Dakika 43 baada ya saa 12 jioni Afrika Mashariki, kwenye mahojiano yetu jioni hii, mwenzangu Ruben Lukumbuka amezungumza na kiongozi wa mashirika ya kiraia mkoani Ituri mashariki mwa DRC Diodone Losa, baada ya waasi wa kodi huu kuwaua watu kumi kwenye vijiji viwili na kusababisha wengine kukimbia makazi yao wanamgambo wa CODECO waliweza kushambulia kijiji miwili, moja ni jina jina iko karibu na kilometa makumi nne kutoka Bunia, mahali waliweza kuua watu wawili na kupora vitu vya maduka zaidi ya kumi na mbili. Vilevile leo tuseme asubuhi mapema, rd mate waliweza tena kushambulia huko kwa fataki na pale watu kumi wamekufa na mpaka sasa. Teritwari ya njugu tu, hali ikoje kwa sasa huko? Uh, katika eneo hilo la jugu? No, kwa sasa hakuna mambo zaidi ambayo imajulikana, ila tu watu wanajitaabisha kwa kwenda kuzika. Na wewe kama rais wa muungano wa mashirika ya kiraia katika mkoa wa Ituri, unazungumzieje kuongezeka kwa mauaji haya ya mara kwa mara? Sisi tumewaza ya kwamba, e, government analazimishwa kuadhibu kila ambaye amefanya kitendo kama jeuri kama haya, na ile ndio inachelewa. Wale wanamgambo wameua watu, kisha wataenda kwao, hakuna ambaye atawafuata ile njio inaacha kila mara, wanaendelea na mambo kama haya. Na vile vile mtajua ya kwamba idadi mm, ya jeshi ni kidogo, haiwezi kuenea mahali hapo kuchunga watu mahali popote kwa Kwaituru kwa sababu wanakuwa kwa idadi nusu sana na, na hivi karibuni gavana wa mkoa huo waitur hivi karibuni aliitisha makundi yote ya wapiganaji wakiwemo hawa wa Codeco na walikubali kusitisha silaha na kuungana pamoja. Haya makubaliano yameishia wapi? Kitu kimoja ambayo imekosa ni kuleta malipizi kwa mwenye awezi kuheshimu ama, um, angajma yake decision decision yeye mwenye alikamata hawezi kuheshimu, na pale iliomba sheria imfuate na kumwazibu, ile ndio imekosekana. Hawa kodeko wanadai nini nini, madai yao mwanambona, wao tu ndio wanachotwa kidole mara kwa mara kuhusika na mauaji ya wananchi kule maeneo ya jugu, hasa sisi rahisi kufahamu kama ni nini kabisa. Jana magharibi waliweza kusema kwamba kuna kikundi kingine kinayejulikana kwa jina la Zair ndio waliua mmoja ya wakaaji katika mji wa wa jina lakini mambo yanayotokea usiku hakuna mtu anaweza kufahamu. Hata jana asubuhi kulikuwa watu wanawake watatu walikusha kuuawa tayari. mm -hmm. Bwana Diedone Losa, unafikiri nini kifanyike ili kumaliza mauaji hayo? Gavementi atafute namna yoyote kushika wale wanaotenda matendo kama haya, kuwapeleka mahakamani waweze kuhukumiwa. Diedone Losa, asante sana. Asante sana. Asante pia kwako. Sauti yake Diodon Losa, mwenyekiti wa muungano wa mashirika ya kiraia mkoani Turi, nchini DRC. Benson Wakoli, karibu na Habari Rafiki. Shukran sana, Minzeletjai, kutoka upande wa pili wa studio zetu. <coughs> Jambo leo, habari, ndoa, wa kawaida, pia, na, je, ndoa, siku hizi, haraka, kinyume, na ndoa. Karibu kwenye makala leo msikilizaji, ya habari rafiki. Tunajadili msururu wa kuvunjika kwa ndoa za siku hizi, hili likiathiri watu wa kawaida pia na watu maarufu katika jamii zetu. Je, unafikiri nini kinachangia ndoa za siku hizi