Dakika 43 zimepita saa 12, saa za Afrika Mashariki. Katika mahojiano yetu jioni hii, tunatathmini pendekezo la Marekani kulifanyia mageuzi baraza la usalama la Umoja wa Mataifa ili kuruhusu mataifa mawili ya Afrika kuketi kwenye baraza hilo, lakini havitakuwa na kura ya turufu. Mwenzangu George Ajowi amezungumza na Amduni Marcel kuhusu pendekezo hili. Ni mazingaombo yale yale tu kwa sababu Afrika inatakiwa kuwa na sauti na hata na kura ya turufu, lakini kinachoendelea ni tabia hile ile ya kuendelea kufinya uhuru wa Afrika kujitegemea kwa kuzungumza na kuwa na maoni ambayo yanaweza kuthibitika kisheria, kukataa jambo au kulikubali jambo, kama yalivyo mabara mengine au mataifa mengine makubwa kama Marekani, Uingeza, Ufaransa, e, China na Urusi na kadhalika. Nini kimeisukuma Marekani kuja na pendekezo hili? ni katika kujaribu kuwadanganya wa Afrika. Baada ya mkutano uliofanyika Beijing, kwa viongozi wote wa Afrika kuhudhuria mkutano ule na kutia mikataba mbalimbali saini juu na China kwa ajili ya biashara, masuala mengine mengi mengi ya kiuchumi na kadhalika na kadhalika. Kwa hiyo kufanya hivi ni kujaribu kuonyesha jinsi gani Amerika inavyojali Afrika, kwa hiyo Afrika pengine waanze kurejesha moyo ambao ulikuwa wamepotea dhidi ya Amerika na kadhalika na kadhalika. kwa nini imechukua muda mrefu kwa mataifa yenye nguvu kuja na pendekezo hili? Ni baadhi ya kuwa wanaamini kwamba Afrika haina uwezo wa wak mambo yake yenyewe wala kuamua mambo dhidi ya mataifa mengine katika dunia. Lakini kadri muda unavyokwenda, Afrika inaamka na Afrika, inamuka, na Afrika ina, inaanza kuonyesha umuhimu wake katika maamuzi ya ulimwengu na kadhalika. Kwa hiyo wao wanajaribu, wanakurupuka na kuanza kuja na hali ambayo inawafanya, ina kuwafanya ina Waafrika waamini kwamba pengine Marekani nawajali mataifa mengine ulewa, wala ya Ulaya wanawajali haswa, baada ya kuonekana China kuanza na si kwanza tu tayari kuonyesha nia ya wazi kabisa na Afrika katika masuala mbalimbali ya uchumi hizi yani, jambo linawatisha. Wanaanza kuona Uchina si kwamba anaweza kumiliki uchumi wa dunia, tayari anaumiliki, lakini ushawishi usha anaokuwa nao unazidi kuongezeka siku hadi siku. Kwa hiyo ni hatari kwa uchumi wa Amerika liutua, ni uc ni hatari kwa uchumi wa Ulaya na kadhalika na kadhalika. Mataifa hayo ya Afrika hayatakuwa na kura ya veto ama kura ya turufu. Hii inamaanisha nini? Ukupaka mafuta kwa mgongo wa chupa ni kuendelea kuinyima uhuru Afrika haki Afrika ya kufanya maamuzi ya, ma, ya masuala makubwa sana duniani. Kuwadanganya Waafrika kwamba wanapewa nafasi katika baraza kuu la Umoja wa Mataifa na baraza ya usalama ili hali uwezo wao ni mdogo. Kinachofanyika ni kuwadanganya Waafrika, kuwalambisha asali, ili hali buyu la asali likiliwa na watu wengine. Iwapo Afrika itapata fursa hiyo, itakuwa na umuhimu gani kwa Waafrika? Itaweza kuzuia upeduli wa wazungu na mataifa ya Ulaya kuiburu mwafrika ikaweza kupiga kura kwa kuungana wengine, katika kuhakikisha kwamba inapiga kura kwa, kwa, kwa, ina, ina, ina, ina kwa manufaa ya, ya ulimwengu na kwa manufaa yarivika yenyewe. Itawafanya