Dakika 43 baada ya saa 12 na saa za Afrika Mashariki. Kwenye mahojiano yetu jioni hii tunaangazia mgomo wa wafanyikazi wa viwanja vya ndege kupinga mpango wa serikali kuingia kwenye mkataba na kampuni ya, ya Adani kutoka kule India, mgomo ambao umesitishwa muda mfupi uliopita. Mwenzangu George Ajowi amezungumza na Suba Churchill, mwanaharakati na mtetezi wa haki za binadamu, kuhusu mvutano huo akiwa jijini Nairobi. Chanzo ambacho kimefanya wafanyikazi wa viwanja wa ndege kugoma ni kwamba uh, serikali ina nia ya kupeana kiwanja wa kimataifa ya Jomo Kenyatta kwa miaka thelathini uh, bila kujali masilahi ya ufanyikazi uh, na pia kuna uwezekano kwamba hiyo um, kandarasi itajumuisha uh, miradi ambayo yatakuwa nje ya, ya, ya, ya kiwanja ya, ki, ya, ya ndege ya kimataifa ya Jomo Kenyatta. Kwa hivyo kuna hofu kwamba kuna udanganyifu ambao imefanyika eh, kuna kutokuwa na wazi katika eh, jinsi serikali imeweza kupeana hiyo kandarasi. Labda mgomo huu utachukua muda gani? Uh, hatuwezi tukajua itachukua muda gani, lakini wamelesa hofu yao. Kwa hivyo ikiwa serikali itajitokeza haraka iwezekanavyo na kusema kwamba hiyo kandarasi wamesimamisha ama wametupilia Bali, e, basi wafanyikazi hao wataacha wata mgomo. Kumbuka kwamba hii kesi tayari iko kotini. Mahakama jana iliweza kusimamisha kwa muda kupeanwa kwa kandara, kandarasi hiyo. Kwa hivyo kuna maswala kadha wa kadha ambao Wakenya kwa jumla wameweza kuto, kutoa wiki kadhaa zilizopita tuliona kwamba wasimamizi wa muungano wa wafanyikazi katika viwanja vya ndege pamoja na serikali waliweza kukutana na kutupilia mbali mgomo ambao ungefanyika. Nini walizungumza katika mkutano huo na waliafikiana wali nini? Kwa sababu tumeona baada ya siku kadhaa tena mgomo umerejea. Kwa, kwa kuwa wamerejea wa mgomoni, inamaanisha kwamba yale ambayo walikubaliana yalikuwa yani, ni kama hakukuwa na makubaliano yoyote, kwa sababu kama wangekubaliana kwa sasa hivi serikali ingetokeza kwa wazi na kuikana hiyo kandarasi na kusema wameachana na hiyo nia ya kupeana hiyo kandarasi kwa hiyo kampuni e, na matamshi mengine ambayo pia yako katika hiyo kandarasi. Nini kifanyike, ni serikali kusema kwamba imefutilia mbali nia yake ya kupeana viwanja vyovyote vya ndege vya kimataifa ya kitaifa kwa mtu yoyote ule. E, nafikiri hiyo ndio itapoesha mgomo huo, lakini kusema kwamba simara wametuma timu ya kuenda kule India kukagua, hadani tayari iko na jina mbaya. Na hizo ma, ma, majaribio ya kupoesha ndio sasa yamegonga mwamba. Kwa hivyo serikali inastahili kwa sasa hivi kusema kwamba wametupilia mbali E, mafikira yoyote ambayo yalikuwa yanahusika na kupeana kiwanja cha kimataifa Jomo Kenyatta ama viwanja vingine vya kimataifa ambazo ziko nchini Kenya kwa kampuni yoyote ile yakiwemo Adani. Ni Suba Churchill, mwanaharakati na mtetezi wa haki za binadamu, kuhusu mvutano, akiwa jijini Nairobi. Sasa Ali Bilali anachukua usukani katika makala habari rafiki <todakana> Nam ni kushukuru sana Karor Korir kwa kunipa nafasi nami na