutoka Kenya. Teis Kasoma anasema yuko Mlonda tarafani Moba, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Kwa mada huru leo, natamani kuzungumzia kuhusu hali ya mgomo wa walimu unaoendelea hapa DRC, hasa kipekee tarafani Moba ni tombo, wazazi wafungue jicho la pili kwa kupeleka wanafunzi wao katika shule za binafsi, na pia kuomba serikali ya DRC ijibu mahitaji ya walimu. Mwita Msima Kabembe kwa anasema nikiwa Fizi, mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, mimi ningependa Donald Trump aibuke na ushindi kwenye uchaguzi wa mwezi Novemba, kwani serikali ya Rais Joe Biden kwa namna moja au nyingine haijachangia amani duniani. Na msikilizaji, tuzidi kupata maoni zaidi yaliyotumwa kwa njia ya sauti kutoka Gujumbura. Mada yangu ya leo Ijumaa, nilikuwa naomba Israeli yache vita, inaleta vita Palestina hivi na inahamia Libanoni, na wananchi ndio wako nakufa. Israeli haitapata suluhisho kupitia mtoto, aikae chini na ndugu zake wazungumuze, ili hiyo vita isienee kule mashariki ya kati. Kwa jina naitwa Jofle, nikiwa hapa mjini Lusaka, Zambia. Kwa madahuru ya leo ambayo ningependa kuchangia, ningependa kweli mtusaidie, RFI Kiswahili. Sisi hapa Lusaka siku hizi RFI Kiswahili huaga haikamati, especially kwenye matangazo ya Kiswahili au inapotimu pale saa kumi na mbili nikifungulia redio yenyewe inaleta matangazo ya Kifaransa, haileti matangazo ya idhaa ya Kiswahili kwao naombeni mtusaidie kiufundi zaidi ili labda na sisi tuwe tunawapata dairekt kupitia masafa ya FM, kipindi cha Kiswahili. Jambo RFI Kiswahili, mimi ni Christophe Balume Mituto Mfuni kutokea nchi ya DRC. Leo ikiwa ni mada huru, nimependa kuwapongeza wanajeshi wetu wazalendo, Sadek na FRDC, kwa kuwa tunaona wamezidisha nguvu zaidi kwa Piga au wahune wa M23 ni kwamba tunawasi wasilale mchana usiku wawapige kwa mwezi mmoja mwe, tuone kwamba wameondoka. Ni sauti ya Mzee Makindari kutoka Bujumbura, Burundi. Madahuru ya leo nazungumza kuhusu nchi ya Sudani. Nchi ya Sudani pako majinero wawili, Burhan na Dagalo, au usalama wa Sudani huko kwenye mikono yao, lakini wanatumikisha unafiki kwa sababu hawataki kumaliza matatizo raia wapate usalama. Sasa ulizo langu wanapenda wa Sudani au ni, ni ubinafsi wao, wanataka masilahi binafsi, kwa sababu huyu anakwenda huko asa njio, tuzungumze, lakini ah, ah, nataka tuzungumze. Narejea tena kwenye ukurasa wa RFI Kiswahili, msikilizaji kusoma maoni yako uliotuma kupitia ukurasa wetu wa RFI Kiswahili kwenye mtandao wa Facebook siku ya Ijumaa ndani ya makala barrafiki, mada huwa huru ndani ya refa Kiswahili, Kasongo Filipe anasema yuko Lubumbashi, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, eneo la Haut Katanga. Mada yangu leo Ijumaa nilitaka kuzungumzia usalama mdogo unaoripotiwa mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Naomba serikali ya Kinshasa ifanya haraka iwezekanavyo kurejesha usalama mashariki mwa DRC. Isaya Ruben Alex anasema yuko Vyera, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Anasema serikali ya Kongo kujibu walimu ijibu matakwa ya walimu, hili limechelewesha wanafunzi kufungua shule, wakati muda ni mdogo. Pawa Kalunga wa Wakalunga, mkazi wa tarafani Moba Kirungu, mtaa wa Kasake: leo kwenye mada