Dakika 43 baada ya saa kumi na mbili jioni Afrika Mashariki. Kwenye mahojiano yetu jioni hii tunaangazia kauli ya Rais wa Tanzania Samia Suluhu Hassan ambaye amewaonya mabalozi wanaowakilisha nchi za Ulaya kutoingilia maswala ya ndani ya nchi yake baada ya mabalozi wa nchi hizo pamoja na Marekani kutoa taarifa za kulaani matukio ya utekaji wa wanasiasa na upinzani na kutaka uchunguzi wa haraka kufanyika. Ruben Lukumbuka amezungumza na Jawadu Mohamed mchambuzi wa siasa za kimataifa akiwa jijini Dar es Salaam. Uh, ni kauli ambayo inalenga kuhami uhuru wa taifa, ni kauli ambayo nadhani huwa zinatolewa mara nyingi na viongozi wa nchi mbalimbali pale ambapo huhisi kwamba matamshi yaliyotolewa na wanadiplomasia fulani yanaweza kuleta mpasuko ndani ya taifa, lakini ni kama yanakiuka labda na misingi na sheria za kimataifa. Kuna wakati rais anaweza kutoa matamshi ambayo yanalenga kulinda uhuru wa taifa lake wa ndani na kutoingiliwa mambo yake yenyewe. Kwa hiyo kauli ya Daktari Samia nadhani nayo ilijielekeza katika eneo hilo la kuhakikisha kwamba uhuru wa taifa unaendelea kuwa na heshima yake katika viwango vilevile vya vile vile sheria za kimataifa. na kwa maoni yako, mabalozi hawa wa Umoja wa Ulaya wangepaswa kutoa tamko lao kwa namna gani, badala ya kuingilia moja kwa moja namna hiyo? Kwa kweli, kazi ya uwakilishi wa balozi huwa si kuingilia masala ya ndani ya mataifa nayo, ambayo wamekwenda wa, wa, wa, wa, wa wa, wa, wa, wa kuwakilisha e, huwa ni kufa, kuangalia maslahi ya mataifa yao, kama katika masala ya biashara, masala ya siasa. Kwa hiyo nadhani wao walipaswa kama si tu kushauri E, kwa njia nyingine ambazo sio za kuandika waraka mkubwa ambao kwa kweli unaonesha kama hali ya katika nchi ni mbaya sana, kwa hiyo ni kama walivuka mipaka kwa kinamna fulani. Na Mjawadu, unafikiri upinzani hasa chama cha Chadema kushutumiwa kuwa kinapanga fujo kitaendeleza vipi siasa zake baada ya kauli hii? Mimi nafikiri ni swala la kujisahisha, kwa sababu aliyetamka ni mkuu wa intelijensia, ndiye mkuu wa majeshi. Pengine kama hivyo ndivyo ilivyo, basi wao watapaswa kwa kweli kubadili ukurasa, na hili halina maana kwamba wamefungiwa milango ya kufanya siasa, kama ambavyo matamshi yenyewe yamesikika kwamba siasa zinazotakiwa katika nchi e, ni siasa zile ambazo hazitoleta umwajikaji wa damu, hazitoleta mpasuko, lakini zitawajenga wenyewe wapinzani na zitajenga nchi yenyewe. Kwa hiyo siasa za aina yoyote ambazo hazilengi kuleta umoja wa kitaifa, hazilengi kuleta maendeleo, hazileti kuleta ustawi wa taifa, kwa kweli si, siasa ambazo zina manufaa hasa katika nchi hizi zinazoendelea za Afrika na, na ikiwemo na Tanzania, kwa sahihi zaidi. Kwa mtazamo wako, kinachoendelea Tanzania kinaleta taswira gani kuelekea uchaguzi wa serikali za mitaa na uchaguzi mkuu ujao? Mara nyingi wakati za chaguzi huwa e, misukumo kama hii huwa inatokea hasa katika e, wale ambao hudhani kwamba wanaweza kulazimisha mambo yatokee kupitia njia zingine. Kwa hiyo imekuwa ni kawaida, ni desturi, wakati chaguzi zinakaribia katika nchi mbalimbali e, misukumo kama hii na matamshi yenye sura hii hutokea. Kwa hiyo ninadhani kwa kweli kutahitaji kuwepo uangalifu wa aina fulani, kwa sababu ni kupitia chaguzi hizo hizo, hizo tumeshuhudia