kukaribisha msikilizaji katika makala haya Habari Rafiki, na ambapo leo tunazungumzia uhusiana na matukio ya hivi karibuni. Kumekuwa ukishuhudiwa migomo kwenye sekta za afya, elimu na usafirishaji katika baadhi ya mataifa Afrika Mashariki na kati kwa madai mbalimbali mbali. Hii imedhofisha shughuli katika sekta hiyo. Unashauri nini kifanyike ili kuzuia uwepo wa migomo, na unadhani kugoma ndiyo njia pekee ya kufikia utekelezwaji wa madai? Tuanze na maoni ya Jofle: nikiwa hapa mjini Lusaka Zambia, mimi nadhani ni kutokana na uzembe wa serikali. Serikali zetu haziwawekee mazingira mazuri ya kuweza kufanya kazi, na bahati mbaya, kila siku wanaendelea kuwadanganya kwamba tutaongezeni mishahara, lakini miaka nenda rudi bado wako pale pale. Kiufupi, serikali inatakiwa wawekee akili, na bahati mbaya wanajikuta wao wanajipenda, wanasahau wengine. Hilo ndo linaletaga mtafaruku. Sasa ndo mwisho wa siku, sasa wa wanaanza nani kuleta mgomo wa kuto kufanya kazi. Mimi nadhani serikali ziwawekee mazingira mazuri, mambo ya migomo yataisha. Wale wafanya migomo wanaoka nafaa migomo kutetea haki yao tu, wakisema kwa kinywa hawatasikilizika, inafaa tu Ibidi wafanye ile mgomo njoo wanakuwa wanasikika chini. Tunaweza omba tuma serikali zetu zote za dunia nzima wakuwe wanatekeleza mikataba yenyewe, wanakuwa na aidiana na wale wafanya migomo, kama awatekeleze ile ile mikataba yenyewe wana ambiana njoo. Nakutaka wanaona hawana gisi ya kusema, njoo wanafaa migomo, ndio inakuwa sauti yavo. Wakwe wanaelewana njo migomo zitapunguka. Jean-Claude Mkulu kutoka hapa mji wa Goma. Ah, mimi nafikiri kwamba Uh, kwa kupata suluhu kwa hii migomo zaidi sana katika elimu ni serikali ku, kutimiza majukumu zake kwa walimu, lakini walimu nao wasifikiri kwamba hugoma waache wanafunzi nyumbani ndo suluhu, sababu hadi sasa wanafunzi wanakaa nyumbani, wanafunzi wa shule za msingi, sio suluhu hii. Ni sauti ya mzee Makindar kutoka Bujumbura, Burundi. Mada yaleo kuhusu migomo mbalimbali mbali katika nchi za Afrika. Migomo sio mibaya Migomo haiwezi kuwa kama hakuna kitu chochote chenye kimeshindikana na migomo e, kusema kusikilizwa au kutosikilizwa, ni lazima migomo iwepo kwa sababu migomo ni sauti ya wengi wasiokuwa na sauti. Mimi ni Hategeka Ineza Tejo kutoka Ruchuru Kiwanja DRC. Nadhani migomo haitasaidia kitu Yani, inaomba viongozi waone hiyo hiyo, ndio inabeba dunia hiyo dawa na vingine, wawalipe ipasavyo ili kazi ziendeke vizuri, watibe watu kwa mstari. Unaona, mwalimu akigoma, munganga akigoma, hiyo ni kurudisha nchi nyuma. Hivi naomba wagharamie gisi inavyostahili ili kazi ziboreke. Anukubayunda nikiwa Butemo, mashariki mwa DRC. Ndio bwana mwandishi, mgomo unapima kusukuma serikali kufanya haraka, Ila ni kitu cha kuwa naanja mapema, wanaandika swati mabaruha kuonana eh, wanabunge eh, kufaa madelegasio kwenda wanana na government, sababu wenyewe wana watoto ndio wenyewe wanakuwa victime watoto na wagonjwa. Na jambo la pili, naomba wakati nani wanabunge wanavote wana