huru napenda kuzungumzia kuhusu mgomo unaoendelea kushuhudiwa nchini DRC, hususan shule ya msingi, kwani nauma sana kuona mgomo unaendelea na serikali hakuna inachokifanya. Msikilizaji mwingine anajiita, Wilson Peter, niko Mleba, Kagera. Napenda kutoa maoni yangu kuhusu baadhi ya wananchi wanaoharibu vyanzo vya maji. Kikweli, naomba waache, maana wanapoharibu vyanzo hivyo, wajue kuwa wananchi watakosa maji kwa matumizi ya kila siku. Nam msikilizaji, tuzidi kupata maoni zaidi yaliyotumwa kwa njia ya sauti. Jambo refai Kiswahili, mimi naitwa Ishara Nkire, moja kwa moja natuma ujumbe wa sauti nikiwa Mlende Nyangesi, jimboni Kivu Kusini, mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Leo kwenye mada huru, naongelea ndoa ambazo zinaendelea kuvunjika haraka kuliko hizo za zamani. Haya yote yanatokana na tamaa ya dunia hasa zaidi uh, uzinifu ambao inaendelea kudhibiti dunia, lakini ningeomba nyinyi kama watangazaji kuendelea kuhimiza kuhusu hili ili tuone kama watu watarudi kwenye msingi. Jambo rafiki wa Kiswahili, mimi ni Zabuloni maongezo kutoka BNDRC kwenye mada huru. Mimi ningependa kuipongeza sana serikali yetu ya Kongo na ya huko Zambia kwa kuingia katika mazungumzo ili kujadili kuhusu biashara mpakani. Hiyo ni jambo njema na itazidisha urafiki na nguvu kati ya hizo nchi mbili. Asante Kiswahili. Uh, kwa majina naitwa Berte na Pole Nyampirwa nikiwa pa mjini Kigali. Mada iliyo huru ninayo inahusiana na taifa la Israel. Kwa kweli mfululizo wa mashambulizi makali ya Israel ambayo yameendelea kushuhudiwa eneo la mashariki ya kati huko Gaza na huko Lebanon, wakiwashambulia wanamgambo wa Hezbollah, inaonyesha kwamba Israel imejiandaa kupigana vita vya muda mrefu. Tena ukitazama utakuta vita kama hivi Israel haiwezi ikavishinda hivi hivi. Hii ni kuongeza uhasama mkubwa katika eneo hilo, kwani wanamgambo wa Hezbollah wana ujuzi fulani wa kuingilia na kupenya. Kwa maoni hayo, makala ya Habari Rafiki msikilizaji leo yanafika kikomo. Jina langu ni Benson Okoli. Imekuwa fari yangu kuwa nao kwenye makala ya juma hili ya Habari Rafiki. Ukijaliwa nami pia nijaliwe, tutapatana tena ndani ya makala mengine ya Habari Rafiki. Kwa heri, msikilizaji. Ni kamilishe matangazo. Kabla ya hapo, ni kukumbushe baadhi ya taarifa tumekuwa nazo jioni hii. Mahakama nchini Kenya yatoa msamaha na kufuta hukumu ya miezi sita jela dhidi ya naibu inspekta mkuu wa polisi Gilbert Masingeli. Umoja wa Mataifa kufanya kila jitihada kuunga mkono juhudi za pamoja katika kukabiliana na changamoto za kiusalama na kibinadamu mashariki mwa DRC. Na jeshi la Israeli linatekeleza mashambulio kusini mwa Beirut nchini Lebanon, watu wanane wakiuawa. Tunafunga matangazo na wimbo kutoka kwa kundi la wasanii Sauti Sol Shekyo Bambo. Hivyo tumekamilisha matangazo yetu jioni hii, msikilizaji. Shukran kwa kufuatilia matangazo yetu jumaa hili lote. Uh, kwenye mitambo jumaa hili amekuwa ni George Main, akishirikiana kwa karibu na Florence Kivuva, ambaye amehakikishwa anapata matangazo haya mubashara kupitia ukurasa wetu wa Facebook, vilevile vile kwenye mtandao wetu wa YouTube. Msimamizi wa matangazo amekuwa uh, Victor Buso, bila kumsahau Ruben Lukumbuka. Jina langu minzile tijai, kwa heri.