mataifa mengi yakiwa yanaharibikiwa kwa pande zote zinazohusika katika siasa wakiwemo okay, wapinzani lakini na pande zingine ambazo ni wadau wa siasa za hapa Tanzania. nam Jawadu Mohamed, shukran jadhila, asanteni sana. Mtazamo wake Jawadu Mohamed, mchambuzi wa siasa za kimataifa akiwa jijini Dar es Salaam nchini Tanzania. Benson Wakoli, karibu na habari rafiki na, tijai, ni kushukuru sana kutoka studio zetu za kwanza. Msikilizaji, hujambo na karibu kwenye makala ya habari rafiki. Katika makala haya tunajadili hatua ya nji za bara la Afrika kuendelea kushuhudia ukosefu wa ajira miongoni mwa vijana, hili likidaiwa kuchangia kwa kiasi kikubwa uhalifu barani Afrika. Je, wewe hapo ulipo unafanya nini ili kupata riziki ya kila siku? Ndilo swali tumekuuliza msikilizaji. Jina langu mimi ni bwana Benson Okoli. Karibu tuanze makala haya kwa kusikiliza ujumbe wako wa sauti uliotutumia kupitia nambari yetu ya mtandao wa WhatsApp. Baadaye tatembelea ukurasa wa RFI Kiswahili kwenye mtandao wa Facebook kusoma maoni yako uliochapisha kwenye mtandao huo. Jambo la kusikitisha sana, na hii ndio sababu unaofanya vijana walio wengi kujiingiza kwenye makundi yenye silaha, wengine kujitupa kwenye makundi ya uhalifu. Wanatarajia watapofanya walifu watapata pesa, kwa hiyo walio wengi wanasoma kwa matarajio ya kupata ajira, na kusema kweli, hii ndio umaskini ambao sisi kama vijana oo, tunaopitia kwa sababu anayetegemea cha mtu ufa maskini. Ajira tunayotegemea kwa serikali ndio sababu inayofanya makundi yenye silaha kuongezeka kwenye, kwenye mataifa yetu barani Afrika. Rondeonde, kama Balongo, maarufu kama Mzee Mkonto, Gabriel kutoka Molonde Jumaa misi Patrick Joshua kutoka mjini Lubumbashi nchini Kongo Demokrasia. E, mimi ni daktari, nafanya kazi hospitalini napo, na najitahidi kabisa, napata angalau kidogo niangalie namna gani ya siku ziendelee mbele, lakini tunapoona kweli uhalifu unaendelea, na tunaelewa kuwa ni kweli, sababu hamna ajira, watu wengi wanaendelea kabisa kuzoofika na wanafilisika vya kutosha. Ndio maana ingekuwa heri serikali ijaribu kuangalia namna gani ya kufanya, ila kusema kweli, serikali haijafanya lolote. Uh, niite mtundri wa Moses kutoka DRC Kanyabayonga, niende nikisema kwanza, katika nchi yetu ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, zaidi nilipo mahali, ni vigumu sana serikali zetu kusema zitashughulikia sana vijana, lakini iliyo ya, ya, ya maana sisi tunafanya kazi zilizo ngumu kuweza kupiganisha ili tuweze kupata namna uh, lakini serikali hazina hata mawazo yoyote uh, katika maslahi ya vijana. Kutoka kichumbiro DRC, mimi ni kaniki Salomo, mtetezi wa haki za binadamu na inashirika Sido. E, mimi napatikana kwa mtaa wa Lubero, mtaa wa Lubero wenye wakazi milioni ine wengi wao vikiwakiwa vijana, vijana wa maeneo haya walikuwa wakivua samaki wengi wao, samaki hizo kwa bahari Edwar bahari Edwar ya Dar bahari ya Duar, hamuna tena samaki ambako watu wamerundikana kwa bahari ya Duar juu ya usalama mdogo, wengine walikuwa wali maji. Leo bei ya chakula imeshuka, na namuna kulimu imekuwa vigumu. Kwa jina naitwa Geoffrey nikiwa hapa mjini Lusaka, Zambia kwa mada yangu ya leo kuhusu Afrika yetu vijana wengi kukosa ajira. Ni kweli nchi zetu za Afrika, kwa sehemu kubwa, ajira