Dakika arobaini na tatu baada ya saa kumi na mbili jioni ya Afrika Mashariki Kwenye mahojiano yetu jioni hii tunajadili kuhusu ziara ya siku tano ya mkuu wa operesheni za Umoja wa Mataifa za kulinda amani Jean Pierre Lacroix nchini DRC kutathmini hali ya usalama hasa mashariki mwa DRC na kufuatilia mchakato wa wanajeshi wa kulinda amani Monusco kuondoka. Mwenzangu Ruben Lukumbuka amezungumza na Viktoar na Mujabi, mchambuzi wa maswala ya kijamii na siasa za DRC, akiwa mjini Bukavu. Sijui kwamba Lacroix ataweza kufikia akumshawishi Chisegedi akubali mapashwa ya Paul Kagame, na kuja kwa Lacroix wakati vikosi vya Monusco vikiondoka hapa DRC, hamna tatizo, sababu najua miezi kadhaa hivi vipo, hatujaona watu wa Ruchuru, Masisi wakirudi maskani kwao, sababu mpaka hivi risasi zinaendelea kurindima. Na Mujabi, wakati huu Lacroix anakutana na rais Feli Chisekedi jijini Kinshasa, unadhani atamwambia nini? E, najua atakuwa amemwambia uh, kile ambacho alikitarajia kwenye ajenda yake mm -hmm. Namna na ya kutafuta amani, namna na ya kuingia kwenye meza mazungumzo, sababu najua swala ambalo wanamshota kidole Feli Chisekedi ni swala la FDLR ambao kwa muda mrefu hayapo tena DRC, ni swala ambalo Rwanda amelichukua kama mojawapo kwa uh, sababu ambazo zinatuma vikosi vyake hapo mashariki uh, licha ya kuwa umesema kwamba FDLR pia ni swala ambalo limepewa kipaumbele hasa katika mazungumzo ya Luanda. Kwa mtazamo wako, hili unalitazama kwa miwani gani? na wengine wanasema FDLR ni madini yaliyoko Kongo Kiukweli, na na ndio hapo meishia. FDLR ni madini iliyopo Kongo. Kiukweli, umejua kumepitikana uh, operation tatu hapa DRC, nikishuhudia mimi mwenyewe, yote ilikuwa kilenga kutokomeza FDLR. kwa kweli, FDLR hayapo tena Kongo. FDLR ya sasa ni madini ambayo yako Rubaya, FDLR ni madini ambayo yako jijimboni Kivu kusini. kwa muda mrefu ya FDLR, kama wapo tena, hawana uwezo tena wa kuweza kushambulia nchi yoyote hapa wezi tena ukashambulia Rwanda, lakini unajua wakati unatafuta kuua umbwa lazima umsingizie kwamba na maradhi, ili kwamba umuue. Nini mwafaka wa mazungumzo haya ya Rwanda? Je, La Croix anaweza kuwa mwarobaini, ama anaweza kushawishi mazungumzo haya kwa kiasi gani? Krua licha ya kwamba yeye ni mwanadiplomasia mkubwa, ana uzoefu mkubwa wa siasa za Kongo na uh, za kikanda, lakini kwa sasa kulingana na utashi wa Rwanda ni vigumu kushawishi mazungumzo ya Luanda sababu swala ambalo limepewa kipaumbele ni jambo la FDLR na swala ambalo DRC imepa kipaumbele ni kuondoka kwa jeshi la Rwanda. Sasa kama maslahi ya Rwanda haijatimizwa asilimia hawatakubali ku weza kuondoka mashariki mwa DRC. Victor na Mujabi, asante sana. Na kushukuru sana Ruben. Victor na Mujabi, mchambuzi wa maswala ya kijamii na siasa za DRC akiwa mjini Bukavu. Benson Okoli, karibu na makala Habari Rafiki. Shukrani sana, kutoka upande wa pili wa studio zetu. <laughs> Hujambo na karibu msikilizaji kwenye makala leo ya Habari Rafiki. Upo nami bwana Benson Okoli. Tunajadili nini? Tunajadili hatua ya serikali ya Sudani Kusini juma lilopita kutangaza kuahirisha