Ni saa 12 na dakika 43 saa za Afrika Mashariki. Katika maujiano yetu tunaangazia hatua ya mahakama kuu jijini Kenya kumhukumu miezi 6 jela kaimu inspekta jenerali wa polisi Gilbert Mesengeli kwa kutofika mahakama kujibu mashtaka ya madai ya polisi kuhusika na utekaji wa uandamanaji. Mwenzangu Victor Muturi amezungumza na Sam Orlando, mkurugenzi mkuu wa shirika la kutetea haki za binadam la Pamoja Trust, akiwa jijini Nairobi. Mkuu wa polisi ameifanya kana kwamba ni kwamba hatuna kitengo cha mahakama, kwamba polisi wako na nguvu kushinda sheria kwa sababu iwapo wale ambao walitoweka walikuwa na hatia yoyote wangekuwa wamefikishwa mahakamani, lakini tuna wametoweka, wajulikani walipo. Wale ambao waliwachukulia wajulikani nani. Mkuu wa polisi hataki kuja mahakamani ili kuelezea ni wapi wameenda na ni nini wanafanya. Saa hiyo ndio imekuwa changamoto kuu sana katika maswala ya polisi na kutii sheria. Inakuwa police force, polisi sasa Vilevile mahakama imetoa mwanya kwamba amepewa siku saba ya kujisalimisha. Je, tathmini yako ni ipi kuhusu swala hili swala? So, hili ni kwamba mkuu wa polisi ni convict, ama ili tunasema ni mhukumiwa. Lakini ukienda katika yale maadili ya Public Service Kenya, ni kwamba saa hizi kuna vitu mkuu wa polisi awezi pata, kwa mfano certificate of good conduct, awezi pata ile certificate ya kuonyesha kwamba yeye ni mtu mwenye akona tabia mzuri kisheria kwa sababu bado ni acting. Iwapo atakuwa anataka kuwe confirm kama mkuu wa polisi Bwana Orlando, na iwapo siku saba zitakuisha, uh, bila uh, Masengeli kujisalimisha pale mahakamani, pengine nini kitakachofuatia na nani atakaye mkamata? Aswa anafaa kukamatwa na polisi wenyewe ambaye yeye mwenyewe, na iwapo hatakamatwa, nakumbuka ile kesi ya Matiang'i, anaweza appeal lakini, palipopote Masengeli anatembea, yeye ni convict yeye ni mhukumiwa, amehukumiwa kifungo cha miezi sita, na katika ile kifungo hajapatiwa dhamira yote labda ya kuweza kulipa uh, faini. Naam Bwana Orlando, kinachotokea nchini Kenya kinatoa picha gani kuhusu kuheshimu taasisi kama uh, mahakama? Ile kitengo cha executive ya serikali mingi huwa wanajionee kama wameweza na awaheshimu mahakama, na ndiposa mahakama ya Kenya leo hii imeweza kutoa kucha yake na kuambia exactly kwamba pia iko na nguvu na kwamba kila kitengo cha serikali iko na jukumu lake, na imeonyesha kwamba kweli mahakama yetu ni huru. Nam, mwisho kabisa, kama mwanaharakati wa haki za binadamu, mwebaini waliotekwa walipelekwa wapi na pengine nani alihusika, haijulikani bado. Wengine wanasema kwamba ni kama wameuawa, wengine wamesema kwamba kama hawajulikani kwa waliko, kwa sababu hawajapatikana wa hospitali, hawajapatikana moshari, hawajapatikana wa wajapatika, wa katika polisi stesheni yeyote hiyo. Uh, ndiyo ilikuwa chanzo ya Masingili kuitwa mahakamani ni Samolando, mkurugenzi mkuu wa shirika la kutetea haki za binadamu la Pamoja Trust akiwa jijini Nairobi. Ni muda wa kupata makala Habari Rafiki naye Ali Bilali na ni kushukuru sana Karor Kurigini kwa kunipa nafasi hii leo. Ijumaa tunatamatisha juma la Habari Rafiki na kama ilivyo ada, leo tunazungumzia mada iliyochaguliwa na wasikilizaji wa RFI Kiswahili na leo tuanze na mada iliyochaguliwa na mimi. Naitwa Ishara Nkere, moja kwa moja natuma wa ujumbe wa sauti nikiwa mlinde nya Ngezi, jimboni Kivu Kusini. Naongelea vita ya uko mashariki mwa Kongo kama bado haijafika mwishoni, kwa sababu jumuia ya kimataifa, umoja wa Ulaya, Umoja wa Afrika hauyafanya chochote, kwa kuwa serikali yetu ya DRC inafanya lote liwezekanalo, lakini suluhisho bado haijaonekana na inabidi hizi pande mbili, Rwanda na Congo, waende kwenye meza ya mazungumzo suisi atapatikana <tikana> Toka tarafa ni Moba mjini Kagonja Parcele, kwa majina mimi ni Fabiano na bebe Adolfine. Kwenye mada ipendayo ninawapa ni tu pongezi kubwa walimu wote wa jamhuri ya kidemokrasia