kuendelea kuvunjika haraka kinyume na ndoa za zamani? Ndilo swali tumekuuliza. Karibu kwenye makala leo. Jina langu mimi ni Bwana Benson Wakoli. Baadaye nitatembelea ukurasa wa Refa Kiswahili kwenye mtandao wa Facebook kusoma ujumbe wako. Habari rafiki, hii ni sauti kutoka Nairobi, Kenya. Sababu za kuvunjika kwa ndoa ni nyingi tu, na ninafikiri kuwa ndoa ni agano kati ya watu wawili. Watu wakihusisha watu wengine, ndoa linaweza kuharibika pia. Maisha ya siku hizi ni magumu katika karne hii, kwa hiyo kila mmoja anafaa kuwa na kipato. Ukitegemea mtu mmoja, yeye anaweza kukopa majukumu na kuvunja ndoa. Watu siku hizi pia si wavumilivu, kisa kidogo tu kinaweza kupelekea mtu kujiondoa katika ndoa. Nchini mwangu kumetokea visa vya ukatili katika ndoa na dhuluma za hapa na pale. Ukichunguza unakuta kuwa ni mambo madogo madogo tu yanayokosanisha watu. Nia ya mtu kuingia kwa ndoa, ajue yeye mwenyewe kabla ya kuhusika. Kwa jina naitwa Jofle, nikiwa hapa mjini Lusaka, Zambia. Mimi nadhani ni ile hali uh, ya especially kwetu kwa wasichana ambao wanaingia kwenye mahusiano wakiwa bado watoto wadogo. Ile nadhani kwa sehemu kubwa inapelekea ndoa ziweze kuvunjika mapema. Nikiwa mujini Rusaka, Zambia, kwa majina naitwa Samueli, Samueli Ayubu. Ndugu mtangazaji, naweza nikasema kwamba kuachana kwa ndoa e, cha kwanza ni kutoelimishwa vizuri, pamoja na uongozi wetu tulionao sasa hivi. Enzi za kale, mababu na mabibi, jinsi walivyokuwa wanafundishwa na tunavyofundishwa sasa hivi ni tofauti. Eti jione mumbari kisuba naita nikiwa kaina Lubero, mashariki mwa DRC kusuma nda leo, ambapo ndoa nyingi zinavunjika. Nadhani ndoa hizo zinavunjika kwa sababu wanandoa hawaheshimiane, hawasikilizane na hawaongozane, pia na wengi wao leo hawajali na Mungu, ndio wanaendelea katika njia zao. Kwa majina mimi ni Msombo Kainanga Shombwa, napiga simu toka Kolokelwa, Mwenga, Kivu Kusini. Dasi, ndio kabisa, tunashuhudia zile mandoa zinaachana mbele ya muda sana. Nazani kwangu inatokana na kuoa na kuoana kwa kukusudia. Naona mutu iko na kitu swate butajiri, njo anaendea tu kuvunyumba, lakini hakukwa na mpenda, anaendea butajiri. Mimi ni Jean Claude kutoka DRC Congo. Kama ndoa za leo zinavunjika sana, ni wanawake wanapenda fedha sana, na hawasikii wanaume zao kama wanawake wa zamani. Wanawake wa zamani walikuwa wanapenda mabwana zao sana, na walikuwa hawapendi fedha. Wanawake wa leo, serikali nawapatia mamlaka, bwanake akimtombokea anakimbilia kuserikali Jina langu ni Exose Bungu nikiwa DRC, si, Kivu Kusini, tarafa ni Fizi e, kinachotuma kabisa ndo nyingi za bara hili la Afrika kuwa zinakuwa hazikawi kabisa, yaani e, wanandoa tu kuwa wanajifunza tu e, mambo ya kigeni na wanaendelea kujifunza wale watu ambao wana uwezo kuwazidi hao, na njoo kinachotuma kabisa ndoa hizo zinakuwa tena hazigawi. Tembelea ukurasa wa RFI Kiswahili kusoma ujumbe wako uliochapishwa kwenye ukurasa wa RFI Kiswahili kwenye mtandao wa Facebook kuhusiana na mada ya leo, kuhusiana na kuendelea kuvunjika kwa ndoa za siku hizi. Namwona jamaa anajiita Sahani KKL Hodari, anasema yuko Lubero, Kivu