limekuwa ni swala ambalo limekuwa likitikisa vichwa vya wengi na bahati mbaya viongozi wetu bado hawajapata ufumbuzi au bado hawajapata namna ya kuweza kutusaidia sisi vijana, na kwa sehemu kubwa vijana, inatakiwa tuamke, tuendelee kujituma, tujiajiri wenyewe. Kwa mfano kama mimi hapa nimejiajiri, nafanya kazi yangu, sina muda wa kuweza kulalamikia serikali yetu haijaniajiri. No, mimi najiajiri mwenyewe. Kikubwa tu imani Nilivyokuahidi msikilizaji, hapa natembelea ukurasa wa RFI Kiswahili kusoma baadhi ya maoni yako uliochapisha kuhusiana na mada ya leo. Jamaa najiita Alan Keita yuko jijini Nairobi, Kenya. Kwa kweli, riziki zimeadimika mno, hususan barani Afrika ambapo wategemezi ni wengi kuliko wanaofanya kazi, ila kwa kuwa chumi zetu zinategemea kilimo pakubwa, ndio basi wengi wa vijana wamejitokeza katika ulingo huo, pamoja na biashara ndogo ndogo na zile za wastan Brigid Katempa Kapido anasema yuko wapi? Kirungu kule Moba ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo binafsi naendelea kuchapa kazi hapa shambani kwani sitegemei tena kuajiriwa kwa sababu viongozi wetu wa Afrika hawana maslahi ya raia lakini wanaendelea kutumika kwa maslahi yao binafsi na familia zao pawa Kalunga wa Kalunga msikilizaji wa siku nyingi huyu binafsi ili nipate riziki au chakula cha kila siku maisha yangu yanaendelea tu kufanya biashara ndogo ndogo. Ninavyozungumza hapa mimi, nina diploma ya ualimu, lakini ajira ndio pasi wa kichwa. Tunazunguka mji mzima, hauwezi kuajiriwa Simba Usama basi, kutoka Kalowezi. Mimi najitegemea mwenyewe kwa biashara ndogo, ila kuhusu serikali ya Kongo, asilimia 99 bado wanazunguka mtaani. Kazi ya viongozi hawa ni mbaya zaidi, dunia kote, wezi kabisa. Nam msikilizaji, basi tuzidi kupata maoni zaidi yaliyotumwa kwa njia sauti. Ni e Bunuk nikiwa Fizi. Kwa kweli changamoto zimekuwa nyingi sana hapa barani Afrika. Eh, vijana kukosa ajira inatokana tu juanda, ajiriwa, na serikali zetu kabisa ziwekezi viwanda ili vijana wapate kuajiriwa, na hiko kabisa ndio kinaendelea eh, kutatiza barani Afrika. Changamoto ni nyingi sana kabisa tunapitia mimi ni bwana Elisha Charlo kutoka Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, jimboni Tanganyika, mjini Kalemi. Kila ambacho mimi ninakifanya ni kujishughulisha tu na mambo ya biashara na kazi za mikononi, tukiangaika huko na huko ili kuona kwamba tunaweza tukapata riski ya kuisaidia familia na, na masilaha yetu pia binafsi. Na kuhusu serikali yetu ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, hakuna jitihada yoyote ambayo e, imefanya kwa ajili ya kuboresha maisha ya, ya wananchi wake, hasa haswa vijana ambao pia wanakuwa wakisumbuka na ukosefu eh, wa kazi. Hapa ni Mbusa, Sivya endera niko Luko kutoka Kasindi Lubiria DRC kwenye boda la Congo na Uganda. Kwa kweli huku kwetu Congo tunajipigania, sisi kama vijana tunajipigania tu, yaani kwa lugha yetu tunajidebrie. Ingalau katiba yetu inasema kwamba wakati mtu anamaliza shule la kimsingi gavumenti inapashwa mtafutia kazi lakini kwetu huku gavumenti imekuwa kama haiko. Lebo Koshe kutoka Bujumbura, mimi nakuwa nafanya kazi ya mikono, ndiyo maana ili ya kupiganisha umasikini vita. Kweli serikali yetu iko na faa makundi makundi, ili wasaidie vijana waone kama