Dakika 43 baada ya saa 12 jioni kwa saa za Afrika Mashariki. Kwenye mahojiano yetu jioni hii, tunaangazia kauli ya kiongozi wa kijeshi nchini Sudan, Jenerali Abdel Fatah Al Burhan, pamoja na hasimu wake kamanda wa vikosi vya RSF, Jenerali Mohamed Amdan Daglo ambao pamoja, kwa pamoja wamesema wako tayari kutafuta suluhu ya vita. Mwenzangu Ruben Lukumbuka amezungumza na Abdulahi Boru, mtaalam wa siasa za pembe ya Afrika akiwa nchini Marekani. Hii inategemea wao kuambatanisha vitendo vyao na kauli yao, kwa kuwa hii si mara ya kwanza kwa viongozi hao kusema eti kwamba wanakwenda kwenye meza ya mazungumzo na kukubaliana kusitishwa kwa mapigano, kuwapa nafasi wale ambao wanatoa vyakula vya misaada waweze kuingia na kutoka katika maeneo kadhaa. Na ni hapo linakuja swali ya Abdulahi Boru, unadhani ni kwa nini wawili hao wamekuwa na majibu haya uh, kama kwa uharaka haraka mara baada ya uh, kauli ya Joe Biden, rais wa Marekani. Hii ni miezi kumi na saba tangu vita hivi vilipuke, na Marekani imekuwa na fursa adimu sana katika kuhakikisha kwamba hali hii haitaendelea. Miaka ishirini iliyopita, rais Biden alikuwa yeye ndio mwenyekiti wa baraza la Senate ambalo linalohusika na masuala ya mambo ya kigeni, ukipenda Senate Foreign Relations Committee. Jambo ambalo pengine, ninachosema ni kwamba chachu na cheche ya yeye kutoa kauli hii uh, wiki kesho kuta, mkutano wa baraza la uh, la, la, la Umoja wa Mataifa linaendelea. Yeye anataka kuonyesha ulimwengu kwamba Marekani inajali hali ya nchi ya Sudan. Je, unafikiri kuwa viongozi hao wawili Abdel Fatah Al Burhan na Mohamed Abdan Dagalo, je, wanamaanisha wanachokisema? Itakuwa ni vigumu sana kuwaamini kwamba wanachosema itaambatana na vitendo vyao, kwa kuwa vita pale ambapo itakapozuka, vitu vitatu vinahitajika vina kufanyika. Moja ni usitishaji wa mapigano, ili watu wasiangamie ili uh, usafirishaji wa vyakula vya misaada kwa kuwa kila mtu yuko katika hali ya vita. mm -hmm. Na la tatu na la mwisho ni uwajibishwaji. mm -hmm. Na kwa nini imekuwa vigumu kwa pande hizi mbili kuzungumza muda huu wote wote wote? walikuwa wanadhani wanaweza kushinda vita. Juzi tu Bwana Dagalo alikuwa katika mji wa Swiss au kundi hilo au na wawakilishi wao walikuwa katika mji wa Swiss katika mazungumzo. Burhan na wanajeshi walisusia wali mkutano huo, pale mkutano tu ulipoisha, kundi la RSF katika eneo la Alfasha walikuwa wanatekeleza vitendo vya kinyama. Na kumalizia tu, Abdullahi Boru, tutarajie nini baada ya kauli hii eh, kutolewa na viongozi hawa wawili? E, itakuwa ni vizuri kuonekana kwamba hatua madhubuti na hatua endelevu zinatekelezwa katika mambo matatu ambayo niliyoyataja. Kando na hayo, kuongea ni rahisi, mm -hmm. Vitendo ndio vigumu, na hapo ndio kutakuwa idha ni harusi au ni kutakuwa na matanga. Abdulahi Boru, asante sana, kila laheri ndugu yangu. Mtazamo wake Abdullahi Boru, mtaalam wa siasa za pembe ya Afrika akiwa nchini Marekani. Benson Wakoli, makala habari rafiki. Shukran sana Minzili Tijai kutoka upande wa pili wa studio zetu katika majengo haya ya RFI Kiswahili. <mulia> Msikilizaji, hujambo