uchaguzi mkuu uliokuwa ufanyike mwezi Disemba mwaka huu. Uchaguzi huu sasa ukisongezwa mbele kwa miaka miwili baada ya shinikizo la ndani na nje. Je, huu ni uamuzi sahihi kwa Sudani Kusini? Ndilo swali tumekuuliza msikilizaji. Karibu kwenye makala haya. Kwanza tutaanza kukusikiza ujumbe wako sauti uliotutumia kupitia nambari yetu ya mtandao WhatsApp. Baadaye nitatembelea ukurasa wa RFI Kiswahili kusoma maoni yako uliochapisha kuhusiana na mada hii ya leo. E, kwa sababu sasa bongo kweli Sudani imeona kabisa haijajipanga vyema e, kuandaa e, uchaguzi, na ndio maana kabisa imezogeza e, uchaguzi e, mbele, sababu kabisa unajua e, uchaguzi mwingi wa Afrika huwa kabisa ni uchaguzi ambao e, unakuwa ni uchaguzi unakuwa na changamoto nyingi sana. Kwa kweli wameona nafasi hii kabisa kuzogeza kwa uchaguzi mbele, sababu wameona kabisa naweza kuleta mazaa, na ndio maana hapo kwanza kwanza wanashiriki e, uchaguzi tangia wapate uhuru na ni hatua nzuri kabisa wamechukua. Ah, kwa majina naitwa Bertina Polomo Nyapiro nikiwa hapa mjini Kigali. Kwa kweli mimi ninavyotazama, ni kwamba uamuzi huu wa kuahirisha uchaguzi nchini Sudani Kusini si sahihi, kwani uh, serikali ya Sudani Kusini na wadau wake wa nje walikuwa wapi, kwa kipindi hiki ili waandaye uchaguzi ulio huru na haki? Na tena ndilo lilikuwa lengo la serikali hiyo inayoongozwa na Rais Salva Kiir wakati aliposaini mkataba wa amani na wapinzani wake, hususan Riek Machar. Sasa tunaweza kuamini vipi e, kwamba uchaguzi utaweza ukafanyika kwa kipindi cha miaka miwili ijayo? Hakuna matumaini kwamba uchaguzi huu utafanyika mwaka huu uchaguzi. Nikiwa mjini Lusaka, Zambia. Kwa majina naitwa Samueli, Samueli Ayubu. Ndugu mtangazaji, kwa mada hii ya leo, naweza nikasema kwamba nchi ya Sudani imepitiwa na mapito na vitu vingi ambavyo havijaenda sawa a. Kwa sasa, kwa kuandaa uchaguzi wa kwanza, lazima ujiandae na uwe na mda mwafaka wa kurekebisha vitu ili viende vizuri. Mimi nafikiri bado muda ni mdogo, ila wanayoandaa uchaguzi nafikiri hawajaweka vitu sawa. Kuna kitu ambao wamesahau labda ili vitu viende vizuri. Kwa majina anaitwa Selemani Kashunga, nachangia mada ya leo kutokea Kenya ndani ya kambi la Kakuma. Kwa kusema ukweli, uamuzi ambao Sudan diside imefanya kwa maoni yangu sio uamuzi mzuri. Kwa nini? Kwa sababu walikuwa na wakati wote juu, wakati walikutana 2018 walikubaliana kama waunde katiba mpya, unge waunde tena jeshi ya umoja, na walikuwa na wakati wote wa kuunda hiyo vitu mbili, ambayo ni kuunda katiba mpya na kuweka eh, jeshi la pamoja. Naitwa Claude Belkumu hamba nikipatikana kuvia maeneo ya Songo. Kufanyisha uchaguzi sio jambo halali kabisa e, kwani uchaguzi una gharama nyingi, na hapo suda wa, wamefanya miaka mingi, wako ndani ya vita, wao wafanyaka uchaguzi. Uchaguzi huo ufanyike kisha miaka miwili, hapo itakuwa ni halali na uchaguzi utapita salama na uchaguzi utaleta mafanikio. Natembelea ukurasa wa RFI Kiswahili kuona kina nani wamechangia mada kwenye mtandao wa Facebook. Namwona jamaa anajiita Sahani KKL Hodari, yuko Luberu Kivu Kaskazini. Binafsi, rais