wazungu waanze kuogopa sasa, watu ulai wa ulai waogope kuinyanyasa Afya sababu kasababu inauweza ukataa yale ambayo wanayaleta kwa kuwa na kura ya turufu kama walivyo Wachina na Warusi na kadhalika na kadhalika. Ni mtazamo wake Hamduni Maseli, mchambuzi wa siasa za kimataifa akiwa jijini Mwanza. Na mkabidhi Ali Bilali kijiti aendelee katika makala Habari Rafiki. Na, ni kushukuru sana Karol Kuriri kwa kunikabizi kijiti hapa. Nami Ali Bilali nalikunjua jamvi langu la Habari Rafiki, na leo tunazungumzia kuhusiana na, wakati huu wananchi wa mashariki mwa DRC wakiendelea kutaabika kutokana na madhara tokanayo na vita. Matumaini ya kupatikana mwafaka wa kumaliza mzozo yanaendelea kudidimia siku hadi nyingine, na hata baadhi wamekata tamaa. Unafikiri nini kinakwamisha juhudi za kumaliza vita mashariki mwa DRC? Na je, unafikiri viongozi wa serikali wanafanya vya kutosha kumaliza vita? Tuanze na maoni ya Jean Claude Mkulu kutoka hapa mji wa Goma. Mimi nafikiri kwamba hakuna juhudi ambazo serikali imekwisha kuendesha kwa kumaliza vita. Unasikia kila leo ni repli strategiki, yani kurudi tu nyuma, kurudi tu nyuma. Jeshi letu halipigane, haliruhusiwe kugombana ili liweze kufukuza waasi. Sasa mimi nafikiri kwamba, naomba jeshi liweze kuruhusiwa na kupiga adui hadi mwisho. Nazungumza nikiwa nchini Tanzania, naitwa Abdara Amir. Ili swala la vita vinavyoendelea katika mataifa mbalimbali mbali, na mahususi, tukiangalia Jamhuri ya, ya Kidemokrasia ya, ya Kongo, inaonyesha kuna baadhi labda ya viongozi wakubwa wa kidunia wanayefahamu kuhusu hii mizozo na hizi changamoto za kivita, lakini wamekuwa wakiafumbia macho labda kwa sababu kuna kuna fursa labda ndani yake kwa wao wao, na baadhi ya watu, kwa sababu haiwezekani, Umoja wa Mataifa upo na serikali za Afrika Mashariki na mataifa mbalimbali mbali zinapiga vita, zinakemea masuala ya vita, mauaji ya kila uchao. Sasa inakuwa kwaje masuala haya miaka nenda rudi hawawezi kuyachukulia hatua na kuyakomesha kabisa? Ukiangalia makundi ya, ya, ya, ya, ya waasi ni machache na hayana nguvu kuliko vyombo vinginevyo vya kiserikali. Kwa hiyo ni jambo ambalo kidogo linaumiza lina akili lina, lina na linachanganya na si rahisi kulielewa kwa sababu inawezekana labda kuna pazia ndani yake. Ukiwa nchini Uganda, Kampala, mimi ni Tugane Baliki Hasani. Kwa mada ya leo, mimi binafsi sijui kwa nini serikali ya DRC imeshindwa kumaliza vita ao mashariki mwa DRC na raia wa DRC hawezi wakaamini serikali yao kwa kuwa a, a, serikali ameshindwa kuwaletea amani. wanauawa kila, wanauawa kila siku na sijui kwenye fasi iko eta de siege ndizo fasi, ndizo fasi ambazo mawazi yanaendelea. Mimi nataka serikali ya DRC zichunguze zichunguze, kwa hali kama na hiyo, kwa kuwa na raia wake wanataka nao wapate amani. Mimi ni Hategeka Ineza Tejo kutoka kiwanja Ruchuru, DRC. Kwa upande wangu mimi nadhani uongozi wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo haujali raia, kwa sababu mimi sijui kama vita inaweza kudumu siku nyingi hivyo, na mipangilio yote ambao wanawaomba hawa yafikirie na mazungumzo yanakata unakuta mambo yote wanaokamata