Kaskazini, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Binafsi inaona kwamba wasichana wa kisasa hawaridhiki na kipato cha mwanaume wao, wanapenda wawe na maisha mazuri. Sasa wakati mume hana kipato watakimbia na kumwacha katika hali duni. Mzoi saba Jean Claude anasema anaopata vizuri ya Refai nikiwa jijini Bujumbura Burundi, sababu nyingi ni tamaa za kidunia, pia heshima imetoweka kwa wanandoa, kila mmoja anajiona ndio anafaa kuliko mwingine. Vitabu vitakatifu vinatuhimiza, enye wanaume pendeni wanawake zenu, nanyi kinamama mti wanaume wenyu, ila baadhi ya kinamama wamejaa viburi. Tuungane Balike Hasan nikiwa Uganda jijini Kampala, mimi binafsi naona uongo una zaidi sana. Ukiangalia ndoa za leo, mtu ana mke nyumbani, lakini anakwenda kutafuta mke mwingine. Mimi nataka ndoa iheshimiwe kama ilivyokuwa pale awali na namna imeandikwa. Samuel Kahupa Ginishan na anasema yuko Uvira Kigongo. Mimi maoni yangu ni kusema tu kwamba ndoa za sasa zinavunjika mapema kwa sababu maelewano hakuna ndani ya wanandoa. Na msikilizaji, tuzidi kupata maoni zaidi yaliyotumwa kwa njia sauti. Kwa jina naitwa Vincent J. J. Kaji, kijana ambaye Tanzania natokea maeneo ya Kagongo ya Manispaa kama nchini Tanzania. kuongezeka kwa uvunjifu wa ndoa hasa katika mataifa ya Afrika, mimi nasema kwamba utandawazi ndo umeathiri sana, kwa sababu sasa hivi utakuta mtu yuko busy mtandaoni, hana muda wa kukata kujadiliana na mwenzi wake, namna ya kuishi kwenye familia, namna ya ku, kuendesha maisha, lakini watu watakuwa wako busy tu na mitandao mara nyingi. A, tuseme utandawazi ndo umeathiri sana swala hili na kupelekea changamoto za uvunjifu wa ndoa. Sisi sasa sasa hivi huwa tupendi kuvumilia, na ni watu mojawapo, tunajaa na tamaa sana. Tunaoa kwa sababu ya kufurahisha walio kando zetu, na wengine muda tunapozungumza wameshaiga maisha ya Kizungu, wanaoa kwa mikataba. Kwa hiyo wazee wetu vitu kama na hivi havikuwepo, kwanza walikuwa ni watu mojawapo kwenye kuwa na utii, adabu, heshima, lakini siku ya leo heshima hamna. Rondeonde Nkamba Valungu maarufu kama Mzee Mkonta Gabriel kutoka Molonde commandaerci kwa majina anaitwa Selemani Kashunga, naachangia mada ya leo kutokea Kenya ndani ya kambi ya Kakuma. Kwa kusema ukweli, ndoa zetu mingi barani Afrika zinavunjika hizi siku ni kwa sababu sisi wa Afrika tunasahau mila na desturi yetu ya zamani. Siku hizi sisi wa Afrika tunajaribu kuhiga sana vitu za wazungu. Sisi wa Afrika tuko na mila yetu na desturi yetu. Sisi Waafrika wakijana wa, wa, kuvala karibu uchi ni tabumo sosiete africaine lakini siku za leo naona wakina mama wakina dada wanavala hizo sindo wanaitwa mini skirt hata ile chupi ya ndani, naonekana. Hey, ya ndani iko naonekana thamani ya akili. Nikiwa nikiwa DRC tarafani Lubero, kuhusu mada ya leo hili linatokana na ukosefu wa uaminifu, yani, fidelite, katika maisha ya mume na mke ni changamoto kubwa. Pili ni wakati ambapo e, uchumi labda hakuna anayejua kinachoendelea hasa kwa upande wa mke tarajia kwenye ukurasa wa refai Kiswahili kuendelea kusoma maoni ya wasikilizaji waliochangia mada kupitia ukurasa wa