ambaye anaongoza alifanya hivyo ili aendelee kuongoza. Kwa upande wangu, sio uamuzi sahihi kwa sababu Sudan Kusini inahitaji rais ambaye anaweza leta mabadiliko. Tungane balike Hassan, nikiwa Uganda Kampala, mimi binafsi naona kama hapata kuwepo uchaguzi kwa miaka hiyo miwili ijayo nchini Sudani Kusini. Katempa Kapido anasema Sudani Kusini ipo kwenye changamoto kubwa, lakini ipo siku moja kwa Juba ifanye uchaguzi wake wa kwanza tangu kupata uhuru wake. David Shichenga wahugumu tunadumu Muheza, Tanga, Tanzania. Viongozi baadhi wa Afrika wana roho ya madaraka, hivyo uchaguzi wa Sudani Kusini kusongezwa mbele ni sababu tu hao viongozi waendelee kuwepo madarakani na Sudani Kusini. Kulikuwa hakuna sababu ya msingi ya kusongeza uchaguzi huo. Na msikilizaji, tuzidi kupata maoni zaidi yaliyotuma kwa njia ya sauti. RFI Kiswahili, naitwa Mtundu wa Moses kutoka DRC, uh, Kanyabayonga. Mimi niende nikitazama kwanza, haina maana uh, kusema uchaguzi waweze kuahirisha program, lakini niende nikisema, labda wale ambao walitaka walienda kuta hawana uwezo uh, wa kupata kura, ndio maana waenda kuta raia hawana imani nao, ni sharti wabaki madarakani kwa kinguvu. Ni sauti ya mzee Makindar kutoka Bujumbura, Burundi. Hilo jambo sio la kupendeza kwa sababu miaka miwili ni mingi sana. Mbele hiyo inakuwa pana faida fulani kwa wamoja, pana matatizo fulani kwa wengine. Sasa kwa hiyo itatuma fujo inazidi kukithiri. Kumbe sasa wangetafuta namna kuweza kurahisisha huyo uchaguzi ukawa haraka iwezekanavyo, kwa sababu suluhu iweze kupatikana. Toka Kasindi Lubiria DRC kwenye boda la Kongo na Uganda. Mada kuhusu kuharirisha kwa uchaguzi katika Sudani inaonyesha kwamba kuna hizo ni dalili ambazo zinaonyesha kwamba wale ambao wanaandaa uchaguzi wanaoharirisha, sababu wanataka kuna watu ambao wanapenda wao ndio waongozi. Hivi hiyo ina haihakikishi kwamba katika Afrika kunaweza kuwa uchaguzi wa kweli sababu hiyo mara nyingi uchaguzi unaahirishwa, unapelekwa kwa ingine deti, ni kuonyesha kwamba kwa kweli hatujawai kuwa na watu ambao wanaandaa uchaguzi wa kweli. Narejea tena kwenye ukurasa wa Arifa ya Kiswahili kwenye mtandao wa Facebook kusoma maoni yako kuhusu mada yetu ya leo msikilizaji. Namwona mkulima halisi, baba Charti wa moro mjini: bado ni paswa kichwa kwa Sudani Kusini, bado hali ya usalama ni tete sana. Ndiyo maana wameona bora wasongeze mbele kusudi viongozi waliopo waendelee kuongoza. Mufariji Kiota, jamaa wa Mboko Kivu Kusini: ikiwa wameairisha uchaguzi kwa misingi ya kuendeleza taifa haina shida, lakini ikiwa ni kujinufaisha wenyewe kisiasa kisiasa itakuwa ni ni vurugu tu. Alan Keita wa jamaa wa Nairobi, Kenya, bila shaka si uamuzi wa kuridhisha hata kiduchu, manake mabadiliko ni muhimu katika ulingo ule wa kisiasa, kiuchumi au kijamii ili kuleta mawazo mapya na maendeleo katika maisha. Vincent Kaji, kijana mpole kutoka Kongwa, mtaa wa Mtao, Majengo, manispaa ya Kahama, nikiwawakilisha wasakatonge salamu klabu. Kwa kweli, mimi naona kuwa sio uamuzi sahihi kabisa, kwa sababu uchaguzi utafanya wananchi