kama wanachagua BJ eh, wanakuwa wanaweka wanafikiria ku, ku ile hali ya walimu na na wauguzi E, kwa ongezea kila mwezi sababu alikuwa na mumumu mu, mu, dola mia moja twatilia dola mia mbili ili napasha kuwa anasaidia hali yenyewe. Jambo RFI, Kiswahili. Jina langu ni Exose Bunguke nikiwa JRS Kivu Kusini tarafani Fizi. Kwa kweli tunaendelea kushuhudia sana katika sekta mbalimbali ikiwemo sekta ya elimu, sekta ya afya, endelea kugoma ili kudai haki yao, kwa kweli naumiza sana hususan katika sekta hizo mbili, kuna waganga wanakuwa wanahitaji waongezewe mshahara walipu mshahara na wanatakuta kabisa, sekta hizo ndio zinafanya kazi ngumu sana. Walimu pia nao wanafundisha, lakini mshahara wao ni mdogo sana, hiyo inatokana tu naenda kuandamana la angalau wanazapata suluhisho kuhusu kazi yao ambao wanazozifanya, ama wanaweza kuongezewa kipato kidogo, kwa kweli inaenda kuumiza sana na ndio inatokana tu endelea kuandamana kila wakati na tungomba serikali zetu kabisa isipate kuwa nachukulia e jambo hili pate kuwa natimizia wananchi e, madai yao. Na kwenye ujumbe mfupi wa maandishi kupitia mtandao wetu wa kijamii wa Facebook, unaitwa DJ Sahani kutoka Lubero Kivu Kaskazini, unasema migomo ambayo inaendelea Afrika Mashariki na Kati inatutatiza, lakini makosa ni ya serikali zetu ambayo inashindwa kulipa wafanyakazi. Pia hali ya maisha inaendelea kuwa ngumu. Andre Kabango Kabango kutoka Uvira Songo unasema kosa ni serikali yenyewe haipendi kulipa watumishi wake. Alan Kaita wa Nairobi, Kenya unasema tatizo hili ni serikali yenyewe, na hususan washauri wa kiuchumi, manake ushuru watozwa zaidi kuliko inavyostahili na hatimaye kuwaacha wafanyakazi kupata mishahara ya mkia wa mbuzi ambao hauendani na gharama maisha, pamoja na hali ya uchumi ulioko sasa. Leonard Fataki Kaluta Lwamba kutoka DRC, Makobola, unasema ungeomba watu watumike kwanza kazi. Kuhusu mishahara, unasema una uhakika serikali itawalipa tu. Mkulima halisi, baba Shariti wa Moro mjini uwa, unasema unadhani ni vyema serikali zikawa zinasikiliza kero za watu kwa wakati pindi pale wanapodai masilahi yao. Hii itasaidia sana kuepukana migomo. Alegres Chomba kutoka DRC, jimbo la Kivu Kaskazini, we unasema huku kwetu waache wagome, kwani serikali haitoi mwanga wowote kuhusu kutoa heshima kwa walimu daima. Katimbo Blaze kutoka Tabuki Fizi unasema kwa kweli hali hiyo hapa kwetu DRC imekithiri pakubwa. Samuel Kahupa na ukiwa Uvira Kigongo unasema we unaona ni kusema tu, huoni umuhimu wote wa kuwepo kwa migomo. Kutoka Kichumbiro DRC, mimi ni Kariki Salomo, mtetezi wa haki za kibinadamu ndani ya shirika SIDOP. Kinachopelekea migomo ni kutokulipwa kwa wafanyakazi wa serikali wa ngazi za chini ambao walio kwa ngazi za juu wamejirundikia pesa, wanasahau ya kama wafanyakazi wa ngazi za chini kama nao ni wafanyakazi kama wenzao, kama wale mawaziri, kama wale marais, kama wale wajemadari imekuwa kujirundikia pesa kwa hawa, ndio inapelekea hiyo migomo. Yani kujirundikia pesa, wizi wa ngawira