ya Congo, kipekee wale wa shule la kiprimari kwa hatua ambayo wameweza kuchukua ya mgomo ili kudai mshahara wao kwa viongozi wa kiserikali wa DRC. Tunajua kwamba DRC ni nchi ambayo inakuwa na mali nyingi. Je, nchi kama DRC ambayo inakuwa na mali nyingi inashindwa kulipa mshahara kwa wafanyakazi? Jambo RFI Kiswahili, mimi ni Christophe Balume Mituto Mfuni e, kutokea nchi ya DRC. Leo ikiwa ni mada huru, nimependa kuchangia ni kalamiko magumu ya wandugu wetu ambao wanapatikana katika kambi fulani fulani hasa hizo za Mgunga. Jana walifanya maandamano, wakiweka maajiwe barabarani, kwa sababu wamefaa siku kadhaa hawapate chakula, watoto wamegonjwa hawapate matunzo, watoto hawende shuleni, wamenyeshewa na mvua wamekosa chakula. Ndio maana tungeliwasii wale ambao wanahusika kwa kuwajia msaada wa jikaze, ama watusaidie vita iishe. Jambo RF, mimi ni Jack Kamwira kutokea Lwemba Maulo, katika nchi ya DRC, kile ambacho kinajiri katika nchi yetu ni kulingana na mgomo wa walimu, kulingana na mpangilio ambao serikali iliwaahidi kuwa huenda itawaongezea pesa, ila walimu wengi wamegoma kabisa kwenda shuleni. Watoto wanafika shuleni, hawana walimu, wanarudi putimu saa ine za asubuhi a Kasongo Mulumbula Philipe, nikiwa Lubumbashi Okatanga. Kufatana na mada ya leo ejuma, meme nilitaka kuzungumzia kuhusu usalama mdogo unayo ripoti wa kila mara mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Congo. Siku zilizopita serikali ya Kinshasa na ya Rwanda walienda kwenye mkutano kwa Angola ili kuleta amani mashariki mwa Congo mimi kwa mtazamo wangu naona kuna kamchezo kati ya serikali ya Kinshasa na ya Kongo so kufanya mamikutano ambayo aina ya kuleta amani. jambo jambo RF Kiswahili, jambo jambo RF Kiswahili. Mimi nigamba wagamba nikiwapapa Bujumbura, Burundi. Eh, mada ya leo Ijumaa ni siku ya mada huru, ndiyo ndio. Mimi mimi nashangaa sana na wanasiasa <laughs> wana wa, wa Kongo wa mwedepesi pale mufanye programu yenu ya kumaliza vita mu Kongo muko mnafanya, muko mnagombana mu ndani mu eh, mnagombana mu IDPS. Sasa hata kama mkipata hiyo madaraka, mna kama mkumaliza vita mu Kongo, hakuna watawachagua, hakuna watawachagua. Mbele kwanza mmalize vita mu Kongo, ndo ndio mtapata kuambia wananchi, hasa muko mnagombania madaraka. Sasa hata mkipata mki, mki, madaraka hiyo miaka tano ikiisha, mkubaiza vita mashariki ya Kongo, hakuna mkongomano watawachagua ile mkape. Mnajua ni Mikael Ilonja kutoka mashariki ya kidemokrasia ya Kongo hapa mjini Bukavu kwa mada ya uhuru. Leo siku ya tano, ningependa kuongelea kuhusu mizozo ambayo inaendelea katika mashariki yetu ya, ya Kongo, kwani sisi hatuko katika vita ambayo tunaishi katika nchi ya demokrasia ya Kongo ni uchu, uchu wa madaraka na wa wale ambao wanaendelea na kutuongoza. Wanaendelea na kuiba mali ya nchi kuliko kuangaikia hali wa, ya wananchi. Wanaendelea kuangaikia hali yao wenyewe. Walituambia kama le peuple d'abord mais Angalia ni mambo yao wenyewe, wanaendelea na kujitajirisha, wanaungana na wale maadui ili waendelee na kupora mali ya nchi. Jambo RFI Kiswahili, naitwa Mtunduwa kutoka DRC, Kanyabayonga. Ninayo kero kulingana na hali ambayo a, mawaziri wetu wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo wanaozungumuzazungumuza, maana walipofika Beni walienda kuzungumuza maneno mazuri lakini kwa kutimiza inakuwa vigumu. Tangu vita vilipoanja, unasikia tu wakizungumuza wakisema hiyo vita itakwisha, mtasahau, itakwisha, itakwisha na ijapokuwa hawafuatilii na hawajali. wanaozungumuza yapo kinyume na yale wanayotuonyesha ya Tegeka Inez za Tejo kutoka kiwanja Ruchuru, DRC. Mada huru ya leo nilitaka kuzungumzia ni wale watu ambao wanapato, lakini hawasaidii wasiojiweza, maskini, vilema, vipofu, yatima na wajane. Na mara nyingi wanapofika nafasi zao za kazi, wanawaambia kwamba nao hawana lolote. Sasa mimi swali najiuliza, wakiwakata nao miguu ama