wachague viongozi wanayemtaka wao. Marco Foma Diego kutoka Uvira, kijijini Masango. Huo si uamuzi mzuri, lakini tunazoea kwenye nchi zetu za Afrika viongozi ya wapendi kuacha madaraka. Maoni ya Marco Foma Diego yanatupa nafasi kuendelea kupata aa, maoni zaidi yaliyotumwa kwa njia sauti kwa jina naitwa Geoffrey nikiwa hapa mjini Lusaka, Zambia. Kwa mada yangu leo kuhusu Sudani, waliwailisha uchaguzi mpaka elfu mbili ishirini na sita mimi kwa upande wangu wa naona bado wako sahihi, ijapokuwa wananchi watalalamika, wataona kama vile wanawanyanyasa, kwa sababu uchaguzi siku zote unatakiwa kuandaliwa kimkakati zaidi, au ni kujiandaa vizuri, sio swala la kurukuka, la kukurupuka. Mimi naona wamefanya vizuri, na ninachowaomba waendelee kwanza kuongoza nchi kwa kipindi hiki ili ufike wakati wa kuweza kuchagua kila kitu akiwa wameshakikamilisha vizuri. Ay, ni kwamba Sudani Kusini kuahirisha uchaguzi wao kipindi cha miaka mbili ijayo ni kuonyesha kwamba hawana nia ya kujenga nji yao, sababu ile miaka mbili ijayo hawataweza. Hii ni nia ya waongozi wa Afrika, wanapenda kugangana na madaraka yaani wakatalie kwenye madaraka pale, ule jamaa hapendi kutoka kwenye madaraka, ndo sababu yake ya kuahirisha ahirisha uchaguzi eh, lakini angefanya demokrasia, anacho uchaguzi unakuwa, kama atachaguliwa anachaguliwa, wasudani wenyewe wachague yule ambaye atakayewaongoza. Patrick Nyandwi maarufu P7 artisan de la paix toka Kampala nchini Uganda. Nchi ya Sudani Kusini kuweza kuandaa uchaguzi itakuwa jambo la muhimu sana, na anaotarajiwa katika kumbukumbu ya historia ya nchi hiyo, sababu uongozi unakwenda ukibadilika, na pale wakati rahia wenyewe wanachagua rais ambao wanamtumainia kwa kuleta mabadiliko mazuri katika nchi yao. Serikali na tume ya uchaguzi waandae uchaguzi vizuri, ni zaidi sana tume la uchag guzi iwe katikati, isegemee pande yote ile kwa wata kuwa, watakuwa vizuri wakati ule. Uchaguzi utakuwa jambo la kubadilisha nchi kwa uzuri bila kuleta tena migogoro mingine, kwa maoni ya msikilizaji. Makala ya leo ya Bara Rafiki yanafika kikomo. Ukijaliwa nami nijaliwe kesho pia ni siku nyingine. Kwa sasa, Minze Tijaa anakamilisha matangazo yetu. Unataka kuwaona watangazaji wa kupendwa fuatilia matangazo yetu ya kila siku mubashara kupitia Facebook na pia unaweza kutufuata kupitia ukurasa wetu wa Instagram at RFI underscore sw. Tukamilishe matangazo jioni hii, lakini kabla ya hapo, ni kukumbushe miongoni mwa yale tumekuwa nayo: majadiliano kati ya Rwanda na DRC huko Rwanda yakosa kuzaa matunda baada ya baadhi ya mapendekezo ya awali kukataliwa na ujumbe wa DRC. Takriban wafungwa w 270 hawafahamiki waliko baada ya kutoroka jela katika mji wa Maiduguri nchini Nigeria. Hawataweza wimbo kutoka kwa kundi la wanavokali kutokea Kenya anatamatisha matangazo. <coughs> ndivyo yeah. we, tunakamilisha matangazo yetu jioni hii. Fundo mitambo amekuwa George Maina, akisaidiwa kwa karibu na Florence Kivuva. Msimamizi wa matangazo amekuwa ni Victor Abuso, bila ya kumsahau Ruben Lukumbuka, Benson Okoli. Jina langu Menzletijai. Kwaheri.