ambao unafanywa na wakuu viongozi wa ngazi za juu. Kwa hiyo yaomba wafanyakazi wa ngambo za juu wajue na wachini. Jambo ili fiki swali, inaitwa kwa jina la Faraja Amani, mtoto wa Kindela kutoka mkoa wa Mwinga Pagasogwe. Kweli kwa waganga kutia mgomo wako na haki na, na ingine tena wana haki ya kutia mgomo, njoo kitia. Wakitia mgomo sana, wagonjwa njoo wanaathirika, hawapati matibabu kama kawaida. Na ule mgomo wenyewe wanatia, kweli ni kutaka kushitua serikali, ili wajue kama hawana mapokezi mazuri kwa serikali juu ya kipesa. Tungeomba serikali za Afrika Mashariki na kati wasaidie sana waganga, kwa kuwa wanawapa pesa mshahara mzuri ili waganga wapate kurashi ya kutumika. Ikiwa nchini Uganda Kampala, mimi nitungane baliki asani kwa mada ya leo. Binafsi naona ni serikali zetu za Afrika ndizo hazitimizi makubaliano walivyochukua na, na walimu hata na madaktari. Kama wanafanya mgomo, wako sahihi, wako sahihi kabisa kwa kuwa wanatetea haki zao. Nataka serikali zetu za Afrika ziangalie namna ya kutimiza ma, makubaliano yalivyochukua na walimu na madaktari, hata na mashirikei zingine za kiraia, ili kupunguzana na maandamano na ili kazi kusonga mbele. Asante sana RFI Kiswahili. Piga simu nikiwa tarafani moba mjini karonja parcele kwa majina mimi naitwa Fabiano na bebe ya Adolfine. Napiga simu nikiwa tarafani moba mjini karonja parcele. Kugoma ni haki ya mfanyakazi yoyote, ila jambo pekee ya, peke ya kuzuia migomo ni serikali zetu iweze kutekeleza madai ya wafanyakazi wake barani Afrika. Njia pekee ya kuafikiwa utekelezwaji ni mgomo pekee yake. Zakaria Nyerere kutoka Tanzania unasema ni vema kugoma pale tu serikali inapokaidi wito au maombi ya wafanyakazi. Tumalize na ujumbe wa Frederic Musangu kutoka Jimbo la Tanganyika tarafani Moba. Unasema migomo hiyo ni vizuri kabisa kwa sababu itaishtua serikali ili iweze kutekeleza ahadi zake. Mimi naitwa Ali Bilali ambaye nilikuwa nawe. Ungana nami tena hapo kesho tukijaliwa. Mpaka sasa nikutakie jioni njema. Kwa kumalizia ni kukumbushe baadhi ya taarifa ambazo tulikuwa tumekuandalia. Mgomo wa wafanyikazi wa viwanja vya ndege wasitishwa baada ya saa kadhaa za kutatizika shughuli za usafiri wa ndege nchini Kenya. Mafuriko kwenye mji wa Maiduguri nchini Nigeria waathiri watu zaidi ya milioni moja. Na ugombea urais nchini Marekani, Kamala Harris na Donald Trump wachuana vikali kwenye mdahalo wa televisheni. Na sasa wanarudi kwenye safara wa kampeni. Wow. Ah. Wow. Wow. Tunamalizia na kibao blow up cha kwake Rich Mavuko. Mishe unipite kabla ujatoka, unitwangie kuna chodo, tujichinje kuku wengi ujichinjie tuka blow ni kibao blow up cha kwake Rich Mavoko akimshirikisha Vidq wote akitokea kule Tanzania. Na ndivyo tunatamatisha matangazo ya jioni RFI Kiswahili. Shukrani msikilizaji ambao umetupa muda wako mpaka sasa. Nishukuru pia timu iliyokuwa zamuni RFI Kiswahili iliyokuwa inaongozwa naye Victor Buso. Mimi naitwa Carol Corir na kutakia usiku mwema. Tutaungana na wenzetu hivi punde kutoka Paris.