na karibu kwenye makala leo ya habari rafiki. Tunajadili nini leo? Tunajadili hatua ya rais wa Tanzania Samia Suluhu Hassan kuwaonya mabalozi wanaowakilisha nchi zao kutuingilia maswala ya ndani ya Tanzania, baada ya mabalozi wa nchi za Ulaya kutoa taarifa kulani matukio ya utekaji na mauaji dhidi ya ukosoaji wa serikali yake. Kwa hivyo tunakuuliza, je, unafikiri kauli ya rais Samia Suluhu Hassan ni sahihi? Ndilo swali tumekuuliza karibu kwenye makala leo. Jina langu mimi ni bwana Benson Wakoli. Baadaye nitatembelea ukurasa Kiswahili kwenye mtandao wa Facebook kusoma ujumbe wako kuhusiana na mada hii ya leo. Habari rafiki, hii ni sauti kutoka Nairobi, Kenya. Mataifa ya magharibi hayafai kuingilia mambo ya ndani ya nchi za Kiafrika, ila wanaweza kuingilia ikiwa kuna vifo vya watu wengi au ukiukwaji wa sheria za kibinadamu. Kauli ya Mheshimiwa Samia Suluhu Hassan si sahihi ikiwa kuna ushahidi kuhusu tuhuma hizo. Ikiwa habari ni ghushi, anaweza kuwa na haki. Kila mwananchi wa Afrika Mashariki ana haki ya kukosoa serikali yake ikiwa serikali haiendani na matakwa ya wananchi wake. Nikiwa mjini Lusaka, Zambia, mimi nampongeza sana mama Samia Suluhu, rais wa nchi ya Tanzania. Ni mama mwenye heshima, mama mwenye busara, mama mwenye amani mwa nchi yake. Kwa kweli, kwa nini wazungu wanataka kuingilia mambo ya nchi za Afrika wakati wenyewe wa ndo walioleta matatizo haya ambayo hayaishage mara kwa mara. Aa, kwa majina naitwa anaitwa Bertenpole Munyampirwa nikiwa hapa mjini Kigali. Kauli ya rais wa Tanzania si sahihi. Kwani, eh, lazima vikemeye vyombo vya usalama vya taifa lake ambavyo huwa vimezembea, kwani mabalozi hao wa nchi za magharibi wameikosoa serikali ya Tanzania kutokana na uzembeaji wa vyombo vya usalama nchini nchini Tanzania, huku Watanzania wakiogopa kutoa kauli zao kutokana na jinsi hali Mpongeza mama rais wa Tanzania Suluhu Hassan kwa hiyo neno, alisema neno ni neno la kweli. Kimagharibi nawaka naingilia maswala ya nchi za Afrika, lakini yeye wanawaka wanafaa makosa mingi, lakini au utakuta hata rais mwa Afrika au diplomasi mwa Afrika ya wakosoe Toka Kichumbiro DRC, mimi ni Kariki Salomo, mtetezi wake za binadamu ndani ya shirika. Sio kweli, kauli yake yake rais wa Tanzania si sahihi, kwani mtu kuwa mpinzani hawezi kupata gazabu ya kuweza kumuua, sio kizila. Na hawa waku viongozi wa nchi za Kimagharibi nao kwa kweli, siwaunge mkono, kwani bali nao wao, kuna zingine nchi ambazo wanaunga mkono zikitesa wapinzani wake kama vile Israeli inavyotesa Palestini. Kwa jina naitwa Jofle, nikiwa hapa mjini Lusaka, Zambia. Mimi naona ni udhaifu, kwa sababu Samia Suluhu Hassan anayewafanyia wapinzani ni mambo ambayo hayawezi kuvumilika. Hata mtu yeyote, hata kama ni raia wa kawaida, anaweza kasema kweli, hapa mama, umekiuka, tunaomba uchukue hatua, ili uweze kufanya uchunguzi kwa haya yanayoendelea. Kwa hiyo kukasirika, kwamba hawatakii kuingilia nchi yake, mimi naona kwamba anajidhofisha mwenyewe. Jambo RFI Kiswahili toka Kamanyola, jimboni Kivu Kusini. Naitwa Manisdor. Kiukweli namuunga mkono Mama Samia