refai Kiswahili kwenye mtandao wa Facebook. David Shichenga Wagomu tunadumu Mweheza, Tanga Tanzania, anasema kinachochangia ndoo za siku hizi kuwahi kuvunjika ni hawa wana ndoa kuchokana haraka na pia baadhi yao kuingia katika ndoa kama kujaribu. Katika nchi yangu mkoa unaoongozwa kwa ndoo kuvunjika mapema ni Dar es Salaam. David Matumu RFI ya Kiswahili, kwa kweli ndoa nyingi zinavunjika barani Afrika. Chanzo ni demokrasia. Wakati kumekuwa na usawa wa mume na mke, je, mnawaza ndoa zitasimama? Ni David Matumu kutoka Kivu Kusini, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Mkulima Alisi Baba Chariti wa Moro mjini, ndoa nyingi zinavunjika kutokana na kukosa mambo haya: kumucha Mungu, uaminifu na uvumilivu, kwani hayo mambo wengi sasa tumeyasahau, na mara nyingi huwa tunasahau kuomba Mungu hususan wanandoa, ili idumu ndoa lazima Mungu awe kati yenu. Msikilizaji, tuzidi kupata maoni zaidi yaliyotumwa kwa njia sauti. Ni sauti ya mzee Makindar kutoka Bujumbura, Burundi. Mada ya leo kuhusu ndoa kuweza kuvunjika vunjika Afrika. Ana sababu kila aina, lakini sababu muhimu sana ni maisha yanakuwa magumu maisha magumu, inakuwa huyu anaona afadhali nitoke kwa huyu niende kwa huyu. Hivyo sana kabisa kabisa. Kwa maoni yangu na upande wangu, ni maisha kuwa magumu. Kwa majina, naitwa Bertrand Napoleon Nyapiro, nikiwa hapa mjini Kigali. Kinachochangia ndoa kuvunjika siku hizi ni kwamba watu hawako makini. Utakuta vijana wa siku hizi huwa wanakimbilia mali na vitu, ama mali vinakuwa kama bahati kwa majina anaitwa John Aseka. Uh, ningependa kusema kwamba jambo ambalo limechangia ndoa mingi kuvunjika wakati huu ni mambo ya udanganyifu, pata mke amekuwa mdanganyifu ama mume amekuwa mdanganyifu, haswa wa vijana wa umri ndogo, hawajaamua bado nini wanataka maisha. Anapata mtu ako na watu, mtu mmoja asema, ambaye ni mke wake, lakini bado ako na mipango ya kando, kama watatu, wanne, watano. Kwa hivyo inakuwa tatizo kubwa kabisa, kwa sababu inavunja trust wakati mwingine anakuja kugundua kwamba huyu amekuwa akinidanganya. Hapo inabidi wanaanza kuvurugana. Wakianza kuvurugana, wana, wanaanza kudharauliana, alafu baada ya hapo unapata wamepigana, mwisho unapata kila mtu ameenda kivyake. Kwa maoni hayo, makala habari rafiki yanafika kikomo, msikilizaji. Jina langu ni Benson Wakuli, ukijaliwa nami nijaliwe kesho pia, ni siku nyingine tupatane ndani ya makala habari rafiki. Kamilisha matangazo yetu la Uchumi. Makala sahihi na Emmanuel Makundi. Kila Jumatano saa 12 na dakika 20 jioni, na marudio ni Halamisi saa moja na dakika 46 asubuhi. Gurudumu la Uchumi. Makala sahihi na Emmanuel Makundi na msikilizaji, ni tamatishe matangazo jioni hii. Baadhi ya taarifa tumekuwa nazo: Rais wa Tanzania Samia Suluhu Hassan awaonya mabalozi wa nchi za Umoja wa Ulaya wanawakilisha nchi zao dhidi ya kuingilia maswala ya ndani ya nchi yake. Mendi kutokea kule Rwanda na wimbo wake Sloli anatutamatishia matangazo jioni hii. Ndivyo tumekamilisha matangazo yetu jioni hii. Matangazo mengine kwa lugha ya Kiswahili kesho asubuhi saa moja na nusu Afrika Mashariki. Kwa heri.