wanafisha wazazi ama wanakuwa vilema sasa nao itakuwa vipi na kwenye ujumbe mfupi wa maandishi kupitia mtandao wetu wa kijamii wa facebook unaitwa pawa kalunga wa kalunga mkazi wa drc tarafani moba kirungu wewe unasema hii leo unazungumzia kuhusu usalama wa jamhuri ya kidemokrasia ya kongo ambapo serikali imeshindwa kabisa kurejesha usalama shukuru mbole darius kutoka drc lubumbashi unaiomba serikali ya drc kupambana kwa nguvu kubwa ili amani irudi kwenye maeneo yaliyotawaliwa na waasi wa M23 na AFC yake kuraina nga kwa sababu familia nyingi zimeathiriwa na mzozo. Delfema Tabishi Eric kutoka Uvira Kalimabenge, wewe unasema baada yako uhuru leo unaipongeza serikali yako ya DRC kwa kuendelea kujenga barabara katika tarafa la Uvira. Bienvenue Lubala Mutondo, wewe unasema upo DRC unasema una huzuni mkubwa sana sababu ya mauaji yenye kupatikana Norkivu watu wanauawa na unauliza, je, rais yuko wapi? Andre Kabango Kabango kutoka Kongo Uvira Songo, wewe unasema leo unashukuru meya wa Uvira Bwana Kiza Mohato kwa ujenzi wa vile ya Uvira. Joel Sivinua Andre kutoka Kaina Lubero unasema unaombea nchi yako amani, hasa Kivu Kaskazini. Herman Siva Joakim, wewe unasema mada yako uhuru. Leo unazungumzia kuhusu ugonjwa wa makimpox, ambao ni ugonjwa wa hatari sana kwa binadamu, hasa katika nchi ya DRC ambako maambukizi yanazidi kuongezeka, kwani hata katika wilaya ya Beni mpox imethibitishwa. Unaomba serikali ifanye mbio ili kuwasilisha dozi hapo. Jina langu naitwa Jofrey, nikiwa hapa mjini Lusaka, Zambia. Kwa madahuru ya leo ambayo ningependa kuchangia Napenda kuongelea nchi yangu ya Tanzania kuhusu utekaji ambao umekithiri na bahati mbaya wengine wameshauawa. Ndio hivyo tena, kusemesha ukweli, vitendo vinavyoendelea vinasikitisha sana, na naiomba serikali yangu ya Tanzania iwekee akili hiki kitu, ili aweze kufanya uchunguzi wa kina kuliko kila siku kusikia kwamba sijui fulani katekwa, sijui fulani, hatujui alienda wapi. Kusemesha ukweli, mambo yanaendelea yanasikitisha sana, na hili inamuhusu Rais wetu Samia Suluhu Hasani, inatakiwa achukue hatua madhubuti ambayo itaweza kuridhisha wale ambao wamekumbwa na hayo majanga ya kuwa wanatekwatekwa. Nam salamu alekum, RFI Swahili kwa mada leo uru. Ni Engineer Jonathan Bakuzola nikiwa hapa Goma, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo langu kwanza ni kutoa pole kaisa kwa wananchi wa Sudan hata na nchi zingine za Afrika ambao zimekumbwa na janga ya mafuriko, nikisema ya kwamba ni matokeo ya reshofuma klimatiki na kubadili kimtandao ya hali ya hewa. Hivi government ziweze kuongeza mbinu na kufanya zaidi kuwaokoa wale ambao wanaweza kuokoa na kuwachunga wale wengine na kuwaepusha na janga hii. Shukrani, RFI Swahili malize na ujumbe wa Anji kutoka Nairobi. Anazungumzia kuhusu miaka miwili ya madaraka ya William Ruto. Wewe unasema hakuna chochote kilichobadilika, na hauoni kama kutakuwepo na mabadiliko. <coughs> Tutamatishie hapa makala ya habari rafiki. Mimi ni Ali Bilali ambaye nilikuwa nawe kwa juma lote zima hili kwenye makala ya habari rafiki. Shukrani za dhati kwa mafundi mitambo ambao walifanikisha kwa njia moja ama nyingine makala haya. Ni mshukuru pia Florence Kiua ambaye alikuwa mubashara kwenye mtandao wa kijamii wa Facebook. Nikutakie mwanzo mzuri wa mwisho wa juma Msikilizaji, ni kushukuru wewe ambao umekuwa pamoja nasi na mpaka tamati katika matangazo ya leo. Muda umeruhusu tuwe na haya kwa leo. Tumalizie na kibao red wine cha UB40 kutoka kule Uingereza. kundi kutoka kule Uingereza kikitamatisha matangazo ya jioni ya leo kutoka RFI Kiswahili. Shukrani ambao umetupa muda wako mpaka tamati ya matangazo haya. Nishukuru pia timu iliyokuwa zamu ya RFI Kiswahili ikiongozwa naye Victor Abuso na kwenye mitambo George Maina, Florence Kivuva. Mimi naitwa Carol Korer na kutakia jioni njema. Hivi punde tutaunganisha na wenzetu kutoka Paris