yanapiga mwamba. Sijui kama viongozi hao shule zao walizosoma za siasa na zinginezo zinawasaidia kwa jambo gani. Lazima wawe makini ili watoshe raia katika hatari hizi, sababu wengi wanateseka, ni lazima wafikirie hilo jambo RFI. Kwa majina ni Mikaeli Ulonja, natokea mashariki ya kidemokrasia ya Kongo. Kwangu binafsi naona kama jeshi hakuna vita sababu nikuwa vita kama government imesha kuitatua shida hii. Mambo yanayopitikana mashariki ya DRC ni mapatano ya government pamoja na wale wajambazi waendelee na kupora mali ya nchi. Ni yule yule mtundiri wa Moses kutoka DRC Kanyabayonga. Uh, mimi nikienda nikitazama zaidi sana na zoea, nikisema kinachosababisha hali ya usalama kutanda katika inchi ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo zaidi mashariki, ni kwamba rais wa, marais wanapoingia madarakani hawana hata wakati wa kuwa wakifuatilia maslahi ya raia wa kawaida, yani wanaingia kwenye madaraka wakiwa na yao wenyewe ambayo na familia zao wanataka watekeleze, uh, inayohusu tu uh, wao wenyewe na kwenye ujumbe mfupi wa maandishi kupitia mtandao wetu wa kijamii wa Facebook, unaitwa Mimwani Kenneth wa Kishanje, Bukoba, Tanzania, unasema Umoja wa Afrika uitishe kikao cha dharura ili kujadili mbinu za kurejesha amani mashariki mwa Kongo. Jafari Kaluga wa Morogoro Tanzania unasema huo mzozo hautaisha kwa vile kuna watu wazito na hata baadhi ya viongozi wenye nia ovu na tamaa ambao wanauchochea huo mzozo ili waendelee kuneemeka maoka pesa. Lieve Mupenda kutoka nchini DRC, jimboni Tanganyika, tarafani Moba, unasema kwa kuweza kumaliza vita mashariki mwa DRC serikali ya DRC ifanye mazungumzo na waasi wa M23 ili wafikie makubaliano. Imani Ali Classic toka kama Nyola DRC, Kivu kusini mashariki mwa DRC, wewe unasema kiukweli, vita huko mashariki mwa Kongo imeonekana kuwa ya kikanda, sababu mataifa mengi yanatolea macho utajiri wa DRC, ndiyo maana hawawezi kukubali vita vimalizike, wanafaidika kupitia vurugu hizo, na wahanga ni wakaaji wanaouawa bila hatia. Serikali ya Kongo Kinshasa bado haijaweka jitihada zozote ili kumaliza vita hivyo huko Kivu Kaskazini. Andre Kabango Kabango kutoka Uvira Songo unasema Kongo haina raisi wa kuitetea, ndiyo maana vita hivyo ni vigumu sana kukomeshwa kwa sasa. Zakaria Nyerere wa Kigori, Butiama, Mara, Tanzania unasema hakika vita hivyo kuna mkono wa nje ndani yake, ndiyo maana kumalizika ni vigumu sana. Primo de Silvestre Jospin unasema suluhisho haliwezi kupatikana kama mipaka bado iko wazi, na hata hawa viongozi wanachangia katika hali hiyo. Richard Kambale toka Beni, DRC, vita vimekwama, kwani DRC bado hatuna jeshi imara, na viongozi wanadhani Umoja wa Mataifa unaweza kuleta amani, ila amani ya Kongo itapatikana tutakapokuwa na jeshi imara. Zizius Mzuzu Masta, Beni, unasema Kongo haijapata mzalendo kwenye kiti cha urais, siku itapata mzalendo ndipo itakaa sawa, ila kwa huyu tusitegemee kitu kabisa unaitwa Ezekiel Katembo Mbulunyolo kutoka Butembo DRC unasema kitu ambacho kinakwamisha juhudi za kumaliza vita mashariki mwa Kongo ni uzembe wa viongozi. David Sechenga kutoka wagumu tunadumu