Suluhu Hasani kwa neno ambalo ameongea, kushangalia. Wazungu ni watu ambao wanakuja ndani ya nchi zetu za katika bara la Afrika kwa kuja tu kutafuta faida zao binafsi na sio kusaidia nchi zetu. Kiukweli ningeomba marais wengine wa katika bara la Afrika wa wamuunge mkono Mama samia na wao mfano Wamfuatilia shangalia, wazungu, vrema nchi nyingi katika bara la Afrika kama hazina usalama ni kutokana na nchi za wazungu. Na mlivyokuahidi, nitatembelea ukurasa wa RFI Kiswahili kwenye mtandao wa Facebook kusoma maoni yako kuhusu mada hiyo leo. Na namwona mkulima halisi Baba Charti anasema Omoro mjini, kauli ya rais ipo sahihi, kwani yeye ndio mwenye mamlaka ya nchi kwa kuonya hao mabalozi, kwani mabalozi wapo kwa lengo la kuziwasilisha nchi zao kwa nia mbaya, sio kuikosoa nchi ambayo wanaiwakilisha Baba Jifti Muha anasema yuko Kakongo, Kigoma, Tanzania. Binafsi nitasema kuhusu kauli ya Rais Samia Suluhu Hassan, ni kauli inayotatanisha na inakata tamaa sio kwa mataifa ya kigeni tu bali hata kwetu, wananchi wazalendo wa taifa letu pendwa Tanzania. Jafari Kaluga anasema ni sahihi kwa asilimia zote. Hili ni taifa huru lina kila kitu katika miongozo, sheria, kanuni na jeshi na kadhalika. Hakuna wa kutupangia kwa vile labda tunaogopa. Hapana, anasema Jafari Kaluga. Mandela Mushi Mushi anasema yuko katika soko kubwa kabisa nchini Kenya, Gikomba Nairobi: binafsi sijafurahishwa na kauli ya Rais wa Tanzania Mama Samia Suluhu Hassan. Emeri Ndaikiza anasema mauaji ya upinzani ni kitu ambacho kinaweza kusababisha vurugu nchini Tanzania na nchi hiyo itapata hasara kubwa. Kwa upande wangu, naomba rais wa nchi hiyo asikize ushauri wa mabalozi hao, ili Tanzania isijikute katika shida kama za Burundi na jirani yake. Na msikilizaji, tuzidi kupata maoni zaidi ya sauti. Mjambo, harafi Kiswahili. Mimi ni Bwana Elisha Charles kutoka Jimboni Tanganyika mjini Kalemi, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo me. si sahihi kauli ya mama rais wa Tanzania uh, Suluhu Hassan kwa sababu ya utekaji na mauaji ya, ya wafanyasiasa wa upinzani ambayo inayoendelea kuripotiwa katika nchi yake. Ni kuwaita tu wafanyasiasa wa Afrika kuendelea kuzitazama nchi za magharibi aswa Marekani, eh, siasa za nchi hizo jinsi zinavyoendelea hata kama kuna mapungufu pia katika siasa zao, lakini wanajitahidi kwa kile ambacho wanachokifanya juu ya nchi yao. Nikipiga simu ni Kenedi Mugisho, nikiwa Jamhuri ya Demokrasia ya Kongo, kiwa Pagoma kunako mpaka ya Kongo na Rwanda. Namshukuru sana na Felisite sana tena sana kwa kazi ambayo anafanya na kuneno ambayo anasema. Se posible uniambie uko ambasader amwakilishi mwinchi fulani ama nchi ya watu, kisha usikie matatizo ama shida inapita mwa ile nchi ambayo huko ndani, kisha ujemplike ndani? Hapana, ile haiko kazi yake. Hii ni sauti ya mzee Makindara kutoka Bujumbura Burundi. Mada ya leo kuhusu eh, mazungumzo aliyoyatoa mama Samia rais wa Tanzania, swahihi kwa sababu nchi za wazungu huko wanayoyafanya hakuna nchi za Afrika zinakwenda kuwaingilia. Kumbe na sisi Afrika tusiingiliwi. Wale nchi za magharibi kitu wanaweza