watajiendeleza, na nilikuwa naomba wengine wa vijana wasiikale kuikalakala kitako kijiweni wala kwenda nafaa uhalifu, wajifunze nao kazi ya mikono ili nao waone kama watasonga mbele. Narejea tena kwenye ukurasa wa RFA Kiswahili kusoma baadhi ya maoni yako msikilizaji. Namwona nani? Namwona Jifti Muha kutoka wapi? Kakonko, Kigoma, Tanzania. Nachokiona mimi ni serikali za mataifa ya Kiafrika zinajitahidi kutoa elimu na, na mahitaji japo kidogo kwa vikundi vya kijasiria mali ili watu wapunguze ugumu wa maisha. Mfariji Kiota, msikilizaji wa siku nyingi. Mfariji Kiota kutoka Mboko, Kivu Kusini. Mimi binafsi ni mfanyi biashara mdogo. Kuhusu serikali, kweli haijafanya lolote kutafutia vijana ajira isipokuwa tu kutunyanyasa na ongezeko la kodi zenye hatujui pesa hizi zinaenda wapi? Buguru Adolf anasema yuko wapi, anasema yuko Sangi wapi, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Mimi serikali zetu za bara Afrika zinastahili kuwapa viwanja vijana ili wawe wanafanya kazi kutumia viwanja hivyo. Joseph Kahuku Honda jamaa Kolowezi. Mimi kijana nina elimu ya digri tatu kwenye maendeleo vijijini, ila kiukweli, ili nipate riziki inanichukua siku nzima kukota takataka taka kwenye migodi. Kwenye serikali yangu, hamuna juhudi zote zilizofanya kutafutia vijana ajira msikilizaji, msilizai, tuzidi kupata maoni zaidi yaliyotumwa kwa njia ya sauti. Mimi ni Chubwa Jean nikiwa Uvira kijijini Bijombo DRC. E, kufatana na maoni ya vijana kupata ajira katika nchi yangu, hatuyaona hata jitihada moja ambayo serikali inaifanya kusudi vijana wapate ajira. Wanapotafuta wafanyakazi, wanalomba mtu anayekuwa na uzoefu wa miaka tatu wala nne katika kazi hiyo. Sasa tunajiuliza vijana hawa uzoefu watautoa wapi ikiwa hawatashiriki katika eh, makazi ambazo zinazotumikwa za serikali nchini hii. Ni sauti ya mzee Makindar kutoka Bujumbura, Burundi. Mada ya leo kuhusu ajira kwa vijana Afrika. Swala la ajira Afrika limekuwa sugu, halipati suluhu katika nchi nyingi za Afrika. Vijana wanajaribu kujitafutia ajira wenyewe, lakini mambo hayaendeki, kwa sababu mambo yanakuwa sio mazuri. Kumbe upande wangu, ilikuwa umoja wa Afrika ungeikaa chini kabisa wakazungumza ili swala wakaweza kulipatia sulhu katika nchi zetu za Afrika kwa sababu ni muhimu. Kwa maoni hayo, msikilizaji, makala ya Bara Rafiki yanafika kikomo. Jina langu ni Benson Wakoli, ukijaliwa nami pia nijaliwe kesho pia ni siku nyingine, inshallah. Kwake menzaletijai akamilisha matangazo yetu jioni hii. Msikilizaji, kwa sekunde zilizosalia ni kukumbusha baadhi ya taarifa tumekuwa nazo jioni hii. Kinara wa muungano wa upinzani wa Lamuka nchini DRC Marthe Fayulu amwambia uh, mkuu wa operesheni za kulinda amani za Umoja wa Mataifa Jean Pierre Lacui kuishawishi Umoja wa Mataifa kuunga mkono mpango wa mazungumzo ya kitaifa kwa ajili ya upatanisho wa raia wa Congo. Tunatamatisha matangazo na wimbo katika kutoka kwa Navy Kenzo akishirikiana na Diamond Platnumz Bobo. ndio mwisho wa matangazo yetu jioni hii. Shukran kwa wote waliofanikisha matangazo haya na vilevile msikilizaji uliotufuatilia kupitia mitandao yetu ya kijamii kwenye Facebook, lakini vilevile kwenye YouTube. Matangazo mengine kwa lugha ya Kiswahili kesho asubuhi saa moja na nusu Afrika Mashariki. Kwa heri. <tuteme>