Muheza, Tanga, Tanzania, unasema kuna baadhi ya viongozi wa serikali ya DRC wana maslahi na vita hivyo, na hata wawekezaji pia wa kigeni nao wana maslahi ya vita hivyo na ndiyo maana haviishi, kwa sababu ya hao wenye masilahi yao. Pa Wakalunga, Wakalunga, mkazi wa DRC tarafani moba Kirungu, wewe unasema unaona kinachokwamisha amani kurejea nchini DRC ni kwa sababu jeshi tunalo kwa sasa ni mbovu sana. Jackson Vincent kutoka DRC tarafani Fizi unasema kiufupi ni kwamba panya wa nyumbani ndiye anayemkaribisha panya wa porini nyumbani toka nchini DRC si, mimi ni Kaliati Teofili. Kwa mada ya leo ningependa kuonesha tu ya kwamba mzozo kutokuisha unatokana kwa na Umoja wa Mataifa, sababu vita vya nchini DRC si, wao wamevichukulia kama kama biashara, wao ni ya biashara na wanafanya tu unafiki. Wanataka kuwagombeza, wanataka kugombeza pande mbili, yaani Rwanda na Kongo, ijapokuwa wao ndio wachochezi wakuu ndani ya huu mzozo unaoendelea. na jina wanaita mambo rom kutoka Jamhuri ya Demokrasia ya Kongo. Sisi wananchi ya Kongo, kama wananchi ya Kongo, tukunateseka kwa maneno ya vita mavita, tukunasikia Wanyarwanda ndio kunaletea sisi vita na sasa serikali yetu nanyamaza, wakuu viongozi ya kwetu nanyamaza kwa maneno ile, wanasikia tu kama radio mwenye tunasikianga. We nasikianga hata kama nalia wanatia kwa mchana, hakuna kitu mwenye anaweza fanya. Njo ile wakuu viongozi huku nasikia sisi ikuwa kutoka juu mpaka chini yote, hakuna kitu mwenye kutoka yani juu kwa, kwa namba moja kwa serikali kwa president mpaka chini hakuna mtu mwenye nasikia na, nasikia na kilio ya wananchi Tumalize na ujumbe wa nyeusi ya rami wa Mkuranga, Pwani, huko nchini Tanzania. Wewe unasema unaomba erefi Kiswahili, mniitie mchambuzi nguli wa habari na mdadisi wa siasa aje kunijibu, Kongo kinachoitesa ni nini? Maana nina miaka 30 ni mpaka sasa tangu ningali mdogo nasikia Kongo vita vinaendelea na hadi najitambua, sijui nini kinachoifanya Kongo iwe hivyo na mimi ni Ali Bilali, msikilizaji ambaye nilikuwa nawe katika makala ya habari rafiki. Ungana nami tena hapo kesho tukijaliwa. Mpaka sasa nikutakie jioni njema, ni kukumbushe baadhi ya taarifa ambazo tutakuwa tumekuandalia jioni ya leo. Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo kuanza kutoa chanjo ya mpox kuanzia tarehe 2 Oktoba, wiki moja mapema Marekani kutangaza uungwaji mkono kwa mataifa mawili ya Afrika kupewa uwakilishi wa kudumu kwenye Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa, na jeshi la Israel la waua wafanyikazi wa sita wa tume ya Umoja wa Mataifa kwenye ukanda wa Gaza. Ni matangazo ambayo utapata pia kwenye application yetu ya RFI Pure Radio. Kumbuka kuchagua lugha ya Kiswahili. Malizia ina kibao cha P Square Busy Body. kundi kutoka kule Nigeria kikitamatisha matangazo jioni RFI Kiswahili. Ni kushukuru msikilizaji kwa kutupa muda wako mpaka tamati. Nishukuru kundi lililokuwa zamu RFI Kiswahili likiongozwa naye Victor Abuso, kwenye mitambo George Maina. Mimi naitwa Carol Corer na kutakia jioni njema. Hivi punde tutakuunganisha na wenzetu wa Paris kwa matangazo mengine kwa lugha ya Kifaransa.