wakafanya ni kama mambo yameshindikana, wa wanakuja kama wasaidizi, wakweza kutafuta suluhu, lakini sio kuingilia ndani kabisa, kichwa, mikono, miguu, katika mambo ya nchi yenye iko na uhuru wake nazidi na kusoma ujumbe wako wa sauti kwenye mtandao wa Facebook. Msikilizaji hapa namwona Gustafa Samwa anasema, ni sahihi, inapaswa sisi wa Afrika tujichukulie mizigo sisi wenyewe kuliko kutegemea maslahi ya nchi za kigeni. Papi Rugenge anasema ni lazima nchi ziheshimiane suluhu. Yuko sahihi, Papi Rugenge kutoka Kigali, Rwanda. Alfana Msafiri anasema yuko Bujumbura, Burundi, anasema kauli ya Rais Samia sikubaliani nayo, kwani kiukweli wakati huu watu wanauliwa na kupotea bila sababu, ni lazima jukwaa la kimataifa lizungumuze. Asante Kiswahili. Brun Sanza Kabunga Pier, nikiwa Lusaka, Zambia, kwa kweli mimi ninapongeza mama wa taifa la Tanzania, ni kama ametoa kauli kali na lazima Tanzania iheshimiwe. Maoni hayo basi, natupa fursa zaidi ya kuendelea kupata maoni zaidi yaliyotumwa kwa njia ya, ya sauti. Kwa majina anaitwa Selemani Kashunga, nachangia mada ya leo kutokea Kenya ndani ya kambi ya Kakuma, kwa kusema ukweli Rais Samia Suluhu Hassan, hiyo kauli alichukua kuongelesha ama mabalozi iko sahihi kabisa. Kwa nini? Kwa sababu Tanzania ni nchi ambayo iko huru tangu kitambo sana. Tanzania iko na desturi hata na kimila zao. Sasa ni makosa sana awa mabalozi ya ya Ulaya kwa kunyoroshia mara moja kono la waoma serikali ama rais wa Tanzania. Hapa ni Mbusa Sivya Endera ni Koluko, kutoka Kasindi Lubiri ya DRC, kwenye boda la Uganda na Congo. Rais wa Tanzania si sahihi, sababu kidemokrasia inabidi mtu awe na roho kubwa sana kupokea mambo ya wale ambao wako kwa upande wa upinzani na wale ambao wasiokuwa kwa upande wa upinzani, hata wale wa balozi ambao wamemkosoa ya kwamba siyo sahihi kuweza kushika watu na kuwanyanyasa wale ambao wamesema kinyume ya maneno yake. Hiyo demokrasia inasema inatubidi tuwe na roho kubwa sana na roho gumu, alafu hiyo inaonyesha changamko kwamba demokrasia ndani ya nchi zetu Afrika ingali ndogo sana. Kwa maone ayo, msikilizaji, makala leo ya Habari Rafiki yanafika kikomo. Jina langu mimi ni Benson Okoli, ukijaliwa nami na pia nijaliwe kesho, pia ni siku nyingine tuapatana ndani ya makala Habari Rafiki, mada itakuwa huru kwa sasa. I kamilisha matangazo yetu. Msikilizaji, ni kukumbushe baadhi ya taarifa tumekuwa nazo jioni hii. Ma jenerali hasimu nchini Sudan, Abdel Fatah al Burhan na Mohammed Hamdan Daglo waelezea kuwa tayari kutafuta suluhu ya vita vinavyoendelea nchini humo. Rais wa zamani wa Gabon Ali Bongo Ondimba atangaza kuachana na siasa kabisa, akitaka mkewe na mtoto wake wa kiume kuachiwa huru. Na jeshi la Israeli la rusha mabomu kusini mwa Lebanon, baada ya mashambulio ya vifaa vya mawasiliano vilivyokuwa vinatumiwa na kundi la Hezbollah. Kutufungia matangazo jioni hii ni wimbo Get Down kutoka kwa Madrax kutokea nchini Kenya <mimitra> Ndivyo <mulimani> tumekamilisha matangazo yetu jioni hii. Matangazo mengine kwa lugha ya Kiswahili kesho asubuhi saa moja na nusu Afrika Mashariki. Kwa heri.